• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

2 chàng mèo Anh tìm vợ ở HN.....

ngudaymuon

Active Member
Thì Múc là con của Chồn, Bom cũng là con của Chồn, Ginger là anh trai của Múc -> kết quả thế nào? chắc cái này phải hỏi ngudaymuon là người nắm tiểu sử chúng nó rõ nhất. Bạn Sadmouse nói Ginger sinh ngày 4/12/2009, be_meo nói Múc sinh ngày 4/11/2009, thế Bom sinh ngày nào?
Hai vị này có thể nhầm lẫn về ngày tháng, một trong hai vị chủ :D chứ Muc và Bum chắc chắn là cùng đàn, con của mẹ :DChồn và ku bố Cháy mà

ngudaymuon

Active Member
@:Nguyen Ki Nam: Bạn biết khi đánh giá một con người nhiều khi phải mất cả một cuộc đời.
Chuyện dài, không chỉ là một cá nhân, mà nhiều trường hợp. Ví dụ nhé : Bạn lấy một người làm vợ hoặc chồng, sống với nhau, có khi là 10 hoặc 20 năm. Khi yêu, khi tử tế với nhau, người ta thấy đó là người tuyệt với nhất. Nhưng nếu trở mặt, họ chả là gì với nhau. có những đôi yêu nhau 5 năm, 10 năm, họ có đủ thời gian tìm hiểu nhau không? Sống với nhau 20 năm vẫn còn không nhận ra người mình đã từng yêu thương. Tôi nói thế để hiểu, đánh giá một con người không pohải dễ.
Bạn nói, bạn sống ở Hà Nội 2 năm đủ để hiểu? Bạn hiểu được gì? Con người ai cũng có mặt nọ mặt kia. Bạn không thể vơ đũa cả nắm, nói tất cả mọi ngừoi chỉ qua một suy nghĩ phiến diện của bạn. Nếu nói như bạn, chỉ qua 4 laàn công tác trong Sg tôi cũng nhận ra nhiều điều à :)) hài hước.
Mỗi vùng miền có một đặc tính, một cách sống riêng. Nhưng đều là cùng một dân tộc. Bạn cùng được gọi là người Việt Nam cả đấy bạn ạ. Tôi đã từng đọc những Cm của bạn chia sẻ về việc bạn muốn có mèo tây, sau đó nhân giống và tặng lại mọi người. Một ý định rất tốt, và tôi đã từng Thak cho cái Cm đó.
Nhưng bạn có thấy tôi đã viết những dòng suy nghĩ rất thực của mình dưới đó không? Đó là sự trăn trở khi tính cho đi một bé mèo mà mình nuôi, mình chăm bẵm từ khi bé tý. Từ những đêm hai vợ chồng chia nhau, chồng trông đêm, vợ trông ngày, nều không mèo mẹ đè vào con. từ những lúc 4t một lần bất kể ngày đêm dậy pha sữa cho mèo con uống. Từ những lúc bé mèo mà bạn yêu thương quặn lên từng cơn đau đẻ, nhìn bộ lông xơ xác, nhìn những cái xương sườn nhô ra, nước mắt không cầm được. Nuôi một bé mèo dù tây dù ta trưởng thành là cả một quá trình yêu thương chăm sóc của chủ nhân.
Chú Trung từng muốn phổ biến mèo ALN, chú chỉ bán giá 2tr/1 bé với mong muốn nhiều người có thể mua chúng về làm bạn và yêu thương với số tiền thấp.
Nhưng cuối cùng thì sao? Người người thì nhua xin, thi nhau gọi để mua. Không cần biết là anh em ruột hay không họ lai và bán con với cái giá cắt cổ. Tâm huyết của chú Trung để đâu? hcú đã từng tâm sự: Mua được bố mẹ chúng nó hoàn toàn thuần chủng, chọn đến 4 đời không cận huyết để ra được một lứa mèo con đẹp và thuần. Thế ý tốt của chú được đáp trả ra sao? Đến giờ bản thân chú nhận ra điều đó, nên chính chú Trung đã không còn dám tặng không hoặc bán rẻ mèo của mình nữa.
Nói điều đó để bạn thấy lòng tốt không phải lúc nào cũng được đáp trả lại bằng lòng tốt. con người khó nhận biết, khó phán đoán chỉ qua một vài lần gặp gỡ.
@ To all: về chuyện phối giống mèo. Chính tớ cũng đã từng nhận để gấu nhà tớ phối giống mèo cái. yêu cầu cũng là mèo ba tư. Vấn đề này nói nhiều rồi, mỗi người một quan điểm, nhưng cá nhận bọn tớ thích sự thuần hóa. Tớ thích mèo anh lông dài, lông ngắn, mèo ta, mèo xiêm hay ba tư....chứ tớ không thích những cái tên dài ngoằng ; Mèo anh lông dài lai ba tư lai nga lai anh lông ngắn abcabc...mỗi người một sở thích. Người thích nuôi chó, người thích nuôi mèo, người thích nuôi rắn và ta tôn trọng sở thích đó.
Nói thật mỗi lần lấy giống lấy độ 400K, nhưng mà kéo theo biết bao sự phiền phức. ( Trong khi đó tiền được bổ sung vào quỹ). Nào là tiếng mèo cái gào thảm thiết trong nhà mình 3 ngày trời, nào là dọn phân, dọn nước tiểu, cho ăn. Rồi nói thật có những bé mèo người có rận, có sán lây cả sang mèo nhà mình. :)) Giống chị Thủy nói, ý tưởng chia mèo con thích hơn nhiều. Lai vớ lai vẩn mèo con cũng có giá cả triệu. Vậy chia một nửa đàn mèo con, cứ cho ít thì được 2 đứa ta cũng có tiền triệu, cần gì cầm tiền trăm :)). Cái nào lãi hơn cái nào nhỉ?
Tớ không vơ đữa cả nắm, đa phần các thành viên của Vp là người động vật một cách thưc sự nhưng cũng ko thiếu kẻ cơ hội, chỉ rình thấy cái gì " miễn phí" là nhào vô, xin được cái đã rồi tính. Meo ta có đăc tính đáng yêu, thông minh sạch sẽ của mèo ta. nhưng vì chuộng chữ tây, vẫn có ói người muốn lai tây. Đơn giản mèo ta bán độ 100K/1 con, dính tý tẹo cái chữ tây vào hét lên 600k, 700K. Còn những trường hợp cảnh báo xin chó mèo đem bán, các bạn đọc trên Vp không ít đâu.
Nói đến chữ: KHÔNG CÓ CHUYỆN CHO KHÔNG KHI NHẮC ĐẾN MÈO TÂY :D
Tơ này. Con Gấu Nông dân nhà tớ, chắc mọi người cũng không ném đá tớ khi tớ gọi nó là ba tư. Nó có thuần chủng hay không tớ không dám ho he, nhưng tớ tin nó là ba tư. Chắc bán ít ra tớ cũng có tiền triệu :D Thế mà tớ năn nỉ a chị Yêu chó Ngoan nhận nó về nuôi mà bị từ chối :(. Nếu tớ mà đăng tin bán có khi còn dễ quảng nó đi hơn ý chứ, đây năn nỉ đầu tiên là a thuận 81 ở Bến Tre, a ý không dám nhận, sau đó đến gia đình nhà yeuchongoan.
Sao tớ lại phải năn nỉ họ nuôi gấu cho tớ? Vì tớ biết với những gia đình đó, Gấu nhà tớ sẽ được thương yêu và hạnh phúc. Con tớ sẽ hạnh phúc có khi còn hơn ở với tớ.
Tiền cũng quan trọng lắm các bạn à, tớ hay nói " Tơ yêu tiền nhất trên đời', nhưng có những thứ mà tiền cũng chả mua được. Đó là niềm tin, là tình yêu, là sự quý trọng, là danh dự của mình.

be_meo

Member
Thì Múc là con của Chồn, Bom cũng là con của Chồn, Ginger là anh trai của Múc -> kết quả thế nào? chắc cái này phải hỏi ngudaymuon là người nắm tiểu sử chúng nó rõ nhất. Bạn Sadmouse nói Ginger sinh ngày 4/12/2009, be_meo nói Múc sinh ngày 4/11/2009, thế Bom sinh ngày nào?
hehe bây giờ lại lục lại giấy tờ để tìm lại ngày sinh của Múc :)) Vừa phải tìm lại 1 loạt topic cũ của cô Hồng và mấy quyển nhật ký :d

Múc và Ginger đúng là sinh vào 4/11/2009 đó. Bạn cứ tìm lại topic mới nhất của cô Hồng mà xem, ngày cô đăng bài tìm nhà cho tụi nhỏ là khi đó tụi nó đã được 2 tháng 20 ngày. Mà 1 nguyên tắc bất di bất dịch của cô ấy là mèo phải đủ 3 tháng mới cho đi nhà mới. Mình nhớ hôm đón Múc là 3/2/2010, cô Hồng còn bảo mùng 3 là ngày đẹp, còn 1 ngày nữa tròn 3 tháng mà.

Với lại mình không thể quên được là bé mèo trước của mình mất ngày 4/11, và khi mình đến nhà cô Hồng, mình thấy Múc và bé rất giống nhau....

Hồi đó, cùng lứa với Múc có: 1 bé màu cafe cháy giống thằng Cháy béo, bé GINGER mà cô Hồng gọi là vàng hổ, bé KEM của anh Tùng (anh Garki) và MÚC heo nhà mình. Múc là em út nên chán đời nhất. Cả 4 đứa đều là con của Chồn hâm và thằng Cháy béo, sau đó thì thằng Cháy đã bị đi làm thái giám.

Bé Bom là con của mẹ Chồn nhưng có thể là lứa khác hoặc có thể cùng lứa với Múc nếu cùng ngày sinh(nếu thế thì Chồn để 5, gần bằng mấy em lợn:cow: ) Tớ cũng nghĩ Bom là con của Chồn vì lông Bom vằn vằn giống Chồn.

be_meo

Member
Yêu cầu đóng cửa topic tránh những comt gây mất mĩ quan . ^0^
ơ, sao lại đóng topic chứ, mình còn chưa biết Bom có phải con của Chồn nhà mình không mà.

Với lại mình thích đọc những tranh luận kiểu này lắm. Tranh luận (cãi nhau) có 2 dạng, 1 là để tinh vi, thể hiện sự hiểu biết vớ vẩn của mình, tỏ ra mình thế này thế khác. 2 là tranh luận để đi đến 1 ý kiến thống nhất, nhằm làm cho cuộc sống tốt đẹp hơn. Cụ thể ở đây là để cá bé mèo có cuộc sống tốt hơn, vui vẻ hơn. Thế thì sao lại đóng topic làm gì?

Cá nhân mình thấy thú vị, chả mất mỹ quan gì cả ý ;)

Sheryl

Active Member
ơ, sao lại đóng topic chứ, mình còn chưa biết Bom có phải con của Chồn nhà mình không mà.

Với lại mình thích đọc những tranh luận kiểu này lắm. Tranh luận (cãi nhau) có 2 dạng, 1 là để tinh vi, thể hiện sự hiểu biết vớ vẩn của mình, tỏ ra mình thế này thế khác. 2 là tranh luận để đi đến 1 ý kiến thống nhất, nhằm làm cho cuộc sống tốt đẹp hơn. Cụ thể ở đây là để cá bé mèo có cuộc sống tốt hơn, vui vẻ hơn. Thế thì sao lại đóng topic làm gì?

Cá nhân mình thấy thú vị, chả mất mỹ quan gì cả ý ;)
Cơ mà chị không muốn nói nữa rồi, có điều giờ Bom là con ai nhỉ :?. Có vẻ không phải con của Chồn rồi, vì Bum chắc chắn không cùng lứa với Bom. Khi mua Bom chị Nhi bảo lứa đó chỉ còn mỗi mình Bom, vì người ta không mua mèo cái chứ Bom đẹp nhất đàn, lựa chọn duy nhất, Bom về với chị Nhi, một thời gian không lâu sau đó là Bum về. Như vậy khoảng thời gian khá sát nên Bum và Bom không cùng mẹ mà.

be_meo

Member
Cơ mà chị không muốn nói nữa rồi, có điều giờ Bom là con ai nhỉ :?. Có vẻ không phải con của Chồn rồi, vì Bum chắc chắn không cùng lứa với Bom. Khi mua Bom chị Nhi bảo lứa đó chỉ còn mỗi mình Bom, vì người ta không mua mèo cái chứ Bom đẹp nhất đàn, lựa chọn duy nhất, Bom về với chị Nhi, một thời gian không lâu sau đó là Bum về. Như vậy khoảng thời gian khá sát nên Bum và Bom không cùng mẹ mà.
Thế thì Bom không phải con của Chồn. Còn Bum (Ginger) là con của Chồn và anh trai Múc chị ạ. vì hồi em đến nhà cô Hồng, em bị say nắng thằng cu này mà. Nhớ nhất màu lông vàng đậm đậm, nhìn lạ, vì chưa bao giờ em thấy chú mèo vàng nào mà có màu lông đậm như thế.

p/s: hehe em vừa hỏi cô Hồng rồi, cô bảo Bom là con của SUMI và CHÁY. Thế là chỉ cùng bố với múc nhà em thôi chị ơi >:D<

To ngudaymuon: Cám ơn bạn! Đó chỉ là góp ý của mình. Nhưng dường như nếu muốn người khác tiếp thu ý kiến của mình thì cần phải có thời gian dài. Và bây giờ mình chẳng còn quan tâm vì có nhiều người chẳng chịu hiểu. Ý của bạn, mình không có gì bàn cãi.
Chúc VP luôn vui vẻ và có nhiều thành viên có ý kiến của mình để giúp VP ngày càng lớn mạnh!
Thân chào!

hoangmoccuong

Vietpet sponsor
To ngudaymuon: Cám ơn bạn! Đó chỉ là góp ý của mình. Nhưng dường như nếu muốn người khác tiếp thu ý kiến của mình thì cần phải có thời gian dài. Và bây giờ mình chẳng còn quan tâm vì có nhiều người chẳng chịu hiểu. Ý của bạn, mình không có gì bàn cãi.
Chúc VP luôn vui vẻ và có nhiều thành viên có ý kiến của mình để giúp VP ngày càng lớn mạnh!
Thân chào!
Bạn Ky Nam thân, bạn nói rất đúng VP rất cần những ý kiến đóng góp của các thành viên để diễn đàn ngày càng lớn mạnh nhưng mỗi chúng ta những thành viên của diễn đàn nên chăng có những cái nhìn thật thoáng không quá tiêu cực, tránh những tranh luận không cần thiết, mất hòa khí giữa các thành viên, thanks bạn!

phenmaleat

Active Member
meo nhà em lấy anh ta về rồi không biết có bầu bí gì không đây?sốt ruột quá

Beambeam

Active Member
Ảnh chàng Xám Bi ở rể đấy ạ :love struck:
Trước hết cảm ơn anh chị rất nhiều vì đã tin tưởng cho Bi đi ở rể nhà em, ngày đầu tiên Bi đã rất ngoan và rất tự nhiên tuy rằng anh chàng ăn hơi ít và không khi nào rời mắt khỏi em Boom.
Bi hôm nay chỉ chén ít hạt Royal thôi ạ, bữa trưa thịt heo vẫn còn nguyên và bữa tối thịt gà vẫn chưa đụng vào tẹo nào, hy vọng mai quen nhà mới Bi sẽ chén nhiệt tình hơn.
Boom thì vẫn bỏ ăn hoàn toàn tuy nhiên không còn gào nữa.
Tự dưng upanh.com bị lỗi nên em không up ảnh được nên attach tạm từ file trê máy tính, mai em sẽ tìm cách up ảnh rõ hơn.

Lựa lúc nào đó cô chụp ảnh 2 bé kẻo sau này tụi trẻ con ra đời không thấy ảnh của bố mẹ tụi nó chụp chung với nhau. hihi

Beambeam

Active Member
Lựa lúc nào đó cô chụp ảnh 2 bé kẻo sau này tụi trẻ con ra đời không thấy ảnh của bố mẹ tụi nó chụp chung với nhau. hihi

Hihi, lúc em mới về mọi người ở nhà kể tụi nó vẫn 2 đứa 2 góc nhà, lát sau thì như thế này anh ạ:

X

xuka3691

Guest
Rồi thêm 1 lát nữa thì thế này,

Thôi, thế là xong...
ảnh này phải để biển 18+ chứ ạ. 2 đứa trông giống hệt nhau thế này, hứa hẹn mấy đứa trẻ con giống bố giống mẹ là xinh lắm

e vẫn thắc mắc về vụ xyz của mèo. chúng nó làm phát nào là được phát ấy ạ? mèo cái gào đực, gặp mèo đực xảy ra xyz gì đấy rồi hết gào, nhưng mà cái xyz ấy là để giải quyết nhu cầu sinh lý là xong, hay là nó sẽ gào cho đến khi nào nó cảm thấy xyz giải quyết được vấn đề nòi giống của chúng nó ạ?
còn 1 thắc mắc nữa là sau khi xyz xong thì mèo cái đối xử thế nào với mèo đực ạ?

D_P_HOA

Active Member
ảnh này phải để biển 18+ chứ ạ. 2 đứa trông giống hệt nhau thế này, hứa hẹn mấy đứa trẻ con giống bố giống mẹ là xinh lắm

e vẫn thắc mắc về vụ xyz của mèo. chúng nó làm phát nào là được phát ấy ạ? mèo cái gào đực, gặp mèo đực xảy ra xyz gì đấy rồi hết gào, nhưng mà cái xyz ấy là để giải quyết nhu cầu sinh lý là xong, hay là nó sẽ gào cho đến khi nào nó cảm thấy xyz giải quyết được vấn đề nòi giống của chúng nó ạ?
còn 1 thắc mắc nữa là sau khi xyz xong thì mèo cái đối xử thế nào với mèo đực ạ?
ôi, chị còn chưa được nhìn bọn mè nhà mình nó abc ý chứ:D, lên đây thì mới biết :)), thế mà con 2Phe nó ễnh bụng to lắm :)),
à hai đưa nó cực kỳ hòa bình và tình củm lắm:love struck:, thỉnh thoảng chị Phe lại ra dụi đầu anh Bop và anh Bop lại liếm lông cho chị Phe :D

Beambeam

Active Member

Vụ này chị cũng chịu Xuka ạ, nhờ chuyên gia về mèo vào giải đáp vậy :blusshing:
Chị chỉ biết là khi mèo dính bầu rồi thì nó sẽ không gào, không bỏ ăn, không uốn éo và không chịu cho tên kia gần nữa ;;)

X

xuka3691

Guest
Vụ này chị cũng chịu Xuka ạ, nhờ chuyên gia về mèo vào giải đáp vậy :blusshing:
Chị chỉ biết là khi mèo dính bầu rồi thì nó sẽ không gào, không bỏ ăn, không uốn éo và không chịu cho tên kia gần nữa ;;)
e không biết là ở mèo có chuyện xyz mà không dính bầu không, hay là cứ xyz là phải có bầu. nếu mà xyz xong mà chưa có bầu ý ạ, thì nó có gào và bỏ ăn nữa không?

lululubu

Active Member
Có đấy em ạ, cũng xác suất mà, có nhà cho nhảy đến lần thứ 2, thứ 3 mới được ý chứ. Mới cả không phải cứ dính bầu là nó không kêu nữa đâu, chính xác là hết đợt gào đực nếu mà dính bầu thì nó sẽ không kêu nữa. Chứ mẹ con BB hồi xưa ý, đi với bố nó xong còn tiếp mấy anh hàng xóm nữa cơ:worried:, làm chủ cũ của nó cứ bảo chị là nói thật ko biết là đẻ ra mèo gì đâu nhá=))