• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bé nhà Zorro

ducnts

Member
- Mẹ : Zorro
- Anh em: Zudo, Zanco, Zenco....
- Tên : Luca
- Cân Nặng : 14Kg
- Dinh cư: sân thượng 20m2

Một vài tấm chụp hôm nay tròn 3 tháng giới thiệu với mọi người ạ:

Cái mẹt nhìn ghét chưa này :D

Anh em cho ý kiến nhiệt tình nhé :cool:

hic, post mãi mới lên được diễn đàn :D, vất vả quá

mutk1234

Member
con rot của bạn nhìn đẹp và dễ thương quá, trông ngầu quá bạn ơi, con gái mà nhìn man quá,

KimCuong

Active Member
Ý kiến đầu tiên đây:

1. Mắt phải của Luca có đầy gỉ. Như thế là không được. Lỗi của chú.

2. Chuồng của Luca ở trong nhà sẽ thiếu anh sáng trực tiếp của mặt trời. Như thế cũng là không được. Lỗi của chú.

3. Cái ảnh nào của Luca cũng thấy có dây xích. Như thế cũng không được. Lỗi lại của chú.

4. Quanh đó không thấy đồ chơi cho chó con. Như thế không được, nên có. Không phải lỗi nhưng nên cố gắng.

5. Cái bát ăn của Luca rất chuẩn. Như thế rất tốt cho dáng dấp và bộ khung của nó. Chú được khen ở điểm này.

6. Khu chuồng trại và sân rất sạch sẽ. Như thế rất tốt với phương án phòng bệnh. Chú cũng được khen ở điểm này.

7. Không gian chỗ ở của Luca rất rộng rãi. Như thế cũng rất tốt cho vận động. Chú lại được khen ở điểm này nữa.

8. Và cuối cùng, Luca đã được 90 ngày tuổi mà nặng 14 kg là cực chuẩn. Rất tốt cho sự phát triển cho tương lai. Tặng chú một lời khen nhé.

Còn ý kiến của các anh em khác ạ???

tosa-inu

Member
Ý kiến thứ 2 đây ạ :
1. Ông Kim Cương cho nhiều ý kiến quá :D
2. Cô cún này đẹp cả về mặt mũi lẫn chân cẳng
3. Chỗ nuôi như vậy tạm ổn thôi vì nuôi ở sân vườn tốt hơn sân thượng ( mùa rét ko tốt)
4. Mắt nên nhỏ nước muối 0,9% cho sạch và thỉnh thoảng lấy khăn lau cho sạch sẽ
5. Cô cún này rất sạch sẽ và đẹp
6. Chờ các bác khác nhận xét tiếp..............................

Đúng là...quá menly luôn...nếu không đọc kĩ mà chỉ xem hình không thì cũng tưởng đây là " anh chàng đẹp trai" đấy :D...:D....Tóm lại: chuẩn không cần chỉnh :D :d :D :D

mutk1234

Member
bác mua bé này ở đâu vậy , mình mới mất 1 em 3 tháng rưỡi buồn lắm, đang kiếm 1 em nuôi, rot bạn đẹp và chuẩn quá đi, chỗ bạn mua còn rot đực không

Đề nghị chú Đức lần sau trước khi chụp hình up lên , phải trang điểm cho Luca như đánh răng , rửa mặt nhé , ai lại để em nó gỉ mắt dài thế kia , làm xấu cả sự xinh đẹp của Luca :)):)):))!

ducnts

Member
@kimcuong:
dạ, nhân lúc nghỉ trưa em tranh thủ làm vài pô nên ko kịp make up gì cả, :D, lỗi của em.:p,
2.còn chuồng trong nhà nhưng ngoài ban công lúc nào cũng mở tới khay vs ở ngoài ban công, nắng thì nhà hướng Đông nên nắng nôi khỏi nghĩ :D, anh KC chua nhìn mấy tấm đầu tiên rồi, he he.
3. em chụp ảnh có 1 mình ko giữ được để có những tấm ảnh này vất vả tạo dáng lắm đấy, mà công lớn nhất là xich đó, bình thường thi ko bao giờ xích trừ lúc cho đi chạy bộ :p. ko phải lỗi em nha :-"
4.Vấn đề đồ chơi em đang kiếm mà ko có gì phù hợp đây:)) có quả bóng rổ nhưng giờ đã xẹp lép , ko hiểu nó làm cách nào :-/......
@all : rất cám ơn mọi người đã cho ý kiến ạ :D

ilovelove

Member
có thể thay em nó cái sàn nhựa vào cái chuồng thi đẳng cấp dc nhân đôi........................................

ducnts

Member
có thể thay em nó cái sàn nhựa vào cái chuồng thi đẳng cấp dc nhân đôi........................................
Dạ em lót hẳn 1 bên nệm cho ấm. 1 bên để dát gỗ lỡ có tè thì ko bẩn (Luca chuyên tè ra dát gỗ chứ chưa bao giờ vào nệm:-bd) thế đã được chưa ạ :blusshing:

ilovelove

Member
ui vậy hôm nào bác qua nhà kim cương xem bộ sàn nhựa mới xem có pro hơn ko nhé ..................gỗ thì vẫn bị ẩm vào còn tuỳ bạn thôi.....

Hị hị , con gái mà cái mặt của nó trông cứ như là thằng anh Zudo của nó, côn đồ ra phết ! Ý tưởng cái bát ăn của anh Đức rất hay, để mai em thực hành luôn mới được ! Để hôm nào em post hình của Zudo lên cho mọi người "chiêm ngưỡg", hị hị!

ducnts

Member
cái bát anh phải buộc vào lồng đấy, vừa tập cho nó thói quen ở trong chuồng, và .... đỡ phá bát mỗi lần ăn xong ko kịp cất bát :))
@ilovelove : sàn nhựa tất nhiên sạch sẽ hơn và khô hơn nhưng bản thân mình vẫn thích sàn gỗ hơn, còn ẩm thì ít khi lắm, từ hồi làm đến giờ chưa bao giờ thấy ẩm hay ướt gì cả:) rất khô và sạch mặc dù thỉnh thoảng vẫn tè trong chuồng :p.

KimCuong

Active Member
ui vậy hôm nào bác qua nhà kim cương xem bộ sàn nhựa mới xem có pro hơn ko nhé ..................gỗ thì vẫn bị ẩm vào còn tuỳ bạn thôi.....

Sơn ơi! Sàn nhựa cực tiện dụng trong trường hợp người nuôi không có điều kiện về diện tích và thời gian, lượng thời gian nhốt chó trong chuồng nhiều hơn lượng thời gian thả ngoài chuồng. Và còn điều nữa rất tiện dụng cho việc vệ sinh chuồng trại.

Như em nhìn ảnh sẽ thấy rõ, Đức không nhốt Luca nhiều trong chuồng đâu và cũng không thấy dấu hiệu của sản phẩm vệ sinh của Luca. Vì thế với những anh em nuôi chó thả thì sàn chuồng bằng gỗ cũng rất phù hợp trong trường hợp này. Nhất là bây giờ đang mùa lạnh nên dù sao sàn gỗ cũng ấm hơn sàn nhựa.

Còn anh cũng chính vì lý do diện tích là 1, thời gian là 2 và sắp tới làm cái chuồng mới to và rộng rãi hơn cùng thuận tiện cho khâu vệ sinh chuồng trại thì sàn chuồng bằng nhựa là phương án tối ưu nhất.

ducnts

Member
Update vài tấm
4 tháng 12 ngày tuổi ạ :
cân nặng : 22kg + :D

]

Các bác cho nhận xét a :love struck::love struck:

KimCuong

Active Member
Anh lại nhận xét đây:

1. Vẫn là cái dây xích, cả 4 cái ảnh đều là dây xích. Lại là lỗi của chú.

2. Cái lốp đằng sau để em nó tập rất hay. Chú được khen điểm này.

3. Nhìn ảnh 1, ảnh 5 và 6, cẩn thận em nó bị hạ bàn. Phải thật cẩn thận, bổ sung vận động và dinh dưỡng cho Luca.

4. Màu mả Luca đẹp, rõ nét cũng do quá trình nuôi nấng. Chú được khen ở điểm này.

Đó là nhận xét riêng của anh thôi. Còn nhiều nhận xét của mọi người nữa nhé.

bembem

Member
em chưa hiểu biết nhiều về loài rott nhưng em thấy luca có mầu rất đẹp , cơ thê vững chắc , hơi béo :) , lưỡi hồng nhìn khỏe mạnh ^^

hi hi nhìn Luca hơi mập đó chú , nhưng lông lá màu sắc đẹp , hehe để lúc rảnh anh cân thử em gái Luca xem được bao cân , chắc không kém so với chị nó nhiều đâu , hôm nào cho chị em nó gặp nhau mới được chú ạ ! Cương ơi , Đức nó chỉ xich Luca khi chụp hình thôi , không xích thường xuyên đâu :D

KimCuong

Active Member
Anh thích nhất tấm ảnh này của LUCA! Chúc mừng Đức nhé.

Cố gắng để LUCA không hổ danh là con của Zorro em nhé.

Cảm ơn em./.