• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bài 2 Huấn Luyện động Tác Ngồi

lehuybao

Member
Bác Cần Thơ. Bác Hà Nội. Bác Canada. Đến bao giờ mới được gặp nhau.
Này các bác ơi. Mình có một ý này. Mỗi bác tự post video hướng dẫn của mình lên cho anh chị em tham khảo nha. Thế có phải hay không? Mà mình nhớ trước đây bác Canada có post video của con gái nhỏ của bác dạy Neapolitan rồi. Bác Cần Thơ cũng cho con trai bác ra trận thử xem thế nào :D Chưa có Obedience Show thì ta tự mở Show ảo. Bà con lại có thêm sân chơi mà giao lưu chia sẻ nhỉ ^^
bạn nào chỉ giúp mình cách đưa video lên đi, mình đã làm không biết bao lần nhưng không làm sao đưa lên được, vi tính của mình không được giỏi như mấy bạn.
đồng ý với bạn tranh luận kiểu này không có kết cục, mình sẽ cố gắng học cách gửi VIDEO HL lên để AE xem và tự đánh giá thế thôi.

terranist

Member
OK.
Tặng bác luôn 1 tài khoản Youtube để bác có thể up video của bác lên trên trang đó. bác kiểm tra tin nhắn vietpet nhé. Bác nhớ đổi pass đi không sau này mình lại sục sạo linh tinh :D

Các bác ơi! cho tôi xin đi ^:)^,bài dạy chó ngồi không thấy cách nào mới,mà toàn thấy các bài tranh luận mổ xẻ về cách huấn luyện của nhau,tranh luận gì mà mấy ngày trời chưa hết .Các bác có xem chương trình Championship TV của Nhật trên Let's Việt - VTC9 không? Có tiết mục thi huấn luyện chó có 03 người tham gia huấn luyện 03 chú chó khác nhau về giống, tính cách và mỗi người có cách huấn luyện riêng để thi đấu xem con chó nào trổ tài biểu diễn hay nhất,mà có ai tranh luận là cách của mình hay nhất đâu người ta đánh giá về khả năng của chú chó nhiều nhất rồi mới đến công của người huấn luyện.Chắc mình xin Việt pet tổ chức chương trình này trên VTV3 cho 03 bác này thi thố với nhau mới được.:))

trangphuong

Active Member
Huấn luyện.

Mình có cái video hlcb chó lab tên Đen lệnh. Đứng, nằm, ngồi, sủa và ăn khi có lệnh quay bị lỗi mất tiếng nhưng các bác coi cu Đen nhà em làm theo lệnh thái độ của nó có bị cưỡng bức là hay vui vẻ làm nhé, em cũng nói luôn là em hl cả hai phương pháp, khen thưởng và cưỡng bức..ka..ka..cuối cùng em cũng tìm ra con đường hl đơn giản mà hiệu quả.
Kính các bác.
http://www.youtube.com/watch?v=IKNnzCJznNs
Vài hình hl chó ngồi của hlv Hung ha-noi.

Link tham khảo vietpet cũ http://vp.vietpet.com/viewtopic.php?t=1416

Theo tôi đây là phần chia sẻ kinh nghiệm huấn luyện, không có đúng sai mà chỉ có tốt và tốt hơn. Thế mới sinh ra huấn luyện viên, mỗi một người, mỗi một con chó, mỗi một động tác ....đều có cách dậy khác nhau, chỉ có nhanh hay chậm mà thôi. Dậy một con, một giống cũng khác với dậy nhiều con, vì vậy tôi rất hoan nghên anh em post thêm nhiều kinh nghiệm của mình hơn nữa.

Neapolitan

Active Member
nói về điều này thì bác có vẻ để bụng hơn tôi rồi. Vì từ trước tới nay tôi chưa bao giờ vặn vẹo một ai trên diễn đàn hay ngoài đời vì tui cho rằng THÊM MỘT NGƯỜI BẠN LÀ BỚT ĐI MỘT KẺ THÙ mà anh NEO.
chính các bác là người DÌM HÀNG kiểu đó với tôi mà sao bác nói ngược ngạo vậy nhỉ.bác chê bai tôi này nọ phương pháp lạc hậu không đáng để xem. Trong khi bác chưa hề đưa ra một chứng minh nào cho thấy bác có phương pháp hiệu quả hơn tôi cả.
ngộ nhẽ các bác hỏi tôi dựa vào đâu để tranh luận thì tôi nói dựa vào kinh nghiệm, kinh nghiệm thế nào...giwò lại bảo tôi khoe khoang là sao nhỉ..he..he
mà tôi thấy tranh luận với mấy bác không có ý bằng hữu mệt và loãng chủ đề, mất thời gian của tôi thật đấy.
bye
Hehehe ... ông bạn có vẻ nóng nảy quá đó, bình tỉnh lại chút nào chưa .:)):)):))

Nếu phương pháp của ông ông bạn không có chút nguy hiểm nào tui sẽ không bao giờ lên tiếng, biết bao nhiêu bài viết vớ vẫn trên VP mà tui có lên tiếng đâu, và tui có biết ông là ai đâu mà nhảy vô bắt bẻ, "dìm hàng" ông chứ ? :)):)):))

Tui lên tiếng chỉ vì đơn giản là cách của ông có phần nguy hiểm, thử hỏi 1 cô gái nặng 45 kg, áp dụng cách đưa mồi ra sau để cho 1 con chó 50 kg (ok thì 50 kg cho nó hợp với Vn như ông nói đi :))), nếu con chó chồm lên thì sao ? đâu phải ai cũng có kinh nghiệm như ông để né hay nương theo con chó ????? Rõ ràng ngay từ đầu bài này là ông hướng dẩn dạy chó ngôi cho tất cả mọi người và tất cả cac loại chó, nếu ông nói ngay đầu bài chỉ giành cho người có kinh nghiệm như ông thì tui lên tiếng làm chi cho mệt ?

Cho dù không phải là ông, bất cứ ai đưa ra phương pháp mà tui thấy có vấn đề thì cũng sẽ lên tiếng, và đó chỉ là ý kiến cá nhân của tui, ai thich thì nghe, không thì thôi, có chuyện gì lớn đâu nè ?

Còn 1 điều nữa ông làm ơn rõ ràng giùm, mấy ông hỏi tui cách dạy của tui ra sao thì tui mới nói ra, và đó là cách dạy của riêng tui, không phải dùng để hướng dẫn mọi người, tui post ra để mấy ông vừa lòng thôi, nếu không lại cứ khích tui . Chứ không phải dùng để so sánh với cach của ông .

Nên nhớ ông post bài ở đây sẽ có đủ mọi loại người vô đọc, và họ sẽ làm theo cach của ông . Đối với tui khi dạy chó và nuôi chó, an toàn là trên hết, phải luôn đề phòng những trường hợp ngoài ý muốn và những tình huống xấu nhất có thể xảy ra .

Hehehe ... ông bạn có vẻ nóng nảy quá đó, bình tỉnh lại chút nào chưa .:)):)):))

Nếu phương pháp của ông ông bạn không có chút nguy hiểm nào tui sẽ không bao giờ lên tiếng, biết bao nhiêu bài viết vớ vẫn trên VP mà tui có lên tiếng đâu, và tui có biết ông là ai đâu mà nhảy vô bắt bẻ, "dìm hàng" ông chứ ? :)):)):))

Tui lên tiếng chỉ vì đơn giản là cách của ông có phần nguy hiểm, thử hỏi 1 cô gái nặng 45 kg, áp dụng cách đưa mồi ra sau để cho 1 con chó 50 kg (ok thì 50 kg cho nó hợp với Vn như ông nói đi :))), nếu con chó chồm lên thì sao ? đâu phải ai cũng có kinh nghiệm như ông để né hay nương theo con chó ????? Rõ ràng ngay từ đầu bài này là ông hướng dẩn dạy chó ngôi cho tất cả mọi người và tất cả cac loại chó, nếu ông nói ngay đầu bài chỉ giành cho người có kinh nghiệm như ông thì tui lên tiếng làm chi cho mệt ?

Cho dù không phải là ông, bất cứ ai đưa ra phương pháp mà tui thấy có vấn đề thì cũng sẽ lên tiếng, và đó chỉ là ý kiến cá nhân của tui, ai thich thì nghe, không thì thôi, có chuyện gì lớn đâu nè ?

Còn 1 điều nữa ông làm ơn rõ ràng giùm, mấy ông hỏi tui cách dạy của tui ra sao thì tui mới nói ra, và đó là cách dạy của riêng tui, không phải dùng để hướng dẫn mọi người, tui post ra để mấy ông vừa lòng thôi, nếu không lại cứ khích tui . Chứ không phải dùng để so sánh với cach của ông .

Nên nhớ ông post bài ở đây sẽ có đủ mọi loại người vô đọc, và họ sẽ làm theo cach của ông . Đối với tui khi dạy chó và nuôi chó, an toàn là trên hết, phải luôn đề phòng những trường hợp ngoài ý muốn và những tình huống xấu nhất có thể xảy ra .
dùng icon cười :)) ít thôi anh Neo không nhiều người nghĩ anh cười ,châm chọc đấy ạ.

cách dạy chó ngồi thì đơn giản vô cùng, không tốn nước bọt và sức.
mấy lần đầu tiên dạy ngồi thì cầm thức ăn hua hua trước mặt nó cho nó chú ý,ăn nói nhỏ nhẹ chút,rồi vừa ấn mông ,vừa nói ngồi sau,khi nào nó dần ngộ ra thì không dùng thức ăn dụ nó nữa.

tập cho chó thì tập theo thứ tự : nằm,xoay người,ngồi ,bắt tay,đứng như thế dễ dạy hơn nhiều

terranist

Member
Mình có cái video hlcb chó lab tên Đen lệnh. Đứng, nằm, ngồi, sủa và ăn khi có lệnh quay bị lỗi mất tiếng nhưng các bác coi cu Đen nhà em làm theo lệnh thái độ của nó có bị cưỡng bức là hay vui vẻ làm nhé, em cũng nói luôn là em hl cả hai phương pháp, khen thưởng và cưỡng bức..ka..ka..cuối cùng em cũng tìm ra con đường hl đơn giản mà hiệu quả.
Kính các bác.
Mình có coi video của bác trangphuong. Lab khá đẹp và thông minh nghe lời nhỉ ^^. Nhưng chắc đây là video lúc bác mới tập huấn luyện chó. Khi bác muốn nó nằm bác phải ngồi xuống, thế này tạo thành thói quen cho con chó sau này sẽ mất công sửa. Thêm nữa bác tập cho nó ngồi hơi nhiều. Khi tập theo mình không nên để tần suất chó ngồi nhiều hơn đứng. Tới lúc tập đứng im sẽ khó khăn. Khi tập combo Đứng Ngồi Nằm mình thường theo thứ tự Đứng>Nằm>Ngồi>Nằm chó vừa thuần thục phân biệt 3 động tác. Nằm nhiều hơn nên chó phải hoạt động nhiều hơn coi như bài thể dục cho nó ^^. Chỉnh sửa tư thế Nằm cũng quan trọng. Tư thế chuẩn thì từ Nằm chuyển sang Đứng hay Ngồi đều như lò xo bật lên rất khoẻ, nhất là khi chuyển từ Nằm sang Ngồi chó sẽ không phải mất thêm công đoạn đứng lên rồi mới đặt mông xuống đất.
Một lưu ý nữa là Dấu hiệu tay - Hand Signals. Với mỗi lệnh cần 1 dấu hiệu khác biệt. Mình thấy cả lệnh Nằm và Ngồi bác trangphuong dùng cùng 1 hình tay. Như vậy con chó chỉ phân biệt được 2 lệnh qua tư thế của chính bác khi bác Đứng hay bác Ngồi mà bắt chước. Như vậy vô hình Khẩu lệnh cũng bị vô hiệu hoá. Bác không tin thì thử chắp tay sau lưng ra lệnh bằng Khẩu lệnh không thôi, chắc chắn con chó sẽ bị loạn.

Vài lời góp ý ^^

lehuybao

Member
chào các bạn tình hình là nhiều AE nói rằng post lên Mediafire.com tải lâu quá, khó lòng chờ đợi nên mình đưa đoạn video bên youtube lên đây để các bạn có thể coi trực tiếp, nhanh chóng. Nếu các bạn xem xong thấy được thì qua bên Mediafire.com download về phần âm thanh,hình ảnh sẽ sắc nét hơn.
video HL đi cạnh sử dụng dây dẫn và không dây dẫn:
http://www.youtube.com/watch?v=B73A8hXLqdw
video HL động tác ngồi 1:
http://www.youtube.com/watch?v=7sZJB0nsPyQ&feature=related
video HL ngồi 2:
http://www.youtube.com/watch?v=blyIIXp1qow&feature=related