• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Đàn cún bos 2 sinh tại việt nam

bưởi

Member
@ A emily_vn : Cam on anh da nhac nho, hôm đầu e cũng để ý thấy nó đi lại nhìn như hạ bàn nên đã cho nó lên sân thượng + chay nhảy bên ngoài mệt nghỉ thêm nữa là chế độ dinh dưỡng, nay đã khá rất nhiều :D
@ Chú Bưởi : cháu sẽ nhanh nhất trị dứt điểm cho nó, sẽ mất khoảng chục ngày, hôm nay lông đã mềm và vảy cũng đã khô, ngày 3 bữa đầy đủ dinh dưỡng vs vitamin & canxi viên, 1 cốc Ensure mỗi tối. Chú Bưởi yên tâm về những món quà tinh thần của chú gửi gắm tại quê nhà nhé.
*

ban có thể liên lạc vơí tôi bất cứ lúc nào néu thấy điều cần hỏi .
Tốt nhất là dùng fb của Beauceron vn vì đi làm thỉnh thoảng tôi vẫn ghé mắt vào mấy cái điện thoại của bọn trẻ được để ngó nghiêng fb .
Mong bạn vui vơí gia đình và vơí cún .
Tôi hiểu các bạn khi nhận chó Bó củahhiia đàn vừa tách bầy là một sự hy sinhhiếmm thấy .
Tôi giúp được đièu gì , đừng ngại . Bưởi trên cành ngoài đường free, bạn cứ việc hái mà xài .
Thân .
( hai dan nay ma duong duoc , se la nhung con chien khuyen khong phu long nguoi nguoi . đây là tận cùng cố gắng của Bưởi đối vơí line Bó Viẹt . Cảm ơn các bạn . Không có các bạn , công trình hơn 10 năm của tôi đổ sông đổ biển . __ NHững ngươì mê Bó bên Mỹ đã liên lạc vơí tôi để đặt 6 con , con của Đốm !! Tôi đào đâu ra con của thằng Đốm bây giờ . Noí sẽ gơỉ từ vn họ lại ngại ngàn . Có lẽ do tâm lý .__ Cũng chả biết ai giơí thiẹu , họ mò vào youtube rồi tìm mình đoì beauceron Protection , mà phải line nhà Đốm . ác thật .

aduk.nguyen

Nói thực với chú là cháu mê bos cũng 1 phần là nhìn video chú Đốm, rất yên tâm vì tính theo vai vế thì Gin nhà cháu là em gái. Còn video của Toto thì cháu xem được mỗi bài tập đánh cao của nó, cũng chưa hình dung đc rõ lắm, nhưng Đốm đúng là 1 hình mẫu về Bos. Cháu còn muốn nhận 1 chú Bos đực nữa nhưng chắc chắn không thể là line của Đốm đc, tiếc quá. Hì bọn cháu phải cám ơn chú mới đúng, không có thì bh mới có Bos ở vn đc, sau nay mong là không còn tình trạng như hiện nay ra đường thì 10 ng cả 10 bảo Gin nhà cháu là Doberman :D...

vanglai213

Active Member
hì đc thế thì còn j bằng, ước mơ của e còn 1 chú Harlequin đực line khác nữa. :D... Gin thì là tháng lương đầu tiên, mai sau thêm chú Tonic nữa chắc e lấy tiền cưới ra mua =))
Chơi chó có ít ai có máu thật lòng đâu em ,Anh thấy em nói lấy tiền cưới ra hehe anh cũng thấy em là người có lòng nhiệt huyết với bos sau này rồi .:p

aduk.nguyen

Chơi chó có ít ai có máu thật lòng đâu em ,Anh thấy em nói lấy tiền cưới ra hehe anh cũng thấy em là người có lòng nhiệt huyết với bos sau này rồi .:p
Thế a Đạo không nhớ ah, từ ngày a lập topic đặt gạch e đã phi vào đặt rồi nhưng mah tiền thì lúc đó e chưa lấy đâu ra đg đi xin việc, e đã xác định là chờ lứa sau rồi đấy chứ vì thấy anh bảo còn mỗi 1 nhóc. Ấy thế mà đợt vừa rồi e gọi lại hỏi thăm thì a bảo là ng đặt hủy đặt rồi, vừa xinh lương tháng đầu của e sắp đến khà khà. Giờ thì Gin đã ở nhà :D

emily_vn

Member
Vâng ok thanks anh, tại thỉnh thoảng e vẫn xích nó 1 lúc. Đây là lúc mới về đấy anh ạ, hnay nhìn nó khác lắm rồi, đã qua 8kg rồi a ạ. Lông da ổn, vui vẻ khỏe khoắn leo cầu thang cả ngày.
Hnào nghỉ e cho nó qua nhà a chơi.
Chó mấy tháng rồi mà mới được 8kg? Trước theo mình biết, dòng Bos Bưởi sau 2 tháng là phải cán mốc 8kg rồi, mà giờ bạn mới nói qua 8kg?

aduk.nguyen

Chó mấy tháng rồi mà mới được 8kg? Trước theo mình biết, dòng Bos Bưởi sau 2 tháng là phải cán mốc 8kg rồi, mà giờ bạn mới nói qua 8kg?
8kg là sau 3 ngày e mang cún về anh ạ, lúc đó là đúng 2 tháng rưỡi(cún sinh ngày 6-2 e cân ngày 21-4), cún cái anh ạ. Để đúng mốc 3 tháng tròn e cân lại xem sao. Àh với cả tiện thể a Emily cho e biết là số đo kích thước bình thg của cún trong những tháng đầu đc không ạ, để e tiện theo dõi cún..

vanglai213

Active Member
vvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvv

rottw

Đàn thiếu 1 cháu a Đạo ơi, e xin phép up nốt nhé...:D
Cháu Gin sau khi mới về nhà mới

con bos con này còi cọc quá làm sao lên dc 40kg con này lớn lên chắc chỉ dc 30kg là cùng bạn chăm tốt lắm cũng chỉ dc 33 - 35 kg ko hơn

vanglai213

Active Member
Ok thế cũng là tạm ổn rồi, mong sao trị dứt điểm mấy hôm nữa là nó lên cân vù vù ngay thôi .Hơn 8kg là trung bình rồi. Đàn này đa số là những con dài người giống bố chắc chắn có con to nhất sau này nếu là cái cũng phải 40kg đấy .
con bos con này còi cọc quá làm sao lên dc 40kg con này lớn lên chắc chỉ dc 30kg là cùng bạn chăm tốt lắm cũng chỉ dc 33 - 35 kg ko hơn
Đọc kĩ hướng dẫn trước khi sử dụng nhé. Nếu có con được thì sao, có giám cá độ không ?
Bắn tỉa mà không lấy ống ngắm à ^^ cẩn thận vỡ sọ đó :D

rottw

Đọc kĩ hướng dẫn trước khi sử dụng nhé. Nếu có con được thì sao, có giám cá độ không ?
ăc ặc bắn tỉa gì đâu đọc thông tin về Beauceron thấy chó đực to là 50kg cái là 40kg nhìn con chó còi thế mất lực còi cọc từ bé thì sao lên dc 40kg có thế thôi chứ bắn tỉa bắn tiếc gì góp ý thôi mà ko có ý gì khác cả

rottw

cá luôn là 10 năm nữa ko lên dc 40kg cá gì cũng cá

vanglai213

Active Member
ăc ặc bắn tỉa gì đâu đọc thông tin về Beauceron thấy chó đực to là 50kg cái là 40kg nhìn con chó còi thế mất lực còi cọc từ bé thì sao lên dc 40kg có thế thôi chứ bắn tỉa bắn tiếc gì góp ý thôi mà ko có ý gì khác cả
Ui chà bạn là ai vậy đừng cố làm những điều không đúng với toppic và box tôi đảm bảo bạn tái phạm sẽ bị admin sử lí , khi đọc sai lệch thông tin nhé, bạn rất là giỏi bắn lén đấy .

emily_vn

Member
8kg là sau 3 ngày e mang cún về anh ạ, lúc đó là đúng 2 tháng rưỡi(cún sinh ngày 6-2 e cân ngày 21-4), cún cái anh ạ. Để đúng mốc 3 tháng tròn e cân lại xem sao. Àh với cả tiện thể a Emily cho e biết là số đo kích thước bình thg của cún trong những tháng đầu đc không ạ, để e tiện theo dõi cún..
\

Mỗi một dòng Bos hình như phát triển theo một mốc khác nhau. Mình tìm rất nhiều rồi nhưng chưa có một bảng tiêu chuẩn phát triển cụ thể nào cho Bos giống như GSD hay các giống chó khác.

Con của bạn nói còi, là so với dòng Bos Bưởi, tiêu chuẩn 2 tháng nặng cỡ 8kg, nhưng so với dòng Bos Mỹ thì lại hoàn toàn bình thường. Mình có nói đùa bạn trên FB là mình ko có Bos ở VN, nhưng thực tế là mình có Bos ở Mỹ ;). Chó của mình khi 2 tháng tuổi, nặng khoảng 6kg rưỡi. Hiện nay 7 tháng, bạn biết nó nặng bao nhiêu không? 37 KG. Phát triển một cách khủng khiếp trong vòng 4, 5 tháng. Chân tay to, ngực nở, bụng thon. Bạn vào FB hội xem ảnh Rossie nhé, Bos của mình đó. Vì thế, mỗi con phát triển theo thể trạng khác nhau, tùy chế độ dinh dưỡng, bao gồm xương ống, cheese, đồ ăn khô (Mình ko cho chó ăn cơm với cổ gà vì chỗ mình, kiếm không ra ba cái đó.) Bạn cứ theo dõi và post tình hình lên diễn đàn hoặc FB hội, sẽ có người vào góp ý, đừng ngại.

Mình có con còn còi hơn con này, như viết ở trên, lúc 2 tháng nặng hơn 6.5kg một chút, giờ nó nặng xấp xỉ 37kg, bạn có cần mình post giấy khám sức khỏe của nó không? Chỉ có điều 2 dòng Bos khác nhau, ko rõ thế nào?

bưởi

Member
*
Bạn Đạo stop lại , không phát biểu gì nữa . Có lẽ bạn đã cảm thấy bị tổn thương .
Tôi là Bươỉ . Mọi con Bó từ giòng Bưỡi ra không có chuyện thoát khoải tầm mắt của tôi . Việc cân lượng can Bó nàycchhuủ chó không phải bận tâm . Những gì tôi muốn noí đã noí rồi. Uy tín t(ôi vẫn còn đủ để khẳng định tính cách của các Bó này không biến tính . Thể trọng cơ bản 35/40 Cơ bản của dòng Bos Bưởi sau 20 tháng / SPORT vẫn còn có tôi bảo đảm .
àn chó bị bệnh về da ngoài ý muốn khi đang trong thơì gian bú . Dinh dưỡng vì thế mà có ảnh hưởng . Vì thế , chó con chỉ được bán chuyển cho những ai có đủ kinh nghiệm hoặc thường xuyên cập nhật kỹ thuật nuoi từ Bưởi .
Một lần nữa . Tôi xác nhận trách nhiẹm bảo vệ tính cách và thể trọng tất cả cac Bó con sanh tại VN có xuất xứ từ line Bưởi .
Cũng lần cuối , yêu cầu bạn Đạo không lên tiếng vơí bất kỳ ai liên quan đến chuyện chất lựong của đàn Bó con .
Quí mén .
Phạm Thành Bưởi

Mit2011

Member
Hôm nay nhiệt độ tại Hà nội đo được 39-40 độ C, giữa trưa, nhà Mít đo được nhiệt độ mặt đường lên đến hơn 47 độ.... Thời tiết nắng nóng này rất bất lợi cho chó.. Đặc biết dòng Bos lông dài và chịu nóng kém... Các chủ nuôi cần chú ý cho chó chỗ râm mát, Tìm cách giảm nhiệt độ cho cún như quạt ( có thể là quạt hơi nước hay giàn phun sương.. Xịn nữa là điều hòa), cho chó uống đủ nước và nếu có thể cho uống thêm thuốc bổ, mát Gan như BAR...Việc tăm cho chó hay cho bơi hồ cần cẩn thân vì nhiệt độ thay đổi đốt ngột có thể làm chó cảm.. Hy vọng thời tiết nắng nóng này không kéo dài lâu...

.

aduk.nguyen

hì Gin nhà e nhìn mặt thon nhỏ thôi chứ người cũng chắc và nặng lắm, lên 40kg cũng đc mà không lên 40kg cũng đc. Quan trọng là nó khỏe mạnh và phát triển đúng như chủ mong đợi chứ ganh đua 40kg rồi nó cứ ngủ cả ngày hoặc sức khỏe tâm lí yếu thì cũng chán lắm :D. Đàn này mẹ khỏe con khỏe là công của a Đạo cả, phần còn lại là thuộc trách nhiệm của bọn e, mấy cái nấm chỉ là cái thời tiết Vn nó khắc nghiệt, Bos con bị vào đúng đợt trời nồm nhất trong năm k quen bị vài cái nấm mốc có xá j..À mà mấy nhóc kia về nhà mới hết chưa a Đạo ơi, bảo lên chỗ anh chơi màh phần vì bận phần vì nắng quá..
@ a Emily : vâng thanks a nhé, e cũng ngờ ngợ a là Giang T trên Fb mà. E đã đọc qua mấy cm của anh, nếu a không nuôi con Bos nào màh nắm đc như thế hẳn phải là ng đam mê Bos lắm lắm :D...

vanglai213

Active Member
hì Gin nhà e nhìn mặt thon nhỏ thôi chứ người cũng chắc và nặng lắm, lên 40kg cũng đc mà không lên 40kg cũng đc. Quan trọng là nó khỏe mạnh và phát triển đúng như chủ mong đợi chứ ganh đua 40kg rồi nó cứ ngủ cả ngày hoặc sức khỏe tâm lí yếu thì cũng chán lắm :D. Đàn này mẹ khỏe con khỏe là công của a Đạo cả, phần còn lại là thuộc trách nhiệm của bọn e, mấy cái nấm chỉ là cái thời tiết Vn nó khắc nghiệt, Bos con bị vào đúng đợt trời nồm nhất trong năm k quen bị vài cái nấm mốc có xá j..À mà mấy nhóc kia về nhà mới hết chưa a Đạo ơi, bảo lên chỗ anh chơi màh phần vì bận phần vì nắng quá..
@ a Emily : vâng thanks a nhé, e cũng ngờ ngợ a là Giang T trên Fb mà. E đã đọc qua mấy cm của anh, nếu a không nuôi con Bos nào màh nắm đc như thế hẳn phải là ng đam mê Bos lắm lắm :D...
Mấy nhóc kia về nhà 1/2 rồi , nghe em nói anh cũng yên tâm và tự an ủi mình, có một người yêu thích bos như em sẽ giúp hội bos rất nhiều .Hôm nào rảnh tạt qua nhà anh chơi nhé anh em mình nói chuyện nhiều về bos hơn .Anh cũng mong có nhiều bạn gần nhà để cùng chơi cún mà chưa có đây ^^

bưởi

Member
Thế a Đạo không nhớ ah, từ ngày a lập topic đặt gạch e đã phi vào đặt rồi nhưng mah tiền thì lúc đó e chưa lấy đâu ra đg đi xin việc, e đã xác định là chờ lứa sau rồi đấy chứ vì thấy anh bảo còn mỗi 1 nhóc. Ấy thế mà đợt vừa rồi e gọi lại hỏi thăm thì a bảo là ng đặt hủy đặt rồi, vừa xinh lương tháng đầu của e sắp đến khà khà. Giờ thì Gin đã ở nhà :D

Aduk Tách ngay , không để hai con chung đụng nhau . Cho đến khi dạng lông con Bos hoàn toàn khoỉ hẳn .
Gấp . Chớ coi thường .
Mua ngay Advantix xức thât cẩn thận vào năm điểm gốc ch-an lông trên lưng chó (tính từ đầu đến cấn đuôi là năm hay 6 điểm để giỏ/xức thuốc )
XỨC CHO CẢ HAI CON .
BA LẦN - MỖI LẦN CÁCH NHAU 6 NGÀY.
Loại túp 2,5 ml xức cho chó từ 15 đén 25 kg . Ta nên mua một túp 2,5ml xức trọn vẹn cho 1 con . 6 ngày sau xức lần hai và 6 ngày sau nữa xức lần 3 .
Kết hợp tắm lá xả và lá đu đủ , tắm ba hay 4 ngày một lần thôi . Tắm xong phải lau thâtg khô da chó .
Cho uống khang sinh , liêu lượng cứ nhân 3 lần hơn so vơí liểu lượng dành cho ngươì . Ch&o giờ tính 10 kg thì tính theo cân lượng đứa trẻ 15 kg x3 , tức khoảng bằng một ngươì nặng 40 kg . Thuốc nhét thẳng vào họng chó nếu là thuốc con nhộng . Nếu là thuốc viên thì nghièn ra , trộn vơí chừng hai đầu ngón tay cơm nguội thấm sẵn nước thịt , sau dó chia ra làm những cục nhỏ cỡ đầu ngón tay út rồi nhét thảng vào họng chó . Đừng trộn lẫn trong cả bát cơm . Cho chó uống thuốc trước khi cho chó ăn cơm chừng 15 phút .