• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Ai bảo nhà có trẻ con thì không được nuôi mèo?

beheoxinhxan

Active Member
Dạo này người còn uống sữa Trung Quốc phát triển sớm nữa là mèo. Chác chị Kim cho Bông uống nhầm thuốc tăng trưởng rồi :D Tại mẹ KIm mong con gái lớn nhanh để lấy chồng mà. :D Chị đợi e, ra tết e mang cho chị một thằng đực rựa lông ngắn vào làm con rể chị nhé. :D
Đợt rồi có bạn "nào đấy" bảo cho Bông đẻ đi, :)) ra đàn con xinh đẹp bán lấy tiền mua biệt thư :D. Chị cũng định thế =)), em ủng hộ chị bằng 1 thằng đực rựa thì hay quá rồi:)).
Bông đần nhà chị dạo này đứng cân, nửa tháng vừa rồi nó không lên tẹo nào :( Chị đang buồn quá, hay là nó hết lớn nổi rồi :((.
Mà chị thấy Nhung khen siro nhà bạn gì đấy giỏi, biết đi vs trong toilet. Bông nhà chị giỏi hơn, biết đái trên lavabor nhé :))

Em chào chị Kim.

Trứng và Bông phát triển đồng đều quá. Cũng khoảng 2 tuần nay em bớt cho ăn thịt vì bị béo quá , với lại sờ Mông thì cong tớn lên , không lên cân nhiều.

Em không có máy tính , không Up đc ảnh , Hic Hic.

Nhanh thật , mới hồi hè còn đến nhà cô nga , 2 đứa nó bé bằng 2 con chuột.

beheoxinhxan

Active Member
Em chào chị Kim.

Trứng và Bông phát triển đồng đều quá. Cũng khoảng 2 tuần nay em bớt cho ăn thịt vì bị béo quá , với lại sờ Mông thì cong tớn lên , không lên cân nhiều.

Em không có máy tính , không Up đc ảnh , Hic Hic.

Nhanh thật , mới hồi hè còn đến nhà cô nga , 2 đứa nó bé bằng 2 con chuột.
Chị hay vào FB của Ailu để ngắm Trứng, thi thoảng cũng thấy có hình :D. Trứng và Bông nhìn mặt thì thấy hơi khác 1 tí nhưng nhìn lưng với đuôi thì đúng là y như đúc ấy :love struck: :love struck:. Không biết tính cách Trứng thế nào nhỉ?

Beambeam

Active Member
Bông đã tròn 5 tháng rồi đấy. Sao mà em già như trái cà thế này
Bông hơn Boom nhà em khoảng 1 tháng, Boom hầu như chỉ ăn cơm với thịt thay đổi gà, lợn, bò, thỉnh thoảng mới ăn chút ít pate mà khoảng sau 4 tháng tuổi nhìn cũng mỗi ngày mỗi khác chị ah, ké đất nhà chị khoe hình mới của Boom chút, ngoài này lạnh quá chị ah, lạnh nên lười chụp và up hình hơn, hihi..

beheoxinhxan

Active Member
Bông hơn Boom nhà em khoảng 1 tháng, Boom hầu như chỉ ăn cơm với thịt thay đổi gà, lợn, bò, thỉnh thoảng mới ăn chút ít pate mà khoảng sau 4 tháng tuổi nhìn cũng mỗi ngày mỗi khác chị ah, ké đất nhà chị khoe hình mới của Boom chút, ngoài này lạnh quá chị ah, lạnh nên lười chụp và up hình hơn, hihi..
Đã lâu lắm rồi mới lại thấy hình Boom:love struck:. Công nhận là Boom khác quá đi. Trông ra dáng lắm rồi nhỉ? Dạo này Bông bị bỏ bê nên còi nhom, trông hình thì nhỏ hơn Boom rồi :p

beheoxinhxan

Active Member
Lâu lắm rồi mới có thời gian và sức khỏe viết cho Bông yêu vài dòng.
BB có em, mẹ yếu, Bông bị cách ly. Tính tới nay là đã 1,5 tháng Bông ở riêng 1 phòng rồi đấy. Bông buồn, Bảo buồn, mẹ cũng buồn. Có lúc đã tính tới chuyện chuyển Bông sang nhà khác :worried:, vì mẹ không chăm được cho Bông. Bảo và bản thân mẹ đã có ba chăm sóc , nhưng còn Bông thì chỉ có mẹ. Mẹ không khỏe, Bông cô đơn:(.
Hôm nay mẹ chưa khỏe ra nhiều lắm nhưng mà đã có 1 tí sức để gần gũi Bông. Định sẽ chuyển Bông xuống phòng với mẹ thì bé lại bị rụng lông, rụng tơi tả, rụng kinh hoàng luôn. Bs bảo lông Bông mượt, da không có vấn đề gì, chỉ là bé đến thời kỳ thay lông:). Kế hoạch lại phải dừng lại, đợi con thay lông xong đã vậy. Chịu khó tí Bông yêu nhé. Bông tình cảm đáng yêu ngoan hiền lắm:love struck::kiss:

beheoxinhxan

Active Member
Bông bữa nay xấu xí, mắt toét chả dám chụp hình. Vớ được 1 em mèo xinh như mộng nhà bạn, up lên đây khoe :))
Lúc em Chii mới được lượm về:

và bây giờ

Gemma

Active Member
2 đưa nhóc nhà em (Ren và Hitle) cũng có cái sở thích "bẩn thỉu" mang tên cắm mặt vào toilet ạ :(.
Còn nghịch nước thì cả 3 đứa. Đè ra tắm thì gào khóc thảm thiết nhưng khi em tắm thì cả lũ xông vào tắm cùng. Một lũ đần như nhau :)).
Sao giống thằng Lion nhà mình quá vậy! Nó còn cắm đầu... vào giữa hai chân mình lúc mình đang... nữa cơ :(( Mà vẫn phải mở cửa cho nó vào, không thôi nó đứng gào ở ngoài í, khổ ghê cơ! Còn lúc tắm nó cũng theo vào đứng... nhìn, không biết là nhìn nước chảy hay nhìn cái gì nữa :blusshing: Ông xã mình đi tiểu, nó cũng đi theo, ngồi ở dưới ngẩng mặt lên nhìn :(( Ông xã mình bảo: không phải nó nhìn cái gì đâu, nó nhìn nước... chảy từ trên cao xuống =))

Gemma

Active Member
Happy New Year!
Bông lớn và xinh quá nhỉ! Ra dáng thiếu nữ rồi! Có lẽ Bông tới tuổi làm mẹ được rồi nhỉ? Thế mẹ Bông đã khỏe lại chưa? Chúc cả nhà mẹ Bông luôn khỏe và yêu đời nhé! :love struck:

Gemma

Active Member
Sau 3 ngày nhỏ mà không thấy cải thiện chị thôi luôn rồi. Chắc chắn không phải do mắt Bông bị đau mà do giống nòi. Giờ thì cứ túm được là mang đi lau mặt thôi :))
Em yên tâm nó qua giai đoạn dài sẽ đến giai đoạn tròn:D, Bông cũng thế mà. Bông trông lớn lắm rồi, mặt tròn như kẻ bằng compa ý, cái bụng thì .... (trộm vía:))).
Trò mới của Bông: đái trên lavabor. Nghịch như yêu.
Tội lỗi: cắn Bảo chảy máu 2 lần. Nguyên nhân: răng nhọn, đang gặm tay thằng bé thì thằng bé rụt lại mạnh quá nên gây ra vết sước. Tuyên bố: nếu Bảo mà còn để Bông cắn chảy máu 1 lần nữa là sẽ cho Bông đi :D. Hình phạt: không có hình phại dành cho Bông.
(trẻ con mà bị trầy 1 tí thì cũng bình thường, vả lại Bông đã được chính ngừa đầy đủ, cơ thể lại sạch sẽ nên mẹ không lo lắng gì. Vấn đề là Bảo đi "khoe" khắp nơi: Bông cắn Bảo :(( :(()
Mèo Anh hay chảy nước mắt đấy bạn ạ! Nhóc Ginger nhà mình cũng hay chảy nước mắt, cô bé chủ cũ lúc để mèo cho mình dặn là để ý lau nước mắt cho mèo thôi. Bé Ginger nhà mình cũng đang vào giai đoạn dài người, mình cứ lo bé ấy bị thiếu cân, vì nhìn giống siêu mẫu lắm. Mà bé lại không chịu uống sữa cơ chứ! Kiểu này chắc phải trộn sữa vào thức ăn cho bé quen mùi. Ráng thi với nhà beheoxinhxan để bén Ginger được tròn ủm như vậy. Ghen tị quá đi! Dog Eye:eek:h go on:

lululubu

Active Member

Trời ơi em này lông vân áng đẹp quá hà, lại còn béo tốt nữa, chị chăm em ý khéo quá.

beheoxinhxan

Active Member
Mèo Anh hay chảy nước mắt đấy bạn ạ! Nhóc Ginger nhà mình cũng hay chảy nước mắt, cô bé chủ cũ lúc để mèo cho mình dặn là để ý lau nước mắt cho mèo thôi. Bé Ginger nhà mình cũng đang vào giai đoạn dài người, mình cứ lo bé ấy bị thiếu cân, vì nhìn giống siêu mẫu lắm. Mà bé lại không chịu uống sữa cơ chứ! Kiểu này chắc phải trộn sữa vào thức ăn cho bé quen mùi. Ráng thi với nhà beheoxinhxan để bén Ginger được tròn ủm như vậy. Ghen tị quá đi! Dog Eye:eek:h go on:
Bông lông trắng nên chảy nước mắt thì lông bị ố kinh lắm. Buổi sáng mình chỉ lau mắt cho Bông thôi, nhưng đến chiều đi làm về thì không chỉ đơn giản là lau:)). Mà là kì cọ bằng nước rửa chuyên dụng, thế nhưng mắt Bông trông vẫn kinh khủng. Giờ phải đổi tên là Bông mắt toét:D. Lý do hiện giờ không thèm chụp hình cho nó đấy:-$

beheoxinhxan

Active Member

Trời ơi em này lông vân áng đẹp quá hà, lại còn béo tốt nữa, chị chăm em ý khéo quá.
Lông vân áng đẹp quá đúng không?:love struck: :love struck: Nhưng không phải mèo nhà chị đâu:D, mèo nhà người bạn. Trông đẹp quá nên không thể không post được:p:love struck:

beheoxinhxan

Active Member
Bé này giống bé Lion nhà mình về màu lông, nhưng em nhà mình lông rậm và xù hơn:

Hình này lúc bé mới về nhà, nặng khoảng 1 kg. Hôm nay bé được 5 tháng, nặng gần 3 kg rồi, lông đẹp cực kỳ! Mình yêu nhất là cái yếm trước ngực của em ấy. Để hôm nào mình khoe hình mới nhất của thằng cu Lion. Màu lông này trên các mạng về mèo của nước ngoài hình như thấy gọi là Silver Black thì phải.
Lion là mèo tây, còn bé mèo này là mèo ta 100% bạn ạ. Trông yêu nhỉ?:love struck: Màu lông của Lion thấy mọi người trên VP gọi là mèo mướp thì phải. Mình thì cực kỳ thích màu này:love struck:

hoangmoccuong

Vietpet sponsor
Bông lông trắng nên chảy nước mắt thì lông bị ố kinh lắm. Buổi sáng mình chỉ lau mắt cho Bông thôi, nhưng đến chiều đi làm về thì không chỉ đơn giản là lau:)). Mà là kì cọ bằng nước rửa chuyên dụng, thế nhưng mắt Bông trông vẫn kinh khủng. Giờ phải đổi tên là Bông mắt toét:D. Lý do hiện giờ không thèm chụp hình cho nó đấy:-$
Chị Kim tra thuốc Toblamicyl cho bông nhé, tra ngày 2 lần, sáng và tối ạ!

beheoxinhxan

Active Member
Chị Kim tra thuốc Toblamicyl cho bông nhé, tra ngày 2 lần, sáng và tối ạ!
chị mua thuốc này ở đâu được hả em? Nhà thuốc Tây hay là thú y? Chị tra không ra thuốc này? Cám ơn Cương rất nhiều :love struck:

Sheryl

Active Member
chị mua thuốc này ở đâu được hả em? Nhà thuốc Tây hay là thú y? Chị tra không ra thuốc này? Cám ơn Cương rất nhiều :love struck:
Tobramycin chị ạ. Nhưng "nghe đồn" con bé tắc tuyến lệ mà :(.

beheoxinhxan

Active Member
Tobramycin chị ạ. Nhưng "nghe đồn" con bé tắc tuyến lệ mà :(.
Bác sĩ nói nó bị viêm tuyến lệ chứ có tắc đâu?:shame on you:
Đọc chỉ định thuốc:
Chỉ định:
Điều trị các nhiễm khuẩn mắt do các chủng vi khuẩn nhạy cảm với Tobramycin gây ra như viêm kết mạc, viêm giác mạc, viêm túi lệ, viêm mi mắt,…
Đề mua về nhỏ cho nó xem sao. Lấn trước cũng mua cái lo neo gì đấy, cuối cùng nhỏ 3 ngày thì bỏ vì không hết, với lại thấy nhỏ vào mắt là nó trôi tuột ra luôn. Mọi người nhỏ mắt cho nó thế nào nhỉ? có cần vạch mí ra không? Một mình mà đè nó ra nhỏ thì hơi bị khó :(

Sheryl

Active Member
Bác sĩ nói nó bị viêm tuyến lệ chứ có tắc đâu?:shame on you:
Đọc chỉ định thuốc:
Chỉ định:
Điều trị các nhiễm khuẩn mắt do các chủng vi khuẩn nhạy cảm với Tobramycin gây ra như viêm kết mạc, viêm giác mạc, viêm túi lệ, viêm mi mắt,…
Đề mua về nhỏ cho nó xem sao. Lấn trước cũng mua cái lo neo gì đấy, cuối cùng nhỏ 3 ngày thì bỏ vì không hết, với lại thấy nhỏ vào mắt là nó trôi tuột ra luôn. Mọi người nhỏ mắt cho nó thế nào nhỉ? có cần vạch mí ra không? Một mình mà đè nó ra nhỏ thì hơi bị khó :(
Eyedrops are applied directly to the eyeball. Steady the hand holding the dropper against the side of the cat’s head. Tilt the cat’s nose upward, then drop the medication into the inner corner of the eye. Rub the eyelids gently to disperse the medicine. Eyedrops should be applied frequently, as directed by your
veterinarian, since they tend to wash out with tears.

Mẹ bé heo tự đọc được mà :D. Em để hàng ở đây rồi té :">.