• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bà mẹ bận rộn !

anhbob

Member
Chẳng biết than phiền với ai, đành lên đây kêu ca tí với các bạn yêu mèo.

Vì mình là một bà mẹ bận rộn với 3 đứa con rưỡi phải chăm

Và đây là hình ảnh của hai trong số chúng nó:

Nhìn mặt bọn nó có ghét không nhỉ?

anhbob

Member
À, em mèo mướp tên là Tú Xảo (vì mặt gian quá), còn anh mèo vàng tên Khè loang. Anh em nhà nó quý nhau lắm, vì Tú Xảo đến giờ vẫn còn bú tí Khè loang mà.

meo_3k

Member
Hí hí, hay chị anhbob đang bầu bí 5 tháng ạ ;))
Em chưa có gia đình nhưng nom chăm mèo cũng giống chăm con lắm rồi ý ạ. Sáng mở mắt dậy chưa làm được gì thì đã phải xuống tổng vệ sinh cho 2 đứa. Bình thường thì ko sao chứ lúc có con nào ghét "mẹ nó" ị bậy ị bạ một hồi là thôi rồi, mất cả tiếng đồng hồ dọn dẹp, lại còn bị "bà bà" mắng cho một trận ý. Xong cho ăn, thay nước uống, thả cho đi chơi (bình thường tối đến vẫn phải xích vào không cho phá). Mà khổ chúng nó cứ thích chơi với nhau thôi chứ mình động vào là đỏng đảnh chạy mất hút. Xong trưa tới lại tiếp tục màn cho ăn, cho uống, đè ra vuốt bụng thỏa thích. Chiều tới là 2 con lại phơi bụng nằm ngủ kềnh càng. Tối đến lại tiếp tục ăn uống no nê rồi phởn phơ chạy nhảy, không giúp được mẹ nó cái gì cả. Bảo "Lại đây" là chạy mất tăm. Bảo "không được cắn dép" là cắn không còn cái nào nguyên lành để đi. Bảo "Sao em lại hư thế, sao lại ị bậy ra thế này" thì nhất quyết mở to mắt kiểu "Đứa nào ý, chả phải của con đâu, con chả biết", xong mặc kệ mình dọn dẹp lúi húi mà chả hiểu vì sao thỉnh thoảng lại "bĩnh" ra một bãi, không biết của con nào.
Bây giờ chỉ dám đi chơi từ sáng tới chiều (trưa phải gọi điện về nhắc nhở người nhà cho ăn, thả ra thì phải canh ko lại sợ chạy ra ngoài mất), chứ không dám đi chơi xa vì ko ai ở nhà chăm em cả. Khổ chưa~ đành phải vần bụng mèo bù vào hehe

Meomemini

Member
Các bạn thử đễ thùng bìa giấy catton vừa là chỗ đễ chơi trốn tìm vừa đễ các bé tha hồ cắn xé,mấy bé nhà mình rất thích cắn nát tan tành bất cứ cái thùng giấy nào.nuôi mèo đễ có việc mà làm hehehehehe Lao động là vinh quang :) Các bạn cố lên hihiihii

anhbob

Member
Hí hí, hay chị anhbob đang bầu bí 5 tháng ạ ;))
Em chưa có gia đình nhưng nom chăm mèo cũng giống chăm con lắm rồi ý ạ. Sáng mở mắt dậy chưa làm được gì thì đã phải xuống tổng vệ sinh cho 2 đứa. Bình thường thì ko sao chứ lúc có con nào ghét "mẹ nó" ị bậy ị bạ một hồi là thôi rồi, mất cả tiếng đồng hồ dọn dẹp, lại còn bị "bà bà" mắng cho một trận ý. Xong cho ăn, thay nước uống, thả cho đi chơi (bình thường tối đến vẫn phải xích vào không cho phá). Mà khổ chúng nó cứ thích chơi với nhau thôi chứ mình động vào là đỏng đảnh chạy mất hút. Xong trưa tới lại tiếp tục màn cho ăn, cho uống, đè ra vuốt bụng thỏa thích. Chiều tới là 2 con lại phơi bụng nằm ngủ kềnh càng. Tối đến lại tiếp tục ăn uống no nê rồi phởn phơ chạy nhảy, không giúp được mẹ nó cái gì cả. Bảo "Lại đây" là chạy mất tăm. Bảo "không được cắn dép" là cắn không còn cái nào nguyên lành để đi. Bảo "Sao em lại hư thế, sao lại ị bậy ra thế này" thì nhất quyết mở to mắt kiểu "Đứa nào ý, chả phải của con đâu, con chả biết", xong mặc kệ mình dọn dẹp lúi húi mà chả hiểu vì sao thỉnh thoảng lại "bĩnh" ra một bãi, không biết của con nào.
Bây giờ chỉ dám đi chơi từ sáng tới chiều (trưa phải gọi điện về nhắc nhở người nhà cho ăn, thả ra thì phải canh ko lại sợ chạy ra ngoài mất), chứ không dám đi chơi xa vì ko ai ở nhà chăm em cả. Khổ chưa~ đành phải vần bụng mèo bù vào hehe
Hí hí, bạn mèo _3k nói đúng đó, mình đang có bầu nên hơi bị mệt mỏi. Nhưng lo nhất là sau khi sinh xong mấy tháng đầu, chẳng biết nhờ ai lo cho bọn nó. Tội nghiệp quá, mà mình lại không muốn đem gửi vì không yên tâm. Chắc đành phải cố vậy thôi.

à méo

Member
Chị anhbob có bầu rồi à? Hí hí vui quá! :) :) Nhưng mà chị ơi, chị có bầu mà chồng/mẹ chồng/mẹ chị cũng cho chị nuôi mèo ý ạ? Em nghe các cụ nói là phụ nữ có bầu không được phép nuôi những động vật có lông trong nhà vì sợ lông của chúng không tốt cho thai nhi, hơn nữa khi em bé mới đẻ ra mèo hay "gặm chân" em bé như chuột gặm ý, nên mỗi lần mẹ em có bầu là các cụ bắt đem cho hết mèo đi :(

anhbob

Member
Chị anhbob có bầu rồi à? Hí hí vui quá! :) :) Nhưng mà chị ơi, chị có bầu mà chồng/mẹ chồng/mẹ chị cũng cho chị nuôi mèo ý ạ? Em nghe các cụ nói là phụ nữ có bầu không được phép nuôi những động vật có lông trong nhà vì sợ lông của chúng không tốt cho thai nhi, hơn nữa khi em bé mới đẻ ra mèo hay "gặm chân" em bé như chuột gặm ý, nên mỗi lần mẹ em có bầu là các cụ bắt đem cho hết mèo đi :(
Nhà chị toàn những người dễ tính ấy mà. Chị chỉ lo về cái vụ toxoplasma thôi, nên phải cố gắng giữ vệ sinh nhà cửa cẩn thận. Còn lại thì chả thấy ai nói gì cả. :D

à méo

Member
toxoplasma là bệnh gì hả chị? Có nguy hiểm không ạ? Nó lây từ mèo sang người hả chị? Em chỉ biết bệnh hen suyễn do lông thú nuôi thôi, nhưng em nuôi mèo nhiều rồi chả thấy mình bị "hít lông vào phổi" như bố mẹ nói gì cả :D