• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Đam mê ư, không nữa rồi, giờ là trái tim tràn ngập tình yêu!

MrsItaliano

Topic đầu tiên trên VP, em ko khoe chó mà chỉ mong nhận được sự chia sẻ, đồng cảm. 1 topic tâm sự buồn.

Từ trước khi gặp con, chưa bao giờ có suy nghĩ sẽ nuôi chó vì tật sạch sẽ và sợ chó mèo, chứ đừng nói rằng sẽ nuôi 1 dòng chó to lớn như thế.
Bao nhiều lời khuyên, rồi ngăn cản ko thành công, đành chiều theo niềm đam mê của tình yêu, ừ thì thử.
Ngày gặp bố mẹ con trên trại, choáng, sốc, sợ, cũng đã từng biết đến độ to lớn của Rott nhưng nhìn tận mắt mới ngợp vì bố Y của con khủng thật.
Nhưng thằng ku của bố mẹ bé lũn cũn nhất đàn, lại nghịch ngợm, nhanh nhẹn đến lạ. Ừ bố mẹ ít tiền lại lần đầu nên chỉ dám nhận nuôi ku thôi. Thôi thì bé hạt tiêu.
Lần đầu tiên mẹ nuôi "chó". Bé lũn cũn nhưng thông minh, khôn ơi là khôn, mới về được vài ngày bố mẹ gọi đã biết tên và quấn quít. Ngày nào bố mẹ cũng bế ku lên phòng của bố mẹ, ngủ thỏa thích, chơi thỏa thích.
Lần đầu tiên mẹ dần cảm nhận được nuôi "chó" tình cảm và làm mình đam mê đến như thế nào.
Chăm chút từng bữa ăn, từng giấc ngủ, từng buổi đi chơi, buổi tiêm, bố mẹ tập làm bố mẹ từ con để sau này chăm em Sóc.
Mẹ đã và không bao giờ coi con là "1 con chó" nữa. Con là con của bố mẹ, là anh của em Sóc.
Con béo bụng bầu đi ngang ngày nào cũng dắt thằng ku đi dọc đi chơi công viên, ôm con nằm ngủ, bế con, nựng con, chăm con từng li từng tí.
Tranh cãi nhau để tìm 1 thực đơn bổ dưỡng nhất cho con.
1 ngăn tủ lạnh riêng, 1 chế độ ăn riêng, 1 góc thuốc, sữa, thậm chí là khăn rửa mặt, khăn lau chân, khăn lau người, khăn tắm, quạt riêng cho con. Thằng ku là 1 thành viên thật sự trong gia đình.
Bố mẹ lo lắng thế nào khi con bị hắt hơi, sổ mũi, thay răng, đau chân.
Bố sẵn sàng đánh bất kì thằng chó nào cắn con và cả thằng chủ của thằng chó ấy.
Mẹ đã chửi nhau với người ta vì dám nói xấu thằng ku của mẹ trong khi con rất ngoan, rất hiền.
Mẹ vẫn luôn tự tin và tự hào nói rằng, chẳng 1 thằng ku chó nào sướng và được cưng chiều như con.
Vậy mà...
Viết những dòng này và nhiều dòng nữa, nhiều hôm nữa, mắt mẹ cứ nhòe đi.
Bố mẹ phải làm sao bây giờ? Càng ngày con càng lớn, rụng lông quá nhiều, có thể ảnh hưởng đến sức khỏe của em Sóc.
Mẹ chỉ ước nhà mình thật rộng ra để vừa được nuôi con, con lại được sống thoải mái.
Mẹ chỉ ước có máy thu nhỏ của Doremon, mẹ sẽ thu nhỏ con lại đến bao giờ em Sóc lớn và đề kháng tốt hơn.
Mẹ chỉ ước giá bố mẹ ko chọn sai thời điểm khi nhận nuôi con.
Để bây giờ, giữ thì con như bị cầm tù, cả ngày trong cũi sắt chật hẹp, lại ít được chăm sóc như trước.
Để bây giờ, để con đi thì bố bạc tóc, mẹ khóc nức vì ko đành lòng.
Khi đã vượt qua cả niềm đam mê và trở thành tình yêu thì sao mà lại phải chua xót đến thế!

rottweilord

Member
Không biết chú Tùng hay thím Tùng đang online thế nhỉ?
Vẫn có cách để ngăn lông chó bay lung tung mà, đừng bỏ Achilles chứ.

trantantai

Active Member
Ông này viết tiểu thuyết về chó chắc hay lắm, mới đọc có 1 đoạn mà muốn rơi nước mắt luôn>:p>:p:(:)(:)(:)(:)((

cuongtb

Member
Lần đầu tiên gặp hai vợ chồng cậu cùng cún con đi off tớ rất ấn tượng. Ấn tượng bởi cả hai vợ chồng rất yêu quý cún, ấn tượng với kiểu tóc không hợp người , hợp tuổi của cậu. Khi đọc cm lại ấn tượng bởi tính thẳng thắn...nói chung cả hai vợ chồng cậu và cún để lại trong tớ rất nhiều ấn tượng.
Nhưng đứng trước cuộc sống gia đình trẻ có rất nhiều vấn đề mà mình chưa lường hết được. Nhất là khi vợ lại sinh em bé,mong rằng với tình thương yêu của hai vợ chồng cậu dành cho cún, mình hy vọng cậu sẽ tìm ra giải pháp tốt nhất cho cún con của mình

MrsItaliano

Không biết chú Tùng hay thím Tùng đang online thế nhỉ?
Vẫn có cách để ngăn lông chó bay lung tung mà, đừng bỏ Achilles chứ.
Ông này viết tiểu thuyết về chó chắc hay lắm, mới đọc có 1 đoạn mà muốn rơi nước mắt luôn>:p>:p:(:)(:)(:)(:)((
Thành viên lúc nào cũng lẽo đẽo đi theo đấy ah! :x

Lần đầu tiên gặp hai vợ chồng cậu cùng cún con đi off tớ rất ấn tượng. Ấn tượng bởi cả hai vợ chồng rất yêu quý cún, ấn tượng với kiểu tóc không hợp người , hợp tuổi của cậu. Khi đọc cm lại ấn tượng bởi tính thẳng thắn...nói chung cả hai vợ chồng cậu và cún để lại trong tớ rất nhiều ấn tượng.
Nhưng đứng trước cuộc sống gia đình trẻ có rất nhiều vấn đề mà mình chưa lường hết được. Nhất là khi vợ lại sinh em bé,mong rằng với tình thương yêu của hai vợ chồng cậu dành cho cún, mình hy vọng cậu sẽ tìm ra giải pháp tốt nhất cho cún con của mình
2 vợ chồng em cũng nghĩ bạc tóc rồi mà chưa tìm ra được phương hướng giải quyết ah. Vì căn bản nhà chật, lại có em bé. Thương nó lắm mà chẳng biết làm thế nào bây giờ ah.

Vocalist

Member
anh Tùng à! Em là anh thằng ku Bin- con rể tương lai của anh đây. Anh định cho Archilles đi à. Thật mà cứ như đùa, anh cố tìm thử cách nào xem. Ỉt nhất để thằng Bin ra hồ còn hay được gặp bố vợ.

my_lucky

Active Member
Mong ai đó có thể giúp vợ chồng Tùng qua được giai đoạn khó xử này.......:-ss

nguyenmaiphuquy

Active Member
Xin chia sẽ cùng anh chị ,nỗi lo với bất cứ nhà nào nuôi cún là việc rụng lông,đi vệ sinh và thời gian dẫn đi dạo.Riêng việc rụng lông đối với cún thì trước em cũng gặp khó khăn,sau này có bán loại lược gì em quên tên rồi,trên diễn đàn có bán ạ,hình như giá 200k thì phải,chải thường xuyên hàng ngày 2 lần sáng chiều,trong vòng 1 tuần cún sẽ hạn chế rất rất nhiều việc ra lông trong nhà ạ.Trong những lần mới sử dụng cún sẽ ra lông nhiều đến mức ngạc nhiên luôn,không hiểu ở đâu ra mà nhiều thế.Áp dụng thử cách đó xem sao ạ.Chúc anh chị có hướng giải quyết tốt đẹp nhất để không phải xa cu cậu.

Scoobydoo

Member
Italiano number 1...................................................................8->8->8->8->8->8->8->8->8->8->8->8->8->8-

Xin chia sẽ cùng anh chị ,nỗi lo với bất cứ nhà nào nuôi cún là việc rụng lông,đi vệ sinh và thời gian dẫn đi dạo.Riêng việc rụng lông đối với cún thì trước em cũng gặp khó khăn,sau này có bán loại lược gì em quên tên rồi,trên diễn đàn có bán ạ,hình như giá 200k thì phải,chải thường xuyên hàng ngày 2 lần sáng chiều,trong vòng 1 tuần cún sẽ hạn chế rất rất nhiều việc ra lông trong nhà ạ.Trong những lần mới sử dụng cún sẽ ra lông nhiều đến mức ngạc nhiên luôn,không hiểu ở đâu ra mà nhiều thế.Áp dụng thử cách đó xem sao ạ.Chúc anh chị có hướng giải quyết tốt đẹp nhất để không phải xa cu cậu.
Chính xác, cái lược đó bán 200k chải gần như hết lông rụng nếu chịu khó chải ngày 2-3 lần với lại nó chỉ có một chu kỳ rụng lông thôi chứ không phải thường xuyên. Hy vọng bạn tìm ra giải pháp để đỡ phải chia tay với đứa con tinh thần của mình. chúc 2 đứa nhỏ hay ăn chóng nhớn

_DucPham_

Vietpet sponsor
Vậy tóm lại vấn đề ở đây là gì hả anh? Nếu là do em nó rụng lông ảnh hưởng tới sức khỏe của em bé thì đơn giản thôi mà anh,anh có thể gửi em nó cho ai đó cho đến khi thay lông xong thì mang em nó về.Nếu không ai nhận thì em nhận nuôi cho ^_^

Vậy tóm lại vấn đề ở đây là gì hả anh? Nếu là do em nó rụng lông ảnh hưởng tới sức khỏe của em bé thì đơn giản thôi mà anh,anh có thể gửi em nó cho ai đó cho đến khi thay lông xong thì mang em nó về.Nếu không ai nhận thì em nhận nuôi cho ^_^
Nuôi mấy chục con rồi chưa đủ vất vả hả em? ôm đồm ghê thế. Thống nhất là gửi Ông Bà nuôi hộ chừng nào ổn lại đem về nuôi tiếp.

trungcs

Member
em cũng có thể giúp bác khoản này, vấn đề là bác có dứt ruột cho em nó đi chơi 1 thời gian hay không?:D

_DucPham_

Vietpet sponsor
Nuôi mấy chục con rồi chưa đủ vất vả hả em? ôm đồm ghê thế. Thống nhất là gửi Ông Bà nuôi hộ chừng nào ổn lại đem về nuôi tiếp.
Tính em tham lam nó thế anh ak,thêm 1 con nữa cũng có sao đâu anh :D

Tính em tham lam nó thế anh ak,thêm 1 con nữa cũng có sao đâu anh :D
Thử nói câu này với cô vợ mới cưới xem nó có để yên không em? Em đã đọc qua bài thơ này chưa?

THÊM MỘT

Thêm một chiếc lá rụng,
Thế là thành mùa thu
Thêm một tiếng chim gù
Thành ban mai tinh khiết

Dĩ nhiên là tôi biết
Thêm một - lắm điều hay
Nhưng mà tôi cũng biết
Thêm một - phiền toái thay!

Thêm một lời dại dột
Tức thì em bỏ đi
Nhưng thêm chút lầm lì
Thế nào em cũng khóc.

Thêm một người thứ ba
Chuyện tình đâm dang dở
Cứ thêm một lời hứa
Lại một lần khả nghi

Sợ nhất là:
Thêm một cô vợ bé
bị triệt sản bằng liềm
=))=))=))=))=))=))

Đúng là sức khỏe bé Sóc là trên hết. Mong có một người chủ mới tốt với e nó nhự vợ chồng chú Tùng. Achi Là 1 con rott đẹp, nó sẽ là niềm vui cho ai được sở hữu nó. Anh cũng ko biết nói j ngoài chúc cô chú và bé sóc sức khỏe hạnh phúc và vui vẻ.

Italiano

Member
Đúng là sức khỏe bé Sóc là trên hết. Mong có một người chủ mới tốt với e nó nhự vợ chồng chú Tùng. Achi Là 1 con rott đẹp, nó sẽ là niềm vui cho ai được sở hữu nó. Anh cũng ko biết nói j ngoài chúc cô chú và bé sóc sức khỏe hạnh phúc và vui vẻ.
Em cảm ơn anh cùng tất cả anh em đã cho vợ chồng em thêm niềm tin để vượt qua sự khó khăn này! 2 vợ chồng em đã quyết định không bán với bất kỳ giá nào và sẽ cố gắng vừa chăm con tốt và cũng sẽ trở thành người chủ tình cảm với Achilles! 1 lần nữa em chân thành cảm ơn anh em đã giúp vợ chồng em vượt qua đc vấn đề tưởng chừng như không thể này!

KimCuong

Active Member
2 vợ chồng em đã quyết định không bán với bất kỳ giá nào và sẽ cố gắng vừa chăm con tốt và cũng sẽ trở thành người chủ tình cảm với Achilles!
2 em cố gắng lên! Đây là những trải nghiệm rất thú vị cho lòng đam mê của chính mình Tùng à.

Hy vọng 1 năm tới sẽ được thấy bức ảnh bà xã Tùng bế nhóc con đứng cạnh ông xã dắt Achilles.

Chúc vui và thành công./.