• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Yêu Chim Bồ Câu đưa thư

bocau

Member
Chổ của túân thi mình vô xem nhiều lần rồi, Tuấn là người mua đi bán lại nên chưa có chuẩn đâu. Nếu chuẩn bạn hãy kiếm những người nuôi có kinh nghiệm lâu năm đó, những cặp hòan hảo họ bán hơn 1000usd/cặp lận. bây giờ bồ câu bi rất phong phú, trên thị trường đang nổi lên bồ câu bi hồng xiêm, xám không rạch bạn nên tham khảo vài người thêm, vì ở chợ họ hay gạt nói xấu chim của người khác nhưng khi cặp chim đó vào tay của họ thì họ khen hết lời. tháng 6 vừa rồi có mấy thằng vào mua cặp vảy cá của mình chê tùm lum, qua ngày hôm sau đưa thằng khác vô mình bán có 2,2tr/cặp tụi nó mua về bán lạai cho Vinh (cũng là lái) với giá 4,5tr/cặp. bạn có thể ra chợ nguyễn thị nhỏ ai cũng biết vụ này.

Chấn PG

Member
Bạn Bồ Câu Oi Mình Có Lướt Qua Mấy Hình Bồ Câu Bi Của Nhantran .bạn Có Biết Chim đó Có Nguồn Gốc ở đâu Không? Có Giấy Khai Sanh Mới Là Hàng Zin Chứ Bi Mà Ghép Với Trung Quốc Là Thua Luôn.mình Nghe Nói Chỉ Có 2 Màu Den Và Xám 2 Gạch Thôi. Mấy Màu Khác Không Phải Bi Dâu Bạn.theo Mình Biết Gốc Bi Chuẩn Nhất Là Của Anh Tuấn Nhỏ Sdt 0903315330.lúc Nào Bạn Rảnh Tham Quan Thu Xem.by
Bồ câu mà có giấy khai sanh thì hiếm lắm bạn àh .:)Vấn đề giấy khai sanh cũng có người có nhưng có lẽ đếm trên đầu ngón tay thôi.Việt Nam mình thì chủ yếu thấy bồ câu đó đẹp thì mua và nhập về thôi chứ không như nước ngoài yêu cầu giấy khai sanh,nguồn gốc xuất sứ của bồ câu.
Vấn đề lai hay không lai thì việc đó chỉ tác động phần nhỏ thôi tuỳ người thích màu này màu kia nhưng nhưng vẫn mang cái đặc trưng của bồ câu mà họ lai:D,như ở nước ngoài các giống bồ câu kiểng như bồ câu sư tử (capuchine) thì người ta vẫn cho ra những con màu đẹp và lạ mắt vẫn có giá cao đấy bạn à.
Còn Anh Tuấn Nhỏ mà bạn quen biết là có Bồ câu Bi "Zin" hả bạn (có kèm giấy khai sanh luôn phải không :))???.Chắc bữa nào mình với một số anh em ghé tham quan thử >:D<>:D<

Chấn PG

Member
Chổ của túân thi mình vô xem nhiều lần rồi, Tuấn là người mua đi bán lại nên chưa có chuẩn đâu. Nếu chuẩn bạn hãy kiếm những người nuôi có kinh nghiệm lâu năm đó, những cặp hòan hảo họ bán hơn 1000usd/cặp lận. bây giờ bồ câu bi rất phong phú, trên thị trường đang nổi lên bồ câu bi hồng xiêm, xám không rạch bạn nên tham khảo vài người thêm, vì ở chợ họ hay gạt nói xấu chim của người khác nhưng khi cặp chim đó vào tay của họ thì họ khen hết lời. tháng 6 vừa rồi có mấy thằng vào mua cặp vảy cá của mình chê tùm lum, qua ngày hôm sau đưa thằng khác vô mình bán có 2,2tr/cặp tụi nó mua về bán lạai cho Vinh (cũng là lái) với giá 4,5tr/cặp. bạn có thể ra chợ nguyễn thị nhỏ ai cũng biết vụ này.
Anh bocau rảnh thì up hình Bi hồng xiêm cho anh em thưởng thức nha anh ;;);):blusshing::-bd>:D<
cảm ơn anh trước :D:dancing:

Chấn PG

Member
Bạn Bồ Câu Oi Mình Có Lướt Qua Mấy Hình Bồ Câu Bi Của Nhantran .bạn Có Biết Chim đó Có Nguồn Gốc ở đâu Không? Có Giấy Khai Sanh Mới Là Hàng Zin Chứ Bi Mà Ghép Với Trung Quốc Là Thua Luôn.mình Nghe Nói Chỉ Có 2 Màu Den Và Xám 2 Gạch Thôi. Mấy Màu Khác Không Phải Bi Dâu Bạn.theo Mình Biết Gốc Bi Chuẩn Nhất Là Của Anh Tuấn Nhỏ Sdt 0903315330.lúc Nào Bạn Rảnh Tham Quan Thu Xem.by
Giờ thì những người nuôi Bi mà có giấy khai sanh thì hiếm lắm bạn àh (chắc đếm được trên đầu ngón tay thôi)những người có thì chưa chắc họ vẫn còn giữ nữa :).
Ở nước ngoài các loại bồ câu kiểng họ vãn lai ra nhưng vẫn giữ lại tính chất đặc điểm của bồ câu thuộc loại đó nhưng chỉ có điều là màu sắc đẹp hơn lạ mắt hơn,những giống kiểng mà màu mới như vậy thì giá cao không kém bồ câu gốc (có khi còn cao hơn nữa ). >:D<:nerd::dancing:

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Bi Saigon hay Chạp Pháp?

Hi bivietnam,

Bạn cũng hay ghé tuancon lắm hả? Hôm trước mình cũng mới vừa thả dùm tuancon một em chim tơ ở Định Quán. Lúc qua nhà tuancon gặp được anh Cường S (chùm nhập chim kiểng lúc trước :) ) qua xem con Bi mái.
Còn Bi của nhantran (Xám, xám không gạch và đen) không biết có khai sanh không nữa để mình hỏi lại! Chỉ biết là nuôi cũng từ lâu lắm rồi!

Hi anh bocau,

Mình thì không rành về Bi (vì không khoái nuôi nhốt :D) nên không biết thế nào là chuẩn? Ai là người nuôi lâu hơn ai? Ngay cả bây giờ mà tìm cặp chạp (không biết tiếng Pháp người ta gọi chúng tên gì nữa?) để so sánh không biết có không nữa? Anh có hình anh post lên cho mọi người xem nhé!

Nói về Bi thì mình thấy một điều duy nhất là chim kiểng đẹp, nuôi nhốt suốt đời ( đắt tiền quá, ai dám thả :D? ) còn về thả xa hay đua thì mình nghĩ không thể nào so bì được với Thái cả về tốc độ lẫn tầm xa (về sự thông minh cũng như thể lực thua xa)! Do đó các bạn đâu thấy ai tổ chức đua Bi đâu ;)?

Anh nói cũng có phần đúng Tuancon là người bán buôn nên chưa chắc giữ lại cặp Bi chuẩn nếu có giá :D! Tuy nhiên nói tuancon không có Bi chuẩn thì cũng chưa chắc vì hắn bán buôn mà:D! ( Ai mua thì hắn bán còn ai bán thì hắn mua, nghề của chàng mà :)) :)) :)) )

Còn nếu chơi chim Thái thì hiện nay mình thấy ok có thể mua của tuancon được vì hắn giữ lại khá nhiều bổn đẹp của nhiều người và giá cả cũng hợp lý!

Anh bocau chơi nhiều chim kiểng nhất là Bi, anh có thể cho nhận xét mấy con Bi, em chộp được ở nhà nhantran được không anh? Tks trước nha!

Còn một vấn đề nữa là bồ câu Bi có được gọi là bồ câu của Việt Nam? Khi mà gốc của nó vẫn hoàn toàn là bồ câu chạp? (Giống như chó GSD qua Việt Nam nhiều đời có được đổi tên hay vẫn là GSD?) Mời mọi người thảo luận nhé!

tullyking

Member
Em cũng đang hồi hợp chờ đợi cặp bi hồng xiêm để xem đó, tại thấy quãng cáo wá, cho nên tò mò, hy vọng anh bocau upload lên cho anh em cùng thưỡng thức :)

tullyking

Member
Anh bocau ơi, làm ơn upload hình bi hồng của anh cho mọi người trong diễn đàn chim ngưỡng đi, cám ơn anh nhiều .

kyoshari

Member
hihi chào mấy anh toàn là dân chuyên nghiệp không =.= chũ nhật này đi off chung luôn nha anh hội õ quận 6 đó có gì cho mọi người chiêm ngưỡng bồ câu anh luôn

kyoshari

Member
sạc thì là dân nuôi chuyên nghiệp đó toản là lão tướng mà anh big ơi bồ câu em thã 4 thằng nhóc bay về hết rồi mai sáng thứ 7 em mang ra cầu sài gòn thã luôn coi con nào mất con nào còn

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Hi kyoshari,

sạc thì là dân nuôi chuyên nghiệp đó toản là lão tướng mà anh big ơi bồ câu em thã 4 thằng nhóc bay về hết rồi mai sáng thứ 7 em mang ra cầu sài gòn thã luôn coi con nào mất con nào còn
Thả chim thì phải tự tin chứ nhóc :D! Không về thì tốt mà về thì tốt hơn :D! Bởi vì không về nếu do chim kém quá thì mình đở tốn thức ăn, công nuôi còn về thì nuôi tiếp, thả tiếp đến khi nào đạt mục đích thôi!
Cái quan trọng là phải chuẩn bị cho thật kỹ: xem lông lá đàng hoàng, ăn uống, cát khoáng, tắm nước , tắm nắng, đánh vòng thường xuyên là ok. Khi đó đối với chim Thái 100 -200km không phải là vấn đề to lớn đối với chúng!

- Sẵn thử xem bổn Thái em mua nuôi có ok không? Nếu tốt thì giới thiệu anh qua mua về nuôi thử :)!

- Sẵn em đang có 2 con Bi nhỏ thí nghiệm thử xem chúng có thông minh không? Hay cũng thông minh giống hỏa tiễn :)) !

Thả một lúc 4 con luôn nha em! Cho 2 em Bi về ké luôn! Thả gần thì không lo gì đâu! Thả đến Cầu Saigon đi. (Nhớ cái củ tỏi của anh Tullyking nha nhóc :)!)
Sau đó nếu anh có đi công tác gần gần một chút anh sẽ hú em, đi thả chung luôn cho vui! 4 con cùng tuổi với chim em (2 em big-pic; 2 em mario vo) đã thả ở Bà Rịa rồi đó!

Vui là "chín", tiền bạc là mười mà em :)) :)) :))

bocau

Member
Hiện tại không có chổ nào có được giấy khai sinh cho bồ câu cả, chủ yếu hiện giờ những người giữ chim bi đẹp là những người vẫn còn giữ được bồ câu bi sau khi qua dịch tới giờ, chơi bồ câu giống như chơi đồ chơi nên không có giá nhất định , giá cả còn tùy vào thị trường chứ ko hẳn là vì giá trị con bồ câu nữa, những đại gia dư tiền thích thì mua 1 cặp hơn cả ngàn đô la, mặc dù nó đẹp hơn cặp 5tr tí xíu..cặp bi xám của nhântran đúng là bồ câu chuẩn với giá trị hiện tại 1 cặp này có thể có giá 800usd/cặp, nhưng vẫn còn 1 điểm khiếm khuyết là mỏ không đen hết vẫn còn điểm trắng...đối với bồ câu bi : ngòai dáng đẹp, màu lông, đầu tròn, mắt xanh, mũi bự, mỏ ngắn (cái này quan trọng nhất mỏ càng ngắn càng giá trị), mỏ dầy, thì điểm quan trọng là phải ra được những cặp con đẹp, thì mới là cặp bi chuẩn nhất....
Đúng là bồ câu chạp nhập từ pháp từ xưa, nhưng các người chơi chim chuyên nghiệp việt nam là những người đã phối ra giống bi đẹp phải mất rất nhiêu thời gian và con giống để đổ ra giống bi việt nam.
Bi Hồng xiêm , bi xám 0 rạch cũng được đánh ra từ những con bi xám 2 rạch, và khi ra được hồng xiêm thì từ đời con cháu, chúng vẫn ra đúng hồng xiêm, bi xám 0 rạch thuần chủng

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Hi anh bocau,

- Cám ơn nhận xét của anh về cặp Bi xám 2 gạch của nhantran! Còn nhiều cặp hay lắm nhưng mình chỉ chộp đại qua loa thôi bởi vì nhantran đang bận tiếp khách nên mình tự mình đi vô trại với picpoc, 2 người chọn đại mà chộp thôi :)! Và thật ra chộp cận cảnh với ánh đèn flash thì cũng không được chuẩn nhất là chộp con Bi đen, nhìn thì thấy màu "hắc tu ling" (đen tuyền) nhưng chộp ra thì thấy bạc bạc thế nào đó. Hôm khác mình lên mình sẽ chộp kỹ hơn cho mọi người xem nhé!

- Bồ câu Bi nếu muốn được công nhận là bồ câu Việt Nam đúng nghĩa thì phải có người chứng minh, có cơ sở, đăng ký sự lai tạo ... như thế nào đó với Hiệp hội Bồ câu uy tín trên thế giới và được họ công nhận thì mình nghĩ mới có giá trị toàn cầu còn không thì vẫn mãi mãi gói gọn là bồ câu chạp việt nam thôi, không biết mình nghĩ thế có đúng không :)?

- Anh bocau có thể giới thiệu các bậc thầy về Bi ở Saigon cho mọi người biết được không? Và từ bồ câu Bi có từ khi nào hả anh?

Cách đây hơn 24 năm, lúc em còn nhỏ nuôi toàn bồ câu thơ lai thì đã nghe đến tên bồ câu chạp rồi!
Còn lúc học lớp 5, kế bên trường tiểu học Chánh Đạo (nay là Kim đồng)- đường Lê Quang Liêm (nay là Trần Văn Kiểu Q.6) có một trại bồ câu to như căn nhà nuôi đủ thứ, mình hay qua đứng ngoài cổng xem chơi, chỉ có ấn tượng là chim có lỗ mũi to thôi :D!

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Bi hồng xiêm

Anh bocau cố gắng post hình bi hồng xiêm lên cho mọi người chiêm ngưỡng nhé! Cám ơn anh trước nha!

tullyking

Member
2 con chim Thái của Khoa thì chắc không có vấn đề gì rồi, chỉ lo 2 chú bi thôi, nhớ thã ra cùng một lúc để 2 chú bi bay theo . Quan trọng nhất là lúc ở nhà đó, thường ngày nếu chúng đão vòng cao và xa thì bảo đảm không có vấn đề gì rồi, chỉ sợ chúng chỉ lạng một hai vòng rồi đậu lại thì .......hơi nguy hiểm . Nhớ để ý chim bay lúc ở nhà , good luck !!!

Chấn PG

Member
à Tullyking ơi,cho mình hỏi xíu :)nuôi vậy bạn có cho bồ câu tắm không hay chỉ phun xịt thuốc thôi:).
Anh BF có cho chim tắm 1 tuần 1 lần không anh hay là tắm thường xuyên hả anh:-s.Nhắc đến vấn đề vệ sinh thì mệt quá nhưng không vệ sinh thì không được :-& chim nhìn bẩn quá thì ngại :))và nhiều khi không vệ sinh chim sẽ có thể bị bệnh :-s.
Lúc còn nhỏ em thấy ở đối diện chùa Cô Tí ngó xéo qua ,có nhà đó nuôi bồ câu và em thấy có con bồ câu chân nó bị ghẻ lỡ như là bị chiên xù lên vậy:-ss.Anh em trong nhóm yêu thích bồ câu có ai từng gặp trường hợp này chưa?

tullyking

Member
Hello ChanPG,
mình cho bồ câu tắm 2 ngày một lần, mỗi lần tắm là mình pha một muỗng cafe thuốc Borax cho 4 lit nước, loại này bồ câu uống vô không hại và trị được chí nũa, rất tốt . Bạn thử ra chợ hỏi xem người ta có bán loại này ở vn không . Bên đây bột này người ta dùng để pha vô bột giặc để giặc áo quần đó, bảo đảm an toàn, không chết và hại bồ câu, mình đã xài hết 3 năm rồi, chưa có con nào uống vô bị độc hay chết, bạn cứ yên tâm pha theo liều mình chỉ, OK . Đây là hình cái hộp, hy vọng vn có bán thứ này, bên đây bán chỉ có 3 dollar một hộp, tắm được cho cã năm :-bd.

à Tullyking ơi,cho mình hỏi xíu :)nuôi vậy bạn có cho bồ câu tắm không hay chỉ phun xịt thuốc thôi:).
Anh BF có cho chim tắm 1 tuần 1 lần không anh hay là tắm thường xuyên hả anh:-s.Nhắc đến vấn đề vệ sinh thì mệt quá nhưng không vệ sinh thì không được :-& chim nhìn bẩn quá thì ngại :))và nhiều khi không vệ sinh chim sẽ có thể bị bệnh :-s.
Lúc còn nhỏ em thấy ở đối diện chùa Cô Tí ngó xéo qua ,có nhà đó nuôi bồ câu và em thấy có con bồ câu chân nó bị ghẻ lỡ như là bị chiên xù lên vậy:-ss.Anh em trong nhóm yêu thích bồ câu có ai từng gặp trường hợp này chưa?

:-bd

tullyking

Member
Oh quên nữa, nếu bồ câu ai mà thấy có chí nhỏ nhỏ nhiều thì pha 1 muỗng canh cho một lít nước trong thau, xong rồi ngâm bồ câu xuống 1 phút, nhớ chừa cái đầu và cổ bồ câu (nhớ đừng để chim uống nước này nha, tại dose mạnh wá,chim uống vô, chết ráng chịu ) ngâm một ngày một lần liên tiếp 3 ngày vào trời nắng để chim dễ khô, không bị bệnh, bảo đãm zách lầu . Nếu sau 3 ngày mà còn chí nữa thì thôi, mang chim bỏ vô......nồi nước sôi luôn, khỏi trị nữa :)

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Tắm chim

Hi Chấn PG,
Nuôi bồ câu thì chắc chắn phải tắm thường xuyên rồi, nói chung cũng tùy thời tiết: nắng nóng thì chim tắm nhiều lần trong tuần còn trời mưa thì ít hơn và cũng tùy theo nhu cầu của chúng nữa, nhiều khi cho nước vào chờ cả buổi không em nào chịu xuống cả :D! Khi tắm thì anh pha muối vào trong nước. Lúc trước anh cũng có pha thuốc sát trùng chuồng trại vào nước nhưng không phải hiệu Borax. Nếu được khi nào tullyking về Việt Nam mua dùm mấy gói Boraxnhé! Tks.
Có giữ sạch sẽ chuồng trại thì nhìn bầy chim khỏe mạnh mới thích!

tullyking

Member
Cái gì em dám hứa chứ cái vụ mang một bịt bột màu trắng wa cửa khẩu vn thì hơi yếu tim đó, chỉ sợ mấy anh công an mời vô uống cafe thì mệt thôi . Sẽ cố gắng xem sao, không dám hứa ::praying:
Hi Chấn PG,
Nuôi bồ câu thì chắc chắn phải tắm thường xuyên rồi, nói chung cũng tùy thời tiết: nắng nóng thì chim tắm nhiều lần trong tuần còn trời mưa thì ít hơn và cũng tùy theo nhu cầu của chúng nữa, nhiều khi cho nước vào chờ cả buổi không em nào chịu xuống cả :D! Khi tắm thì anh pha muối vào trong nước. Lúc trước anh cũng có pha thuốc sát trùng chuồng trại vào nước nhưng không phải hiệu Borax. Nếu được khi nào tullyking về Việt Nam mua dùm mấy gói Boraxnhé! Tks.

Có giữ sạch sẽ chuồng trại thì nhìn bầy chim khỏe mạnh mới thích!

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Hàng trắng,

:)) :)) :)) Hi Tullyking,

Nói vậy thôi, nếu tiện thì mang về cho mọi người tham khảo, không tiện thì thôi. Mang về mà bị làm phiền ở sân bay thì mất vui. Tks.