• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

ai biết chỉ giùm em với

Chào cả nhà
Mèo nhà em là mèo cái, nó không biết nuôi con nên đẻ ra toàn chết từ trong bụng rồi, mấy lần em cố giúp nó nhưng không được nên em đành triệt sản cho nó. Sau khi mổ xong, em mua thuốc chống nhiếm khuẩn màu xanh xịt vào vết mổ cho nhanh lành, hình như nó liếm phải thuốc đó, em không biết có phải do thuốc đó không mà từ hồi đó mèo nhà em rất lười ăn, toàn nằm phơi nắng sau rèm gọi không thèm ra, người gầy, mặt buồn rười rười. Có bác nào biết chỉ giúp em với, nhìn nó gầy trông khổ thân quá
:(

3-Meo

Chào cả nhà
Mèo nhà em là mèo cái, nó không biết nuôi con nên đẻ ra toàn chết từ trong bụng rồi, mấy lần em cố giúp nó nhưng không được nên em đành triệt sản cho nó. Sau khi mổ xong, em mua thuốc chống nhiếm khuẩn màu xanh xịt vào vết mổ cho nhanh lành, hình như nó liếm phải thuốc đó, em không biết có phải do thuốc đó không mà từ hồi đó mèo nhà em rất lười ăn, toàn nằm phơi nắng sau rèm gọi không thèm ra, người gầy, mặt buồn rười rười. Có bác nào biết chỉ giúp em với, nhìn nó gầy trông khổ thân quá
:(
thực là chẳng ra sao cả mèo xịt thuốc thì phải lấy đồ đeo cổ lại để bé khỏi liếm lung tung chứ:waiting:
bạn thấy mèo lười ăn thì phải thay đổi thức ăn chứ .Chứ bạn cứ thấy thương nó thì đến lúc nó chết (rùi) rồi:cry: thì lấy gì mà thương nữa. Đem nó đi khám đi GOGOGOGOGOGOGOGO!!!!!!!!

Tình hình là mèo nhà em không chịu ăn gì khác ngoài thức ăn khô, đã bao nhiêu lần em thay thức ăn cho nó nhưng nó còn không thèm động đến, pó tay lắm. Bác sỹ mổ cho nó xong chỉ dặn em xịt thuốc cho nó chứ chả nói gì là phải đeo cổ, khám thì bảo không làm sao cả triệt sản xong bao giờ cũng gầy mất 1 thời gian. Chắc em phải mang đến chỗ khác khám vậy chứ khám ở nhà coi chừng không xong. Thế cả nhà không ai biết là nó bị làm sao àh?

meo_3k

Member
Mình nghĩ bạn nên mang mèo đi khám ở địa chỉ tin cậy khác. Mèo nhà mình sau khi triệt sản cũng bị gầy một thời gian khoảng 1 tháng. Nó cũng giống mèo nhà bạn, không chịu ăn gì ngoài hạt khô cả, thậm chí trong tháng đó cũng không thèm ăn cơ. Nhìn gầy lắm, suốt ngày thấy ngủ thôi. Sau đó một thời gian thì mình có cho tẩy giun sán bằng Distocide 1/2 viên thì thấy khá hơn nhiều. Ăn uống thích thú trở lại và bụng không bị bèo nhèo (trước đó béo, sau gầy nên bụng bèo nhèo) nữa.

Mình không biết mèo nhà bạn có phải vì triệt sản xong thì có biến chứng hay là do bệnh khác (vì mèo bỏ ăn do nhiều nguyên nhân), bởi vây bạn nên cho đi khám, ở Hà Nội cũng không thiếu gì chỗ khám cả.

À, thỉnh thoảng bạn có thể mua pate của whiskas cho mèo ăn thử xem nhé. Còn cách nữa muốn đổi thức ăn cho mèo có thể giã nhỏ hạt khô ra sau đó trộn với cơm để cho mèo quen dần.

Hôm trước em cho vào lồng mang đi khám, chưa kịp đóng lồng nó nhảy sổ ra (chắc tưởng mang đi cho), em bắt không kịp, bây giờ nó thấy em là chạy, gọi cũng chả thèm ra ăn. Tại vì mèo nhà em là mèo lai nên nó không giống các em mèo khác là thích nằm ườn ra, nó rất thích bắt côn trùng, nghịch cỏ trên thượng, nói chung là nghịch ngợm. Cái lần triệt sản em bị nó cắn mấy phát vì chưa tỉnh thuốc mê, tưởng là người lạ nên cắn. Bây giờ cứ nhìn thấy mấy chị thú y áo trắng đến là nó chạy luôn. Mà từ sau đó em cũng không cho nó ra ngoài chơi nữa vì sợ nó ra ngoài lung tung lại bị dại, chỉ cho nó ở trong nhà thôi. Thanks bạn meo-3k nhé, mình sẽ thử giã thức ăn cho nó xem, vì nó cũng không ăn pate cá.