• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bài 2 Huấn Luyện động Tác Ngồi

phamhuyhoang

Active Member
bác Phương nói chỉ có chuẩn không cần chỉnh^_^ nhưng các bác tranh cãi như vậy thì người như tụi em sẽ thành ngư ông đắc lợi mà ^_^ tranh luận như vậy còn vui ^_^ vì dựa trên kinh nghiệm và thực lực thật sự của bản thân mà ^_^

Đồng chí lê huy bảo chia sẻ vậy là tốt rồi, ai đọc thấy có thể áp dụng phương pháp ấn mông <cưỡng bức> ấy thì làm theo, ai không thích thì làm theo cách khác, có thể để mồi ăn trong tay và cho chó ngửi rồi hơi đưa tay lên cao, chó cũng tự động ngồi...đường lên núi muôn vạn lẻo, nhưng đường nào thì cũng lên tới đỉnh thôi...cãi nhau nhiều, vặn vẹo nhau nhiều chả ai muốn chia sẻ...
Vài ngu ý.
Chúc các bác vui.
Bác Phương ơi, không phải em cãi nhau mà là tranh luận, khác nhau mà bác :D Nhưng hình như mọi người đều chưa hiểu ý em muốn nói...chắc tại em ăn nói lủng củng, diễn đạt loằng ngoằng quá khiến mọi người khó hiểu....buồn thật.

Thật ra cái điều em muốn tranh luận không phải chuyện dạy con chó NGỒI như thế nào...cái này đơn giản quá rồi, có rất nhiều cách để làm và ai cũng có thể làm được. Hàng xóm nhà em có ông chẳng biết huấn luyện mô tê gì hết, cũng chẳng quan tâm chó nọ chó kia thế mà con chó ta nhà ông ý, bảo ngồi là ngồi bảo nằm là nằm đấy. Hỏi thì ông ý bảo "tao có dạy nó gì đâu, tự nó biết đấy chứ" nhưng thực chất chính ông ý cũng không biết trong quá trình nuôi nấng nó từ nhỏ, mỗi khi nó ngồi ngoan không quây phá ông ý lại nói "ngồi ngoan nhé", "nằm im xuống đây", và thế là con chó 1 cách bản năng hiểu được cái từ Ngồi và Nằm....

Trong diễn đàn này thì cái chuyện dạy chó Ngồi thế nào...không cần nói các bác cũng biết, mỗi người lại có 1 cách khác nhau muôn hình vạn trạng. Tranh luận về cái chuyện đấy chắc là không cần thiết.

Điều em muốn nói tới là tư duy và phương pháp sử dụng nào là phù hợp hơn? Có tranh luận trên lý thuyết và thực hành thực tế thì mới tìm ra được. Lên diễn đàn thì càng không thể nói là tôi có thâm niêm hơn anh thì phương pháp của tôi là tốt hơn, tôi dạy nhiều chó hơn anh thì tôi có thực tế còn anh chỉ là lý thuyết... Ở đây mọi người đều đang nói lý thuyết hết, có ai thấy được thực tế của ai đâu? Khi nào VN có Obedience Show lúc đó tự mọi người sẽ có câu trả lời.

Thôi, cái này để em mở 1 topic mới, nói tiếp ở đây em thấy không phù hợp.

Sắp tới Festival VP, không hiểu có màn trình diễn chó nghiệp vụ nào không...nếu có hy vọng khá hơn năm ngoái...so với Thế Giới sao thấy...em biết là không nên so sánh, nhưng có phải em so với những chuyên gia huấn luyện đỉnh cao của TG đâu cơ chứ, mới chỉ là so sánh với những người nuôi chó làm Pet, những home made video của những cô bé, cậu bé Tây nuôi chó giải trí post trên youtube thôi cũng đã biết ai cao ai thấp rồi. Nếu vẫn "lối cũ ta về" thì bao giờ mới bước chân ra được TG đây.

Em ra mở topic mới đây, các bác có thấy hứng thú thì vào ủng hộ em nhé :D

Neapolitan

Active Member
Theo mấy ông thì khi có ai post phương pháp sai, không đúng cách hay lỗi thời ... thì cứ vờ đi, không cần lên tiếng à ? Khi dạy con chó ngồi phải đè mông nó xuống, vậy tui cũng có thể post cach dạy nó nằm bằng cách đè cả người nó xuống, vậy có ok không nhỉ ? Tại sao có rất nhiều cách để dạy nó ngồi mà không cần ấn mông nó xuống không áp dụng mà phải áp dụng cách đè mông đã xưa như trái đất ?????

Có 1 cách dạy chó ngồi va nằm mà không cần mồi hay đụng tới người nó, đó là cứ kêu nó ngồi, kêu mãi kêu hoài, kêu 10 phút không xong thì kêu 1 tiếng đồng hồ, thế nào nó cũng sẽ ngồi xuống, lúc đó khen nó, bảo đảm con chó sẽ hiểu như thế nào là lệnh ngồi ngay lúc đó . Đây cũng là phương pháp dạy chó nói chuyện (sủa), cứ cầm miếng mồi rồi kêu nó sủa, trước sau gì nó cũng sẽ sủa, lúc đó thưởng cho nó . Chứ dạy ngồi thì ấn mông, vậy dạy sủa thì làm sao ?

trangphuong

Active Member
Theo mấy ông thì khi có ai post phương pháp sai, không đúng cách hay lỗi thời ... thì cứ vờ đi, không cần lên tiếng à ? Khi dạy con chó ngồi phải đè mông nó xuống, vậy tui cũng có thể post cach dạy nó nằm bằng cách đè cả người nó xuống, vậy có ok không nhỉ ? Tại sao có rất nhiều cách để dạy nó ngồi mà không cần ấn mông nó xuống không áp dụng mà phải áp dụng cách đè mông đã xưa như trái đất ?????

Có 1 cách dạy chó ngồi va nằm mà không cần mồi hay đụng tới người nó, đó là cứ kêu nó ngồi, kêu mãi kêu hoài, kêu 10 phút không xong thì kêu 1 tiếng đồng hồ, thế nào nó cũng sẽ ngồi xuống, lúc đó khen nó, bảo đảm con chó sẽ hiểu như thế nào là lệnh ngồi ngay lúc đó . Đây cũng là phương pháp dạy chó nói chuyện (sủa), cứ cầm miếng mồi rồi kêu nó sủa, trước sau gì nó cũng sẽ sủa, lúc đó thưởng cho nó . Chứ dạy ngồi thì ấn mông, vậy dạy sủa thì làm sao ?
Vậy theo ông bạn cái gì đúng sai ông bạn chia sẻ với anh em vp đi, tại tôi thấy ông bạn cũng khá là cao thủ trong phương pháp hl, nào chia sẻ thôi?
Tôi thay mặt những người ít kinh nghiệm rất mong đồng chí chia sẻ king nghiệm hl thực tế? nhất là cái khoản cứ hô ngồi cả tiếng...thế nào nó cũng ngồi...
Cảm ơn rất nhiều.

Theo mình thì không ai dại gì post những kinh ngiệm sai hay lỗi thời để ae nắm điểm yếu của người ta mà chọt , họ chỉ nêu ra những phương pháp hữu ích mà họ tích lũy trong cuộc sống hàng ngày áp dụng trong thực tế . vậy theo bạn dạy thế nào cho đúng cách (dạy theo cách của bạn kêu cả tiếng đồng hồ thì nó cũng ngồi bạn đã áp dụng chưa? Có ai đủ can đảm mà ngồi cả tiếng để áp dụng phương pháp của bạn chưa ?) nếu bạn có cách nào hay hơn thì bạn nên chia sẽ cho ae VIETPET nhé ( kể cả những trường huấn luyện có tiếng họ chỉ đưa ra ngững chú chó đã được huấn luyện để biễu diễn , không bao giờ họ chỉ cách tường tận cho mình đâu )

lehuybao

Member
Đồng chí lê huy bảo chia sẻ vậy là tốt rồi, ai đọc thấy có thể áp dụng phương pháp ấn mông <cưỡng bức> ấy thì làm theo, ai không thích thì làm theo cách khác, có thể để mồi ăn trong tay và cho chó ngửi rồi hơi đưa tay lên cao, chó cũng tự động ngồi...đường lên núi muôn vạn lẻo, nhưng đường nào thì cũng lên tới đỉnh thôi...cãi nhau nhiều, vặn vẹo nhau nhiều chả ai muốn chia sẻ...
Vài ngu ý.
Chúc các bác vui.
mình có nêu hai cách HL NGỒI.
C1 giật dây, ấn mông.
C2 cầm thức ăn hoặc đồ vật đưa dần về phía sau, vì ham thức ăn nó sẽ tự động ngồi xuống để được nhìn thấy thức ăn chủ cầm trên tay.
bạn nào thích cách nào thì áp dụng cách đó.

lehuybao

Member

anh xem lại hướng dẫn trong bài của tôi kỹ chút rồi hãy chỉnh. tôi đưa ra 2 cách HL
C1 giật dây, ấn mông để chó nó ngồi.
C2 dùng thức ăn đưa dần về phía sau. theo bản năng ham ăn của loài vật chó sẽ tự động ngồi xuống để ngửa cổ nhìn lên miếng thịt chủ đang cầm trên tay. Ạ thích cách nào thì áp dụng cách đó.Chẳng qua mấy bác khiều móc cho vui nên cứ nhấn mạnh về cách C1 thôi.
Không có chuyện cách xưa hay lỗi thời, chỉ có người HL không đủ trình độ để áp dụng cách HL đó dạt hiệu quả cao nhất thôi.
cách dạy chó ngồi và sủa của bác NEO hay thật, nếu kêu suốt 1 tiếng con chó không chịu ngồi thì chỉ còn cách duy nhất là đến phiên mình ngồi thôi các bác nhỉ.he..he
bác NEO nói thế là sai, chứng tỏ bác chỉ được xem qua trực tiếp hoặc trên mạng về cách HL của người khác thôi, chứ riêng bác đã HL được bao nhiêu con rồi nhỉ? Con chó không thể hiểu như thế nào là lệnh ngồi ngay lúc đó, đơn giản là nó chỉ hiểu làm như thế thì được khen và được cho ăn. và chắc 100% phải qua thời gian HL lâu dài mới tạo thành phản xạ có điều kiện để con chó nhận biết khi nghe đến lệnh nào đó thì phải làm động tác gì để được cho ăn và khen ngợi thế thôi.

lehuybao

Member
Dạy chó biết nghe lời là niềm vui mà, các bạn cứ từ từ bàn luận nhé, bây giờ nhiều clip dạy chó vui nhưng dạy được hay không là do từng người và còn tuỳ vào từng con chó nữa. Xem cái này nhé
http://www.youtube.com/watch?v=i3T3sYZ9eBk
anh nói đúng. Dạy chó là một niềm vui,đam mê và tuỳ vào tính tình của từng con chó mà ta áp dụng nhiều cách khác nhau.nếu chỉ áp dụng duy nhất 1 cách cho tất cả các con chó thì cả chủ và chó đều không đạt được kết quả tốt như mong đợi.

Neapolitan

Active Member
anh xem lại hướng dẫn trong bài của tôi kỹ chút rồi hãy chỉnh. tôi đưa ra 2 cách HL
C1 giật dây, ấn mông để chó nó ngồi.
C2 dùng thức ăn đưa dần về phía sau. theo bản năng ham ăn của loài vật chó sẽ tự động ngồi xuống để ngửa cổ nhìn lên miếng thịt chủ đang cầm trên tay. Ạ thích cách nào thì áp dụng cách đó.Chẳng qua mấy bác khiều móc cho vui nên cứ nhấn mạnh về cách C1 thôi.
Không có chuyện cách xưa hay lỗi thời, chỉ có người HL không đủ trình độ để áp dụng cách HL đó dạt hiệu quả cao nhất thôi.
cách dạy chó ngồi và sủa của bác NEO hay thật, nếu kêu suốt 1 tiếng con chó không chịu ngồi thì chỉ còn cách duy nhất là đến phiên mình ngồi thôi các bác nhỉ.he..he
bác NEO nói thế là sai, chứng tỏ bác chỉ được xem qua trực tiếp hoặc trên mạng về cách HL của người khác thôi, chứ riêng bác đã HL được bao nhiêu con rồi nhỉ? Con chó không thể hiểu như thế nào là lệnh ngồi ngay lúc đó, đơn giản là nó chỉ hiểu làm như thế thì được khen và được cho ăn. và chắc 100% phải qua thời gian HL lâu dài mới tạo thành phản xạ có điều kiện để con chó nhận biết khi nghe đến lệnh nào đó thì phải làm động tác gì để được cho ăn và khen ngợi thế thôi.
Cách thứ 2 của ông bạn tui cũng đã nói rồi, không hay chút nào, hay nói đúng hơn là không chính xác . Nếu đưa thức ăn ra phía sau thi không có gì bảo đảm con chó sẽ ngồi xuống, mà nó sẽ xoay mình theo đồ ăn hay chồm lên, cho dù giử dây chặt cách nào cũng không kềm nó nổi . Cách này chính xác là 1 tay giử vòng cổ cho nó đừng lùi lại, 1 tay dí sát đồ ăn vô mõ nó rồi đẩy ra phía sau, nó sẽ ngồi xuống .

Còn cách dạy của tui là làm con chó phải "suy nghĩ" để làm sao làm vừa lòng chủ, chứ không phải ép nó, khi mà nó làm 1 lần rồi thì nó sẽ hiểu ngay lập tức, chỉ là 1 phương phap thôi ai thich thì làm theo, ai chê bai cũng không sao . Nếu sau 1 tiếng nó vẫn chưa ngồi mà mình chán không muốn dạy nữa thì thôi, ngày mai dạy tiếp . Thật ra chỉ cần 15 phút là cùng, con chó đứng hoài nó cũng mỏi . Muốn dạy chó thành công thì phải kiên nhẫn và đấu trí, đấu lì, đấu gan với nó .

Mấy ông bạn kia hỏi tui có dạy chó bằng cach đó qua chưa hả ? tất cả chó của tui đều dạy ngồi bằng cách đó . Có con dạy cả tuần nó cũng chẳng hiểu ngồi là cai quái gì, nhưng không sao, mỗi ngày ra chơi với nó, dạy 5, 10 phút, nó hiểu thì hiểu, không thì thôi, ngày mai dạy tiếp, gấp gì chứ ?

Những bài viết nên cần có chất lượng hơn là số lượng, không phải bài nào dở hay hay cũng đều trân trọng . Những phương pháp đã lỗi thời người ta loại bỏ rất nhiều, đương nhiên là có lý do của nó, có thể là làm đau chó hay nguy hiểm cho người huấn luyện .

Như ngày xưa tui đi học huấn luyện chó, bài học đầu tiên tui học được đó là " chó dữ mình phải dữ hơn nó", tui đã áp dụng trong nhiều năm, nhưng bây giờ tui đã bỏ bài học này rồi (chỉ còn áp dụng với vợ mà thôi :)):)):)):))) . Phương pháp dùng ánh mắt trừng lại con chó rất phổ biến ngày xưa, nhiều HLV bên này đã bỏ vì nguy hiểm và có nhiều phương pháp mới hay hơn .

Trở lại cách dạy của Lehuybao, cả 2 cách đều nguy hiểm, khi dạy chó dữ không ai dạy kiểu chạm vô người nó để ép nó làm chuyện gì, lúc nào cũng giữ 1 khoảng cách an toàn với nó, con chó dù sao cũng chỉ là con chó, tât cả mọi chuyện đều có thể xảy ra, nó chưa xảy ra với mình nhưng không có nghĩa nó sẽ không xảy ra . Còn giơ đồ ăn lên cao gặp con ham ăn nó sẽ phóng lên táp đồ ầnv táp trúng tay của mình .

lehuybao

Member
Tại ông bạn chưa đọc kỹ thôi. Tôi có nói rõ là cách 2 khi con chó nhảy lên táp thức ăn trên tay thì bạn phải giật dây cương ngăn không cho nó nhảy lên và di chuyển tay cầm thức ăn ra xa, thì làm sao nó táp trúng?
Và nếu nó di chuyển lùi hoặc nhảy qua trái, qua phải liên tục thì bạn phải di chuyên theo để áp sát không cho nó vượt khỏi tầm kiểm soát của mình mà ông bạn ơi đọc kỹ tí đi nhé.
ông bạn dạy cách nào cho con chó nó muốn làm vừa lòng chủ một cách tự nguyện mà không cần THÂN HOÀ với nó bằng sự yêu thương vậy? Nếu ông nói ông không cần yêu thương gì nó mà cũng có thể khiến nó vui vẻ muốn làm vừa lòng chủ khi HL thì tui cũng đành bbó tay chấm canh, chấm cá, chấm cơm...
Với cách dạy của ông bạn thì có lẽ 1 năm sau con chó ông bạn sẽ biết ngồi hoặc sủa trong khi chó tui HL đã biết ngồi, nằm, đứng, sủa, gắp vât, vượt chướng ngại vật ..bằng khẩu lệnh và dấu lệnh ông bạn ơi. Không phải là gấp gáp gì, nhưng 1 cách mau có kết quả dù là tạm thời vì chưa đủ thời gian để thành phản xạ có đkiện, và một cách mất thời gian mà cả người HL cũng không biết được khi nào nó mới có thể làm được động tác đó. Thì ông bạn chọn cái nào?
Không có cách lỗi thời bạn ơi. Chỉ có người HL không đủ trình độ và sử dụng bạo lực, mạnh tay khi HL mới làm con chó đau mà tấn công người HL thôi. Bài HL của tôi luôn khuyến cáo phải HL nhẹ nhàng, vừa phải nhưng kiên quyết cho đến khi chó chịu làm theo mới khen thưởng mà. Đâu có bảo mọi người ghì cổ đè mông bằng trọng lượng núc ních mỡ thịt của mình chi làm chó đau thì bị cắn là điều khó tránh khỏi.
Ngày xưa ông bạn học HL chó bài đầu tiên CHÓ DỮ MÌNH PHẢI DỮ HƠN? Đó là khi ông bạn được trang bị đồ bảo hộ kín từ đầu đến chân, nên khi ông bạn dữ hơn chó, chó có cắn cỡ nào cũng đâu nguy hiểm đến cơ thể mà ông bạn sợ. Còn tui nói đây là đkiện HL ở VNam, khi mà trong tay ông bạn chỉ có sợi dây xích cổ, không đồ bảo hộ HL thì tui đố ông bạn dám dùng vũ lực với nó, nếu ông bạn đủ can đảm làm điều đó tui e là tui sẽ phải đến thăm trong bệnh viện mất.
2 cách HL của tui không nói là dành để HL chó dữ, mà bất kể hiền hay dữ theo như ông bạn nói thì phải luôn giứ khoảng cách? Nếu giữ khoảng cách với con chó kiểu chó một nơi người một chỗ thì tui đố ông có thể HL được nó. Chỉ có cách yêu thương, chăm sóc…hang ngày ông bạn mới có thể tạo được lòng tin nơi con chó, nó mới tin rằng ông bạn là người mang đến thức ăn và sẽ không bao giờ gây nguy hiểm cho nó. Chỉ có cách đó ông bạn mới có thể yên tâm tiếp cận, áp sát để HL mà không sợ nó cắn ẩu.
Nói tóm lại tui chỉ thấy bạn vạch lá tìm sâu nhưng chưa đưa ra hướng dẫn nào cụ thể và khả thi, không mất nhiều thời gian HL cả. Nếu có thì gửi phần lý thuyết và hình ảnh HL thực tế như tui nè để chia sẻ kinh nghiệm với AE đi nào. Chỉ nói suông ai cũng làm được bạn ah

minhcuong

Active Member
Động tác nghe tưởng đơn giản mà hoá thú vị nghê. Hôm nào em xin quay video em ra lệnh nhẹ nhàng, thậm chí không cần nói, nhóc Malinois ngồi liền, giữa công viên đông người nhé, chứ không phải chỗ vắng đâu.

Cách của em là mỗi dòng chó, mỗi con chó có cách dạy riêng.
Đây là video em dạy một con Lab siêu quậy tên là Vic ngồi tập trung, vồ mồi.

Nàng Vic này có thể coi vào thể năng động thái quá, mất tập trung. :) 5 ngày ở nhà em dịp Tết dạy làm được 3-4 lệnh cơ bản. Về nhà chủ cũ nó lại giở chứng cắn phá đồ đạc tùm lum nên bị chủ bán mất.

Còn đây là video em đã post ở thread khác.

Làm sao chó nhìn thấy chủ nó hứng thú đê mê chờ đợi ở chủ ban phát một đặc ân hay một trò mới thì việc dạy nó trở nên đơn giản.

Ngồi là một lệnh khó Tại sao các bác thử đoán xem. :)

lehuybao

Member
Động tác nghe tưởng đơn giản mà hoá thú vị nghê. Hôm nào em xin quay video em ra lệnh nhẹ nhàng, thậm chí không cần nói, nhóc Malinois ngồi liền, giữa công viên đông người nhé, chứ không phải chỗ vắng đâu.

Cách của em là mỗi dòng chó, mỗi con chó có cách dạy riêng.
Đây là video em dạy một con Lab siêu quậy tên là Vic ngồi tập trung, vồ mồi.

Nàng Vic này có thể coi vào thể năng động thái quá, mất tập trung. :) 5 ngày ở nhà em dịp Tết dạy làm được 3-4 lệnh cơ bản. Về nhà chủ cũ nó lại giở chứng cắn phá đồ đạc tùm lum nên bị chủ bán mất.

Còn đây là video em đã post ở thread khác.

Làm sao chó nhìn thấy chủ nó hứng thú đê mê chờ đợi ở chủ ban phát một đặc ân hay một trò mới thì việc dạy nó trở nên đơn giản.

Ngồi là một lệnh khó Tại sao các bác thử đoán xem. :)
Ngồi là một lệnh không hề đơn giản bởi vì bản năng của loài vật là luông hoạt động, sục sạo chỗ này chỗ kia để tìm hiểu mọi thứ xung quanh, và để tìm thức ăn, nó chỉ ít hoạt động chạy nhảy khi nó bệnh mà thôi. Do đó muốn tập cho một con vật luôn di chuyển linh hoạt như thế có thể Ngồi tức là chuyển sang trạng thái tỉnh không hề dễ chút nào cả.
muốn con chó mỗi khi nhìn thấy chủ là nó hứngvui sướng, đê mê chờ đợi chủ ban phát đặc ân hay trò chơi mới thì bạn Phải dành cho nó tình yêu thương, chăm sóc, chơi đùa hàng ngày để tạo niềm tin nơi con vật.

Bác Neo nói đúng. Huấn luyện chó là làm cho con chó phải tự suy nghĩ xem phải làm thế nào là đúng và mong muốn được làm hài lòng chủ...Cách huấn luyện ép buộc dù nặng hay nhẹ thì với những bài học đơn giản chó có thể tuân theo, tới những bài học phức tạp chó sẽ chán nản chống đối.

Dạy chó cũng như dạy trẻ con, khi ta muốn đứa trẻ nên làm gì và không nên làm gì thì có 2 cách:
Một là hướng dẫn nó để nó tự tư duy và tự nhận thức được đây là điều nên làm, kia là điều nên tránh.
Hai là cấm đoán, ép buộc, hoặc cưỡng chế nó rằng tao cấm mày làm cái này, tao cấm mày làm cái kia.
Cách nào hiệu quả hơn, tốt hơn về lâu dài thì tự các bác đánh giá.

http://www.youtube.com/watch?v=okLVkM-mQkQ Các bác xem video này, đừng quá mải trầm trồ mà quên mất cần phải học hỏi gì từ đây nhé, trước hết là hãy xem thần thái con chó, nhìn xem nó vui vẻ và thoả mãn như thế nào khi được thi hành từng mệnh lệnh của chủ.

Em thấy bác Lehuybao hơi tự tin quá vào thâm niên dạy chó của mình. Hết nói em chỉ có lý thuyết, nặng về lý thuyết không biết thực hành. Giờ đến bác Neo cũng bị bác nói thế này... Em đã nói rồi, trên diễn đàn này thì có ai nhìn được thực tế của ai đâu, chỉ toàn là nói lý với nhau thôi. Vậy nên các bác cũng bình tĩnh đừng dìm hàng nhau như thế chứ :D Khi nào có Obedience Show thì tha hồ cho bác thể hiện, lúc đó mọi người sẽ đánh giá được bác trên thực tế. Còn ở diễn đàn xin đừng tự tin thái quá mà nói những câu như vậy :) Tự dưng làm cho người khác thấy mất hứng không muốn tranh luận nữa.
bác NEO nói thế là sai, chứng tỏ bác chỉ được xem qua trực tiếp hoặc trên mạng về cách HL của người khác thôi, chứ riêng bác đã HL được bao nhiêu con rồi nhỉ?

Neapolitan

Active Member
Tại ông bạn chưa đọc kỹ thôi. Tôi có nói rõ là cách 2 khi con chó nhảy lên táp thức ăn trên tay thì bạn phải giật dây cương ngăn không cho nó nhảy lên và di chuyển tay cầm thức ăn ra xa, thì làm sao nó táp trúng?
Và nếu nó di chuyển lùi hoặc nhảy qua trái, qua phải liên tục thì bạn phải di chuyên theo để áp sát không cho nó vượt khỏi tầm kiểm soát của mình mà ông bạn ơi đọc kỹ tí đi nhé.
ông bạn dạy cách nào cho con chó nó muốn làm vừa lòng chủ một cách tự nguyện mà không cần THÂN HOÀ với nó bằng sự yêu thương vậy? Nếu ông nói ông không cần yêu thương gì nó mà cũng có thể khiến nó vui vẻ muốn làm vừa lòng chủ khi HL thì tui cũng đành bbó tay chấm canh, chấm cá, chấm cơm...
Với cách dạy của ông bạn thì có lẽ 1 năm sau con chó ông bạn sẽ biết ngồi hoặc sủa trong khi chó tui HL đã biết ngồi, nằm, đứng, sủa, gắp vât, vượt chướng ngại vật ..bằng khẩu lệnh và dấu lệnh ông bạn ơi. Không phải là gấp gáp gì, nhưng 1 cách mau có kết quả dù là tạm thời vì chưa đủ thời gian để thành phản xạ có đkiện, và một cách mất thời gian mà cả người HL cũng không biết được khi nào nó mới có thể làm được động tác đó. Thì ông bạn chọn cái nào?
Không có cách lỗi thời bạn ơi. Chỉ có người HL không đủ trình độ và sử dụng bạo lực, mạnh tay khi HL mới làm con chó đau mà tấn công người HL thôi. Bài HL của tôi luôn khuyến cáo phải HL nhẹ nhàng, vừa phải nhưng kiên quyết cho đến khi chó chịu làm theo mới khen thưởng mà. Đâu có bảo mọi người ghì cổ đè mông bằng trọng lượng núc ních mỡ thịt của mình chi làm chó đau thì bị cắn là điều khó tránh khỏi.
Ngày xưa ông bạn học HL chó bài đầu tiên CHÓ DỮ MÌNH PHẢI DỮ HƠN? Đó là khi ông bạn được trang bị đồ bảo hộ kín từ đầu đến chân, nên khi ông bạn dữ hơn chó, chó có cắn cỡ nào cũng đâu nguy hiểm đến cơ thể mà ông bạn sợ. Còn tui nói đây là đkiện HL ở VNam, khi mà trong tay ông bạn chỉ có sợi dây xích cổ, không đồ bảo hộ HL thì tui đố ông bạn dám dùng vũ lực với nó, nếu ông bạn đủ can đảm làm điều đó tui e là tui sẽ phải đến thăm trong bệnh viện mất.
2 cách HL của tui không nói là dành để HL chó dữ, mà bất kể hiền hay dữ theo như ông bạn nói thì phải luôn giứ khoảng cách? Nếu giữ khoảng cách với con chó kiểu chó một nơi người một chỗ thì tui đố ông có thể HL được nó. Chỉ có cách yêu thương, chăm sóc…hang ngày ông bạn mới có thể tạo được lòng tin nơi con chó, nó mới tin rằng ông bạn là người mang đến thức ăn và sẽ không bao giờ gây nguy hiểm cho nó. Chỉ có cách đó ông bạn mới có thể yên tâm tiếp cận, áp sát để HL mà không sợ nó cắn ẩu.
Nói tóm lại tui chỉ thấy bạn vạch lá tìm sâu nhưng chưa đưa ra hướng dẫn nào cụ thể và khả thi, không mất nhiều thời gian HL cả. Nếu có thì gửi phần lý thuyết và hình ảnh HL thực tế như tui nè để chia sẻ kinh nghiệm với AE đi nào. Chỉ nói suông ai cũng làm được bạn ah
Tui đọc kỹ hết rồi, và cũng đã giai thích rồi, ông bạn muốn hiểu sao cũng được . Tui chỉ có thể tóm tắt tặng ông bạn 7 chữ: " Chưa thấy quan tài chưa đổ lệ" . và tui cũng muốn những người học theo cach làm của ông bạn cẩn thận điều này .

Khoảng cách đây là khoảng cach an toàn khi mình ép 1 con chó làm điều gì đó, nhứt là chó lớn . Chứ đâu có nói không thân thiện yêu thương nó, không phải cứ liều mạng mới là yêu thương đâu .

Chó dữ mình phải dữ hơn, câu này ý nói về tinh thần chứ không phải thể xác, có phải đi vật lộn với nó để khẳng định ai dữ hơn đâu mà cần đồ bảo hộ ? ông bạn nói dạy chó kinh nghiệm lâu năm vậy mà cai nguyên tắc cơ bản như vậy cũng phải giải thích tỉ mĩ cho ông bạn hiểu hay sao ?

Có lẽ ông bạn tự ái quá nên mới nói tui vạch lá tìm sâu, nhưng tui thì nghĩ cho an toàn của những người áp dụng phương pháp này nên mới lên tiếng . Cách giơ đồ ăn của ông bạn, 1 tay có thể kiềm chế được 1 con chó nặng 70 kg khi nó hăng lên hay sao ? nếu vậy thì ông bạn quá tài . Và còn con Chihuahua nhỏ xíu chạy lăng quăng dưới chân thì làm sao dùng dây để kiềm chế nó khi nó chồm lên ?

Neapolitan

Active Member
Bác Neo nói đúng. Huấn luyện chó là làm cho con chó phải tự suy nghĩ xem phải làm thế nào là đúng và mong muốn được làm hài lòng chủ...Cách huấn luyện ép buộc dù nặng hay nhẹ thì với những bài học đơn giản chó có thể tuân theo, tới những bài học phức tạp chó sẽ chán nản chống đối.

Dạy chó cũng như dạy trẻ con, khi ta muốn đứa trẻ nên làm gì và không nên làm gì thì có 2 cách:
Một là hướng dẫn nó để nó tự tư duy và tự nhận thức được đây là điều nên làm, kia là điều nên tránh.
Hai là cấm đoán, ép buộc, hoặc cưỡng chế nó rằng tao cấm mày làm cái này, tao cấm mày làm cái kia.
Cách nào hiệu quả hơn, tốt hơn về lâu dài thì tự các bác đánh giá.

http://www.youtube.com/watch?v=okLVkM-mQkQ Các bác xem video này, đừng quá mải trầm trồ mà quên mất cần phải học hỏi gì từ đây nhé, trước hết là hãy xem thần thái con chó, nhìn xem nó vui vẻ và thoả mãn như thế nào khi được thi hành từng mệnh lệnh của chủ.

Em thấy bác Lehuybao hơi tự tin quá vào thâm niên dạy chó của mình. Hết nói em chỉ có lý thuyết, nặng về lý thuyết không biết thực hành. Giờ đến bác Neo cũng bị bác nói thế này... Em đã nói rồi, trên diễn đàn này thì có ai nhìn được thực tế của ai đâu, chỉ toàn là nói lý với nhau thôi. Vậy nên các bác cũng bình tĩnh đừng dìm hàng nhau như thế chứ :D Khi nào có Obedience Show thì tha hồ cho bác thể hiện, lúc đó mọi người sẽ đánh giá được bác trên thực tế. Còn ở diễn đàn xin đừng tự tin thái quá mà nói những câu như vậy :) Tự dưng làm cho người khác thấy mất hứng không muốn tranh luận nữa.
Những câu thuộc loại "dìm hàng" nhau như vậy tui không để bụng và cũng chẳng buồn trả lời . Không phải anh Neo khoe đã dạy được bao nhiêu con chó, bao nhiêu năm kinh nghiệm, nhưng post lên 1 phương pháp vớ vẫn thì người ta sẽ nghe theo đâu .

lehuybao

Member
Tui đọc kỹ hết rồi, và cũng đã giai thích rồi, ông bạn muốn hiểu sao cũng được . Tui chỉ có thể tóm tắt tặng ông bạn 7 chữ: " Chưa thấy quan tài chưa đổ lệ" . và tui cũng muốn những người học theo cach làm của ông bạn cẩn thận điều này .

Khoảng cách đây là khoảng cach an toàn khi mình ép 1 con chó làm điều gì đó, nhứt là chó lớn . Chứ đâu có nói không thân thiện yêu thương nó, không phải cứ liều mạng mới là yêu thương đâu .

Chó dữ mình phải dữ hơn, câu này ý nói về tinh thần chứ không phải thể xác, có phải đi vật lộn với nó để khẳng định ai dữ hơn đâu mà cần đồ bảo hộ ? ông bạn nói dạy chó kinh nghiệm lâu năm vậy mà cai nguyên tắc cơ bản như vậy cũng phải giải thích tỉ mĩ cho ông bạn hiểu hay sao ?

Có lẽ ông bạn tự ái quá nên mới nói tui vạch lá tìm sâu, nhưng tui thì nghĩ cho an toàn của những người áp dụng phương pháp này nên mới lên tiếng . Cách giơ đồ ăn của ông bạn, 1 tay có thể kiềm chế được 1 con chó nặng 70 kg khi nó hăng lên hay sao ? nếu vậy thì ông bạn quá tài . Và còn con Chihuahua nhỏ xíu chạy lăng quăng dưới chân thì làm sao dùng dây để kiềm chế nó khi nó chồm lên ?
tư đầu đến cuối ông bạn vạch chỗ này tìm chỗ nọ, đưa ra những tình huống cụ thể thì tui phân tích một cách cụ thể. trong khi đó tui chỉ đưa ra cách HL thôi, muốn cụ thể từng cái thì phải có thời gian để viết bài và chuph ảnh thực tế để mọi người xem chứ, làm sao trong một buổi tui có thể làm hết được.
VD tui nói rõ những giống chó có thể áp dụng cách HL này. và những con này ở VNam chỉ nặng tầm 30 - 50kg hoặc nhỉnh hơn tí. rất hiếm khi gặp con to 70kg như bác nói. rõ ràng tui vừa giải thích xong bác lại đặt câu hỏi khác mang tính bắt bẻ, thử hỏi tôi phải làm gì nhỉ
đã nói gặp chó dữ chỉ cần ánh mắt khiến nó thấy bị đe doạ là nó tấn công rồi.mà nó tấn công trong khi bác chỉ có sợi dây xích cổ trong tay thế không phải vật lộn nhau ah? hay bác cho là nó tấn công trong ý nghĩ nên làm gì có chuyện vật lộn diễn ra? điều này bác cũng chưa thể hình dung được thì không còn gì để nói.
tui cũng như bác đâu khuyên mọi người dùng vũ lực trong HL mà bác cứ đè câu dùng vũ lực ra bắt tôi mãi thế nhỉ? toi chỉ khuyên mọi người hãy yêu thương con vật bằng tất cả tình cảm của mình để HL đạt kết quả hơn,
chuyện áp sát để chó không vượt tầm kiểm soát là hoàn toàn không gây bất lợi hay đau con chó làm sao nó cắn chứ. chỉ khi bác áp sát và quát nạt, đánh nó thì mới bị nó cắn thôi

terranist

Member
Bác Cần Thơ. Bác Hà Nội. Bác Canada. Đến bao giờ mới được gặp nhau.
Này các bác ơi. Mình có một ý này. Mỗi bác tự post video hướng dẫn của mình lên cho anh chị em tham khảo nha. Thế có phải hay không? Mà mình nhớ trước đây bác Canada có post video của con gái nhỏ của bác dạy Neapolitan rồi. Bác Cần Thơ cũng cho con trai bác ra trận thử xem thế nào :D Chưa có Obedience Show thì ta tự mở Show ảo. Bà con lại có thêm sân chơi mà giao lưu chia sẻ nhỉ ^^

lehuybao

Member
Những câu thuộc loại "dìm hàng" nhau như vậy tui không để bụng và cũng chẳng buồn trả lời . Không phải anh Neo khoe đã dạy được bao nhiêu con chó, bao nhiêu năm kinh nghiệm, nhưng post lên 1 phương pháp vớ vẫn thì người ta sẽ nghe theo đâu .
nói về điều này thì bác có vẻ để bụng hơn tôi rồi. Vì từ trước tới nay tôi chưa bao giờ vặn vẹo một ai trên diễn đàn hay ngoài đời vì tui cho rằng THÊM MỘT NGƯỜI BẠN LÀ BỚT ĐI MỘT KẺ THÙ mà anh NEO.
chính các bác là người DÌM HÀNG kiểu đó với tôi mà sao bác nói ngược ngạo vậy nhỉ.bác chê bai tôi này nọ phương pháp lạc hậu không đáng để xem. Trong khi bác chưa hề đưa ra một chứng minh nào cho thấy bác có phương pháp hiệu quả hơn tôi cả.
ngộ nhẽ các bác hỏi tôi dựa vào đâu để tranh luận thì tôi nói dựa vào kinh nghiệm, kinh nghiệm thế nào...giwò lại bảo tôi khoe khoang là sao nhỉ..he..he
mà tôi thấy tranh luận với mấy bác không có ý bằng hữu mệt và loãng chủ đề, mất thời gian của tôi thật đấy.
bye