• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

17/4/2010. Chú vẹt ta em mới tậu xin ace nhận xét giùm:D

jindo007

Member
Hiện nay thì em ý đã biết bay. Cách đây mấy ngày mình thả ra để cho ăn. Mình vừa đi cách nó một đoạn thì nó bay ra chỗ mình (khoảng 10m)... Mình thả em nó trong nhà thì nó bay qua bay lại khá thành thạo...
Hôm qua mình thấy em nó kêu đòi cho ăn... Lúc sau mình ra thì thấy em ý đang đi bộ lang thang ở ban công... nó mở cửa lồng... hehe
Không biết lớn lên tí nữa thoát ra được thì nó có bay mất không... Nếu bay mất thì cũng chẳng sao vì như thế hợp với lẽ tự nhiên... Còn nếu nó chọn mình thì mình sẽ tiếp tục chăm nó... :)
Mình nghĩ nếu để em nó bay ra ngoài sẽ xảy ra các trường hợp đáng tiếc sau:
1. Em ý dạn người dễ bị bắt, người tốt để nuôi thì ko sao, người xấu thì không biết thế nào.
2. Em ý được bạn nuôi từ nhỏ nên quen đến bữa thì ăn không phải đi kiếm, hoặc có thể chưa thạo sự đời nên dễ bị chim khác bắt nạt, hoặc gặp kẻ thù mà không biết.
3. Khả năng ra đi về bên kia thế giới là rất cao.
Theo mình nghĩ chim ngoài tự nhiên thì không nên bắt về, còn chim đã làm chim cảnh thì chỉ để cảnh thôi chứ không nên thả ra.
Chim phóng sinh thì không phải chim cảnh.
Vẹt nhà mình chả thấy em nó theo mình gì cả. Thả ra cứ thấy đứng một chỗ ( bình thường mình đã cho em ý tập đeo xích rồi đứng cầu rồi) Có thể do lúc nào em ý cũng no đủ nên nó khinh mình chăng :D

Mọi người cho ăn hoa quả gì thế , có nên cho ăn nhiều loại hoa quả quá trong một ngày không nhỉ . Nay mình cho miếng dưa hấu , ăn một miéng rồi lại đòi ăn ngô .

Em nhà mình non lắm , chưa biết bay nhưng gọi tên thì có trả lời rồi , gọi là Kiti Kiti thì trả lời là Kẹc Kẹc Kẹc :)) . Nó thích ở trong lồng , lồng mình để mở cửa , đói thì ra cửa lồng kêu kèng kẹc đòi ăn , ăn no lại vào , bắt ra khỏi lồng thì lại tự tìm cửa chui vào !

Không biết đến lúc biết bay thì thế nào , nhà mình nhiều mèo lắm , hic .

jindo007

Member
Mọi người cho ăn hoa quả gì thế , có nên cho ăn nhiều loại hoa quả quá trong một ngày không nhỉ . Nay mình cho miếng dưa hấu , ăn một miéng rồi lại đòi ăn ngô .

Em nhà mình non lắm , chưa biết bay nhưng gọi tên thì có trả lời rồi , gọi là Kiti Kiti thì trả lời là Kẹc Kẹc Kẹc :)) . Nó thích ở trong lồng , lồng mình để mở cửa , đói thì ra cửa lồng kêu kèng kẹc đòi ăn , ăn no lại vào , bắt ra khỏi lồng thì lại tự tìm cửa chui vào !

Không biết đến lúc biết bay thì thế nào , nhà mình nhiều mèo lắm , hic .
Mèo mà lởn vởn quanh lồng dễ làm em ý bị trầm cảm ( sợ sệt, bỏ ăn, ốm tinh thần, vvv) Vì thế nên cách ly mèo và vẹt. Trước em nuôi mèo nên chỉ lên mạng ngắm vẹt. cách đây 1 tuần mèo nhà em bị mất -> buồn chả muốn nuôi mèo nữa vì sợ mất tiếp -> mới đi bắt một em vẹt về nuôi

Em cho em nó ăn ít chuối, lõi dưa chuột, ngô. Nói chung từ bé nên tập cho em ý ăn nhiều thứ hoa quả, hạt ( hướng dương, đỗ, vvv) phải bón nước thường xuyên, ăn xong là cho uống nước, ( nước thấy sờ ấm ấm là được). sáng trưa có nắng thì cho em ý phơi nắng, vì vẹt không chịu được lạnh. Mát với mình là lạnh của em ý, nắng lại làm lông vẹt đẹp hơn, mượt hơn.
Theo em được biết thì khi em ý 6 tháng bắt đầu tập nói thì cho ăn ớt sừng hoặc ớt ngọt quả to ý, tách đôi ra vì vẹt thích ăn hạt ớt. Ăn nhiều sẽ làm mỏng lưỡi, dễ nói

hoangyenf430

vẹt ta non trên HHT bán 250k mà bạn, của ông già hay đi bán ở phiên ý.
ông già hạ giá rồi bạn nhé , hôm 18 mình mua có 180K :D , về cái em vẹt này ăn ngô non ngon lành lun , nhưng đc cái là ko thích ở trong lồng chỉ thích chạy ra ngoài chơi với mình mới khổ :love struck:

ông già hạ giá rồi bạn nhé , hôm 18 mình mua có 180K :D , về cái em vẹt này ăn ngô non ngon lành lun , nhưng đc cái là ko thích ở trong lồng chỉ thích chạy ra ngoài chơi với mình mới khổ :love struck:

huhu mình mua 300k :(( .........

Nhưng em nhà mình nó cứ cúi gằm mặt rồi giật giật gật gật như bị rù ấy ? không biết có sao không , ăn thì vẫn khỏe kêu vẫn to.

jindo007

Member
huhu mình mua 300k :(( .........

Nhưng em nhà mình nó cứ cúi gằm mặt rồi giật giật gật gật như bị rù ấy ? không biết có sao không , ăn thì vẫn khỏe kêu vẫn to.
Ông già là ông nào thế nhỉ
Em cũng mua 300k chị ạ. Chắc chị em mình mua cùng cửa hàng. EM mua ở chỗ Cô trẻ khoảng 40t

Mình cũng mua của cô đó đó Jindo ạ . Vẹt nhà mình đã đủ lông và tập bay rồi , đã cắt cánh nhưng có vẻ hung hăng lắm , hay vỗ cánh cho mấy cái gì như vẩy bụi từ lông rơi ra trắng cả sàn . có nên tắm cho em ấy chưa nhỉ . Em nhà mình chỉ toàn ăn cám và ngô , ko ăn các loại khác dù có đút vào miệng cũng nhè ra . Nó giờ thích ăn cám hơn , có ngô vẫn đòi ăn cám , ko tự ăn , toàn phải đút khổ lắm ... mà ko đút thì cứ kêu ầm ĩ , đi theo ( đồng nghĩa với ỉa lung tung đầy sàn nhà ) .

jindo007

Member
Lúc mình vào mua. Cũng có 2 người vào mua, một bạn gái hỏi mình vẹt bao tiền, mình bảo là 350 nhưng bán thì 300k.
Khéo lại gặp mà ko biết.
Em nhà mình cũng hung hăng. Chỉ tự ăn tí thôi. Chứ ko nhiều
Mình cho tắm rồi.
Nên cho tắm nắng để lông mượt hơn bạn ạ