• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

17/4/2010. Chú vẹt ta em mới tậu xin ace nhận xét giùm:D

jindo007

Member
Hôm nay em cứ tưởng là mùng 4 âm lịch có chợ phiên ở Hoàng Hoa Thám. Nhưng đi lượn vài vòng mà chả thấy cái chợ đâu. Em quyết định vào mấy hàng chim hỏi. Hàng đầu tiên bảo có vẹt non nhưng em nhìn thấy nó già già nói chung lông cánh hết rồi mà chân thì xù xì ( bà chủ bảo 400k). Em không mua vì em nghĩ mấy chú vẹt này già.
Em lượn đến hàng tiếp theo, em nhìn thấy mấy chú vẹt ta non từ bên ngoài nên dừng xe sán luôn vào xem. Thích mắt quá. Mấy em ý bón cho nhau ăn kêu chí chóe. Em hỏi thì cô bán hàng bào 350k. Em trả 250 nhưng cô ý không bán. Em lại đi tiếp nhưng chả còn chỗ nào bán cả. Thật hiếm hoi. Thế là em lại quay lại 300k mua một em mà em tâm đắc từ trước đó. Và kết quả là đây :D

hoangyenf430

con vẹt của bạn nhìn qua hình thì đến 60% là vẹt cái vì mỏ hơi nhỏ , hôm qua mình cũng qua chợ HHT nhưng mà kô chọn đc vẹt ưng ý

jindo007

Member
con vẹt của bạn nhìn qua hình thì đến 60% là vẹt cái vì mỏ hơi nhỏ , hôm qua mình cũng qua chợ HHT nhưng mà kô chọn đc vẹt ưng ý
Mình tưởng đầu bằng là vẹt đực nhỉ?
Em vẹt nhà mình may là ăn rất khỏe. Hehe. Mình cứ gọi măm măm là em nó há mồm :X

cho mình hỏi vẹt với xích có phải là một không mà mình thấy con vẹt này bạn mua chỉ bằng 1/4 con xích ở mấy topic bên. mà mình trông chúng khá giống nhau :-s

Hôm nay em cũng vừa mang về một bé , nhưng ai chỉ cách cho bé ăn giùm em với , em lấy kim tiêm , lấy thìa , lấy tay đút cho bé thì nó toàn nhằn nhằn rồi làm rơi hết cả ra ngoài .

Camellia

Member
Xích mắc hơn vẹt nhiều và lớn lên cũng đẹp hơn vẹt. Xích có 2 cọng lông cánh màu đỏ, vẹt ko có. Xích bự con hơn vẹt, đuôi dài và đẹp hơn vẹt nhiều. Mùa rồi mình mua 1 em xích khoảng 700-800k.

jindo007

Member
@ Anh Tri: Đừng rủa e nó thế chứ. Em này hay ăn chắc sẽ chóng lớn =))
@ Tiểu ớt: Em vẹt nhà mình không phải là xích, xích thì to hơn ( Mỏ lớn, mình cũng to hơn, Ở Hà nội khoảng 1trieu 2 trở lên cơ, em này nói cũng xịn hơn)
@ ss HuyenHuong: E nhà chị chắc bé hơn nhà em, vẹt nhà em múc thìa là em ý mổ kèm kẹp hết, tụy có rơi vãi nhưng thấy diều vẫn bự là ok. em có link cho vẹt ăn nè, chị tham khảo http://www.youtube.com/watch?v=qY3RZ2bBg3c

Cảm ơn bạn Jindo nhiều ! mình học đc rất nhiều qua video clip vừa rồi ! :D Mình mới mua em no về chiều nay , toàn cho ăn từ bên trái minh qua không à , nhưng diều em nó còn căng lắm , không biết nên để diều em nó xẹp và kêu ăn rồi cho hay là cứ cho ăn theo tiếng ! Đặt báo thức dậy để cho ăn nè nhưng mà em ấy ko ăn nhiều nên ngủ hòai ko đc !

pS : em nhà mình bé lắm chưa nhiều lông như em nhà b ạn , nhưng mua từ chiều giờ đã biết chạy theo rồi ! nhưng cắn cấu ghê gớm lắm :d

emily_vn

Member
Hôm nay em cũng vừa mang về một bé , nhưng ai chỉ cách cho bé ăn giùm em với , em lấy kim tiêm , lấy thìa , lấy tay đút cho bé thì nó toàn nhằn nhằn rồi làm rơi hết cả ra ngoài .
@Hương: Viên cám thành cục tròn cớ đầu đũa hoặc to hơn tùy kích cỡ mỏ vẹt, phơi khô. Trước khi cho ăn dấp tí nước cho nó dễ nuốt, đừng dấp nhiều nó tã viên cám ra là hỏng, rồi cho nó ăn nguyên viên, có thể rơi vãi 1 chút nhưng dễ ăn, vì đặc thù mỏ vẹt ko kẹp thức ăn bột được.

jindo007

Member
Cảm ơn bạn Jindo nhiều ! mình học đc rất nhiều qua video clip vừa rồi ! :D Mình mới mua em no về chiều nay , toàn cho ăn từ bên trái minh qua không à , nhưng diều em nó còn căng lắm , không biết nên để diều em nó xẹp và kêu ăn rồi cho hay là cứ cho ăn theo tiếng ! Đặt báo thức dậy để cho ăn nè nhưng mà em ấy ko ăn nhiều nên ngủ hòai ko đc !

pS : em nhà mình bé lắm chưa nhiều lông như em nhà b ạn , nhưng mua từ chiều giờ đã biết chạy theo rồi ! nhưng cắn cấu ghê gớm lắm :d
Mình nghĩ nên để diều em nó xẹp rồi hãy cho ăn. Như em nhà mình tối ăn diều no căng, em ý chỉ uống nước ko thèm ăn nữa, Sáng hôm sau diều kẹp lép luôn, mình lại gần là ngoác cái mỏ ra kêu đòi ăn như trẻ con ý. Mà đồ nguội em ấy không ăn, chỉ ăn đồ ấm ấm, nước cũng ấm ấm, làm mình suốt ngày đi đun nước. :|
Em nhà bạn đã biết là trống hay mái chưa, Post hình cho mọi người xem với đi :D

Mình nghĩ nên để diều em nó xẹp rồi hãy cho ăn. Như em nhà mình tối ăn diều no căng, em ý chỉ uống nước ko thèm ăn nữa, Sáng hôm sau diều kẹp lép luôn, mình lại gần là ngoác cái mỏ ra kêu đòi ăn như trẻ con ý. Mà đồ nguội em ấy không ăn, chỉ ăn đồ ấm ấm, nước cũng ấm ấm, làm mình suốt ngày đi đun nước. :|
Em nhà bạn đã biết là trống hay mái chưa, Post hình cho mọi người xem với đi :D

Em nhà mình đến trưa nay đói đã chịu ăn rồi , chẳng biết là đực hay cái nữa nhưng chắc là cái thôi , cũng ko sao cả . Bạn cho em ăn gì ? Mình cho ăn cám trứng , không biết có đúng không :(

jindo007

Member
Em đọc tài liệu thì bảo là ngâm gạo nước ấm cho em nó ăn, hoặc ngâm ngô non. Nên em nghĩ là khi cơm vừa sôi em vớt cả gạo cả nước gạo cho ra chén, để nguội một tí ( tức là ấm ấm khoảng 40 độ) thì cho em ý ăn, em nhà em ăn rất chi là khỏe. Tối nay em mua ngô luộc bón cho em ý hạt, em nó cũng biết nhằn để ăn rồi ạ.

mình thì vừa cho ăn ngô sống , sau đó thấy ăn ngô bón lâu quá nên mình lại pha cám nhưng em ấy lại chả chịu ăn cám nữa chỉ ăn ngô thôi . nhưng ko tự ăn , phải đút :( nó cứ tò tò đi theo mình .

jindo007

Member
Cho em nhà chị sang nhà em để em vẹt nhà em bón cho. :D Hôm em đi mua ở HHT em thấy con vẹt nhà em bón cho mấy đứa lóc nhóc kia ăn, nên em mới mua về cho dễ nuôi vì nó cũng biết tự ăn được rồi (mặc dù còn lười, ko biết khoản này do nó bé hay nó giống em), em đi học suốt ngày không sợ nó đói

Mình có nuôi một em vẹt ta non. Cũng được gần tháng rồi. Hôm mới về em nó còn đi chưa vững.
3 tuần đầu thì mình cho em nó ăn gạo ngâm nước sôi (bao giờ cho tay vào thấy ấm ấm thì cho ăn)
1 tuần nay thì đút gạo vào, nó nhằn nhằn rồi nhè ra. Mình cho ăn chuối thì nó ăn rất nhiệt tình. Nhưng chỉ được 2 bữa là không ăn nữa. Bây giờ mình phải thay đổi thức ăn thường xuyên cho nó. Nếu thấy nó chán ăn hoa quả thì lại cho ăn cám...

Hiện nay thì em ý đã biết bay. Cách đây mấy ngày mình thả ra để cho ăn. Mình vừa đi cách nó một đoạn thì nó bay ra chỗ mình (khoảng 10m)... Mình thả em nó trong nhà thì nó bay qua bay lại khá thành thạo...
Hôm qua mình thấy em nó kêu đòi cho ăn... Lúc sau mình ra thì thấy em ý đang đi bộ lang thang ở ban công... nó mở cửa lồng... hehe
Không biết lớn lên tí nữa thoát ra được thì nó có bay mất không... Nếu bay mất thì cũng chẳng sao vì như thế hợp với lẽ tự nhiên... Còn nếu nó chọn mình thì mình sẽ tiếp tục chăm nó... :)