• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bài 2 Huấn Luyện động Tác Ngồi

lehuybao

Member
BÀI 2

BÀI HUẤN LUYỆN ĐỘNG TÁC NGỒI

Dụng cụ - dây xích cổ dạng thòng lọng
- 1 đoạn dây vải dù dài 0.5 – 1m
Khẩu lệnh NGỒI
Phương pháp
Đeo dây xích cổ và dẫn chó đến khu vực tập luyện. bạn dùng tay phải kéo dây cương lên cao một góc 90 độ, tay trái bạn đè mông con chó xuống đồng thời hô lên NGỒI. Bạn liên tục nhắc lại lệnh NGỒI và tiếp tục đè mông con chó xuống.

Bạn nên nhớ ở ngay những lần tập luyện đầu con vật sẽ không bao giờ chịu ngồi, mà nó sẽ luôn chống đối lại bạn bằng cách này hay cách khác…do đó bạn nên kiên nhẫn, nhẹ nhàng nhưng vẫn kiên quyết, vừa nhắc lại khẩu lệnh vừa đè mông bắt buột con vật phải tuân theo lệnh của chủ cho đến khi nó chịu ngồi xuống thì bạn hãy khen ngợi thật nhiều và thưởng thức ăn cho con chó cưng của bạn nhé.
Nếu đã áp dụng cách trên mà vẫn không đạt kết quả như mong đợi đặc biệt là đối với những chú chó hung dữ, quá to con khiến bạn không đủ sức để đè mông nó xuống. Thì bạn có thể dùng phương pháp thứ 2.
Tay trái bạn giữ chặt dây cương không để cho con chó di chuyển, tay phải bạn cầm thức ăn hoặc đồ vật mà con chó ưa thích giơ lên cao khỏi đầu con vật, và từ từ di chuyển tay phải đang cầm thức ăn ra phía sau đầu nó. Vì ham thức ăn hoặc đồ vật nên con chó nhảy chồm lên để táp giật thức ăn..bạn phải nhanh tay giật dây cương bằng tay trái theo hướng ngược lại, không để con vật táp giật thức ăn trên tay bạn. Đồng thời tay phải bạn vẫn di chuyển về phía sau đầu, cách mõm chó 1 – 2 gang tay. Và liên tục nhắc lại lệnh NGỒI cho đến khi con vật chịu NGỒI bạn hãy khen ngợi và thưởng thức ăn cho nó.
Mỗi ngày huấn luyện 2 buổi; mỗi buổi huấn luyện khoảng 25 – 30 phút vào buổi sáng sớm hoặc chiều mát.

mrjackal

Member
Cái này nhiều người post lắm rồi mà. Đè mông chó xuống như thế nào thì chẳng thấy bác nói gì cả, nếu cứ dùng sức mà ấn mông chó xuống thì 10 con đến 9 con phản ứng ngược lại, chó to khoẻ dùng sức càng không được. Đưa thức ăn ra sau đầu nó thì nó cũng có thể quay người lại mà...Có cách đơn giản hơn nhiều là dùng đầu ngón tay ấn, bóp vào hông con chó, chó to khoẻ đến mấy cũng đau và tự nhiên có phản xạ ngồi xuống. Vấn đề là làm thế nào để tạo cho nó phản ứng theo ý muốn của mình, còn ra sức ấn mông nó xuống lại tạo nó phản ứng ngược lại là chống đối, trừ khi người huấn luyện khoẻ hơn nó mới chịu ngồi thôi

lehuybao

Member
Cái này nhiều người post lắm rồi mà. Đè mông chó xuống như thế nào thì chẳng thấy bác nói gì cả, nếu cứ dùng sức mà ấn mông chó xuống thì 10 con đến 9 con phản ứng ngược lại, chó to khoẻ dùng sức càng không được. Đưa thức ăn ra sau đầu nó thì nó cũng có thể quay người lại mà...Có cách đơn giản hơn nhiều là dùng đầu ngón tay ấn, bóp vào hông con chó, chó to khoẻ đến mấy cũng đau và tự nhiên có phản xạ ngồi xuống. Vấn đề là làm thế nào để tạo cho nó phản ứng theo ý muốn của mình, còn ra sức ấn mông nó xuống lại tạo nó phản ứng ngược lại là chống đối, trừ khi người huấn luyện khoẻ hơn nó mới chịu ngồi thôi
bạn đọc kỹ bài của mình chưa? mình có nói rõ là phương pháp 2 tay trái bạn giữ chặt cương không cho con chó di chuyển, thì làm sao nó quay đầu lại được?
cách của bạn mình không nói là không dùng được. Nhưng nếu gặp chó dữ hoặc quá to khoẻ bạn mà ấn bóp kiểu đó bạn con chó đau và nổi quạu thì bạn lãnh ngay hàm răng lởm chởm răng nanh của nó chứ làm gì có chuyện nó đau quá ngồi xuống bạn ơi.
do đó mình chỉ phương pháp huấn luyện không gây nguy hiểm cho mọi người bởi vì bạn huấn luyện bằng cách dùng thức ăn và sự yêu thương chăm sóc hàng ngày để huấn luyện . điều này dễ gặt hái kết quả hơn.

Chẳng hiểu bác đã huấn luyện chó lớn bao giờ chưa? bác giữ chặt cương kiểu gì mà chó không di chuyển được vậy? Riêng cái chuyện huấn luyện chó không kéo chủ khi đi dạo thôi, em đeo cái loại vòng choke chain có gai cho con rott 7 tháng nặng có gần 40kg, 2 tay vừa ghìm vừa giữ mà nó lôi em như trượt patanh luôn...1 tay mà bác lại giữ khiến nó không quay người được thì bác khoẻ quá.

Nguyên tắc khi huấn luyện là tạo cho con chó và cơ thể con chó những phản ứng, phản xạ theo mong muốn của người huấn luyện. Ấn vào hông tự cơ thể con chó đau và có phản xạ quỵ 2 chân sau, ấn vào thóp gáy hoặc bả vai khiến cơ thể con chó có phản xạ chùng 2 chân trước và nằm. Nói là đau nhưng cũng không phải đau ở mức con chó tức giận để quay lại cắn, bác thử nhờ ai đó chọc tay vào mạng sườn bác xem cơ thể mình có oằn lại ngay không, nhưng cũng chẳng đau mấy. So với việc dùng sức để đè mông con chó xuống thì cũng đều là "sử dụng vũ lực cưỡng ép con chó", nhưng bác dùng sức ấn mông con chó thì em đảm bảo 10 con đến 9 con có phản ứng ngược lại bằng cách gồng người cong mông lên.

Còn chuyện chó cắn. Trước khi huấn luyện nó những cái này thì phải dạy cho nó biết ai là chủ, ai ở vị trí cao hơn, và con chó phải tuân phục ý muốn của người huấn luyện. Khi con chó biết vị trí của nó và hiểu điều người huấn luyện muốn nó phải làm thì sẽ chẳng có chuyện nó cắn. Huấn luyện chó mà để chó cắn thì đó là vì đã bỏ quên mất cái bước đầu dạy con chó biết vị trí của nó rồi, điều này quan trọng hơn dạy chó làm mấy cái trick nằm ngồi nhiều. Con chó khi biết ai là chủ thực sự thì dạy nó cái gì cũng dễ

Tất nhiên em không phủ nhận cách huấn luyện của bác, nhưng cách em nêu ( không phải cách em nghĩ ra mà cũng chỉ học hỏi từ nhiều người khác thôi) thì thấy nó có hiệu quả cao.

lehuybao

Member
Chẳng hiểu bác đã huấn luyện chó lớn bao giờ chưa? bác giữ chặt cương kiểu gì mà chó không di chuyển được vậy? Riêng cái chuyện huấn luyện chó không kéo chủ khi đi dạo thôi, em đeo cái loại vòng choke chain có gai cho con rott 7 tháng nặng có gần 40kg, 2 tay vừa ghìm vừa giữ mà nó lôi em như trượt patanh luôn...1 tay mà bác lại giữ khiến nó không quay người được thì bác khoẻ quá.

Nguyên tắc khi huấn luyện là tạo cho con chó và cơ thể con chó những phản ứng, phản xạ theo mong muốn của người huấn luyện. Ấn vào hông tự cơ thể con chó đau và có phản xạ quỵ 2 chân sau, ấn vào thóp gáy hoặc bả vai khiến cơ thể con chó có phản xạ chùng 2 chân trước và nằm. Nói là đau nhưng cũng không phải đau ở mức con chó tức giận để quay lại cắn, bác thử nhờ ai đó chọc tay vào mạng sườn bác xem cơ thể mình có oằn lại ngay không, nhưng cũng chẳng đau mấy. So với việc dùng sức để đè mông con chó xuống thì cũng đều là "sử dụng vũ lực cưỡng ép con chó", nhưng bác dùng sức ấn mông con chó thì em đảm bảo 10 con đến 9 con có phản ứng ngược lại bằng cách gồng người cong mông lên.

Còn chuyện chó cắn. Trước khi huấn luyện nó những cái này thì phải dạy cho nó biết ai là chủ, ai ở vị trí cao hơn, và con chó phải tuân phục ý muốn của người huấn luyện. Khi con chó biết vị trí của nó và hiểu điều người huấn luyện muốn nó phải làm thì sẽ chẳng có chuyện nó cắn. Huấn luyện chó mà để chó cắn thì đó là vì đã bỏ quên mất cái bước đầu dạy con chó biết vị trí của nó rồi, điều này quan trọng hơn dạy chó làm mấy cái trick nằm ngồi nhiều. Con chó khi biết ai là chủ thực sự thì dạy nó cái gì cũng dễ

Tất nhiên em không phủ nhận cách huấn luyện của bác, nhưng cách em nêu ( không phải cách em nghĩ ra mà cũng chỉ học hỏi từ nhiều người khác thôi) thì thấy nó có hiệu quả cao.
tiếc là mình không biết cách đưa video lên diễn đàn nếu không sẽ chứng minh cho bạn thấy như thế nào là đè mông con chó nhẹ nhàng nhưng kiên quyết, chứ không phải ầm ầm như vũ bão mà đè mông bạo lực, đảm bảo với bạn không tốn sức lực bao nhiêu.vài hôm nữa mình sẽ đưa hình huấn luyện Rott đực trên 60kg trước đây và cho bạn thấy mình chẳng cần tốn bao nhiêu sức để đè mông con chó 60kg nhà mình và để nó phải ngồi xuống cả. Mình đã áp dụng cách huấn luyện này trên vài chục GSD - ROTT nặng trên 30 -40kg trong 5 năm học hỏi và áp dụng vào thực tế việc huấn luyện

Bác huấn luyện nhiều cún vậy chắc chắn khi bác ấn mông chó sẽ cảm nhận được sự chống đối của chó khi mới được huấn luyện phải không ^^ bác mà nói là không thì em không tin đâu. Đúng là không phải cứ ầm ầm vũ lực mà ấn là được, chắc bác có cách riêng của bác. Nhưng nếu ấn mông chó xuống thì nên đồng thời tay kia kéo dây xích lên (hoặc đẩy phía dưới cổ họng chó) chó sẽ dễ ngoan ngoãn tuân theo hơn.

Riêng em thì thấy với cách em nêu, không hề gặp sự chống đối với bất cứ chó nào, bởi vì đó là phản xạ tự nhiên của cơ thể con chó, cũng giống như khi bác cầm búa gõ vào dưới xương đầu gối vậy, phản xạ tự nhiên khiến cẳng chân bị đá lên, tất nhiên người huấn luyện cũng phải là chủ chó.

Dù sao thì cũng cảm ơn bác đã chia sẻ...em cũng rất thích bàn luận, trao đổi về các phương pháp, cách thức huấn luyện chó

Neapolitan

Active Member
Cả 3 cách ấn mông, bóp hông và đưa đồ ăn ra sau đều không hay và không chuyên nghiệp . Vô Google hay Youtube tìm ở khoá "How to train a dog to sit", các bạn sẽ thấy nhiều video dạy chó ngồi rất dễ và nhẹ nhàng .
Cách dạy cho làm theo 1 cách tự nguyện và vui vẽ mới là cách tốt nhất .
TMN nói đúng, trước khi dạy phải hoà đồng và cho con chó biết ai là chủ trước, rồi mới nói tới dạy những thứ khác .

lehuybao

Member

Với kinh nghiệm trên năm năm huấn luyện thực tế qua vài chục GSD và Rott nặng trên 3- 40kg, mình đủ tự tin để hướng dẫn AE như vậy. có lẽ do bác chưa có nhiều kinh nghiệm thực tế nên mới bị con vật lôi đi xềnh xệch như vậy. Trong thực tế dù bác có dùng 10 cái xích gai kỷ luật thì vẫn không không chế được bởi vì bác ở thế bị động. tức là bác vẫn ghìm giữ dây cương nhưng là ghìm giữ sau khi đã bị nó lôi đi. Nếu ngay từ đầu khi con chó vừa chuyển động để lao về phía trước bác phải dùng lực mạnh để giật dây xích nhấc bổng nửa phần thân trước con chó lên, đồng thời hô lớn KHÔNG. Làm lien tục như thế thì bác sẽ thấy con chó hoặc là đứng yên không di chuyển nữa hoặc là vẫn tiến về phía trước nhưng không còn lao đi mạnh như lúc đầu nữa, và không lâu sau đó nó sẽ không còn lao đi với trớn ầm ầm, mà thậm chí nếu có như thế thì chỉ cần bạn giật dây cương và hô KHÔNG nó sẽ lập tức giảm ngay cái đà chạy hoặc dừng lại luôn.Mà điều này chỉ thực hiện được khi bạn nắm thế chủ động ngay từ đầu và có nhiều kinh nghiệm thì bạn mới có thể nhanh tay giật dây nhấc bổng nửa phần thân trước con chó. Còn không có kinh nghiệm thực tế thì bạn sẽ không kịp phản ứng với sự di chuyển của con chó đâu.
Đồng ý với điều bác nói về nguyên tắc HL nhưng đó là dành cho những người có kinh nghiệm huấn luyện. còn đối với những người không có kinh nghiệm thì có được bao nhiêu người có thể THÂN HÒA với con chó đạt tới độ một con chó hung dữ hoặc mới được mua về sẽ không TẤN CÔNG họ khi họ làm nó đau. Bạn nên biết đối với 1 con chó lạ hoặc hung dữ chỉ cần bạn khiến nó cảm thấy không an toàn bằng ánh mắt thôi chứ đừng nói là làm nó đau ít hay nhiều. Nó sẽ lập tức tặng bạn vài dấu răng làm kỷ niệm.
Về vấn đề đè mông con chó xuống bạn xem lại hình ảnh mình đưa lên xem có tấm nào cho thấy là mình đang dùng hết sức để đè mông con vật một cách bạo lực không? Xin thưa rằng rất nhẹ nhàng, nhưng cương quyết và từ từ đè xuống từng chút một thì con chó dù khỏe cỡ nào cũng sẽ phải ngồi. Bởi vì lực đè của bàn tay mình không hề mạnh bạo đến độ con chó dùng hết sức để phản kháng lại. trái lại rất vừa phải để nó nhận biết là mình không cho nó đứng thẳng chân sau lên, nên nó chỉ nhổng mông để phản đối. không hề chống cự quyết liệt như bạn gặp phải do quá bạo lực với nó.
Còn về chuyện cắn điều bạn nói cho thấy bạn chỉ nặng về lý thuyết. bởi trên thực tế để con vật mới mua về có thể xem bạn là chủ, để nó có thể biết vị trí cao thấp thì cần không ít thời gian. Có thể là 1 tháng hoặc vài tháng hoặc lâu hơn nữa. thậm chí có trường hợp bạn tưởng là thân hòa với nó được rồi thì cũng chưa chắc vào một ngày xấu trời nào đó nó đang bị căng thẳng thần kinh hoặc bị đau đâu đó trong người và bạn thử ấn, bóp nó khiến nó bị đau càng đau thêm trong lúc HL thử xem ..Nó vẫn có thể bất thần cắn bạn.
Thực tế cho thấy nếu bạn chỉ ngày đôi ba lần cho nó ăn hoặc thỉnh thoảng dắt nó đi dạo hay là tắm rửa cho nó hoặc là thỉnh thoảng vứt cho nó vài cục xương thì không dám nói là nó đã xem bạn như chủ đâu. Để nó có thể xem bạn là chủ và biết rõ ranh giới của chủ và tớ để không bao giờ được phép tấn công bạn dù trong bất kỳ hoàn cảnh nào thì bạn phải hang ngày chăm sóc, chơi đùa thậm chí là tâm sự chuyện vui buồn của bạn cho nó nghe, dù bạn biết nó cũng chả hiểu được những gì mình nói. Mỗi khi nó bỏ ăn hoặc ốm đau, bạn phải thường xuyên kề cận chăm lo việc ăn uống của nó, xoa chỗ đâu trên cơ thể để nó bớt đau, để nó nhận thấy được bạn và nó thân thiết tới mức không thể không nói tuy HAI MÀ MỘT. để làm được như thế thì mình thấy chỉ đếm trên đầu ngón tay thôi bạn ah.
Dĩ nhiên điều bác nói cũng là một phương pháp HL mình không phủ nhận. vì trong HL có rất nhiều cách để thực hiện việc HL, không phải người HL nào cũng làm giống nhau. Nhưng thông thường khi học hỏi , truyền miệng nhau họ chỉ hướng dẫn cái chung chung và cơ bản chứ không hướng dẫn cách xử lý tình huống xảy ra trên thực tế khi HL đâu bạn. điều đó bạn chỉ có thể tiếp thu qua thực tế của việc HL và tự mình rút lấy bài học thôi. Những bài HL tôi đưa lên thì trước đây rất nhiều người đã đưa lên trước tôi rồi. Nhưng phần nhiều là lý thuyết và hình ảnh chỉ mang tính minh họa..vd với động tác NGỒI chỉ là ảnh 1 con chó đang ngồi.
Thử hỏi có hình ảnh nào chỉ từng chi tiết cách cầm dây cương kéo lên và đè mông con vật xuống có như thế mới khiến con vật chịu ngồi hay không?

lehuybao

Member
Cả 3 cách ấn mông, bóp hông và đưa đồ ăn ra sau đều không hay và không chuyên nghiệp . Vô Google hay Youtube tìm ở khoá "How to train a dog to sit", các bạn sẽ thấy nhiều video dạy chó ngồi rất dễ và nhẹ nhàng .
Cách dạy cho làm theo 1 cách tự nguyện và vui vẽ mới là cách tốt nhất .
TMN nói đúng, trước khi dạy phải hoà đồng và cho con chó biết ai là chủ trước, rồi mới nói tới dạy những thứ khác .
anh TUẤN nói cũng không sai nhưng ở đây em hướng dẫn cách HL cho những AE không chuyên về HL nên Không thể đề cập đến cách chuyên nghiệp ngay được.phải đi dần từng bước anh ah.

lehuybao

Member
Bác huấn luyện nhiều cún vậy chắc chắn khi bác ấn mông chó sẽ cảm nhận được sự chống đối của chó khi mới được huấn luyện phải không ^^ bác mà nói là không thì em không tin đâu. Đúng là không phải cứ ầm ầm vũ lực mà ấn là được, chắc bác có cách riêng của bác. Nhưng nếu ấn mông chó xuống thì nên đồng thời tay kia kéo dây xích lên (hoặc đẩy phía dưới cổ họng chó) chó sẽ dễ ngoan ngoãn tuân theo hơn.

Riêng em thì thấy với cách em nêu, không hề gặp sự chống đối với bất cứ chó nào, bởi vì đó là phản xạ tự nhiên của cơ thể con chó, cũng giống như khi bác cầm búa gõ vào dưới xương đầu gối vậy, phản xạ tự nhiên khiến cẳng chân bị đá lên, tất nhiên người huấn luyện cũng phải là chủ chó.

Dù sao thì cũng cảm ơn bác đã chia sẻ...em cũng rất thích bàn luận, trao đổi về các phương pháp, cách thức huấn luyện chó
mình đã nói rõ rồi, bạn có thể xem lại phần trả lời của mình nhé.
Đồng ý người HL phải là chủ chó nhưng để được con chó thật sự xem mình là chủ thì cần nhiều yếu tố lắm, mà mình thấy rất ít người có thể làm được điều đó, cho nên mình mới nhận định là khả năng con chó cắn lại chủ khi bị đau là có thể xảy ra vì con chó chưa thật sự xem đó là chủ, là người mà nó có thể bỏ cả mạng sống để bảo vệ...

kieumailc

Active Member
tôma nhà em không biết gì về huấn luyện hay khẩu lệnh cả nhưng khi bảo ngồi thì ngồi,bảo đi thì đi,. . .

Với kinh nghiệm trên năm năm huấn luyện thực tế qua vài chục GSD và Rott nặng trên 3- 40kg, mình đủ tự tin để hướng dẫn AE như vậy. có lẽ do bác chưa có nhiều kinh nghiệm thực tế nên mới bị con vật lôi đi xềnh xệch như vậy. Trong thực tế dù bác có dùng 10 cái xích gai kỷ luật thì vẫn không không chế được bởi vì bác ở thế bị động. tức là bác vẫn ghìm giữ dây cương nhưng là ghìm giữ sau khi đã bị nó lôi đi. Nếu ngay từ đầu khi con chó vừa chuyển động để lao về phía trước bác phải dùng lực mạnh để giật dây xích nhấc bổng nửa phần thân trước con chó lên, đồng thời hô lớn KHÔNG. Làm lien tục như thế thì bác sẽ thấy con chó hoặc là đứng yên không di chuyển nữa hoặc là vẫn tiến về phía trước nhưng không còn lao đi mạnh như lúc đầu nữa, và không lâu sau đó nó sẽ không còn lao đi với trớn ầm ầm, mà thậm chí nếu có như thế thì chỉ cần bạn giật dây cương và hô KHÔNG nó sẽ lập tức giảm ngay cái đà chạy hoặc dừng lại luôn.Mà điều này chỉ thực hiện được khi bạn nắm thế chủ động ngay từ đầu và có nhiều kinh nghiệm thì bạn mới có thể nhanh tay giật dây nhấc bổng nửa phần thân trước con chó. Còn không có kinh nghiệm thực tế thì bạn sẽ không kịp phản ứng với sự di chuyển của con chó đâu.
Cái ví dụ em nêu ra chỉ là để nói về sức mạnh của con chó, đừng nên dùng sức với nó, vậy thôi. Chứ còn chuyện chủ động hay không chủ động để chó kéo đi lại là chuyện khác :D
Khi em huấn luyện chó đi cạnh, nó thích kéo thì em cho kéo, khỏi huấn luyện nữa, thả xích cho chạy tung tăng thoải mái luôn :D Cái này em đã nói vui trong 1 topic khác. Còn khi đã thực sự huấn luyện thì phải làm sao để con chó tự giác một cách vui vẻ đi bên cạnh mình dù có xích hay không, đó mới là huấn luyện đúng cách :D

Đồng ý với điều bác nói về nguyên tắc HL nhưng đó là dành cho những người có kinh nghiệm huấn luyện. còn đối với những người không có kinh nghiệm thì có được bao nhiêu người có thể THÂN HÒA với con chó đạt tới độ một con chó hung dữ hoặc mới được mua về sẽ không TẤN CÔNG họ khi họ làm nó đau. Bạn nên biết đối với 1 con chó lạ hoặc hung dữ chỉ cần bạn khiến nó cảm thấy không an toàn bằng ánh mắt thôi chứ đừng nói là làm nó đau ít hay nhiều. Nó sẽ lập tức tặng bạn vài dấu răng làm kỷ niệm.
Không THÂN HOÀ được với con chó, chưa làm cho con chó thực sự coi mình là chủ, thì đừng nói tới chuyện huấn luyện này nọ làm gì bác ạ.

Còn về chuyện cắn điều bạn nói cho thấy bạn chỉ nặng về lý thuyết. bởi trên thực tế để con vật mới mua về có thể xem bạn là chủ, để nó có thể biết vị trí cao thấp thì cần không ít thời gian. Có thể là 1 tháng hoặc vài tháng hoặc lâu hơn nữa. thậm chí có trường hợp bạn tưởng là thân hòa với nó được rồi thì cũng chưa chắc vào một ngày xấu trời nào đó nó đang bị căng thẳng thần kinh hoặc bị đau đâu đó trong người và bạn thử ấn, bóp nó khiến nó bị đau càng đau thêm trong lúc HL thử xem ..Nó vẫn có thể bất thần cắn bạn.
Chẳng hiểu cái định nghĩa về huấn luyện chó của bác là thế nào nữa? bác nghĩ rằng huấn luyện chỉ là dạy nó mấy cái trick nho nhỏ như đứng nằm ngồi chào, bắt tay, bò thôi hay sao??? Cái đó chỉ gọi là trick, nghĩa là "mẹo" thôi bác ạ. Sở hữu một con chó, cái quan trọng đầu tiên cần phải huấn luyện là làm sao để con chó coi mình là CHỦ, thực sự là CHỦ của nó...Chưa làm được điều này thì chưa nên dạy nó làm những "trò chơi giải trí" kia làm gì.

Để nó có thể xem bạn là chủ và biết rõ ranh giới của chủ và tớ để không bao giờ được phép tấn công bạn dù trong bất kỳ hoàn cảnh nào thì bạn phải hang ngày chăm sóc, chơi đùa thậm chí là tâm sự chuyện vui buồn của bạn cho nó nghe, dù bạn biết nó cũng chả hiểu được những gì mình nói. Mỗi khi nó bỏ ăn hoặc ốm đau, bạn phải thường xuyên kề cận chăm lo việc ăn uống của nó, xoa chỗ đâu trên cơ thể để nó bớt đau, để nó nhận thấy được bạn và nó thân thiết tới mức không thể không nói tuy HAI MÀ MỘT. để làm được như thế thì mình thấy chỉ đếm trên đầu ngón tay thôi bạn ah.
Bác có âu yếm chăm sóc chơi đùa vuốt ve với con chó như thế nào đi nữa thì nhiêu đó chẳng đủ để một con chó coi bác là chủ đâu ạ. Quan hệ chủ tớ là của con người, với chó nó coi người chủ như "pack leader" là đầu đàn của nó. Chỉ yêu thương chăm sóc lúc nào cũng cưng nựng vuốt ve thôi chẳng đủ, con chó chỉ coi đấy như "mối giao hảo bằng hữu giữa những cá thể cùng bầy"...còn làm sao để nó coi mình là Pack Leader thì ...nói ra dài lắm, mà em viết cũng nhiều quá về vấn đề này rồi, chẳng nhẽ lại copy paste từ những bài cũ hồi xưa nữa thì...

Dĩ nhiên điều bác nói cũng là một phương pháp HL mình không phủ nhận. vì trong HL có rất nhiều cách để thực hiện việc HL, không phải người HL nào cũng làm giống nhau. Nhưng thông thường khi học hỏi , truyền miệng nhau họ chỉ hướng dẫn cái chung chung và cơ bản chứ không hướng dẫn cách xử lý tình huống xảy ra trên thực tế khi HL đâu bạn. điều đó bạn chỉ có thể tiếp thu qua thực tế của việc HL và tự mình rút lấy bài học thôi. Những bài HL tôi đưa lên thì trước đây rất nhiều người đã đưa lên trước tôi rồi. Nhưng phần nhiều là lý thuyết và hình ảnh chỉ mang tính minh họa..vd với động tác NGỒI chỉ là ảnh 1 con chó đang ngồi.
Thử hỏi có hình ảnh nào chỉ từng chi tiết cách cầm dây cương kéo lên và đè mông con vật xuống có như thế mới khiến con vật chịu ngồi hay không?
Nói tóm lại là em nghe theo bác Neo, bây giờ lên Google tìm cách dạy chó NGỒI khác mà không cần phải ấn mông, kéo xích, chọc mạng sườn nữa :D

lehuybao

Member
Mình cũng rất máu lửa về kỹ thuật nuôi dưỡng và HL chó lắm. đam mê cứ như là nằm sẳn trong huyết quản mình ấy. Mình đã bỏ ra trên 12 năm để học hỏi từ lý thuyết đến việc áp dụng vào thực tế việc chăm sóc, nuôi dưỡng, Huấn Luyện. Cũng từng lén nằm khóc trong phòng riêng không biết bao nhiêu lần trong 12 năm qua mỗi khi có một người bạn bốn chân của mình lại ra đi mãi mãi. Mỗi khi nhớ lại ánh mắt như van lơn không muốn lìa xa mình. Không muốn mình bỏ nó lại một mình trước khi nó ra đi mãi mãi. Đã không biết bao lần mình thấy đau nhói trong lòng khi vừa vuốt ve nói chuyện âu yếm, vừa nhìn người bạn bốn chân mình yêu thương đang dần trúc từng hơi thở cuối cùng trên cõi đời.
Do đó bây giờ mình chỉ mong sao với chút ít kinh nghiệm của mình sẽ giúp những AE khác ít gặp phải hoàn cảnh như thế.mình rất thích được trao đổi kinh nghiệm với bạn TMN .
Thân chào

lehuybao

Member
Cái ví dụ em nêu ra chỉ là để nói về sức mạnh của con chó, đừng nên dùng sức với nó, vậy thôi. Chứ còn chuyện chủ động hay không chủ động để chó kéo đi lại là chuyện khác :D
Khi em huấn luyện chó đi cạnh, nó thích kéo thì em cho kéo, khỏi huấn luyện nữa, thả xích cho chạy tung tăng thoải mái luôn :D Cái này em đã nói vui trong 1 topic khác. Còn khi đã thực sự huấn luyện thì phải làm sao để con chó tự giác một cách vui vẻ đi bên cạnh mình dù có xích hay không, đó mới là huấn luyện đúng cách :D

Không THÂN HOÀ được với con chó, chưa làm cho con chó thực sự coi mình là chủ, thì đừng nói tới chuyện huấn luyện này nọ làm gì bác ạ.

Chẳng hiểu cái định nghĩa về huấn luyện chó của bác là thế nào nữa? bác nghĩ rằng huấn luyện chỉ là dạy nó mấy cái trick nho nhỏ như đứng nằm ngồi chào, bắt tay, bò thôi hay sao??? Cái đó chỉ gọi là trick, nghĩa là "mẹo" thôi bác ạ. Sở hữu một con chó, cái quan trọng đầu tiên cần phải huấn luyện là làm sao để con chó coi mình là CHỦ, thực sự là CHỦ của nó...Chưa làm được điều này thì chưa nên dạy nó làm những "trò chơi giải trí" kia làm gì.

Bác có âu yếm chăm sóc chơi đùa vuốt ve với con chó như thế nào đi nữa thì nhiêu đó chẳng đủ để một con chó coi bác là chủ đâu ạ. Quan hệ chủ tớ là của con người, với chó nó coi người chủ như "pack leader" là đầu đàn của nó. Chỉ yêu thương chăm sóc lúc nào cũng cưng nựng vuốt ve thôi chẳng đủ, con chó chỉ coi đấy như "mối giao hảo bằng hữu giữa những cá thể cùng bầy"...còn làm sao để nó coi mình là Pack Leader thì ...nói ra dài lắm, mà em viết cũng nhiều quá về vấn đề này rồi, chẳng nhẽ lại copy paste từ những bài cũ hồi xưa nữa thì...

Nói tóm lại là em nghe theo bác Neo, bây giờ lên Google tìm cách dạy chó NGỒI khác mà không cần phải ấn mông, kéo xích, chọc mạng sườn nữa :D
định nghĩa huấn luyện của mình là mối quan hệ giữa chủ và chó phải có thời gian dài để gắn kết và bạn phải biết kết hợp viẹc HL và THÂN HOÀ với con chó của ban thông qua việc chăm sóc< HL hàng ngày mới đạt kết quả cao. MÌnh không nói không cần để con chó xem mình thật sự là chủ. để nó thật sự xem mình là chủ thì cần có thời gian thông qua các hoạt động tương quan giữa chủ và chó. mà điều đó tự bản thân người chủ chó phải biết yêu thương chăm sóc nó hàng ngày. Mình đâu thể bảo mọi người chăm sóc thế này thế nọ trong mỗi bài HL. Mình đã nói Nhắc nhở mọi người ở cuối bài HL đi cạnh với dây dẫn rồi,
không hiểu quan điểm của bạn thế nào khi nói mình yêu thương chăm sóc thế nào cũng không thể khiến nó xem mình là ĐẦU ĐÀN? mà chỉ xem mình là MỐI GIAO HẢO BẰNG HỮU GIỮA NHỮNG CÁ THỂ CÙNG BẦY.
Chỉ cần câu nói đó cũng cho thấy bạn chỉ biết về lý thuyết nhưng kinh nghiệm chưa nhiều. Nói một cách đơn giản nếu không quan tâm, đối xử tốt với một ai đó thì bạn không được người đó yêu mến. mà không yêu mến thì những gì bạn muốn họ làm, họ sẽ chống đối, phản kháng không làm theo.
và ngược lại bạn quan tâm , yêu mến một ai đó thì họ sẽ yêu mến bạn lại và những gì bạn muốn họ sẽ vui vẻ làm theo ý bạn. đó chính là hành động để họ xem bạn là ĐẦU ĐÀN thế thôi. KHông có gì gọi là nói ra dài dòng cả. bạn không muốn nói ra vì bạn chưa thật sự nắm rõ điều bạn muốn nói.

Neapolitan

Active Member
Cách ấn mông của Lehuybao không đúng khi dạy chó ngồi, có cách gần giống như vậy đó là 1 tay kéo vòng cổ nó ra phía sau, 1 tay giữ mông cho nó đừng lùi lại (chứ không phải ấn xuống), làm vậy con chó sẽ tự động ngồi xuống, nhưng cách này xưa rồi, giờ ít ai dạy như vậy nữa . Con chó bị ép phải ngồi xuống nó sẽ chậm hiểu ra là ngồi xuống là đúng, tại nó bị ép phải ngồi xuống mà .

Thanhmk

Member
Huấn luyện chó có nhiều phương pháp và quan điểm khác nhau, ở đây mình thấy trên lý thuyết bạn LehuyBao diễn giải có thể còn chưa được hay và còn vội vàng nên chưa đầy đủ, nhưng đọc kỹ đúng là bạn đã từng húân luyện nhiều chó, và đã huấn luyện chó dữ, kinh nghiệm này không phải 1 sớm 1 chiều và huấn luyện dăm bẩy chú cún, hoặc nhiều nhưng đơn giản như chó có tập tính phục tùng lệnh chủ như GSD mà có được, vì nhiều lý do phải huấn luyện chó dữ chó đã 3,4,5... tuổi thì không hề dơn giản, mỗi người có kinh nghiệm riêng, bí quyết riêng, mong bạn chia sẻ với anh em, tuy nhiên đã có kinh nghiệm thực tê nếu bạn nêu từng phương pháp với từng loại chó ví dụ chó non, hiền, chó dễ bảo thì có biện pháp huấn luyện riêng, chó có tuổi, dữ thì có biện pháp HL riêng...
Cám ơn bạn những gì đã chia sẻ

Mình thấy có nhiều cách dạy chó ngồi cuả các thành viên rất phong phú.Vì mỗi chú chó có cách nhận thức khác nhau bởi vậy ta tuỳ cơ mà ứng biến áp dụng bài nào thích hợp với chó của mình thì áp dụng,giống như giáo viên dạy học,cũng 1 bài học đó nhưng mỗi người có cách dạy riêng miễn sao học sinh tiếp thu được cũng giống như huấn luyện chó vậy.Các bạn đừng nên quá tranh luận cách dạy chó của nhau,vì mình biết các thành viên có cách dạy chó ngồi hay nằm .... đều là người có kinh nghiệm riêng không ai giống ai,nếu có cách hay thì hãy post lên để chia sẻ với nhau nhé.Đừng tranh luận cách dạy của mình là nhất nhất làm cho topic này không hay.

mewmeo

Member
Mình thấy có nhiều cách dạy chó ngồi cuả các thành viên rất phong phú.Vì mỗi chú chó có cách nhận thức khác nhau bởi vậy ta tuỳ cơ mà ứng biến áp dụng bài nào thích hợp với chó của mình thì áp dụng,giống như giáo viên dạy học,cũng 1 bài học đó nhưng mỗi người có cách dạy riêng miễn sao học sinh tiếp thu được cũng giống như huấn luyện chó vậy.Các bạn đừng nên quá tranh luận cách dạy chó của nhau,vì mình biết các thành viên có cách dạy chó ngồi hay nằm .... đều là người có kinh nghiệm riêng không ai giống ai,nếu có cách hay thì hãy post lên để chia sẻ với nhau nhé.Đừng tranh luận cách dạy của mình là nhất nhất làm cho topic này không hay.
CHuẩn luôn, mình thì không biết dạy cún như nào hay gọi là phuơng pháp thế nào vì theo mình thì ai là nguời đưa ra quy tác hay lý thuyết dạy cún thế nào mới đúng . Bạn này làm đuợc với cún của bạn thì đấy cũng là cách đúng thế thôi, mỗi nguời 1 ý 1 cách dạy chả biết ai đúng ai sai nhưng cún tuân theo và nghe lời là đuợc :D:D :-bd điểm 10 cho bạn :D

lehuybao

Member
Huấn luyện chó có nhiều phương pháp và quan điểm khác nhau, ở đây mình thấy trên lý thuyết bạn LehuyBao diễn giải có thể còn chưa được hay và còn vội vàng nên chưa đầy đủ, nhưng đọc kỹ đúng là bạn đã từng húân luyện nhiều chó, và đã huấn luyện chó dữ, kinh nghiệm này không phải 1 sớm 1 chiều và huấn luyện dăm bẩy chú cún, hoặc nhiều nhưng đơn giản như chó có tập tính phục tùng lệnh chủ như GSD mà có được, vì nhiều lý do phải huấn luyện chó dữ chó đã 3,4,5... tuổi thì không hề dơn giản, mỗi người có kinh nghiệm riêng, bí quyết riêng, mong bạn chia sẻ với anh em, tuy nhiên đã có kinh nghiệm thực tê nếu bạn nêu từng phương pháp với từng loại chó ví dụ chó non, hiền, chó dễ bảo thì có biện pháp huấn luyện riêng, chó có tuổi, dữ thì có biện pháp HL riêng...
Cám ơn bạn những gì đã chia sẻ
mình sẽ sớm đưa ra hướng dẫn HL dựa trên kinh nghiệm của mình theo từng trường hợp cụ thể.Để AE có thể thoải mái nghiên cứu và áp dụng vaò thực tế. kết quả đạt được tự các bạn sẽ có nhận xét mình không có ý tranh luận để làm loãn chủ đề.

trangphuong

Active Member
Đồng chí lê huy bảo chia sẻ vậy là tốt rồi, ai đọc thấy có thể áp dụng phương pháp ấn mông <cưỡng bức> ấy thì làm theo, ai không thích thì làm theo cách khác, có thể để mồi ăn trong tay và cho chó ngửi rồi hơi đưa tay lên cao, chó cũng tự động ngồi...đường lên núi muôn vạn lẻo, nhưng đường nào thì cũng lên tới đỉnh thôi...cãi nhau nhiều, vặn vẹo nhau nhiều chả ai muốn chia sẻ...
Vài ngu ý.
Chúc các bác vui.