• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bạn nuôi Malinois để làm gì?

emily_vn

Member
Bác Emily đã nuôi dạy chó Malinois chưa hay mới chỉ xem qua clip và tham gia đánh giá cùng anh em trên diễn đàn? Thấy bác thật là uyên thâm khi nhìn nhận sự khác biệt của GSD và Mali. Khi nào có điều kiện bác bổ sung thêm nhiều kiến thức nữa về Béc Hà Lan cho anh em tham khảo với nhé. Thấy bác nói ở Mỹ nhiều lắm, lại còn nhiều hơn cả Malinois.

Chia sẻ thêm với bác Emily, anh em ở VN nuôi chó là vì đam mê mà đã đam mê thì chẳng có cái gì gọi là đủ cả. Đam mê bắt đầu từ sự thích được sở hữu một chú chó, dần thì huấn luyện cơ bản, nâng cao, sau thì muốn khẳng định mình với một giống chó mới... Hơn nữa có những người vì màu cờ sắc áo, muốn huấn luyện để đi thi đấu. Mà đã thi đấu thì trong và ngoài nước. Mà những giải thi đấu đó đâu có phải đơn giản mang con chó của mình đi thi không đâu. Họ đòi giấy này tờ nọ, vân vân và vân vân. Do đó sự lên đời cũng chằng có gì là xấu đúng không hả bác. Mà nếu không lên đời thì chẳng ai ở một nước nào đó thấy được sự hiện diện của chó được huấn luyện, chăm nuôi tại VN tại các cuộc thi quốc tế cả, đúng không ạ. Mỗi người mỗi vẻ, mỗi người mỗi tính bác ạ. Ngoài ra còn có những lý do này lý do khác mà chỉ có người nuôi mới biết được. Thế nên cũng nhờ bác xem xét lại khi mà bác nói những người muốn lên đời là "rác" bác nhé.
Chưa bạn ah. Mình chưa có điều kiện, khả năng cũng như trình độ để nuôi dạy được 1 con Malinois theo tiêu chí như của các bạn. Các nhận xét của mình toàn từ lý thuyết, cóp nhặt đôi ba chỗ, mỗi chỗ một tí, vẫn biết là không đáng gì, không sánh vào đâu so với những người đi trước, đã nuôi rồi, dạy rồi như bạn, nhưng thấy mọi người bàn rôm rả quá thì ngứa mồm vào khoe tí kiến thức linh tinh, không ngờ lại làm mọi người phật ý, thành thật xin lỗi, nhận khuyết điểm.

Đúng là mình quên rằng mỗi người nuôi chó có một mục đích khác nhau nên nhỡ mồm viết bậy, giờ xóa cũng không kịp. Xin lỗi mọi người lần hai. Mình quen kiểu mình nuôi chó coi như con như cái trong nhà, tự nhiên gặp anh Mít cùng chí hướng nên sướng quá, nói tràn cung mây...Haizzz Quên mất là nhiều người nuôi chó còn khoe cái giỏi, cái tài, cái giàu có nên nhỡ nói thế, mọi người bỏ quá cho mình nhé.

Mình chẳng bao giờ có ý định so sánh VN hay Mỹ gì cả, vì mình cũng sắp về VN hẳn rồi, chẳng qua ở đây là tạm bợ thôi, nên chẳng bao giờ nói Mỹ hơn VN, ở bất kỳ cái gì. Anh Hoan nói đúng, em nhận sai vì cách viết lách và sử dụng câu từ, nhưng em thật lòng phản đối chuyện mọi người nuôi chó bao lâu, rồi bán đi chỉ để tậu con khác. Là người nuôi chó lâu năm, anh nghĩ mà xem, nếu làm thế, con chó khác gì cái ô tô, cái xe máy? Biến nó thành công cụ, thành vỏ ngoài, thì có nên không? Trong các comment của mình, em chưa bao giờ chê bai ai, chưa bao giờ đả kích cũng như coi thường một ai.

Diễn đàn là diễn đàn chung, ai cũng có quyền có ý kiến, bạn nào ko thích đọc thì khỏi vào, đừng cho là hội này, hội kia, mất lòng nhau lắm.

Thanks.

Cách bạn dùng ngôn từ cũng nên xem xét lại. Một người chơi chó cũng phải là một người văn minh. Đừng nghĩ thích nói gì là nói. Đây là box của hội malinois cả hội đã nhất quán nếu những kiểu ăn nói không lịch sự thì sẽ bị spam. Bạn sử dụng "ngứa mồm" để giải thích cho hành vi ăn nói có ý ám chỉ mang tính không xây dựng - coi người khác là "rác" mà bạn vẫn còn nói được hay sao. Anh em chỉ nhắc nhở bạn nên thận trọng lời mình nói ra mà thôi. Nếu bạn thấy không thể lịch sự được trong hành văn thì bạn cứ tiếp tục "ngứa mồm" ở các box khác, chứ đừng vào box của malinois mà làm như thế.

Bạn phản đối việc lên đời là việc của bạn. Mà tôi cũng xin nhắc bạn một điều, cái gì mình quý và sử dụng lâu dài đều có tình cảm với chúng chẳng phải chó mà đến xe ô tô, xe máy, xe đạp. Vậy tại sao bạn lại bán cái ô tô của bạn để bạn mua cái khác. Bạn đừng nghĩ mình nói ra là yêu chó như con nghĩa là bạn thực sự yêu chó nhé. Hãy xem cách bạn sử dụng cái xe ô tô thì biết.

bưởi

Member
-Nhà cháu còn có con Phú Quốc cái khoảng 5 tuổi rồi. Rot đực 4 tháng thường xuyên giỡn với nhau. Nhà cháu có cái sân nhỏ và trong nhà cũng vừa đủ rộng để chó chạy nhảy. Chỉ có con Rott là cháu cho ngủ trong chuồng, còn con PQ thì cháu cho ngủ ở ngoài. Thường thường thì trước bữa ăn cháu có dạy cho con Rott vài lệnh cơ bản. Cháu có vài câu hỏi, mấy bác giúp cháu với nhé:
1) Theo mấy bác thì cháu nên mang con Mali đực hay cái về nuôi ạ ?
2) Cháu ở trong Sai Gòn, nhưng cháu lại thấy nguồn Mali chủ yếu ngoài Hà Nội, vận chuyển xa như thế có hại chó lắm ko ạ ?
3) Thế sau này mang Mali về thì lúc cháu dạy con này thì cho con kia trong chuồng và ngược lại phải ko mấy bác ?
4) MOng các bác hướng dẫn cháu cái lệnh "vào chuồng" nhé! Con Rott của cháu muốn nó vào chuồng là phải ẳm nó thả vào.
.
*
Emily , Bác Mít và Phó hoan đã góp ý rồi , đây Bưởi them tí mắm muối cho xong mâm cơm thanh đạm của chúng ta .
a/ Phó Hoan có hơi chủ quan về tính "nhảy đầm " của Rot . Thằng Rot là thằng cực kỳ háo sắc . Phú nó còn biết "quê xệ " khi ta sỉ vả nó ,chứ thàng Rot thì bất trị . Nên nếu nhà đã có cái Phú thì nên chọn Mali cái . Tơí ngày vào mùa , đem con Rot đi gơỉ đâu đó . Nếu không , nó gào thét cào quấu cả đêm cả ngày , khóc lóc nước mắt nước mũi dớt nhãi lòng thòng ...không ai chịu được . Bạn sẽ bị ông bà cụ và bạn đơì chì chiết không tiếc lời .
b/ Bạn nuoi ba giống chó đèu là chó chiến đấu . Thằng Rot tính cục cằn và Malinois thì lại hiếu động . Nhà sẽ không lúc nào yên ắng được . Bạn cần suy nghĩ nếu thực sự bạn ham thích huấn luyện thì rất nên theo dõi thường xuyên các topic của nhà Mali Hanoi. Ở đây có đủ các trình độ , bạn muốn cỡ nào sẽ có ngươì chiều bạn tơí cỡ đó .
Bác Mit có nhác nhở chúng ta về chuyện nuoi Mali là phải có huấn tập . Điều này hoàn toàn đúng . Một ngày , ta bỏ ra chừng 15, 20 phút . Bốn ngày lại nghỉ hai ba ngày ... Cứ thế chừng 6 tháng ta sẽ có được con chó làm được hầu hết các bài tập . Tôi nghĩ rằng bạn sẽ rất vui khi có được con chó cùng bạn đi ra đường ra phố , chó bình thản đi sát cạnh bạn và nếu có ai hăm he tấn công bạn , con chó lập tức phòng thủ . Ở nhà cũng vậy , ngươì lạ vào nhà là mali mắt không rơì nửa bước . Một con chó như v-ậy làm bạn thấy yêu đơì hơn , không như các con chó mà bạn đã có , chúng đi ra đường thì giật giạy , xồ ngươì hoạc ...lấm lét cúp cụp bộ đuôi . Bác Mit gơị ý bạn nên dạy cậu Rot đã , sau đó hãng đem Mali về . Tôi tr-(m nghĩ chắc Bác Mit chưa dạy Rot nên Bác Mit khuyên bạn như vậy . Vì bạn mà đã dạy được Rot thì chuyện tập huấn cho Mali chỉ là trò trẻ, kiểu trình độ tú tài mà phải bài thi toán lơp 5.
Sài gòn đã có anh em hội Bos -beauceron cùng vơí hai Rot đang phối họp tập chung . Cũng đã có 1 malinois ở Bình dương và hai mali ở sàigòn . bạn có thẻ lien lạc vơí anh em hội Bos để tập huấn chung . Cùng là anh em cả . Bạn nên chỉ bắt Mali sau khi đã hiểu thật rõ là mình có một quĩ thơì gian bền vững hàng ngày cho nó . Nếu không , sẽ chỉ là một sự uống phí .*
Chúc bạn thành công .

bưởi

Member
Cách bạn dùng ngôn từ cũng nên xem xét lại. Một người chơi chó cũng phải là một người văn minh. Đừng nghĩ thích nói gì là nói. Đây là box của hội malinois cả hội đã nhất quán nếu những kiểu ăn nói không lịch sự thì sẽ bị spam. Bạn sử dụng "ngứa mồm" để giải thích cho hành vi ăn nói có ý ám chỉ mang tính không xây dựng - coi người khác là "rác" mà bạn vẫn còn nói được hay sao. Anh em chỉ nhắc nhở bạn nên thận trọng lời mình nói ra mà thôi. Nếu bạn thấy không thể lịch sự được trong hành văn thì bạn cứ tiếp tục "ngứa mồm" ở các box khác, chứ đừng vào box của malinois mà làm như thế.

Bạn phản đối việc lên đời là việc của bạn. Mà tôi cũng xin nhắc bạn một điều, cái gì mình quý và sử dụng lâu dài đều có tình cảm với chúng chẳng phải chó mà đến xe ô tô, xe máy, xe đạp. Vậy tại sao bạn lại bán cái ô tô của bạn để bạn mua cái khác. Bạn đừng nghĩ mình nói ra là yêu chó như con nghĩa là bạn thực sự yêu chó nhé. Hãy xem cách bạn sử dụng cái xe ô tô thì biết.
*
Bưởi đây bạn Trung .
( Không biết tôi có thể gọi cái chữ mà tôi vẫn thích đàng sau chữ Trung ấy không nhỉ ? Thú thực tôi chỉ thích gọi như vậy ...)
Bạn Trung . Quả là Emilly có quá tiếng . Emilly "văng mạng" bên FB Beauceron quen rồi nên có hơi "lầm sân " . Là ngươì già đầu nhất bên FB Bos , Bưởi đây xin đứng làm ...bao cát . Anh em có "bức xúc" chút chút , cứ nhằm lưng Bưởi mà đấm . Đấm xong , cười cái xoạch để rồi lại tiếp tục tìm cách nâng đỡ nhau trên con đường dài vạn lý chơi chó trận .
Emilly không có ý xấu đâu , âu cũng là một kinh nghiệm cho Emilly .
Vậy nha .
Xin cùng nhau cho qua chuyện này . Không ai nhắc lại nữa .
Thân , kính .
Bưởi .

Mit2011

Member
.
*
Emily , Bác Mít và Phó hoan đã góp ý rồi , đây Bưởi them tí mắm......
......... Bác Mit gơị ý bạn nên dạy cậu Rot đã , sau đó hãng đem Mali về . Tôi tr-(m nghĩ chắc Bác Mit chưa dạy Rot nên Bác Mit khuyên bạn như vậy . Vì bạn mà đã dạy được Rot thì chuyện tập huấn cho Mali chỉ là trò trẻ, kiểu trình độ tú tài mà phải bài thi toán lơp 5.
.................. Bạn nên chỉ bắt Mali sau khi đã hiểu thật rõ là mình có một quĩ thơì gian bền vững hàng ngày cho nó . Nếu không , sẽ chỉ là một sự uống phí .*
Chúc bạn thành công .
Cháu có vài câu hỏi, mấy bác giúp cháu với nhé:
1) Theo mấy bác thì cháu nên mang con Mali đực hay cái về nuôi ạ ?
2) Cháu ở trong Sai Gòn, nhưng cháu lại thấy nguồn Mali chủ yếu ngoài Hà Nội, vận chuyển xa như thế có hại chó lắm ko ạ ?
3) Thế sau này mang Mali về thì lúc cháu dạy con này thì cho con kia trong chuồng và ngược lại phải ko mấy bác ?
4) MOng các bác hướng dẫn cháu cái lệnh "vào chuồng" nhé! Con Rott của cháu muốn nó vào chuồng là phải ẳm nó thả vào.
.
Anh Bưởi hiểu nhầm ý Mít rồi, ý Mít chỉ là nếu bạn ấy chưa tự trả lời được 4 câu hỏi đó của mình thì chưa đến lúc nuôi Malinois....
bạn ấy nên tìm hiểu thêm nữa, tham khảo các bài HL, thử áp dụng các bài HL vào con Rot hiện tại ... Rot hay bất kỳ giống chó nào cũng có thể HL được (dạy Rot được thì dạy Malinois chỉ là trò đùa, tuy nhiên dạy Malinois cần thời gian và sự tìm hiểu hơn do đặc thù Malinois cần được HL).... sau đó cộng với việc sắp xếp quỹ thời gian bạn ấy sẽ sẵn sàng nuôi dạy 1 chú Malinois

*
Bưởi đây bạn Trung .
( Không biết tôi có thể gọi cái chữ mà tôi vẫn thích đàng sau chữ Trung ấy không nhỉ ? Thú thực tôi chỉ thích gọi như vậy ...)
Bạn Trung . Quả là Emilly có quá tiếng . Emilly "văng mạng" bên FB Beauceron quen rồi nên có hơi "lầm sân " . Là ngươì già đầu nhất bên FB Bos , Bưởi đây xin đứng làm ...bao cát . Anh em có "bức xúc" chút chút , cứ nhằm lưng Bưởi mà đấm . Đấm xong , cười cái xoạch để rồi lại tiếp tục tìm cách nâng đỡ nhau trên con đường dài vạn lý chơi chó trận .
Emilly không có ý xấu đâu , âu cũng là một kinh nghiệm cho Emilly .
Vậy nha .
Xin cùng nhau cho qua chuyện này . Không ai nhắc lại nữa .
Thân , kính .
Bưởi .
Cháu chào chú Bưởi,

Chú cứ gọi cháu là Trung chó được mà. hehe. Ở cơ quan cháu đều gọi cháu như vậy đó. Quý lắm mới gọi vậy đó. Vâng ạ, lời chú nói như lời cha chú. Những điều chú làm cho ae cháu rất trân trọng. Vì việc chung nên chú đã mất nhiều thời gian, công sức để cho anh em trong nước được mở mày mở mặt, được biết đến nhiều các giống chó khác nhau mà chỉ 1 năm trước đây thì đó là điều mơ ước (có tiền cũng không mua được). Chúc chú sức khỏe và luôn vui vẻ cùng với hoạt động của ae trong nước.

vanglai213

Active Member
Chưa bạn ah. Mình chưa có điều kiện, khả năng cũng như trình độ để nuôi dạy được 1 con Malinois theo tiêu chí như của các bạn. Các nhận xét của mình toàn từ lý thuyết, cóp nhặt đôi ba chỗ, mỗi chỗ một tí, vẫn biết là không đáng gì, không sánh vào đâu so với những người đi trước, đã nuôi rồi, dạy rồi như bạn, nhưng thấy mọi người bàn rôm rả quá thì ngứa mồm vào khoe tí kiến thức linh tinh, không ngờ lại làm mọi người phật ý, thành thật xin lỗi, nhận khuyết điểm.

Đúng là mình quên rằng mỗi người nuôi chó có một mục đích khác nhau nên nhỡ mồm viết bậy, giờ xóa cũng không kịp. Xin lỗi mọi người lần hai. Mình quen kiểu mình nuôi chó coi như con như cái trong nhà, tự nhiên gặp anh Mít cùng chí hướng nên sướng quá, nói tràn cung mây...Haizzz Quên mất là nhiều người nuôi chó còn khoe cái giỏi, cái tài, cái giàu có nên nhỡ nói thế, mọi người bỏ quá cho mình nhé.

Mình chẳng bao giờ có ý định so sánh VN hay Mỹ gì cả, vì mình cũng sắp về VN hẳn rồi, chẳng qua ở đây là tạm bợ thôi, nên chẳng bao giờ nói Mỹ hơn VN, ở bất kỳ cái gì. Anh Hoan nói đúng, em nhận sai vì cách viết lách và sử dụng câu từ, nhưng em thật lòng phản đối chuyện mọi người nuôi chó bao lâu, rồi bán đi chỉ để tậu con khác. Là người nuôi chó lâu năm, anh nghĩ mà xem, nếu làm thế, con chó khác gì cái ô tô, cái xe máy? Biến nó thành công cụ, thành vỏ ngoài, thì có nên không? Trong các comment của mình, em chưa bao giờ chê bai ai, chưa bao giờ đả kích cũng như coi thường một ai.

Diễn đàn là diễn đàn chung, ai cũng có quyền có ý kiến, bạn nào ko thích đọc thì khỏi vào, đừng cho là hội này, hội kia, mất lòng nhau lắm.

Thanks.
Ui dời ơi lại nổ bom năm tấn à. Rút kinh nghiệm, rút kinh nghiệm.Đây là box riêng anh em ta đều người trong 1 nhà, mà các anh toàn người lơn tuổi hơn giang rất là nhiều, mình nói lời nhã nhặn thận trọng thôi, toàn nổ không đúng chỗ rồi .Tôi phê bình nha .

Anh Trung ơi, tay này em biết hắn chỉ cao giọng tí xíu thôi chứ không có ý gì đâu, anh em có uýnh nhau thì mới nhận là anh em,thời gian sẽ hiểu người này hiểu được người kia thôi mà ..Bỏ qua hết mọi chuyện nhé .

ThuanVo

Kính gửi bác Emily, bác Bưởi, bác Hoan và bác Mít !!

Cháu xin cảm ơn lời khuyên của tất cả mọi ngưởi. Đọc xong lời khuyên của tất cả mọ người, cháu cảm thấy vui vì sự bế tắc trong suy nghĩ của cháu đã dc giải toả. Thật sự trong vòng 1 tháng trở lại đây, cháu luôn đau đầu vì câu hỏi này. Phần thì biết mình chưa có nhiều kinh nghiệm ko nên mang Mali về nuôi ngay bây giờ, phần thì cháu nghĩ con Rott còn nhỏ dễ hoà đồng với chó khác hơn - cháu sợ khi nó lớn rồi mang về thi nó gầm gừ (dẫu biết là trước mặt mình có lẽ nó ko dám, nhưng anh em ở chung nhà mà cứ chiến tranh lạnh cũng ko tốt). Thường thường mỗi khi có việc gì phiền muộn, cháu rất thích nhìn 2 chú chó của mình đùa giỡn, chạy nhảy với nhau (còn nuôi chó mà cứ trông chừng con này nạnh hẹ với con kia thì không khí trong nhà rất nặng nề).
Cháu cũng mới tham gia điễn đàn, cứ gì các bác giúp đỡ cháu với nhé. Cứ "thưởng thiện phạt ác" vô tư ạ.>:D<

MalinoisVN

Vietpet sponsor
Lục lại topic cũ và thêm mấy cái video để anh chị em có hình dung và xác định rõ về mục đích nuôi dạy malinois của mình...

Kỹ năng cần có của working dogs sẽ bào gồm: khéo léo, tuân lời, xã hội hóa và kỹ năng bảo vệ...dần sẽ hình thành cách nhánh nhỏ của Working dogs:
1- Sport dogs (RING,IPO,SCz)
2- Security Dogs/Police Dogs
3- Personal Protection Dogs
4- Special job như cứu hộ, tìm kiếm...
trong đó nhóm 1 là đỉnh cao Huấn luyện, dùng thi thố và thể hiện những kỹ năng chuyên sâu, đỉnh cao, nhóm 2 và nhóm 3 sẽ khác nhau về mức độ xã hội hóa và kỹ năng trấn áp, tùy ở nhóm nào sẽ chú trọng phần nào hơn. trong khí đó nhóm 1 có thể gần với nhóm 3 nhưng ở múc độ sâu hơn.. tuy nhiên nhóm 1 có thể huấn luyện tiếp để trở thành nhóm 2 hay 3 nhưng ngược lại thì chưa chắc... nhóm 4 sẽ có đặc thù riêng

Chú ý các trại chó xem.. bao nhiêu chó con mới được 1 con đủ tố chất chó thể thao? kỹ năng con nào cũng cần có nhưng tố chất để đạt đỉnh cao thì rất ít con đạt được... giống như tập võ... rất nhiều cao thủ đánh 1 đòn chết ngay nhưng rất ít những người có kỹ năng, tố chất để trở thành những vận động viên đỉnh cao...
Các trại chó lớn trên TG cũng vậy... họ luôn chọn và giữ lại những con tố chất đặc biệt để HL thành chó thể thao thi đấu giành giải, tạo danh tiếng chó trại đó, từ đó họ tiếp tục kinh doanh... cũng là cách chơi mà ta còn lâu mới đạt được...

Sau đây là vài clip thuộc nhóm 3: Nuôi Malinois để bảo vệ gia đình, khá phù hợp với tình hình Việt nam hiện tại... các bạn chú ý: Chó phải xã hội hóa tốt/ Tuân lời chủ/ Bảo vệ chủ khi cần thiết

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=gt_kjo-pzXA[/YOUTUBE]

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=E91oF6_3HOw&feature=share&list=ULE91oF6_3HOw[/YOUTUBE]

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=A7P7fCZZsdg&feature=share&list=ULA7P7fCZZsdg[/YOUTUBE]

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=cp6p9K_YI-o&feature=youtu.be[/YOUTUBE]

luansalem

E theo dõi diễn đàn đã lâu nhưng nay mới đăng ký thành viên.
Thấy các ace Mali huấn luyện rất đam mê và có chiều sâu.
Nói về mục đích nuôi của cá nhân e là
-Nuôi làm bạn để giải trí,khuây khỏa nhiều khi có những áp lực mà đến cả người thân mình còn cảm giác ko thể chia sẻ nổi(Vợ e là ví dụ :) nhiều lúc ko thể chia sẻ vấn đề nổi)nhưng con chó thì khác,mình vui hay buồn nó đều chia sẻ với mình vì đơn giản chó đâu có biết nói để mà cãi lại =))
-Nuôi làm thú cưng để con em nó lớn nó cũng có tình yêu thương với loài mà thiên hạ vẫn nói là bạn thân nhất của con người ( người với người còn cắn nhau nhưng chó của mình thì nó chẳng cắn mình bao h,cái này e có kinh nghiệm vì e đã bị bạn cắn còn ông già e xưa nuôi chó ta chưa bị nó cắn lại bao h =)) )
-Nuôi để làm security :)
-Nuôi để dắt ra chơi với chúng bạn,nghe chúng nó khen mẹ thằng này có con chó khôn thế =)) là sướng lắm.

Cá nhân e thích huấn luyện nhưng mê nhất đầu bảng là Doberman,thứ nhì là Bergie Working,ngặt nỗi 2 cái dòng này kinh phí lúc đầu là quá cao với bản thân e :)) Nên tạm thời e nuôi 1 nhóc lai ( nói thật e cũng chẳng rõ là nó có máu ji trong người nữa :))
E rất muốn sinh hoạt về huấn luyện với các bậc lão làng của Box Mali vì e thấy chỉ có box mình chuyên và đam mê huấn luyện 1 chú chó khôn
E thấy lịch hoạt là CN hàng tuần các ace có thể cho e biết thời gian và địa điểm ko ạh
Rất vui nếu đc tham gia sinh hoạt về huấn luyện cũng như giao lưu cùng các ace
-E xin chào thân ái và quyết thắng :D !

MalinoisVN

Vietpet sponsor
E theo dõi diễn đàn đã lâu nhưng nay mới đăng ký thành viên.
Thấy các ace Mali huấn luyện rất đam mê và có chiều sâu.
Nói về mục đích nuôi của cá nhân e là
-Nuôi làm bạn để giải trí,khuây khỏa nhiều khi có những áp lực mà đến cả người thân mình còn cảm giác ko thể chia sẻ nổi(Vợ e là ví dụ :) nhiều lúc ko thể chia sẻ vấn đề nổi)nhưng con chó thì khác,mình vui hay buồn nó đều chia sẻ với mình vì đơn giản chó đâu có biết nói để mà cãi lại =))
-Nuôi làm thú cưng để con em nó lớn nó cũng có tình yêu thương với loài mà thiên hạ vẫn nói là bạn thân nhất của con người ( người với người còn cắn nhau nhưng chó của mình thì nó chẳng cắn mình bao h,cái này e có kinh nghiệm vì e đã bị bạn cắn còn ông già e xưa nuôi chó ta chưa bị nó cắn lại bao h =)) )
-Nuôi để làm security :)
-Nuôi để dắt ra chơi với chúng bạn,nghe chúng nó khen mẹ thằng này có con chó khôn thế =)) là sướng lắm.

Cá nhân e thích huấn luyện nhưng mê nhất đầu bảng là Doberman,thứ nhì là Bergie Working,ngặt nỗi 2 cái dòng này kinh phí lúc đầu là quá cao với bản thân e :)) Nên tạm thời e nuôi 1 nhóc lai ( nói thật e cũng chẳng rõ là nó có máu ji trong người nữa :))
E rất muốn sinh hoạt về huấn luyện với các bậc lão làng của Box Mali vì e thấy chỉ có box mình chuyên và đam mê huấn luyện 1 chú chó khôn
E thấy lịch hoạt là CN hàng tuần các ace có thể cho e biết thời gian và địa điểm ko ạh
Rất vui nếu đc tham gia sinh hoạt về huấn luyện cũng như giao lưu cùng các ace
-E xin chào thân ái và quyết thắng :D !
bạn theo dõi thêm ở đây nhé
http://www.facebook.com/groups/168291109948292/
Thông báo buổi tập Chủ Nhật Ngày 09 / 12 / 2012 | Maliniois Vietnam Club

CLB luôn mở rông vòng tay với các bạn đam mê Huấn luyện nghiêm túc
Thân

.

Nuôi Malinois để làm gì

Xin chào ACE hội Mal tôi ở sài gòn, hiệng đang sở hữu một cô nàng Mali dòng C nhà Tùng Linh, xin chia sẽ với mọi người. Trước đây tôi có nuôi nhiều dòng dog khác nhau, chủ yếu là chơi theo phong trào nên thường hay thay đổi và chuyển chủ vì nhiều mục đích khác nhau.

Tuy nhiên khi tiếp cận và nuôi thử dòng Mali, nó hoàn toàn thuyết phục tôi về nhiều mặt. Nhất là dòng này rất tình cảm, quấn quít Chủ suốt ngày, đi làm về mệt gặp nó ra mừng là thấy vui. Ngoài ra còn nhiều ưu điểm khác là thông minh tự nhiên (bản năng), có một lần hai VC cãi nhau to tiếng tôi thấy E nó chạy tới chạy lui và chui vào giữa hai VC và kéo cả hai ra, tôi và bx thật sự bất ngờ và cảm động vô cùng. Riêng việc nuôi E nó mà hai VC đã quyết định chuyển sang một nơi rộng rãi hơn, có sân vườn để dể chăm sóc.

Còn về việc trông nhà thì tuyệt vời, buổi tối E nó nằm trước phòng ngủ canh cho cả gia đình yên giấc. khu mới về không được an ninh nên cũng hơi lo hihi.

Rất cám ơn em Tùng Linh đã tạo điều kiện cho tiếp cận dòng dog thông minh và tình cảm này. Thanks mọi người

hoanghai27

Xin chào ACE hội Mal tôi ở sài gòn, hiệng đang sở hữu một cô nàng Mali dòng C nhà Tùng Linh, xin chia sẽ với mọi người. Trước đây tôi có nuôi nhiều dòng dog khác nhau, chủ yếu là chơi theo phong trào nên thường hay thay đổi và chuyển chủ vì nhiều mục đích khác nhau.

Tuy nhiên khi tiếp cận và nuôi thử dòng Mali, nó hoàn toàn thuyết phục tôi về nhiều mặt. Nhất là dòng này rất tình cảm, quấn quít Chủ suốt ngày, đi làm về mệt gặp nó ra mừng là thấy vui. Ngoài ra còn nhiều ưu điểm khác là thông minh tự nhiên (bản năng), có một lần hai VC cãi nhau to tiếng tôi thấy E nó chạy tới chạy lui và chui vào giữa hai VC và kéo cả hai ra, tôi và bx thật sự bất ngờ và cảm động vô cùng. Riêng việc nuôi E nó mà hai VC đã quyết định chuyển sang một nơi rộng rãi hơn, có sân vườn để dể chăm sóc.

Còn về việc trông nhà thì tuyệt vời, buổi tối E nó nằm trước phòng ngủ canh cho cả gia đình yên giấc. khu mới về không được an ninh nên cũng hơi lo hihi.

Rất cám ơn em Tùng Linh đã tạo điều kiện cho tiếp cận dòng dog thông minh và tình cảm này. Thanks mọi người
Em chào bác! Hình như E và Bác gặp nhau rồi? Bác ở Bùi Hữu Nghĩa bà Chiểu đúng không ạh.
E nhăm nhe 1 be Mali mà khả năng chưa có nên bắt 1 bé pitbull về. Thế nên thỉnh thoảng có ghé nhà bác xem con Mali đó, nhưng bác chuyển về Hiệp Bình Chánh Thủ Đức rồi.
Vì pitpull không khôn như Mali nên E hơi buồn tí ( mặc dù nhờ Pit mà E được chạy tập thể dục buổi sáng, và ai nhìn pit cũng khen đẹp....) . khi nào E có dk kiện là bắt Mali ngay.
Bác thường rảnh ngày nào để E tới chiêm ngưởng bé mali nhé.
E chào Bác

Anh Nhơn ơi! Anh post hình cô nàng nhà anh cho anh em CLB ngắm nàng đi nào! Lâu quá rồi....

hoandq

Member
Chào toàn thể anh em CLB Malinois.
Đầu năm 2013 mình xin chúc toàn thể ae cùng những chú chó Mali mạnh khỏe_ hạnh phúc.

Như tiêu đề bài viết bạn nuôi Malinois mục đích và để làm gì...
May mắn đầu năm mới mình cũng vừa được sở hữu một con cái đàn nhà Tùng Linh.
Tên: Gaint.
Như trong trường hợp của mình thì mình nuôi và dạy Mali chủ yếu là niềm đam mê đồng thời qua con Mali sẽ dạy cho những chú Rottweiler nhà mình sự khéo léo, nhanh nhẹ, thể lực, biết vâng lời chủ.

Rất mong được giao lưu học hỏi kinh nghiệm của tât cả ae.

tran van hoan

Active Member
Chào toàn thể anh em CLB Malinois.
Đầu năm 2013 mình xin chúc toàn thể ae cùng những chú chó Mali mạnh khỏe_ hạnh phúc.

Như tiêu đề bài viết bạn nuôi Malinois mục đích và để làm gì...
May mắn đầu năm mới mình cũng vừa được sở hữu một con cái đàn nhà Tùng Linh.
Tên: Gaint.
Như trong trường hợp của mình thì mình nuôi và dạy Mali chủ yếu là niềm đam mê đồng thời qua con Mali sẽ dạy cho những chú Rottweiler nhà mình sự khéo léo, nhanh nhẹ, thể lực, biết vâng lời chủ.

Rất mong được giao lưu học hỏi kinh nghiệm của tât cả ae.

Hình như bạn mới mua lại con cái của trường Sơn phải không ? nếu bạn muốn tham gia HL cùng anh em thì bạn có thể theo dõi qua đường Link Facebook của CLB http://www.facebook.com/groups/168291109948292/