• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bạn muốn đạt tên cho chó ?

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Bạn muốn đạt tên cho chó ?

Khi có một chú chó mới nuôi trong nhà, việc đặt tên gọi nhiều khi cũng có nhiều chuyện cần bàn. Người thì đơn giản gọi " Cún, vện, Êu Êu...", hay theo đặc điểm : Béo, Mực, Đốm... người thì cầu kỳ theo mốt Tây hay gọi theo tên những chú chó nổi tiếng trong phim : Rex, Misa.., người hâm mộ bóng đá đặt tên cún với các Siêu sao : Ronaldo, Beckham...Còn các chủ chó trên Vietpet thì có nhiều tên chó kỳ lạ nữa : Thối, Phò...

Xin giới thiệu một Dog Names Index gồm khoảng 18.000 tên chó, theo thứ tự ABC, có quy định giống cái, đực riêng, có giải thích thêm nguồn gốc tên bắt nguồn từ ngôn ngữ nào : Hindi, American, Indian, Arabic, Africa, Anglo-Saxon ... hoặc không rõ nguồn gốc.

Anh em nào còn phân vân , muốn đặt tên cún cưng của mình mới có, xin tham khảo link sau đây, tha hồ mà chọn :

http://www.i-love-dogs.com/names/

Nên chăng ngoài Danh sách HV VP ta cũng nên có một VP Dog Names List - kèm theo giống, tên chủ luôn ?

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Bạn muốn đặt tên cho chó ?

Bạn muốn đặt tên cho chó ?

Khi có một chú chó mới nuôi trong nhà, việc đặt tên gọi nhiều khi cũng có nhiều chuyện cần bàn. Người thì đơn giản gọi " Cún, vện, Êu Êu...", hay theo đặc điểm : Béo, Mực, Đốm
, Cộc...hoặc tên "thật xấu" để dễ nuôi: Thối, Lì... , người thì cầu kỳ theo mốt Tây hay gọi theo tên những chú chó nổi tiếng trong phim : Rex, Misa.., người hâm mộ bóng đá đặt tên cún với các Siêu sao : Ronaldo, Beckham...Cứ như các chủ chó trên VP thì có nhiều tên chó kỳ lạ nữa.

Xin giới thiệu một Dog Names Index gồm khoảng 18.000 tên chó, theo thứ tự ABC, có quy định giống cái, đực riêng, có giải thích thêm nguồn gốc tên bắt nguồn từ ngôn ngữ nào : Hindi, American, Indian, Arabic, Africa, Anglo-Saxon ... hoặc không rõ nguồn gốc.

Anh em nào còn phân vân , muốn đặt tên cún cưng của mình mới có, xin tham khảo link sau đây, tha hồ mà chọn :

http://www.i-love-dogs.com/names/

Đã có DogNameIndex ACE tha hồ đặt tên hay cho cún của mình nhỉ . Cám ơn bác GreenVet_Ha Noi đã
đem lại thông tin quí báu nầy. Thân ái !

Kelvin Vu

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
Hihihhi, giống như Chelsea nhà em , do em và bạn gái đều thích CLB bóng đá Chelsea nên đặt luôn ạ.
Nhưng tên cho chó cũng ko kém phần quang trọng, tránh ảnh hưởng đụng trạm người khác , các nhân vật chính trị , các sự kiện lịch sử , các nền tôn giáo ạ .
VD không thể đặt tên "A" khi trong hội mình có đứa tên "A" ---> :D coi chừng bị đập =))
Cũng ko nên đặt tên đụng chạm tới chính trị như nào là Bush , Kennedy etc..cũng như các sự kiện lịch sử --------> coi chừng bị cả dân tộc "nguyền rủa"
Càng ko nên lấy tên của các nền tôn giáo --------> cái này thì bị chết chắc :D
Ở VN tuy không có luật đặt tên cho chó mà trên nguyên tắc không có luật thì cứ làm :D Nhưng cũng nên giữ "ý tứ" tí ạ :D
Nữa thật nữa đùa cho vui thế , chúc các bác 1 ngày tốt lành...

mabila

Chó nhà e toàn lấy tên siêu sao bóng đá với thổng thống .. nào Rooney,Carlos tới bush,putin :D

huybinhxp

Member
Trời cái này hay à nha ?
Có vụ đặt tên chó này, nhiều anh em lấy chó về mà chưa biết đặt tên gì mà vô đây thì quá đã, tuy nhiên chỉ hơi tiếc la ko có tyên tiếng việt hả bạn ?
Ví du : Mận , xoài , cóc, ỏi .... gì đó nghe cũng hay hay

kieuphong99

Minh moi mua mot thang` Lab den, dat ten la SAM vi minh thich con Sam trong I'm legend cua WIll Smith, nghe cung duoc nhi.

Manonero

Member
Em ko đặt tên chó là Lì được vì ...tên huý của vợ em nó là Lì :( :( :((

Thế nên em đặt nó là Vịt vì ....em gọi con vợ em là VỊT =))

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Chó nhà tôi có 2 con: 1 con giống Labrador, tôi gọi là LA- con kia giống ta thuần Việt gọi là MI. Thật ngẫu nhiên thôi vậy các bạn Vietpet đến nhà tôi chơi lại cho rằng tôi say mê âm nhạc nên đặt tên chó bằng các nốt nhạc: MI, LA !

Nhiều lúc cũng nên đặt tên chó cưng của mình kiểu" ngẫu hứng" mà lại rất hay đấy.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Tản mạn về cách đặt tên chó.

Tản mạn về cách đặt tên chó.

Cổ xưa, con chó đã là bạn thân thiết của từng gia đình Việt. Gọi tên chó cũng là biểu hiện một nền văn hóa lúa nước truyền thống. Các vùng miền khác nhau có thể có cách gọi tên chó khác nhau.

Đồng bằng Bắc bộ gọi các tên theo âm dễ gọi, tiện lợi : Êu..Êu, hoặc hì "chậc chậc" cái lưỡi là chú cún cưng cũng chạy lại ngay. Rồi theo màu sắc lông của chó: Vàng, Vện, Mực, Đốm...hoặc đặc điểm riêng: chó cụt đuôi bẩm sinh được gọi là Cộc, hình thế của tai gọi là Cụp, Vểnh...độ dài của lông, kiểu lông gọi là Xồm hoặc Xù...rồi Béo, Mập..

Sự giao bang, hòa nhập về nuôi chó với Âu Châu, các nước láng giềng cũng thay đổi cách đặt, gọi tên chó khi không chỉ còn đơn thuần giống chó Việt nuôi ở Việt nam. Các tên mới được đặt phổ biến nhất: Lu Lu, Mi, Tôm, Lucky...

Đặc biệt các Breeder nhập ngoại chó giống có sẵn tên gia phả, chó được gọi tắt cái tên đầu thay vì cả dòng chữ dài của giấy khai sinh: PALLI VOM ITTLINGER MOOS- gọi là con PALLI, COMET VON MODITHOR gọi là COMET..

Các cô, các cậu teen lại muốn cún của mình có những cái tên trong các chuyện hiệp sỹ, cattoon dũng mãnh như: SIMBA, Herquyn...

Một trang web đưa ra List đặt tên chó-Dog Names Index theo cách gọi truyền thống có tới 18.000 cái tên tha hồ cho mọi người tham khảo đặt tên cho cún yêu của mình.

Cũng như tên người, một cái tên đáng yêu mà bạn đặt cho cún cưng sẽ mãi trong tâm trí, tình cảm của bạn, gắn kết cún với chủ.

Cún của bạn tên gì? Tại sao bạn đặt tên như vậy? Topic này mong có giây phút thư giãn bàn về chuyện gọi tên chó- người bạn thân nhất của con người.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Tôi đã nuôi các con chó với những tên sau:

1. Vện : Có bộ lông kẻ vẽ nét và đẹp như một bức tranh. Nó bị rắn độc cắn chết khi tôi hơn 10 tuổi.
2. Mi : Chó ta 4 mắt,huyền đề 2 chân sau. Chết già.
3. Hiện giờ tôi đang nuôi chó LA ( tên đầu của giống cho labrador ) và một em CỘC ( chó ta cộc đuôi bẩm sinh ) 3 tháng tuổi.

minhcuong

Active Member
Tên các con chó mà em nuôi:

1- John, con này là chó lai phốc, ta. Khá là khôn, lại biết bắt chuột. John là tên chủ cũ đặt. Bố em mang nó về hồi bao cấp, thấy tên John nghe như Mỹ với hy vọng nó sẽ đại diện một cái gì đó cởi mở, Tây hơn trong thời bao cấp trật trội, nghèo nàn. Đợt chó dại, dân phòng đi tuần bắt chó nhiều quá, đêm nào em cũng phải mang nó trốn lên gác xép và mái nhà. Nên được vài tuần, John đành phải về quê, kết bạn với gái quê....

2- Bin, tên Lab mua trại PDS. Bin tiếng Anh là thùng rác. Mỗi gặp nước ngoài, họ hỏi tên em lại phải trả lời Bin là Bin (thùng rác) chứ không phải Bean (hạt đậu). (Tiếng Anh Bin và Bean phát âm gần giống nhau). Tên không được đẹp, nhưng dễ gọi, ra công viên, từ trẻ con 4 tuổi, đến ông bà già cả ai cũng được tên nó. Nó ngoái cổ nhìn lại, nhưng không theo. Bà nội em gọi nó là con Mực.

3- Carla, tên Malinois mua ở trại Must Love King Rich. Tên trại đã khó hiểu, trong pedigree tên nó còn dài loằng ngoằng vì có cả 1 phần tên ông tổ 5 đời ở Pháp của nó. Mẹ em gọi nó là con Vàng.

Tóm lại, em chả đổi tên con chó nào khi về nhà. Nhưng cuộc sống của chúng thay đổi khi về nhà em...

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
@minhcuong: Giờ anh mới biết tên con BIN nghĩa là" thùng rác", trước anh cứ tưởng đặt theo tên của một cựu Tổng thống Mỹ!:)):)):))

Tình huống có thật: Khi tôi đến thăm một gia đình, bà chủ gọi "Tuyết ơi! Tuyết ơi!... vài lần. Tôi cứ tưởng sẽ được gặp và tiếp bởi con gái bà chủ nhà, bỗng dưng một con chó nhật trắng muốt phi ra nhảy chồm lên lòng tôi ngồi và mừng khách rối rít. Cũng không ít người đặt tên gọi của người Việt cho cún của mình.

mr.pyl

Member
Lucky: may mắn, con Phú Quốc đầu tiên nuôi, người quen xách từ PQ về bằng đường tàu, đến HCM không hề hấn gì, màu xám tro, do dọn nhà gửi về quê, sau vài lần cắn người do bị chọc, em nó bị đem làm thịt :(( nhắc đến là nhớ em nó vô cùng
Tommy: vì nó thích ăn mì tôm :D cocker đen, mua ngoài chợ LHP, sau vài tuần, em bị bệnh đường ruột, die
Milou: lulu cho dễ gọi :D, nhật lai bắc kinh, đực, bờm sư tử, bốn chân mang vớ, yếm trắng, k bik có được cho là khôn không nữa, kêu đi tắm: chạy lon ton ra chỗ tắm đợi, tắm xong tự leo lên ghế, khi nào cho xuống mới xuống dù để lên ghế đẩu bé xíu. kêu đi chơi: chạy ra xe nào mà ai rủ đi chơi, đứng đó cào cào đòi lên,...
lyly: lông xù, đặt cho giống tên với đám cún bên bx :D, người quen cho, cái, bệnh đường ruột, die :((
Na: H'mong lông dài, cái, màu tùm lum luôn, vàng, trắng, đen, lốm đốm, mặt rất dễ cưng :D, chân sau huyền đề, biết ngậm đồ chơi lại và rủ mình chơi, có điều hơi lì, giống bx e, tại bx ẳm nó về nhà -.-
Batman: nhật lai bắc kinh, lông trắng tinh, chỉ có 2 mắt có đốm nhìn giống batman nên đặt tên vậy luôn, mặc dù em nó là cái :D, chân sau huyền đề kép

kieumailc

Active Member
em xin tham gia một ....nhà em đặt tên cho cún chẳng theo "gu" nào cả, nào Misa;Milu ;Tô;vàng;mực...nhưng tên đó chỉ mấy người nhà gọi thôi,còn hàng xóm và người trong Bản đều gọi là Tôma...(Tôma =chó ,theo tiếng địa phương) chắc tại nhà em toàn người bà con mặc áo chàm.. đến nhiều,không biết tên cún nên cứ gọi chung là Tôma dần dần cún cứ tưởng mình có 2 tên ,nên gọi đều OK

mrjackal

Member
Dim và Lắc ki : 2 em chó Nhật xù đầu tiên, hồi học lớp 3, lần đầu tiên có chó, thích lắm vì chúng nó cứ bông xù hết cả lên mà chó con lại rất ngoan... Do ông hay bà ngoại em đặt thì không biết, nhưng chắc chắn không phải là Jim hay Lucky bởi vì ông bà ngoại em đều không biết tiếng Anh rồi, mua trên chợ Bưởi. Mới chơi có mấy ngày thôi nhưng em thích chúng nó vô cùng... nhưng chỉ được mấy ngày là các em ý lần lượt ra đi vì ốm bệnh :( thương lắm, đến giờ vẫn nhớ hình ảnh Dim và Lắc ki
Bông và Xù: Không lâu sau ông bà lại mua cho 2 con chó khác, cũng là chó Nhật nữa, 1 em lông xù thì em đặt tên nó là Xù, em kia không Xù thì gọi là Bông. Cặp đôi này sống cùng em cả quãng đời thơ ấu, đến năm 2007 Bông bị bắt trộm mất, khổ thân nó, già rồi mà không được hưởng tuổi già an nhàn, Xù thì mới ra đi năm vừa rồi, hồi đầu năm em còn post ảnh nó lên diễn đàn...2 tháng sau thì mất, thọ 19 tuổi.
Timon: là hậu duệ cuối cùng của Bông và Xù, khi sinh ra chỉ có mình nó, hơn 1 tháng tuổi bị ốm suýt chết, mẹ em mang nó vào nhà trong trạng thái cứng đơ và lạnh toát, đun nước đường ấm bơm vào mồm nó và ấp nó vào lòng...thế mà phép màu xảy ra và nó sống. Đến giờ cũng được 3,4 tuổi gì đó. Em đặt tên nó là Timon theo tên con chồn Timon trong phim hoạt hình Lion King, bé loắt choắt, rất hiếu động và hay quậy phá mọi người.
Viki, Chie và Money: Viki là em Golden đầu tiên em tự mua, tên ghép bởi 2 chữ đầu tên em và vợ ( cũng không hẳn, gần thế, ví dụ thế :)) ). Chie và Money là con của Viki.
Chie là do vợ đặt vì vợ em rất thích chuyện "Chie cô bé hạt tiêu".
Money đáng nhẽ tên là "Tetsu còi", nhưng vì "bán" cho chú em nên chú em gọi nó là Money, tên công ty của chú ý là TLC ( tiền là chính =)) ), nhạc chờ lẫn nhạc chuông điện thoại của chú ý cũng là bài "Money money money" của ABBA và Money của Pink Floyd, chú em bảo đặt tên nó như thế để mỗi khi kêu "Money lại đây rồi huýt sáo" thì "con Tiền" sẽ chạy lại với chú ý =))
John và Vàng: 2 em này không hẳn là của em, mà của bố em ( =)) trong nhà em tính sở hữu riêng nó cao lắm, của bố em thì tuyệt đối không phải của em =)) ) nhưng vì bố em chẳng buồn đặt tên cho chúng nó nên em đành làm thay vậy. John là con chó lai GSD, khá to cao, Viki nhà em đứng đến cằm nó, em này vì không phải là của em nên em không đưa nó đi chơi được, thực ra em rất muốn đưa nó đi chơi vì tính cách nó rất mạnh mẽ, có thể tin tưởng được và cũng rất nghe lời em, nhưng nó còn phải làm nhiệm vụ nữa.
Vàng là bạn thân của John, chó ta bé loắt choắt và lông màu Vàng, gọi nó là Vàng vì đúng mồng 1 Tết 2008 nó từ đâu chạy vào trụ sở bố em và nhất quyết không chịu đi, trước đây cũng nhiều chó từng chạy vào nhưng bị John cắn chết hoặc đuổi đi, riêng em Vàng lại chơi với John được ngay... Lộc đầu năm nên em gọi nó là Vàng.
Tốt: em này là bạn thân của Chie và Money, cắn nhau với Chie suốt ngày, chẳng ngày nào là không đổ máu, nhất là mấy ngày hôm nay em nó đang mang bầu với Money nên càng dữ hơn...em chuẩn bị phải tách riêng Chie với Tốt ra không thì nguy, Tốt cũng sắp đẻ rồi, chó ta lai Golden =)) Em nó tên là Tốt bởi 2 lí do, 1 là khi em dạy Chie hay khen nó "tốt tốt" thì em Tốt không hiểu sao lại cứ chạy ra ngồi phịch trước mặt em, chắc nó nghĩ đấy là tên nó, nó là chó ta mà, nên khả năng nghe hiểu tiếng Việt chắc là "tốt" =)). Lí do thứ 2 và quyết định, đó là chú em bảo, đã có 1 con Tiền, thì con kia tên là Tốt được đấy, Tiền Tốt chứ không phải tiền xấu, thế nó mới hợp gió nước =)) Tiền Tốt sắp có sản phẩm các bác nhé :D nhưng em không bán không cho đâu, 100% khẳng định là giữ lại hết :)) Golden lai chó ta hàng độc mà :)), nhà lại sắp có thêm "cẩu khẩu"

Còn một số em nữa nhưng vì các em ý ra đi khá sớm, từ khi em còn bé nên cũng không nhớ được hết tên chúng nó... khi nào nhớ ra lại kể chuyện với các bác :D

Như vậy tổng cộng nhà em hiện nay là 7 em chứ không phải 5, nhưng của em thì chỉ có 3 em tuyệt đối gồm Viki, Chie, Timon thôi, 2 em tương đối là Money Tốt. 2 em JohnVàng thì khi nào bố em cho em thừa kế lúc đó mới là của em :))

andyaus155

Active Member
Hêh từ bé đến giờ mình có 4 chú cún:
- Chú đầu tiên là chó Nhật lai chó ta, lùn xủn mà béo ú, chủ cũ đặt tên là Mập nên gọi thế luôn.
- Chú thứ 2 là con của con Mập đi gạ gẫm lừa tình bé chó Nhật hàng xóm sinh ra, đặt tên là Min
- Chú thứ 3 là chú Rough Collie cái mới mua. Lúc trước mình cặp cùng 1 nhỏ bạn gái người Hàn Quốc tên Lee Han Saem. 2 đứa ở chung cùng nhau tính mua 1 con cún về nuôi, nhưng visa bé Hàn Quốc hết hạn phải về nước nên phải chia tay. Giờ mua cún mới lấy tên bạn gái đặt luôn ^^. Saem đáng nhẽ đọc là Sêm nhưng tiếng Hàn Quốc gọi tên Saem 1 cách thân mật là Sêmmy.
- Chú thứ 4 là Border Collie đực mới mua. Thằng nhóc em họ con chú thích nhân vật Ben trong phim hoạt hình Ben 10 nó đang thích nên đặt luôn tên Ben cho nó ^^

tuyetl4nh

Member
Em nhớ khoảng những năm 93-94 có model nuôi chó nhật . Nhà em có 1 em chó nhật đặt tên là Ben. Rất khôn . Nhưng kô hiểu sao bố mẹ lại cho đi và chủ mới vì 1 lí do nào đó đã ... làm 7 món.
- đến khoản năm 2000 nhà em nuôi 1 chú chó ta. Rất dữ và hay cắn trộm = > bố mẹ cho đi du lịch nhật tân. Tên cũng là Ben
- Năm 2006 bắt về 1 chú phốc cực kì đẹp. Thường hay cho vào CV Nelin chơi. Rất nghịch nhưng cũng rất thông minh. 1 ngày vì chạy theo chó cái mà mẹ em kô đuổi được => đi lạc. Sau đó em được nghe thông tin là nó tìm đường về nhà , đi qua đường bị xe cán , 1 bác bán nước đã cứu và tìm lại chủ cũ là em để trả nhưng kô thấy< Sau hôm đó cả nhà kô còn tâm trí ra CV > lên đành nuôi. Hiện giờ kô biết sống chết ra sao . Đoạn đường đó là Nguyễn Đỉnh Chiểu. Và tên em nó là Ben
-Bây h em nuôi 1 chú chó ta lai. Vẫn muốn đặt tên là Ben nhưng đen quá. Lên đành đổi tên là Ki. Hehhehe

phamhuyhoang

Active Member
Ngao tạng màu đỏ nhà em vốn có tên là tắc kè nhưng sau khi vào học kỉ luật thì em đã đổi tên cho nó thành Bún ^_^vì khi tập nó không muốn tập thì người nó mềm như bún ^_^từ đó nó có tên là Bún,như vậy cũng hợp hơn vì nhà đã có cô nàng Ngao tạng trắng tên Ngan do bác Kì đặt tên ^_^khi nào đói bụng nghĩ đến tên 2 đứa nó là no luôn đây ạ ^_^ còn tên là Chuột bạch cho chú Bullterier là bình thường ạ ^_^Chuột Khoang cho Tam sắc ,Mèo vàng cho phú quốc cái màu vàng ^_^cuối cùng là SÊN cho một chú GSD thần kinh nhanh nhạy tuệt vời ạ ^_^