• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bạn nuôi Malinois để làm gì?

Mit2011

Member
Từ khi Hội Malinois in Vietnam được thành lập, phong trào nuôi Malinois phát triển với tốc độ cực nhanh. Trước đó cá thể Malinois tại Việt nam đếm trên đầu ngón tay, đến ngày hôm nay theo tính toán của nhà Mít.. cũng sơ sơ cả bốn năm chục con cả lớn lẫn bé… theo ước tính hết năm 2012 số cá thể sẽ tăng khoảng 100 con, và tốc độ tăng trưởng đó sẽ tiếp tục theo tỷ lệ tương tự cho những năm sau nữa…

Đã có nhiều bài trong diễn đàn của các thành viên, đặc biệt là người tiên phong minhcuong giới thiệu về tính cách, đặc điểm, khả năng của dòng chó này… Tuy nhiên nhà Mít muốn đề cập tới khía cạnh khác khi các bạn quyết định làm bạn với 1 chú Malinois:
“Mục đích của bạn khi nuôi dạy Malinois”

(Nhà Mít dùng từ "nuôi-dạy" vì Malinois nuôi mà không dạy thì vứt đi mất)

Trên thế giới người ta nuôi dạy Malinois cho rất nhiều mục đích: Chó nghiệp vụ, chó quân đội, chó bảo vệ, cứu nạn, tìm kiếm, thể thao… và cả nhân giống để bán, kinh doanh hoặc đơn thuần là Pet trong nhà…

Bạn đã bao giờ xác định mình nuôi dạy Malinois để làm gì chưa? Tại sao bạn quyết định nuôi dạy một chú Malinois? Bạn muốn người bạn bốn chân của mình trở thành gì?

Mỗi một mục đích.. bạn sẽ có cách nuôi dạy khác nhau…Khi xác định được mục đích. bạn sẽ dễ dàng định hướng được việc chon mua và nuôi dạy Malinois của mình, giúp bạn tiết kiệm thời gian, không nhao theo phong trào và quan trọng nhất biến chú chó của mình thành thành viên có ích cho gia đình và cho xã hội…

Xin chia xẻ ở đây cho cả những người đã, đang và sẽ nuôi dạy Malinois.. việc chia xẻ sẽ giúp ích rất nhiều cho những thành viên mới, cho phong trào nuôi dạy Malinois tại Việt nam…

Hãy nêu 3 lý do bạn thấy là quan trọng nhất khi nuôi dạy Malinois

------------------------------------

Nhà Mít xin chia xẻ trước… Mít đón chú Malinois tên Bean đàn B nhà tunglinh sau gần 3 tháng suy nghĩ, 1 tháng thuyết phục vợ… hiện nay Bean được gần 6 tháng và được vợ Mít luôn giới thiệu: “ đây là con riêng của chồng”….

Mít nuôi Malinois vì những lý do sau (xếp theo thứ tự ưu tiên nhé):

1. Giải trí sau những giờ làm việc căng thẳng… sau những giờ làm việc căng thẳng, dạy Malinois làm giải tỏa rất nhiều stress của Mít, nhờ có Bean, Mít cũng chăm tập thể dục, chạy bộ, đạp xe hơn

2. Làm Pet trong nhà, làm bạn với 2 đứa con nhà Mít, cho chúng bận rộn với việc yêu thương động vật, thiên nhiên…

3. Bảo vệ nhà, bảo vệ các thành viên trong nhà khi cần (hì hì...cái này chắc hiếm khi sử dụng đến lắm)

Xin mời các bạn cùng chia sẻ quan điểm của mình

Trân trọng…

vanglai213

Active Member
Em cũng chỉ mong ước thế này thôi , có thi thố em cũng không màng = cái này ^^

Theo em với những ai chưa bao giờ dạy được một con cún nào thành công thì hãy thử với Malinois. Đây là dòng dễ dạy gần như là "lừ mắt cũng hiểu" ấy. Sự tinh ranh ma mãnh thể hiện ở chính cái tên và nguồn gốc nó xuất hiện. Malanh (malin) mà các bác.

Mục đích em nuôi malinois thứ nhất là để khám phá, thử sức với một dòng chó mới vì thực ra em rất thích huấn luyện chó.

Mục đích thứ 2 là để trả lời câu hỏi "nuôi malinois có những điểm gì nổi trội so với những dòng khác mà nhiều nơi trên thế giới nuôi đến vậy". Ấn tượng với em khi em thích malinois là từ khi xem clip "malinois in china" bác Minhcuong gửi lên diễn đàn. Chúng đã hoàn toàn thuyết phục em và làm em phát điên lên khi vẫn chưa sở hữu một chú malinois. Cái cảm giác đó giống như có một cô gái xinh đẹp lọt vào mắt của mình mà mình chưa thể cưa đổ ý.

Mục đích thứ 3 sau các mục đích trên thì đó là muốn quảng bá, giới thiệu dòng chó này tới mọi người. Ai chưa hiểu em sẵn sàng đứng ra giảng giải, giới thiệu với họ và trình diễn luôn cho họ thấy và hiểu về malinois. Không trình diễn được ngay thì em cho xem clip là cũng đủ để thuyết phục họ rồi.

Mục đích cao cả hơn đó là tham gia vào vietpet, được làm quen với nhiều người, những người yêu quý và thích động vật, cụ thể là thích nuôi và huấn luyện chó. Chẳng thế mà tự nhiên chúng ta lại quen nhau, lại được cùng nhau tụ họp, chia sẻ với nhau những kinh nghiệm huấn luyện, thậm chí cả cuộc sống nữa. Điều này là rất quý. Nhờ chó malinois chúng ta ở VN lại được biết tới bác Bưởi - người anh rất đáng kính ở nơi phương trời xa, để được anh giúp đỡ, tạo nhiều điều kiện phát triển các dòng chó cảnh khuyển mà nếu như trước đây là điều mơ ước của rất nhiều người. Cụ thể là kể cả những người có tiền thì họ cũng không thể đủ thời gian và kinh nghiệm ngôn ngữ và mối quan hệ mua được một con chó tốt. Còn những người không có tiền thì lại càng là điều mơ ước lớn lao. Cảm ơn các bác đã cùng nhau tạo ra một sân chơi rất nhân văn, cảm ơn tất cả những người đã sáng lập ra vietpet, vietdog, dogsinvietnam, peticon... những sân chơi lành mạnh làm con người gần nhau hơn, hiểu nhau hơn mặc dù ở những độ tuổi, ngành nghề giới tính khác nhau. Chúng ta đều yêu chó và thích được gọi với nickname rất cu tê "T chó" :)

Em cũng vì tình yêu với malinois và cũng là vì những gì em có được nhờ malinois mà muốn chia sẻ cùng đề tài của anh Mit. Chúc cả nhà vui vẻ.

vanglai213

Active Member
Tóm lại.... Đạo nuôi dạy Malinois để làm gì?.. chia xẻ đi
Em thì rõ ràng rồi, trước kia em cũng đã nói với mọi người. Em nuôi malinois là thích màu lông nó vàng như chó ta, rất khoái màu này .Thêm nữa mục đích chính của em là nuôi chó để bảo vệ chính em mỗi khi em ngồi 1 mình trong cửa hàng . Còn những mục đích khác em chưa hướng đến nhiều lắm, nhưng cũng đang lên phương án để có thể huấn luyện như anh chàng JackSon ở bên Mỹ ^^ chắc mọi người đã xem video, anh ấy còn yếu hơn em mà huấn luyện được rất nhiều chú Mali, lẫn begie xám của đức đoạt được nhiều giải tốt trong SH ...Mong rằng tương lai không xa em cũng có thể làm được như vậy .

Anh ủng hộ mong muốn của Đạo. Em đã vượt qua được những hạn chế của mình để can đảm đến với hội malinois và hội berceron, thậm chí luôn có mặt ở tất cả những buổi off của vietpet nói chung và của hội malinois nói riêng. Sự cố gắng vượt qua khó khăn của em thực sự rất trân trọng. Em có thể làm được hơn người nước ngoài kia nếu em có niềm tin.

Cá nhân anh nhận thấy việc em đang giành thời gian cho cún đó cũng là giúp em cân bằng hơn về thể trạng và tinh thần. Quý hơn nữa là em có cô vợ rất thương chồng, giúp em rất nhiều trong việc nuôi dưỡng đam mê của em. Cô ấy rất tốt đấy.

Còn một điều nữa anh muốn nói "Chúc em mau khỏe để rồi lại có mặt trong các buổi họp sắp tới của hội nhé." Cố gắng lên.

Cheers.

vanglai213

Active Member
Anh ủng hộ mong muốn của Đạo. Em đã vượt qua được những hạn chế của mình để can đảm đến với hội malinois và hội berceron, thậm chí luôn có mặt ở tất cả những buổi off của vietpet nói chung và của hội malinois nói riêng. Sự cố gắng vượt qua khó khăn của em thực sự rất trân trọng. Em có thể làm được hơn người nước ngoài kia nếu em có niềm tin.

Cá nhân anh nhận thấy việc em đang giành thời gian cho cún đó cũng là giúp em cân bằng hơn về thể trạng và tinh thần. Quý hơn nữa là em có cô vợ rất thương chồng, giúp em rất nhiều trong việc nuôi dưỡng đam mê của em. Cô ấy rất tốt đấy.

Còn một điều nữa anh muốn nói "Chúc em mau khỏe để rồi lại có mặt trong các buổi họp sắp tới của hội nhé." Cố gắng lên.

Cheers.
Cám ơn bác petlove đã động viên em, em đang cố đây cuối năm lại vất vả thế đó. Em đang điều trị mong rằng sớm khỏi hẳn ,em cũng có nhiều dự định lắm đấy .Thú thật là từ hồi có TZ em cũng khỏe ra nhiều, trước em tập xà và tạ nhiều lắm nhưng bỏ bê vài năm cơ thể thuyên giảm đi, lúc TZ về thì có lúc đi cùng nó ra ngoài, tập cho nó cắn thể chất cũng mình cũng tăng lên chút .Nói chung là nó giúp nhiều về tình trạng tâm lí , em ít va chạm và cũng ít ra ngoài . Năm trước FS là lần đầu tiên em đi off ở ngoài luôn đó sau 8 năm ở nhà, nghĩ lại cũng vì con chó mà mình khác hẳn về mọi mặt . Mong rằng năm tới này sẽ có nhiều khác biệt khi em chơi malinois năm thứ 3 ^^;)

minhcuong

Active Member
Chúc Đạo năm 2012 sẽ có những đột phá cải thiện về sức khỏe.

Có sức khỏe tốt, sẽ làm được nhiều việc. Các dự định hay nên kéo cả bà xã vào làm cùng vừa vui, vừa đỡ mệt. Phụ nữ có những cảm giác rất tinh tế và khéo trong việc chăm chó con. Nên tận dụng triệt để điểm này.

Sắp tới có thể còn có phụ nữ làm quân xanh không biết chừng.

vanglai213

Active Member
Chúc Đạo năm 2012 sẽ có những đột phá cải thiện về sức khỏe.

Có sức khỏe tốt, sẽ làm được nhiều việc. Các dự định hay nên kéo cả bà xã vào làm cùng vừa vui, vừa đỡ mệt. Phụ nữ có những cảm giác rất tinh tế và khéo trong việc chăm chó con. Nên tận dụng triệt để điểm này.

Sắp tới có thể còn có phụ nữ làm quân xanh không biết chừng.
Bác cứ hay trêu ngửa em , chị Thu còn chưa được anh cho làm quân xanh chứ nói gì đến em ^^ .Chị Thu nói vài câu trên diễn đàn cũng bị anh duyệt theo em được biết nhé .VỢ em mà lên diễn đàn như này em ủng hộ 2 tay 2 chân luôn .
Vợ em còn chưa = 1/2 yêu chó như chị Thu đâu , lên em không giám lôi kéo, mặc dù em rất phục vợ em khi bị chó cắn vợ em cũng chưa biết sợ chó là gì cả . Mỗi người 1 ưu điểm riêng đúng không bác cả . Nhưng không giám lôi làm quân xanh được người mình yêu quí nhất mà .Thanks

Mit2011

Member
Anh Hoan đâu rồi? anh Linh, anh Tùng đâu rồi?.. toàn gạo cội sao không thấy chia xẻ mục đích nuôi dạy Malinois với mọi người.. giữ bí mật à????
Mít đoán nhé.. 3 anh nuôi dạy Malinois vì muốn trở thành HLV chuyên nghiệp?????

Trước khi nuôi Mali, Cháu là fan của GSD, ngày đó cứ nhìn thấy GSD là háo hức . Qua 1 thoài gian tìm hiểu thấy nuôi GSD tốn kém và lại hôi quá (nhà có con Bec Lai nên thấy cũng rất hôi). Tính cháu thì mua có thể nhiều tiền nhưng không muốn tốn nhiều tiều về việc chăm sóc, sau đó tìm loại khác thì gặp Mali (hồi đó con Carla chưa có thai) , sau thời gian tìm hiểu thấy nó có vẻ hợp với mình vì không hôi, nhanh nhẹn và rất ấn tượng về khả năng làm việc của nó. Từ khi nuôi , càng ngày càng đam mê huấn luyện , bây giờ thấy con Mali nào mà không được dậy hẳn hoi lại xót ruột đâm ra ôm đồm.

Cháu đây ạ !

Thực lòng yêu chó trước giờ cháu không nghĩ đến việc huấn luyện chó đâu, nên cháu cũng chưa bao giờ mong muốn làm HLV chuyên nghiệp.

hồi nhỏ xem phim Tazzang thì cháu cực kì hâm mộ người rừng vì giao tiếp điềukhiển được muôg thú trong rừng :)) ước mơ của cháu là làm được giống như vậy, làm sao để muông thú hiểu mình và mình có thể nhờ vả mương thú mỗi khi cần. Việc này thì khác hẳn HLV rồi. Cháu không nghĩ mình sẽ chỉ dừng lại ở cảnh khuyển đâu :D sau này sẽ còn là cảnh mã và cảnh tượng hay cả cảnh miêu nữa cũng nên!

Đến với huấn luyện Malinois, cháu muốn là nơi cho ra đời, ra lò những Malinois cảnh khuyển thực sự hữu dụng cho an ninh xã hội, đơn giản vậy thôi ạ!

Mit2011

Member
Trước khi nuôi Mali, Cháu là fan của GSD, ngày đó cứ nhìn thấy GSD là háo hức . Qua 1 thoài gian tìm hiểu thấy nuôi GSD tốn kém và lại hôi quá (nhà có con Bec Lai nên thấy cũng rất hôi). Tính cháu thì mua có thể nhiều tiền nhưng không muốn tốn nhiều tiều về việc chăm sóc, sau đó tìm loại khác thì gặp Mali (hồi đó con Carla chưa có thai) , sau thời gian tìm hiểu thấy nó có vẻ hợp với mình vì không hôi, nhanh nhẹn và rất ấn tượng về khả năng làm việc của nó. Từ khi nuôi , càng ngày càng đam mê huấn luyện , bây giờ thấy con Mali nào mà không được dậy hẳn hoi lại xót ruột đâm ra ôm đồm.
cheer một cái với ông bạn có quá trình đam mê hệt như mình..... giống đến 99,99999999999999%

Mit2011

Member
[animal RESCUE];629042 nói:
Đến với huấn luyện Malinois, cháu muốn là nơi cho ra đời, ra lò những Malinois cảnh khuyển thực sự hữu dụng cho an ninh xã hội, đơn giản vậy thôi ạ!
mình có sản phẩm nhưng xã hội có sử dụng sản phẩm của mình không lại là câu chuyện khác.... Bên cạnh việc nuôi dạy và huấn luyện "những Malinois cảnh khuyển thực sự hữu dụng cho an ninh xã hội", chúng ta còn phải dần dần từng bước làm cho xã hội đón nhận sử dụng sản phẩm của chúng ta nữa Linh nhé....

bưởi

Member
Rất rất thích thú khi đọc topic này . Có lẽ đây là sự khác biệt đặc thù giửa những ngươì khơỉ đầu nuoi chó Mali vơí những anh em đang nuoi các dòng chó khác . Đây như một góc quan nhỏ , dịu dàng , bên nhau quanh những ly càphê ấm áp , nghe nhau những tâm sự , tâm tư của từng chủ chó .
Mỗi ngươì mỗi vẻ và ẩn hiện nhiều sự tôn trọng nhau , sự khiêm tốn vơí nhau . Đây là điều hiếm của sân chơi chó .
Thường thì " Văn mình /Vợ người/Chó của ta " Văn mình thì bao giờ mình cũng thấy hay . Vợ ngươì thì ...rất nhiều lúc đẹp hơn vợ mình (*) và con chó thì bao giờ chó của ta cũng là nhất .
Tâm lý này dẫn đến nhiểu cuộc noí chuyện bỗng dưng bát **a bay vèo vèo...
Mấy hôm nay cứ ấm ách vì không vào được VP . Đứng lấp ló ngoài cửa sổ nghe anh em ầm ì bàn tán . Thích đến run lên được mà không thể cất tiếng "hot " theo . Mãi giò này , 2h khuya bên này mơí được các anh điêu hành giải vây ...
Khuya rồi , lại phải đi làm đây nên không "hót" được tiếp . Hẹn mai vậy ...
Mà kìa ; Cái thằng Tết nó đang lù lù đến kìa các anh em . Bắt nó đi . Cột ngay chân nó lại trong góc quán của anh em ta ...

Em không nghĩ Bác Bưởi lại lãng mạng đến vậy đâu, theo em nghĩ bác lúc bác đang mơ màng như vậy mà gặp Gaif nhà em thi thôi.............<:p, mất tết luôn. heheheheheh, nói chọc anh vậy thôi chứ bác nói hay lắm nhưng tiếc mọi người toan thích uống cafe, em lai thich uống gì mạnh manh hơn chút, cafe say lắm.

bưởi

Member
Em không nghĩ Bác Bưởi lại lãng mạng đến vậy đâu, theo em nghĩ bác lúc bác đang mơ màng như vậy mà gặp Gaif nhà em thi thôi.............<:p, mất tết luôn. heheheheheh, nói chọc anh vậy thôi chứ bác nói hay lắm nhưng tiếc mọi người toan thích uống cafe, em lai thich uống gì mạnh manh hơn chút, cafe say lắm.
Phải hai hôm nữa Bưởi mơí viết về con GASIF được .
con ấy tốt đấy , không khó dạy đâu . chờ hai hôm nữa đi bạn .

Mit2011

Member
Anh Hưng...
ANH NUÔI MALINOIS ĐỂ LÀM GÌ thế?

cảm ơn Anh Mít quan tâm tới Hưng hehehehhe.Trước hết là mình rất yêu động vật. trong rất nhiều loại động vật tốt thì mình chọn con chó là bạn đồng hành. trong quá trình nuôi dạy rất nhiều giống chó khác nhau thì mình chọn Malinois, trong rất nhiều con Malinois thì mình chọn Gaif và Gaif rất có duyên với mình. mình nuôi mali đầu tiên để chia sẻ với mình về trộm, chuột, cơm thừa trong gia đình, heheheh( nuôi Mali dễ dàng, sướng cuộc đời) sau nếu được sự dạy dỗ tốt Mali co thể bảo vệ, biểu diễn...vv.v.v.hehehehhe Mali dễ dạy mà, mình mới bỏ ra tổng cộng 1 tiếng đồng hồ từ ngày nó về mà bây giờ biết ngôi, nằm, cắn, nhả, yên, nhặt đồ( thuần thục đươc 80 % rồi). khác với anh Mit là nuôi Mali khỏe người, mình thi thấy yếu ra. Cn định mang em nó ra nhưng thư 7 này đi lễ ơ tuyên quang không biết về kịp không, nếu về kịp se cho em Gaif ra hoc hỏi các Bác. thanh kiu anh Mit( đúng ra phai gọi Bác băng anh nhưng thông cảm vì trên diễn đàn xưng hô như vậy đẻ mọi ngươi dễ đọc.)

Anh Hưng...
ANH NUÔI MALINOIS ĐỂ LÀM GÌ thế?
Thực ra em chưa chính thức được vào CLB kể cả trong suy nghĩ của mọi người nhưng em cũng rất cảm ơn mọi người giúp em tư vấn dạy dỗ em nó. Thì nói thực với các Bác, các Bác giao lưu chó cả năm rồi thì giờ chủ chó cũng giao lưu tý chứ nhỉ. Em nói có mất lòng mọi người thì e cũng đành chịu thôi( có thể mọi người không thích ăn uống), chứ em chỉ thich đánh chén. Đồ thừa anh em mình mang về cho Mali. Hehheehh chứ cà phê Mali nó uông say chết.