• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bạn nuôi Malinois để làm gì?

vanglai213

Active Member
Thực ra em chưa chính thức được vào CLB kể cả trong suy nghĩ của mọi người nhưng em cũng rất cảm ơn mọi người giúp em tư vấn dạy dỗ em nó. Thì nói thực với các Bác, các Bác giao lưu chó cả năm rồi thì giờ chủ chó cũng giao lưu tý chứ nhỉ. Em nói có mất lòng mọi người thì e cũng đành chịu thôi( có thể mọi người không thích ăn uống), chứ em chỉ thich đánh chén. Đồ thừa anh em mình mang về cho Mali. Hehheehh chứ cà phê Mali nó uông say chết.
Chủ nhật này giao lưu mà bác hehe, em cũng nói thật là anh em nào đam mê malinois mà hướng đến club và yêu thích huấn luyện cũng coi như đã vào cùng sân rồi .Lên anh em mình đừng phân biệt thế anh nhé .:)):))

john-sam

Member
Xin các bác tý ý kiến: thích nuôi Malinois mà chả có Malinois để nuôi. Anh em trong CLB giúp nhé.

Xin các bác tý ý kiến: thích nuôi Malinois mà chả có Malinois để nuôi. Anh em trong CLB giúp nhé.
bác thích nuôi hay là thích huấn luyện?

nếu thích HL thì anh em sẵn sàng sẻ chia kinh nghiệm và thực hành mỗi lần off.

còn nếu như chỉ là thích nuôi thì bác nên nghĩ đến giống khác.

bản thân thì mong là bác thích cả hai :D thì Malinois là rất phù hợp!

Nếu như vì điều kiện không cho phép , ví như điều kiện kinh phí, thời gian không cho phép thì bác đành phải chấp nhận chơi malinois chay (nghãi là chơi cùng anh em mà k nuôi) :D còn nếu như vì lí do không gian nhà cửa, thì bác cứ chia sẻ để anh em tư vấn, trước đây em cũng nuôi chung cư thôi mà :D

ngoc tuan 92

nếu cháu có cơ hội nuôi ... thì cháu nuôi malinois vì 1 lý do duy nhất là nó thông minh ^^~

tran van hoan

Active Member
[animal RESCUE];640789 nói:
bác thích nuôi hay là thích huấn luyện?

nếu thích HL thì anh em sẵn sàng sẻ chia kinh nghiệm và thực hành mỗi lần off.

còn nếu như chỉ là thích nuôi thì bác nên nghĩ đến giống khác.

bản thân thì mong là bác thích cả hai :D thì Malinois là rất phù hợp!

Nếu như vì điều kiện không cho phép , ví như điều kiện kinh phí, thời gian không cho phép thì bác đành phải chấp nhận chơi malinois chay (nghãi là chơi cùng anh em mà k nuôi) :D còn nếu như vì lí do không gian nhà cửa, thì bác cứ chia sẻ để anh em tư vấn, trước đây em cũng nuôi chung cư thôi mà :D

Anh Thành jonhn-sam cháu phải gọi bằng chú đấy . Chú thành đang nuôi GSD hàng chuẩn đó . Chú đó đã tập cùng hội ta mấy lần rồi nhưng chắc cháu không nhớ . 1 điều mà chú đó bị nhiễm virur malinois là vì độ thông minh nhanh nhẹn cộng dễ dạy . Cái đó đã được so sánh với các buổi tập mà chú thành jonhn-sam có mặt tham dự ở các lần clb tập tành huấn luyện . Chú đó cũng thích hl và rất chịu khó dắt GSD chạy tập thển lực ở trong công viên đó .

Thường nuôi GSD rồi thì thích malinois thân pháp to con một chút , điển hình là chú thôi nhé chứ không đánh đồng vì trước đây chú cũng đã nuôi GSD . Chắc chú jonhn - sam cũng có ý thích như chú nên mới hỏi bầy nhà chú nhưng ngặt một lỗi là cún đã có chủ hết mất rồi .

john-sam

Member
Cảm ơn Đ/chí Hoan nhé. hôm CN vừa rồi có mặt tại CV từ 8h30 nhưng đén 10h lại phải đi có việc gấp mới chán. Hẹn lần sau có mặt giao lưu với AE từ A>Z nhé.
Malinois nào cũng là Malinois, tôi thấy dòng này toát nên được nhanh nhẹn, thông minh trên khuôn mặt, đúng như chữ ký của bác vanglai: ánh mắt lửa chăm chăm nhìn chủ- miệng thè lè há hốc đòi chơi nhỉ.
Mình cũng ham nuôi và HL chó lắm, ngày nào đi làm về hai thầy trò lại đi CV chơi và huấn luyện.
Nói về độ thông minh giữa GSD và Malinois minh không thể khẳng định được loại nào hơn, nhưng độ quái thì mình thấy có vẻ Malinois quái hơn, nhanh nhẹn hơn.
Nói chug là mình cũng thấy bị Malinois nó làm mình hâm rồi .
Tái ngộ nhé AE.

bưởi

Member
Cảm ơn Đ/chí Hoan nhé. hôm CN vừa rồi có mặt tại CV từ 8h30 nhưng đén 10h lại phải đi có việc gấp mới chán. Hẹn lần sau có mặt giao lưu với AE từ A>Z nhé.
Malinois nào cũng là Malinois, tôi thấy dòng này toát nên được nhanh nhẹn, thông minh trên khuôn mặt, đúng như chữ ký của bác vanglai: ánh mắt lửa chăm chăm nhìn chủ- miệng thè lè há hốc đòi chơi nhỉ.
Mình cũng ham nuôi và HL chó lắm, ngày nào đi làm về hai thầy trò lại đi CV chơi và huấn luyện.
Nói về độ thông minh giữa GSD và Malinois minh không thể khẳng định được loại nào hơn, nhưng độ quái thì mình thấy có vẻ Malinois quái hơn, nhanh nhẹn hơn.
Nói chug là mình cũng thấy bị Malinois nó làm mình hâm rồi .
Tái ngộ nhé AE.
*
Trên bình diện chung , GSD vẫn là loài chó thông minh hơn Malinois . Ngươì ta chọn Malinois vì nó Dễ Dạy Hơn . Dễ dạy không có nghĩa là thông minh hơn GSD mà là do bản tính hiếu động quấn bám chủ một cách đặc biệt . malinois được chơi vơí chủ là một sự hạnh phúc nhất đời. Ngươì ta tận dụng sự đam mê cuồng nhiệt của Malinois trong chuyện chơi bơì để hướng nó vào mục tiêu mà con ngươì muốn . GSD có sự phán đoán hơn Malinois và những bài tập lập đi lập lại qua nhiều , cá biệt làm nhiều con GSD không thèm tạp nữa vì nhàm chán . Trong khi vơí Malinois , bài tập nhàm cỡ nào nó cũng vẫn cứ "nhay " . Nôm na , Malinois như đứa trẻ chảng bao giờ lớn , lúc nào cũng thích chơi bời . Thằng GSD khác hơn , cái tuổi để tập tành cho GSD nghiêm khắc hơn rất nhiều so vơí Malinois . Con Malinois 14 tháng , ta vẫn có thể tập những bài đầu tiên không mấy khó khăn , nhưng vơí GSD là một sự khó không nhỏ .Tính cách GSD trầm lặng hơn , hoạt động vì thế cũng kém linh hoạt hơn so vơí Malinois nhưng trong làm việc , nếu tìm được những con có sức khỏe hoàn bị (không dẽ ) , huấn luyện thuần thục , nó làm việc sẽ êm ả hơn Malinois nhiều mà hiệu qua không hề kém cạnh , chưa kể hắn có bề ngoài dễ traénn áp hơn so voí Malinois.

emily_vn

Member
Thực ra ở điều kiện VN, Malinois phát triển nhanh cũng một phần vì nó nhỏ hơn, lông ngắn hơn và tỏ ra nhanh nhẹn hơn con GSD. Do điều kiện nhà cửa, xã hội, thời tiết và mục tiêu nuôi dạy, Mali thích hợp một cách hoàn hảo cho các hộ gia đình ở VN, làm chó trông nhà (dừng ở mức độ sủa và dọa người lạ), bạn bè và huấn luyện nhằm giải trí và thỏa mãn đam mê cho chủ. Tiền đầu tư và nuôi dưỡng chăm sóc cũng rẻ hơn so với GSD rất nhiều. Việc con GSD vào VN từ trước Mali hàng mấy chục năm, nhưng chỉ sau một thời gian ngắn đã được đông đảo mọi người biết đến có thể chứng minh được tầm chơi của anh em đã lớn lên rất nhiều, vì nếu chỉ để khoe, thì một con GSD lừng lững 40-50kg, lông lá màu mảng chuẩn có tác dụng hơn rất nhiều.

Nói chung với câu hỏi nuôi chó để làm gì, đặc biệt nuôi Mali để làm gì thì khó trả lời lắm. Cá nhân em nuôi chó để làm bạn và để giảm bớt thời gian cô đơn một mình. Có một con chó nhỏ, nhìn nó lớn lên từng ngày, khôn ra, chăm sóc nó từng tí mỗi khi nó bệnh, nó ốm...thấy cũng đỡ buồn. Giống như anh Mít đã nói, con chó mình đã nuôi từ lúc lẫm chẫm, nếu bảo đổi hay bán, chắc em không làm đươc. Đó là cái hay của nuôi các giống chó này. Có các bác nuôi chó, đòi bán lại hoặc đổi lấy các con có phả đẹp hơn, đắt hơn, to hơn, hay gọi là "lên đời"...Em coi như rác.

ThuanVo

Có các bác nuôi chó, đòi bán lại hoặc đổi lấy các con có phả đẹp hơn, đắt hơn, to hơn, hay gọi là "lên đời"...Em coi như rác.
Vô box này đã lâu, vì bản thân e (sn90) cũng thích loài Mali này. E thích nhất comment này của a.
Mấy anh mấy bác ơi, cho em hỏi, nhà em có nuôi một Rott đực khoảng 4 tháng tuổi, ko biết nuôi thêm Mali có dc ko ạ ? Nuôi nuôi đực hay cái ạ ?
Rất mong trả lời của các anh, các bác.

bưởi

Member
Vô box này đã lâu, vì bản thân e (sn90) cũng thích loài Mali này. E thích nhất comment này của a.
Mấy anh mấy bác ơi, cho em hỏi, nhà em có nuôi một Rott đực khoảng 4 tháng tuổi, ko biết nuôi thêm Mali có dc ko ạ ? Nuôi nuôi đực hay cái ạ ?
.
a/ Rot& bốn tháng vẫn dễ tiếp nhận thành viên mơí .
b/ Nếu nhà không lớn , không vườn , nen là nuoi Mali đực . Vì nếu nuoi một chó đực và một chó cái , tơí kỳ động mùa , thằng rot sẽ phá tan nát nhà cửa . Nếu như nhà c&o khônggian cách ly thì nuoi cái cùng vơí đực Rot cũng được.
Ch&o nào cũng vậy thôi , chủ uốn nắn từ bé thì sẽ không có chuyện đánh cán lẫn nhau .

tran van hoan

Active Member
.
b/ Nếu nhà không lớn , không vườn , nen là nuoi Mali đực . Vì nếu nuoi một chó đực và một chó cái , tơí kỳ động mùa , thằng rot sẽ phá tan nát nhà cửa . Nếu như nhà c&o khônggian cách ly thì nuoi cái cùng vơí đực Rot cũng được.
Ch&o nào cũng vậy thôi , chủ uốn nắn từ bé thì sẽ không có chuyện đánh cán lẫn nhau .

Anh nói đúng đấy ạ . lúc thằng KenTon về nhà chúng nó cũng làm 1 trận tơi bời khói lửa , tại vì lúc đó có con Elfy là cái lên thằng ĐỎ nó sỹ gái lên nhảy lên phang Kenton ngay , Kenton cũng không vừa phang lại thằng ĐỎ , Elfy thấy Đỏ bị phang thế là cả 2 con cùng nhảy vào phang hội đồng Kenton , 1 mình Kenton bản lĩnh đầy mình chiến lại luôn cả hai , nhưng được cái em quát 2 câu là thằng ĐỎ với Elfy ra ngoài và vào chuồng ngay mặc dù vẫn hậm hực cay cú .

nhưng đúng là Phú Quốc nó có độ lì lợm thật , Kenton to như thế nhưng nó chỉ thích làm cửa trên , hễ cứ đang đùa mà Kenton đùa quá 1 tí là nó gầm gừ phang ngay , em cứ phải trông trừng hễ thằng Đỏ có ý định là quát ngay KHÔNG ĐƯỢC CẮN NÓ và hạ giọng nói CHÓ NHÀ KHÔNG ĐƯỢC CẮN NHAU . nhưng hôm vừa rồi sơ xuất 1 tí thằng Đỏ nó làm cho 1 phát vào mũi Kenton rách 1 miếng hôm đi of em mới phát hiện ra . đúng là PQ đầu gấu đầu bò

Còn Bây giờ thì 2 đứa chúng nó chơi bời nhảy nhót với nhau vui vẻ rồi anh ạ .

emily_vn

Member
Bạn nuôi thêm giống nào cũng được, chỉ là tầm vóc gần tương xứng với Rot. Nhiều khi chúng nó không biết là mình to, nếu bạn nuôi chó chỉ 20-25 kg thì rất dễ bị thương khi chúng nó lớn full size do đùa nghịch.

ThuanVo

.
Bác Bưởi, bác Hoan và bác Emily giúp cháu việc này với, thực ra nhà cháu còn có con Phú Quốc cái khoảng 5 tuổi rồi. Rot đực 4 tháng và con Phú Quốc này thường xuyên giỡn với nhau. Nhà cháu có cái sân nhỏ và trong nhà cũng vừa đủ rộng để chó chạy nhảy. Chỉ có con Rott là cháu cho ngủ trong chuồng, còn con PQ thì cháu cho ngủ ở ngoài. Thường thường thì trước bữa ăn cháu có dạy cho con Rott vài lệnh cơ bản. Cháu có vài câu hỏi, mấy bác giúp cháu với nhé:
1) Theo mấy bác thì cháu nên mang con Mali đực hay cái về nuôi ạ ?
2) Cháu ở trong Sai Gòn, nhưng cháu lại thấy nguồn Mali chủ yếu ngoài Hà Nội, vận chuyển xa như thế có hại chó lắm ko ạ ?
3) Thế sau này mang Mali về thì lúc cháu dạy con này thì cho con kia trong chuồng và ngược lại phải ko mấy bác ?
4) MOng các bác hướng dẫn cháu cái lệnh "vào chuồng" nhé! Con Rott của cháu muốn nó vào chuồng là phải ẳm nó thả vào.

emily_vn

Member
1. Nếu bạn muốn con Rot và Mali đánh nhau tới chết khi con Phú cái salo thì cứ mang chó đực về. Nếu đảm bảo cách li và quản lý được thì mang về cũng không sao. Nếu lần đầu nuôi chó huấn luyện, bản thân chó cái cũng tốt hơn, dễ huấn luyện, tình cảm với chủ và nghe lời hơn. Một con chó đực khi ngửi mùi chó cái salo sẽ biến thành 1 con quỷ, lúc đó đến chó K9 cũng ko bảo được chứ đừng nói chó dân dụng. Trong khi đó một con chó cái thì không xảy ra tình trạng đó. Mình recommend bạn nuôi chó cái ban đầu.
2. Di chuyển bằng máy bay có 1 tiếng, bạn lo cái gì. Ngta gửi từ Pháp, Mỹ về VN, đi cả ngày còn không sợ, sợ gì đi 1 tiếng bạn?
3. Dạy thì phải tách bạch ra. 3 con cùng lảng vảng, đến Ceasar cũng ko dạy được đâu ;) Tốt nhất là cách li hoàn toàn, nếu ko chúng nó sủa oang oảng cũng khó dạy lắm bạn ah.
4. Khi chó trong chuồng thì cho nó ăn và vuốt ve nó ở trạng thái đó. Vừa làm vừa nói vào chuồng...Để luôn bát ăn và uống của nó trong chuồng. Khi nào vào chuồng thì cho ăn. Sau 1 tuần, ko cần bảo nó cũng vào. Lúc đầu cho ăn trong chuồng đừng đóng cửa. Mỗi khi cho ăn, nói lệnh vào chuồng. Vậy thôi.

Good luck.

tran van hoan

Active Member
Bác Bưởi, bác Hoan và bác Emily giúp cháu việc này với, thực ra nhà cháu còn có con Phú Quốc cái khoảng 5 tuổi rồi. Rot đực 4 tháng và con Phú Quốc này thường xuyên giỡn với nhau. Nhà cháu có cái sân nhỏ và trong nhà cũng vừa đủ rộng để chó chạy nhảy. Chỉ có con Rott là cháu cho ngủ trong chuồng, còn con PQ thì cháu cho ngủ ở ngoài. Thường thường thì trước bữa ăn cháu có dạy cho con Rott vài lệnh cơ bản. Cháu có vài câu hỏi, mấy bác giúp cháu với nhé:
2) Cháu ở trong Sai Gòn, nhưng cháu lại thấy nguồn Mali chủ yếu ngoài Hà Nội, vận chuyển xa như thế có hại chó lắm ko ạ ?
3) Thế sau này mang Mali về thì lúc cháu dạy con này thì cho con kia trong chuồng và ngược lại phải ko mấy bác ?
4) MOng các bác hướng dẫn cháu cái lệnh "vào chuồng" nhé! Con Rott của cháu muốn nó vào chuồng là phải ẳm nó thả vào.
như emily_vn nói đúng đó . thực ra lệnh vào chuồng không khó , cứ thả nó tự do kết hợp khi cho ăn thì dạy lệnh vào chuồng luôn . trước khi dạy lệnh vào chuồng thì cho đồ ăn vào chuồng sau đó chỉ vào chuồng hô VÀO CHUỒNG . nhiều lần như vậy nó sẽ biết ngay .

thực ra với chú thì cái hay đực cũng được hết , mình nuôi bọn nó từ nhỏ thì cũng dễ bảo thôi , còn nếu như đến kỳ sa lơ thì tốt nhất là cứ cách ly 2 con đực ra cho chắc ăn . phú quốc mới là con đáng sợ nhất nếu như mình không cứng rắn với nó . Rot thì chú không sành về tính cách của chúng cho lắm . còn con phú quốc đực tên ĐỎ nhà chú kể cả có đang nhảy lên người con cái đòi phối giống chú chỉ cần búng ngón tay bảo vào chuồng nó cũng phải vào chuồng .

Còn chuyện vận chuyển thì không phải là chuyện đáng sợ . chó nhịn đói 2 ngày cũng chẳng vấn đề gì ! vấn đề chỉ là khát nước mà thôi . trong chuồng vận chuyển cứ để 1 cái chai nước vào cái máng như kiểu cho chim uống nước là được .

Mit2011

Member
.............. Thường thường thì trước bữa ăn cháu có dạy cho con Rott vài lệnh cơ bản. Cháu có vài câu hỏi, mấy bác giúp cháu với nhé:
Bạn nuôi Malinois để làm gì?
Malinois không dành cho ai chưa hiểu về nó, chưa thật rành cách huấn luyện, ít thời gian cho nó... đây là những lời nói hoàn toàn chân tình với bạn...
Mình thật lòng khuyên bạn.. hiện tại bạn nên tìm hiểu thêm về Malinois cũng như cách nuôi dạy, thử huấn luyện con Rot hiện tại... khi bạn tự trả lời được các câu hỏi trên lúc đó là bạn đã "đủ" để rước thêm 1 em Malinois về...mong ràng lúc đó bạn vẫn giữ nguyên sự say mê...
Thân...

.

Thực ra ở điều kiện VN, Malinois phát triển nhanh cũng một phần vì nó nhỏ hơn, lông ngắn hơn và tỏ ra nhanh nhẹn hơn con GSD. Do điều kiện nhà cửa, xã hội, thời tiết và mục tiêu nuôi dạy, Mali thích hợp một cách hoàn hảo cho các hộ gia đình ở VN, làm chó trông nhà (dừng ở mức độ sủa và dọa người lạ), bạn bè và huấn luyện nhằm giải trí và thỏa mãn đam mê cho chủ. Tiền đầu tư và nuôi dưỡng chăm sóc cũng rẻ hơn so với GSD rất nhiều. Việc con GSD vào VN từ trước Mali hàng mấy chục năm, nhưng chỉ sau một thời gian ngắn đã được đông đảo mọi người biết đến có thể chứng minh được tầm chơi của anh em đã lớn lên rất nhiều, vì nếu chỉ để khoe, thì một con GSD lừng lững 40-50kg, lông lá màu mảng chuẩn có tác dụng hơn rất nhiều.

Nói chung với câu hỏi nuôi chó để làm gì, đặc biệt nuôi Mali để làm gì thì khó trả lời lắm. Cá nhân em nuôi chó để làm bạn và để giảm bớt thời gian cô đơn một mình. Có một con chó nhỏ, nhìn nó lớn lên từng ngày, khôn ra, chăm sóc nó từng tí mỗi khi nó bệnh, nó ốm...thấy cũng đỡ buồn. Giống như anh Mít đã nói, con chó mình đã nuôi từ lúc lẫm chẫm, nếu bảo đổi hay bán, chắc em không làm đươc. Đó là cái hay của nuôi các giống chó này. Có các bác nuôi chó, đòi bán lại hoặc đổi lấy các con có phả đẹp hơn, đắt hơn, to hơn, hay gọi là "lên đời"...Em coi như rác.
Bác Emily đã nuôi dạy chó Malinois chưa hay mới chỉ xem qua clip và tham gia đánh giá cùng anh em trên diễn đàn? Thấy bác thật là uyên thâm khi nhìn nhận sự khác biệt của GSD và Mali. Khi nào có điều kiện bác bổ sung thêm nhiều kiến thức nữa về Béc Hà Lan cho anh em tham khảo với nhé. Thấy bác nói ở Mỹ nhiều lắm, lại còn nhiều hơn cả Malinois.

Chia sẻ thêm với bác Emily, anh em ở VN nuôi chó là vì đam mê mà đã đam mê thì chẳng có cái gì gọi là đủ cả. Đam mê bắt đầu từ sự thích được sở hữu một chú chó, dần thì huấn luyện cơ bản, nâng cao, sau thì muốn khẳng định mình với một giống chó mới... Hơn nữa có những người vì màu cờ sắc áo, muốn huấn luyện để đi thi đấu. Mà đã thi đấu thì trong và ngoài nước. Mà những giải thi đấu đó đâu có phải đơn giản mang con chó của mình đi thi không đâu. Họ đòi giấy này tờ nọ, vân vân và vân vân. Do đó sự lên đời cũng chằng có gì là xấu đúng không hả bác. Mà nếu không lên đời thì chẳng ai ở một nước nào đó thấy được sự hiện diện của chó được huấn luyện, chăm nuôi tại VN tại các cuộc thi quốc tế cả, đúng không ạ. Mỗi người mỗi vẻ, mỗi người mỗi tính bác ạ. Ngoài ra còn có những lý do này lý do khác mà chỉ có người nuôi mới biết được. Thế nên cũng nhờ bác xem xét lại khi mà bác nói những người muốn lên đời là "rác" bác nhé.

Mit2011

Member
Bác Emily đã nuôi dạy chó Malinois chưa hay mới chỉ xem qua clip và tham gia đánh giá cùng anh em trên diễn đàn? Thấy bác thật là uyên thâm khi nhìn nhận sự khác biệt của GSD và Mali. Khi nào có điều kiện bác bổ sung thêm nhiều kiến thức nữa về Béc Hà Lan cho anh em tham khảo với nhé. Thấy bác nói ở Mỹ nhiều lắm, lại còn nhiều hơn cả Malinois.

Chia sẻ thêm với bác Emily, anh em ở VN nuôi chó là vì đam mê mà đã đam mê thì chẳng có cái gì gọi là đủ cả. Đam mê bắt đầu từ sự thích được sở hữu một chú chó, dần thì huấn luyện cơ bản, nâng cao, sau thì muốn khẳng định mình với một giống chó mới... Hơn nữa có những người vì màu cờ sắc áo, muốn huấn luyện để đi thi đấu. Mà đã thi đấu thì trong và ngoài nước. Mà những giải thi đấu đó đâu có phải đơn giản mang con chó của mình đi thi không đâu. Họ đòi giấy này tờ nọ, vân vân và vân vân. Do đó sự lên đời cũng chằng có gì là xấu đúng không hả bác. Mỗi người mỗi vẻ, mỗi người mỗi tính bác ạ. Ngoài ra còn có những lý do này lý do khác mà chỉ có người nuôi mới biết được. Thế nên cũng nhờ bác xem xét lại khi mà bác nói những người muốn lên đời là "rác" bác nhé.
Một sự nhịn chín sự lành.. xin anh em mỗi người bớt nhau 1 câu nói... mỗi người có mục đích nuôi dạy khác nhau, có những uẩn khúc bên trong từng người... không nên áp đặt ai cũng như ai... con cái còn có những lúc phải dứt ruột gửi nó đi học xa, thậm chí tới một phương trời mới với tương lai tốt hơn...
Nhà Mít đưa chủ đề này lên mục đích để anh em mới chơi, sắp chơi và quan tâm đến Malinois có được sự xác định mục đích nuôi rõ ràng mà thôi... có mục đích rõ ràng, ta có thể chọn cho mình 1 chú chó phù hợp, xác định phương pháp nuôi dạy rõ ràng ....

.

tran van hoan

Active Member

Chia sẻ thêm với bác Emily, anh em ở VN nuôi chó là vì đam mê mà đã đam mê thì chẳng có cái gì gọi là đủ cả. Đam mê bắt đầu từ sự thích được sở hữu một chú chó, dần thì huấn luyện cơ bản, nâng cao, sau thì muốn khẳng định mình với một giống chó mới... Hơn nữa có những người vì màu cờ sắc áo, muốn huấn luyện để đi thi đấu. Mà đã thi đấu thì trong và ngoài nước. Mà những giải thi đấu đó đâu có phải đơn giản mang con chó của mình đi thi không đâu. Họ đòi giấy này tờ nọ, vân vân và vân vân. Do đó sự lên đời cũng chằng có gì là xấu đúng không hả bác. Mà nếu không lên đời thì chẳng ai ở một nước nào đó thấy được sự hiện diện của chó được huấn luyện, chăm nuôi tại VN tại các cuộc thi quốc tế cả, đúng không ạ. Mỗi người mỗi vẻ, mỗi người mỗi tính bác ạ. Ngoài ra còn có những lý do này lý do khác mà chỉ có người nuôi mới biết được. Thế nên cũng nhờ bác xem xét lại khi mà bác nói những người muốn lên đời là "rác" bác nhé.

Đúng là trong hành văn thì không được nói như vậy , Emily nói những người muốn lên đời là "rác" sẽ động chạm đến rất nhiều người đó , chắc lúc Emily gõ bàn phím trong lúc cao hứng cũng không nghĩ kỹ mà thôi nên mới gõ như vậy .

Trung petlovehn nói cũng có phần đúng đó Emily ạ . ở đời chưa biết ai hơn ai đâu kể cả ở Mỹ lẫn việt nam cũng vậy mà thôi . ngày nhỏ thấy ca sỹ hải ngoại chắc nghĩ họ sang trọng lịch sự nhưng khi tận mắt thấy Tuấn Vũ ngoài đời thì xin lỗi Emily Hoan cũng thấy bình thường như những người bình thường thậm chí còn không bằng những người bình thường .