• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Ai bảo nhà có trẻ con thì không được nuôi mèo?

Beambeam

Active Member
Giữa tháng 8 em mới nằm ổ cơ chị ạ.:D. Nhưng trên cơ bản là em xin gửi Bông ít ngày trong thời gian đấy chị nhé. Bông thì chẳng dám chê anh Bờm Lion xấu trai rồi. Chỉ sợ anh ấy "hấp diêm" (ngôn ngữ mới nghe trên VP :))) Bông, Bông mà dính chưởng là mẹ Gemma chịu trách nhiệm nuôi thôi:)) - khi nào mèo con lớn, em mới thu hoạch =)):D
Tiện thể spam thêm phát nữa, tò mò quá không biết BB có em trai hay em gái đấy hả chị? :p Vì em cũng đang thích bé gái mà chưa biết :blusshing:

beheoxinhxan

Active Member
Chết thật, điệu này phải nhốt thằng Bờm lại, kiểu này mà nó "hấp diêm" chị Bông thì có mà vỡ nợ! :)) Mới tí tuổi đầu (hôm qua Bờm tròn 6 tháng, chắc nhỏ hơn Bông) mà đã bắt đầu ve vãn, bờm xơm với con bé Bánh Mì mới tròn có 4 tháng thôi! :(( Bố chúng nó đã phải cho con bé Bánh Mình ngủ riêng trong phòng bố mẹ từ cả tháng nay rồi :blusshing: Nói thế chứ, Bông mà sang đây chẳng biết có phải dâu con gì không, nhưng nếu có cái vụ "ấy ấy" thì thể nào mẹ Gemma cũng có lời một hai em bé, chứ chẳng nhẽ mẹ Bông thu hoạch hết à? :D:love struck::blusshing:
Hehe, ;;);;) mình chia đôi:D. Nhưng chị nuôi, em chỉ lấy sản phẩm đã có thể xuất xưởng thôi:p:)):D

beheoxinhxan

Active Member
Tiện thể spam thêm phát nữa, tò mò quá không biết BB có em trai hay em gái đấy hả chị? :p Vì em cũng đang thích bé gái mà chưa biết :blusshing:
:)):)) T....R....A...I.....
Thế em chưa biết giới tình bé à? Tầm 20 tuần thì mới chính xác :D

Gemma

Active Member
Hehe, ;;);;) mình chia đôi:D. Nhưng chị nuôi, em chỉ lấy sản phẩm đã có thể xuất xưởng thôi:p:)):D
Ối, mẹ Bông khôn quá thế :at wits end:$-) Quả này mẹ Gemma phải tìm mua Royal vài chục ký trữ sẵn trong nhà thôi $-):((

Sheryl

Active Member
Ối, mẹ Bông khôn quá thế :at wits end:$-) Quả này mẹ Gemma phải tìm mua Royal vài chục ký trữ sẵn trong nhà thôi $-):((
Hờ hờ, thằng Bờm là mèo lai, lai với Bông idol mắc tiền không được giá đâu mẹ Gemma ơi. Bao giờ Le đẻ em bán rẻ cho một thằng đực vào đấy làm bạn với Bông :)). Giá thị trường kiểu bà Hảo là 15tr em chỉ lấy rẻ 10tr thôi =)).

Gemma

Active Member
Hờ hờ, thằng Bờm là mèo lai, lai với Bông idol mắc tiền không được giá đâu mẹ Gemma ơi. Bao giờ Le đẻ em bán rẻ cho một thằng đực vào đấy làm bạn với Bông :)). Giá thị trường kiểu bà Hảo là 15tr em chỉ lấy rẻ 10tr thôi =)).
Cô Sheryl dìm hàng Lion nhà con quá thể, con biết thân phận mèo lai nào có dám chòi mâm son! Là do mẹ Bông gỏi gám ấy chứ. Cô Sheryl dìm hàng thế thì con ế chảy ra rồi . Tiêu tùng con rồi :(( :(( :((

Sheryl

Active Member
Cô Sheryl dìm hàng Lion nhà con quá thể, con biết thân phận mèo lai nào có dám chòi mâm son! Là do mẹ Bông gỏi gám ấy chứ. Cô Sheryl dìm hàng thế thì con ế chảy ra rồi . Tiêu tùng con rồi :(( :(( :((
Không có không có, đâu có dìm hàng Bờm đâu, Bờm đẹp mà, nhưng vấn đề là thấy mẹ Bờm có cái mặt này $-) nên nhà cháu mới mạn phép gợi ý thôi :D.

Gemma

Active Member
Không có không có, đâu có dìm hàng Bờm đâu, Bờm đẹp mà, nhưng vấn đề là thấy mẹ Bờm có cái mặt này $-) nên nhà cháu mới mạn phép gợi ý thôi :D.
Nói đùa thế thôi, chẳng xui gia được với mẹ Bông thì con của Bờm với Bánh Mì đẻ ra để lại nuôi hết, vì lỡ bị cô Sheryl dìm hàng rồi :D Bắt đền nhà cô phải gả cho cháu một cô vợ hai Ba Tư thuần chủng mới chịu đấy, chờ Le nhà cô đẻ ra phải đáp máy bay ra ngoài ấy cướp một con mới nghe, không thì ăn vạ như Chí Phèo cho cả làng Vũ Đại ra xem :)):))

beheoxinhxan

Active Member
Không được giá là thế nào: Ba tư- Nga - Anh: đẻ tại Việt Nam, em nó gốc gác trâm anh thế phiệt thế mà cô Ngọc sợ không được giá á:)). Kiểu gì rẻ cũng phải được 5tr :)):)):p:p

Gemma

Active Member
Không được giá là thế nào: Ba tư- Nga - Anh: đẻ tại Việt Nam, em nó gốc gác trâm anh thế phiệt thế mà cô Ngọc sợ không được giá á:)). Kiểu gì rẻ cũng phải được 5tr :)):)):p:p
Đúng thế đấy mẹ Bông ạ! Dù gì cũng là giai Tây gái Tây mà lại sinh trưởng ở Việt Nam, cớ gì không được giá chứ?! Mèo Tây trong Nam này vẫn hơi bị hiếm nên cứ thế mà làm giá, mẹ Bông ạ! :)):)) Chừng nào mèo Tây ngoài Hà Nội tràn ngập Sài Gòn hẵng hay, lúc ấy thì Bờm mới mất giá :)):))

Gemma

Active Member
Mẹ Bé Heo hôm nay làm phim cho con gái nữa cơ đấy! Trông Bông nhanh nhẹn, thông minh quá nhỉ? Chơi cùng đồ chơi Lego với Bảo cơ à? Chắc là công một đống đồ chơi Lego vào ổ rồi :D:love struck:

X

xuka3691

Guest
Bông cũng sắp đến tuổi làm mẹ rồi, thế mà cứ nghịch như trẻ con ấy nhỉ. Bông hất từng cái đồ chơi xuống đất, chắc để tí Bảo dọn đồ sót, còn lại là của Bông

beheoxinhxan

Active Member
Mẹ Bé Heo hôm nay làm phim cho con gái nữa cơ đấy! Trông Bông nhanh nhẹn, thông minh quá nhỉ? Chơi cùng đồ chơi Lego với Bảo cơ à? Chắc là công một đống đồ chơi Lego vào ổ rồi :D:love struck:
Nhiều lắm ạ. Em phải đi tìm và rửa lại để trả cho Bảo:D
Bông cũng sắp đến tuổi làm mẹ rồi, thế mà cứ nghịch như trẻ con ấy nhỉ. Bông hất từng cái đồ chơi xuống đất, chắc để tí Bảo dọn đồ sót, còn lại là của Bông
Bông đã được 9 tháng rưỡi rồi đấy. :love struck: Trưởng thành rồi nhưng vẫn như trẻ con ấy. Thích nghịch đồ chơi, thích trốn rồi canh mình đi ngang qua là nhảy ra vồ:)). Còn thích nhảy như ngựa. Bảo nhà chị còn nói: Bông giống con ngựa quá, Bông bị khùng điên hả?=))

beheoxinhxan

Active Member
Trong 1 topic bán mèo đã lớn, người chủ mèo nói:
Nuôi mèo một thời gian mà bán đi thì cũng là bình thường. Theo mình nếu đấy là con Chó thì sẽ phải suy nghĩ, vì Chó nó trung thành và khó quen chủ mới. Còn mèo nó không như thế, năm nay là năm Mão, có nhiều bài báo về mèo, mình đọc thấy họ viết là Mèo không có được tình cảm như chó, có thể quen dễ dàng với chủ mới nếu được cho ăn đầy đủ. Vậy nên mình quan niệm vấn đề này rất nhẹ nhàng.
:worried: Có nhiều người nghĩ như thế không nhỉ?
Chó trung thành là việc không có gì đáng bàn cãi. Còn mèo? Thật ra không thể nói mèo "trung thành hay không trung thành" được. Nguyên nhân là vì chó coi người nuôi là chủ, còn mèo lại coi người nuôi là bạn. Cách nhìn nhận của 2 loài này hoàn toàn khác nhau.:thingking:Sao có thể nghĩ mèo "không tình cảm" bằng chó????:nerd:
Từ lúc 5 tuổi tới năm ngoái, hầu như bên cạnh mình luôn luôn có 1 (đến nhiều) chú chó:love struck:. Còn mèo thì gián đoạn cũng phải 10 năm. Thế mà khi nuôi Bông, mình nghĩ chưa bao giờ mình có một vật nuôi nào hiền như thế, tình cảm như thế và đặc biệt như thế. Mình là người yêu động vật ở mức độ vừa phải. Động vật có cả chó lẫn mèo. Vừa phải là vì mình không "cuồng" chúng nó :D- và phải nói sự thật là kém xa tình yêu của rất rất nhiều thành viên trên diễn đàn.:blusshing:
Nhưng đối với mình, vật nuôi không phải là 1 món đồ chơi. Chúng là sinh vật có tình cảm. Mèo hay chó gì cũng thế cả, chỉ là cách thể hiện có khác 1 chút. Chỉ "cho ăn đầy" là chưa đủ. Muốn nó có tình cảm với mình, mình phải dành tình cảm cho chúng nó đã chứ:love struck:. Muốn nó trung thành, sao không "trung thành " với nó:shame on you:.
Hi vọng trên đời này, không nhiều những người chủ, nuôi mèo để thỏa mãn sở thích nhất thời. Khi qua rồi cái sở thích ấy thì sẵn sàng "trao tay" hoặc tống ra đường không thương tiếc vì nghĩ đơn giản "chúng đâu có tình cảm":worried::worried::worried::worried:

Gemma

Active Member
Mẹ Bông nói quá đúng, không bình luận thêm :-bd=D>:love struck:

X

xuka3691

Guest
e nghĩ là do quan điểm từng người thôi. cũng như việc ăn thịt chó, ăn thịt mèo. người coi nặng nề, người nghĩ nhẹ nhàng, nói chung có những việc mình không thể phân rõ 1 đúng 2 sai, hay bắt mọi người theo quan điểm của mình là được.

chó mèo khác nhau về giống loài, suy nghĩ, tính cách và trí thông minh. nên không thể so sánh, tùy theo tính cách, sở thích, mục đích, yêu cầu của mình mà chọn 1 con vật nuôi phù hợp. e đã rất thắc mắc tại sao nhiều người thích nuôi cá, nuôi gà, nuôi rùa, nuôi nhím....túm lại là nuôi những con vật mà gần như tình cảm của mình đi vào nó là 1 chiều. chỉ mình mình yêu thương, còn chẳng nhận lại được gì hết, chúng nó thậm chí không còn biết sự tồn tại của mình, chưa nói gì đến yêu thương lại.

ở nhà bố e nuôi chim, 1 con chim trống để thỉnh thoảng mang sang nhà hàng xóm thi hót. rồi nuôi thêm 1 con chim mái...con chim mái chẳng biết làm gì cả, nó không nhảy nhót nhiều, cũng chẳng hót chẳng kêu gì cả, e chẳng hiểu bố em nuôi làm gì, mẹ e bảo bố em nuôi để cổ vũ tinh thần con chim trống ^^. mỗi lần bố e tắm cho chim, bố e để lồng nó trong nhà vệ sinh, đóng cửa, bật đèn. những lúc nó tắm thì không ai được động vào cái nhà vệ sinh, không được tắt đèn, không được mở cửa, k được động vào cửa nữa cơ. nếu mà gây tác động gì đấy, thì bố e rất cáu, bố e bảo lông cánh nó đang ướt, tác động lúc ấy nó rất sợ...nói chung là vô cùng phức tạp. e hỏi sao mà phiền phức quá, có gì thích thú đâu, nhất là cái con chim mái ý, chẳng khác gì con gà rù...bố e bảo : chả cần nó làm gì, tắm cho nó, cho nó ăn cũng là thích rồi...

lạ thế, đôi khi có những tình yêu chẳng cần đáp lại, cứ được chăm sóc "người yêu/chim yêu/chó yêu/mèo yêu..." là đã thấy hạnh phúc, yêu đời, yêu mình lắm rồi

beheoxinhxan

Active Member
e nghĩ là do quan điểm từng người thôi. cũng như việc ăn thịt chó, ăn thịt mèo. người coi nặng nề, người nghĩ nhẹ nhàng, nói chung có những việc mình không thể phân rõ 1 đúng 2 sai, hay bắt mọi người theo quan điểm của mình là được.
Đã gọi là quan điểm cá nhân thì không ai nên tranh cãi làm gì. :D Thế nên chị mới bảo chị yêu động vật ở mức độ "vừa phải" :blusshing:. Vì chị chả bao giờ tham gia đấu tranh chống ăn thịt chó, mèo. Thậm chí nếu gặp 1 con mèo bị bỏ rơi cũng chẳng dám mang về nhà (vì sợ nó có bệnh gì đấy lây cho con mình thì chết:blusshing:). Nên chỉ dám nói ở chính topic của chị là "hi vọng" không có nhiều người coi vật nuôi như 1 món đồ chơi mà thôi :blusshing: :blusshing:.

Gemma

Active Member

chó mèo khác nhau về giống loài, suy nghĩ, tính cách và trí thông minh. nên không thể so sánh, tùy theo tính cách, sở thích, mục đích, yêu cầu của mình mà chọn 1 con vật nuôi phù hợp. e đã rất thắc mắc tại sao nhiều người thích nuôi cá, nuôi gà, nuôi rùa, nuôi nhím....túm lại là nuôi những con vật mà gần như tình cảm của mình đi vào nó là 1 chiều. chỉ mình mình yêu thương, còn chẳng nhận lại được gì hết, chúng nó thậm chí không còn biết sự tồn tại của mình, chưa nói gì đến yêu thương lại.

ở nhà bố e nuôi chim, 1 con chim trống để thỉnh thoảng mang sang nhà hàng xóm thi hót. rồi nuôi thêm 1 con chim mái...con chim mái chẳng biết làm gì cả, nó không nhảy nhót nhiều, cũng chẳng hót chẳng kêu gì cả, e chẳng hiểu bố em nuôi làm gì, mẹ e bảo bố em nuôi để cổ vũ tinh thần con chim trống ^^. mỗi lần bố e tắm cho chim, bố e để lồng nó trong nhà vệ sinh, đóng cửa, bật đèn. những lúc nó tắm thì không ai được động vào cái nhà vệ sinh, không được tắt đèn, không được mở cửa, k được động vào cửa nữa cơ. nếu mà gây tác động gì đấy, thì bố e rất cáu, bố e bảo lông cánh nó đang ướt, tác động lúc ấy nó rất sợ...nói chung là vô cùng phức tạp. e hỏi sao mà phiền phức quá, có gì thích thú đâu, nhất là cái con chim mái ý, chẳng khác gì con gà rù...bố e bảo : chả cần nó làm gì, tắm cho nó, cho nó ăn cũng là thích rồi...

lạ thế, đôi khi có những tình yêu chẳng cần đáp lại, cứ được chăm sóc "người yêu/chim yêu/chó yêu/mèo yêu..." là đã thấy hạnh phúc, yêu đời, yêu mình lắm rồi
Tình yêu thương chân chính dành cho đồng loại hay cho loài vật cũng thế thôi, chỉ cần cho đi là mãn nguyện, là hạnh phúc rồi! Vả lại, cái mà bố em nhận lại được từ tình thương yêu chăm sóc những loài vật không biết cách đáp lại ấy chính là sự thư giãn, hạnh phúc khi nhìn thấy con vật mình chăm sóc lớn lên bình yên hạnh phúc dưới mái nhà mình. Đấy chính là câu bố em trả lời đầy: tắm cho nó, cho nó ăn cũng là thích rồi... Bởi chăm sóc một con vật nào đấy là mình được tự do làm điều mình yêu thích, chẳng có áp lực nào cả, chẳng có ai xui khiến cả! Đấy là điều hạnh phúc lớn nhất, được thỏa mãn bản ngã, được yêu thương chính mình. Em thử hỏi bố vậy xem có đúng không? :love struck::love struck: