• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Yêu Chim Bồ Câu đưa thư

seal203

Member
Cảm ơn anh đã post những thông tin này nhưng đây chỉ là lý thuyết của riêng người này thôi, chưa có thấy tài liệu của nhà khoa học nào nghiên cứu chứng minh và khẳng định. Cái bài giấc ngủ động vật anh post ở trên hình như dành cho chim di trú thì phải. :sick: :sick:
CHúng ta thường có những quan điểm bảo thủ, chim di trú hay bồ câu bay xa về 1 phương diện nào đó gần như nhau, bản thân chim câu bay về nhà ta vẫn xem là di trú vì nó bay 1 quãng khá xa để từ nơi di trú ở đây là các điểm thả của ta về nhà. Mình không post lên để tranh luận là phải là con này con kia mà chúng ta phải hiểu theo nghĩa rộng vì xuất phát điểm của chúng là loài chim, còn sâu xa nguồn gốc của loài chim thì các nhà khoa học còn đang tranh luận rất nhiều. Nhưng mấu chốt ở đây chúng ta đừng xem bộ lạc mới được phát hiện gần đây ở braíl và chúng ta là hai loài khác nhau và ta ngủ 8 tiếng còn họ thì không cần ngủ.
Vấn đề thứ hai :
Mình biết là rất cần những tài liệu chứng minh và người ta có thể tìm hiểu về loài chim chứ cụ thể chim bồ câu thì mình nghĩ cần khoảng thời gian dài vì giấc ngủ chim câu (khi các bạn Bảo vệ 1 luận án các bạn mới hiểu là cần nghiên cứu 1 cái gì đó có gia trị thực tiễn hơn là làm chuyện khác người vì như thế cũng không ai công nhận), do đó khi nghiên cứu được giấc ngủ loài chim nói chung thì hông ai đi sâu vào loài nào nữa.(tất cả anh em tới với diễn đàn bồ câu là mê bồ câu thế có cần chứng minh tôi hay từng người các bạn mê bồ câu không). Thêm vào đó bài viết thứ 2 được lấy từ nguồn khá tốt là Racing pigeon diggest ("Tập san bồ câu đua"). Bài viết chọn lọc của 1bác sĩ về vấn đề chăm sóc chim trước và sau khi đua.
Nhưng tóm lại không tranh luận vấn đề này nữa chỉ xác định làm sao để con BC của mình hưởng được những quyền lợi tốt nhất thế thôi. Mình nghĩ các bạn sẽ đồng quan điểm của mình về vấn đề này.

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Vấn đề ngủ nghỉ của bồ câu

Một đều chắc chắn, cũng như tất cả vạn vật trên quả đất này, bồ câu cũng phải nghỉ ngơi! Chỉ khác là chúng nghỉ ngơi như thế nào thôi!

Theo mình :thingking: thì chúng cũng chẳng khác gia cầm khác nghĩa là ngủ đêm. Ngoài thiên nhiên, khi mặt trời lặn cũng là thời điểm chúng đi ngủ và khi mặt trời ló rạng thì chúng bắt đầu hoạt động trở lại. (Cách sinh hoạt này, ai mà nuôi dưới quê là tuyệt vời nhất :-bd )

Khi chúng sống phụ thuộc vào con người thì sẽ chịu sự chi phối của mỗi người, tuỳ theo điều kiện hoàn cảnh mà sẽ có giờ giấc khác nhau và sẽ ảnh hưởng ít nhiều đến sức khoẻ của chúng. Có người nuôi trong nhà, tối mở đèn sáng chưng, có người tối đi làm về mới cho ăn, dọn dẹp vệ sinh, khi nào tắt đèn chim mới được ngủ yên giấc, có người nuôi tách riêng và cho ngủ nghỉ đúng giờ (như căn cứ bigflowerhorn :D ...). Điều đó nghĩa là chim phải sống phụ thuộc theo nếp sống của con người, ít nhiều sẽ ảnh hưởng đến chất lượng bay, đẻ của chúng.

Vấn đề ngủ nghỉ của chúng sẽ ảnh hưởng nhiều đến chúng, với chim bay thì ành hưởng đến chất lượng bay, với chim kiểng, chim đẻ sẽ ảnh hưởng đến khả năng sinh sản, chất lượng chim con...

Do đó dù với mục đích gì gì đi nữa thì mình cần tạo điều kiện cho chúng sống đúng quy luật thiên nhiên là tốt nhất :-bd các bạn à!

Chúc mừng em nha! cứ bám lấy cậu Chấn thế nào cũng có chim nuôi. Mà sao hai người không nuôi chung một căn cứ cho tiện chăm sóc nhỉ ;;) ;;) ;;) ;;)

hihi, nuôi chung sao được anh/ :nailbitting:, nhà nào ở nhà đó chứ, :D:D:D
nhà em với Chấn xa lắm, bất tiện...;;);;);;)

Chấn PG

Member
Chúc mừng em nha! cứ bám lấy cậu Chấn thế nào cũng có chim nuôi. Mà sao hai người không nuôi chung một căn cứ cho tiện chăm sóc nhỉ ;;) ;;) ;;) ;;)

hihi, nuôi chung sao được anh/ :nailbitting:, nhà nào ở nhà đó chứ, :D:D:D
nhà em với Chấn xa lắm, bất tiện...;;);;);;)
P/S anh hoàng dương: để mốt kêu D dọn qua nhà em luôn thì nuôi chung cho dễ :)) :)) :)) :blusshing: :blusshing: hehe

D ơi! (D này đọc lên nghe nó kì kì, không biết là D nào nữa, thôi cứ kêu theo ý của chấn) Nghe Chấn nói gì không? cái này thì mình không trả lời được mà chỉ có D trả lời được thôi. Mà hôm nào làm lễ nhập chung lại làm một thì kêu anh em đến góp vui cho, mỗi người đem một đám bồ câu đến rồi thả lên chụp hình chắc là nhìn bắt mắt lắm đó.:))
ya, em nghe rồi A.Hoangduong !!! hiiiihihi...:D:D:D
em chưa có bồ câu, nên muốn tự nuôi thử cho biết, chứ nuôi chung căn cứ với Chấn thì coi như là Chấn nuôi rồi, :worried::worried::worried:

trantantai

Active Member
ya, em nghe rồi A.Hoangduong !!! hiiiihihi...:D:D:D
em chưa có bồ câu, nên muốn tự nuôi thử cho biết, chứ nuôi chung căn cứ với Chấn thì coi như là Chấn nuôi rồi, :worried::worried::worried:
Em chậm tiêu rồi,anh em mong là Chấn PG sẽ cho em mấy chú chim con kháu khỉnh,dễ thương nhưng to gấp nhiều lần mấy chú chim sắp cho em đó hi hi;;);;)khi đó phải nuoi chung thôi đúng không,nếu nhà em xa thì phải nghĩ cách cho nó gần lại...:raised eyebrow:

Em chậm tiêu rồi,anh em mong là Chấn PG sẽ cho em mấy chú chim con kháu khỉnh,dễ thương nhưng to gấp nhiều lần mấy chú chim sắp cho em đó hi hi;;);;)khi đó phải nuoi chung thôi đúng không,nếu nhà em xa thì phải nghĩ cách cho nó gần lại...:raised eyebrow:
là sao a trantantai ??? không hiểu nổi ->"to gấp nhiều lần mấy chú chim sắp cho em" :confused::confused::confused:

vuanh

Member
Chào em,

Các anh đùa với em đó khônng gì đâu, đừng suy nghỉ nhiều, khi nhận được bồ câu tử Chấn, cố gắng nuôi dưởng, huấn luyện tốt và sau đó có những cuộc offline với anh em là ok. Chúc em thành công.

Các anh không manh động nhé.

Chào em,

Các anh đùa với em đó khônng gì đâu, đừng suy nghỉ nhiều, khi nhận được bồ câu tử Chấn, cố gắng nuôi dưởng, huấn luyện tốt và sau đó có những cuộc offline với anh em là ok. Chúc em thành công.

Các anh không manh động nhé.
ok!!! em sẽ cố gắng, hy vọng là thành công :):):) để có chim mang đi off với mấy anh nữa , chứ đi thả ké của người ta chán chết :(:(:(

Chấn PG

Member
Anh Vuanh nói đúng đó D :love struck:, cố gắng nuôi cho kỹ vô là được à :blusshing:, nhiều lúc thả ké cũng vui mà :cool::cool: $-), nói chung ai thả chim cũng đều vui :)), mấy người dân đứng coi còn vui nữa nói chi tới mình ;) :love struck:;;)

vuanh

Member
Chào cả nhà,

Mình quên nữa, nếu ai có điều kiện thì tặng cho Duyên nhé, chứ 2 em sẽ không đủ đâu, vả lại dể mất lắm.

Chấn PG

Member
Chào cả nhà,

Mình quên nữa, nếu ai có điều kiện thì tặng cho Duyên nhé, chứ 2 em sẽ không đủ đâu, vả lại dể mất lắm.
Bữa kia D có nói với em là muốn nuôi Sư Tử và Thái nữa cho nên em cũng đang tìm Sư Tử cho D nuôi nhốt trước rồi mới tính tới nuôi Thái sau ;).>:D<>:D<>:D<>:D<>:D<

Tại mình nghĩ D chỉ thich chim của Chấn nên không dám hỏi, chứ đầu tư thêm một vài con thì anh em sẵn sàng, chỉ sợ là cơ sở nuôi của Duyên chỉ nuôi được ít. (Tại nghe nói chỉ xin hai con từ chấn mà). Sư tử Duyên thích loại xịn ngon lành hay là loại bình thường? nên mua chim con hoặc chim của người quen. chứ chim trưởng thành mà người ta bán ra thì không được tin tưởng cho lắm. Còn mà nuôi chơi thì mua ở đâu cũng được.
ôi trời, sao anh hoangduong lại nghĩ như vậy chứ :at wits end:, tại Chấn có 2 con baby thôi, thì xin 2 con ,hihi:), nhà em thì rộng lắm , khỏi phải lo, nuôi như a truongdx dư xăng luôn, mà chỉ sợ mẹ không cho nuôi thôi ah, :(:(:(, e thích sưtử xin ngon lành la như thế nào??? có cái không biết bay, :(, co con sưtư nào biết bay không nhĩ ???:confused::confused::confused:

Bữa kia D có nói với em là muốn nuôi Sư Tử và Thái nữa cho nên em cũng đang tìm Sư Tử cho D nuôi nhốt trước rồi mới tính tới nuôi Thái sau ;).>:D<>:D<>:D<>:D<>:D<
con sưtử nào màu trắng mà biết bay không?? bay gần gần thôi cũng được...:confused:

Chào cả nhà,

anh vuanh tặng em con gì đây??? sưtử màu trắng biết bay nhé ! ;;);;);;)

em đúng là muốn chọn hàng độc không à. Báo cáo em sư tử trắng hiện nay rất hiếm đó, không biết ở sài gòn còn được mấy cặp nữa, nên giá của sư tử trắng không phải là rẻ đâu em.
:):):) a hoangduong cũng quan tâm đến sưtử trắng hay sao mà biết là hàng độc vậy, mà con đó khó nuôi ko anh??? anh có nuôi con sưtử nào ko?:confused:, có thì up hình cho em xem với nhé:D

haohao

Member
Sư tử trắng nuôi nhìn đã con mắt lắm !!! nhưng cũng hơi khó chịu chút, chúng hơi nhát người mà lại rất dữ, thả chung mấy con khác vô là nó đánh te tua luôn, nó rất dễ hoảng và stress nên nuôi phải rất cẩn thận đó...