• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tuổi "dậy Thì" Của Chó.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
TUỔI "DẬY THÌ" CỦA CHÓ.

Quy luật tồn tại của sự sống "hoa đến thì hoa nở", loài chó cũng có "tuổi dậy thì". Chủ nuôi cần biết rõ giai đoạn này để chăm sóc cún cưng được tốt hơn và có các quyết định chuyên môn cần thiết.

* Đối với chó cái, các biểu hiện "dậy thì", các nhà chuyên môn gọi là " chuẩn bị động dục":

1. Tuổi bắt đầu động dục trung bình : 6-8 tháng tuổi.
2. Đã và đang thay lông với bộ lông mới óng ả, hấp dẫn hơn.
3. Bộ máy sinh dục phát triển: "nở" to hơn, có thể thấy tiết dịch nhờn trong như nhựa chuối, dính ở hai bên mép âm hộ.
4. Tính cách có thay đổi:,
- Hoạt bát hơn, nhiều lúc rất "bắng nhắng".
- Thích gần với chó khác giới, hay nhõng nhẽo với chủ hơn.
- Ăn kém hơn bình thuờng khoảng 30-50%, ăn vặt, không để tâm đến ăn uống.
- Có những biểu hiện kỳ cục: ôm cưỡi lên chó khác đùa rỡn, kể cả cùng giới.

** Đối với chó đực;

1. Tuổi dậy thì chậm hơn cái, bắt đầu từ 10- 12 tháng tuổi.
2. Các dấu hiệu : Rụng, thay lông, bóng mượt , thích chạy đi xa tìm bạn nô đùa. Hay đái "giắt", đái nhiều lần, nhiều chỗ để hấp dẫn "bạn gái" bằng mùi nước tiểu. Hay ôm cưỡi lên chó khác. Hay lòi đầu dương vật ra ngoài có kèm dịch nhờn, thậm chí xây sát viêm qui đầu có mủ.

*** Bạn nên làm gì khi chó đến tuổi động dục ?

1. Nếu không có mục đích "nhân giống", tốt nhất là "thiến, triệt sản" cả cái và đực, sẽ tránh được rất nhiều bệnh đường sinh sản , đặc biệt là khối u, ung thư tử cung, dịch hoàn.
2. Không lo chó ăn ít ( nếu không có biểu hiện ốm bệnh ). Chăm sóc đủ chất khoáng, đạm, vitamin, rau xanh... có thể cho ăn nhiều bữa nhỏ trong ngày để bảo đảm bù đủ năng lượng tiêu hao.
3. Chịu khó chơi đùa, âu yếm vuốt ve với cún khi bạn rỗi rãi.
4. Chú ý: chó hay bỏ đi chơi xa, dễ mất, thất lạc.
5. Không chuyển đổi chủ nuôi, địa điểm nuôi, chuyển vùng hoặc gây bất kỳ những stress bất lợi với chó.

**** Vì dễ lẫn, trùnghợp với các triệu chứng ban đầu của nhiều bệnh, bạn chớ chủ quan, nên mời BSTY kiểm tra sức khỏe để bảo đảm chó " hoàn toàn khỏe mạnh ".

Chó KIA giống Labrador cùng cô chủ nhỏ Phương Linh nhà anhthe98.

Kỹ thuật mổ triệt sản chó cái.

Lucky174

Member
anh ơi cho em hỏi chó của em mới đựoc 6tháng thôi,nó cũng đang đên thời kỳ hành kinh bị 5 ngày vẫn ra máu tươi từng giọt bây giờ làm cách nào,có ảnh hưởng đến sức khoẻ kô vì em thấy ra nhiều quá lên lo,bộ phận đó hơi có phần tấy đỏ...........em cảm ơn

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
anh ơi cho em hỏi chó của em mới đựoc 6tháng thôi,nó cũng đang đên thời kỳ hành kinh bị 5 ngày vẫn ra máu tươi từng giọt bây giờ làm cách nào,có ảnh hưởng đến sức khoẻ kô vì em thấy ra nhiều quá lên lo,bộ phận đó hơi có phần tấy đỏ...........em cảm ơn
Đó là một kỳ hành kinh bạn ạ. Nếu chó không có dấu hiệu gì khác của ốm bệnh : bỏ ăn, sốt, nôn, tiêu chảy... thì bạn yên tâm theo dõi. Máu sẽ ra ít dần cho đến 15-20 ngày sau hết hẳn, chấm dứt một kỳ động dục.

Chú ý chăm sóc tốt hơn: tăng chất dinh dưỡng, chống nóng hoặc lạnh... đặc biệt kiểm soát không cho tiếp xúc chó đực nếu bạn không định để chó có thai ngoài ý muốn.

Nếu hết thời gian trên vẫn ra máu cần đưa BSTY khám nhé. Mong hồi âm.

aphun

Member
"1. Nếu không có mục đích "nhân giống", tốt nhất là "thiến, triệt sản" cả cái và đực, sẽ tránh được rất nhiều bệnh đường sinh sản , đặc biệt là khối u, ung thư tử cung, dịch hoàn. "
bài này biết hay quá, bổ ích lắm.. P muốn hỏi thêm..
- tại sao nhất quyết phải đi triệt sản nếu không có ý định nhân giống chó?
- những căn bệnh bạn nêu ở trên có tỷ lệ mắc phải cao không nếu không triệt sản?
- và triệt hay không có ảnh hưởng như thế nào đến tâm lý chó không?
P có mấy thắc mắc như thế vì P có nuôi 1 con(chó vàng ta, 2t).. và không có ý cho nhân giống, P cũng không triệt sản (nghe nói cho cái thì cho chích thuốc, chó đực thì uống thuốc). hiện nó đang trong thời kỳ hành kinh.chó nhà P khá hung dữ nên ngại kêu BSTY đến xem bệnh quá.. (chắc BS cũng sợ)..

pacific1

Member
"1. Nếu không có mục đích "nhân giống", tốt nhất là "thiến, triệt sản" cả cái và đực, sẽ tránh được rất nhiều bệnh đường sinh sản , đặc biệt là khối u, ung thư tử cung, dịch hoàn. "
bài này biết hay quá, bổ ích lắm.. P muốn hỏi thêm..
- tại sao nhất quyết phải đi triệt sản nếu không có ý định nhân giống chó?
- những căn bệnh bạn nêu ở trên có tỷ lệ mắc phải cao không nếu không triệt sản?
- và triệt hay không có ảnh hưởng như thế nào đến tâm lý chó không?
P có mấy thắc mắc như thế vì P có nuôi 1 con(chó vàng ta, 2t).. và không có ý cho nhân giống, P cũng không triệt sản (nghe nói cho cái thì cho chích thuốc, chó đực thì uống thuốc). hiện nó đang trong thời kỳ hành kinh.chó nhà P khá hung dữ nên ngại kêu BSTY đến xem bệnh quá.. (chắc BS cũng sợ)..

p thân
nếu chó của bạn không có ý định nhân giống mà khônd triệt sản(chó cái) thì cho dù bạn có giữ nó kỹ đến đâu cũng không thể ngăn nó kiếm bạn tình được đâu(nếu thã rong),còn nếu bạn nhốt nó lại thì trong thời gian đó nó sẽ bị ức chế(đó là sinh lý bình thường mà)
còn việc tiêm thuốc thì chỉ có tác dụng trong 1 chu kỳ là 6 tháng thôi,sau đó bạn phải tiêm lại nữa,mà tiêm như vậy nhiều lần sẽ làm rối loạn hocmoon sẽ làm viêm tử cung có mủ(trường hợp này rất cao) nên cách tốt 1 vẫn là triệt sản,1 lần cho mãi mãi nhé.việc triệt sản cũng không phải nguy hiểm gì đâu,tốn khoảng 300k thui.còn hiện chó bạn hung dữ là chuyện bình thường thôi,đã là bsty thì phải biết cách khống chế chứ,nếu không thì cần gì phải học mấy năm trời chi co mệt...thân chào

Memotel

CHo em hỏi chó cái tới thời kỳ động dục khoảng mấy ngày mình cho đi tơ được ?

quyennt

Bác sị ơi, cho em hỏi là con chó cái nhà em đã "dính" với 1 con chó đực 1 lần, như vậy có bị mang thai liền không ạ? vì em đang dự định đem triệt sản bé cún nhà em nhưng sợ bé mang thai rồi nên không biết làm sao. Mong bác sĩ chỉ giúp em gấp nhé. Em cảm ơn nhiều ạ.

linhdan0101

Em muốn hỏi ạ, cún nhà em được hơn 2 năm rồi. Nó là giống chó Nhật (hơi nhỏ). Xung quanh nhà em toàn chó ta (to lắm). Thỉnh thoảng em cũng thấy mấy con chơi đùa với nhau. Nhưng em nghĩ về kích thước quá khác nhau chắc sẽ không có chuyện gì xảy ra đúng không ạ?

Em muốn hỏi, 2 năm mà chưa đi tơ lần nào thì liệu có khả năng có con nữa không ạ?

BinhDT

Anh ơi cho em hỏi, chó em gặp ai cũng đu chân, bây giờ em muốn giúp nó thì phải làm sao? Tìm vợ cho nó giải tỏa bằng cách nào??

bác sỉ ơi cho em hỏi con doberman của em sinh 2/9/2008 đến nay gần 10 tháng rồi em thấy nó thay long rồi, nhưng không thấy bướm nó ra chất dục như mũ chuối, nhưng thấy nó ăn ít hơn như bác nói như trên, vậy tới khi nào nó sẽ ra kinh vậy bác sĩ

con chó con nhà cháu mới 3 tháng 1 tuần mà chim đã lòi ra rồi , gặp con chó con khác là no nhảy , như vậy có sớm quá ko ạ ,tuy bây giờ nó cũng chẳng làm được gì hơn ngoài nhảy linh tinh thế nhưng cháu thấy sớm quá :)) giống pug ạ

bác sĩ ơi cho em hỏi,em vừa mua một em cún cái được 1 tuần nay,người ta nói em nó 2 năm rưỡi, em thấy ở dưới bụng chó có vết mổ, nhưng khi em bóp vào vú thì có sữa,và hôm nay thì âm dạo khi bé đi tiểu có lẫn vài giọt máu màu đỏ,tình trạng như vậy là sao hả bác sĩ,nó có bi triệt sản chưa ạ

andyaus155

Active Member
Độ tuổi dậy thì của chó cũng khác nhau, không phải loài nào cũng cùng thời gian như nhau. Chó càng nhỏ thì càng dậy thì sớm (ví dụ như chihuahua, lạp xưởng...thì 1 năm tuổi đã là người lớn phát triển hoàn toàn) và chó càng lớn thì thời gian dậy thì càng chậm (ví dụ Rough Collie phải đến 18 tháng trở lên mới phát triển hoàn toàn).

leminh

Member
Bác sĩ ơi cho hỏi tí : chó nhà tôi là boxer nuôi đc 6 năm rồi trước đây em đẻ rất bt chỉ có năm gần đây đi lấy giống 3 lần mà lần nào cũng bị chửa bóng vừa mất tiền vừa mất công mong ngóng ( tiền thì cũng ko phải vđ chính vì tôi nuôi cho vui ko kinh doanh) bác sĩ xin cho một lời khuyên về cách chữa trị hiệu quả cho em nó hoặc bác cho 1 địa chỉ tin cậy để tôi đưa em nó đi chữa.Cám ơn bác sĩ nhiều.

thang_Q5

Active Member
Bác sĩ ơi cho em hỏi tí nha :D em có 1 con chó đang lên giống lần 1 bác cho em hỏi lần đầu mình có cần cho phối không hay là bỏ lần lên giống thứ nhất vậy ,nếu mà lấy giống lần 1 thì có ảnh hưởng gì tới tình trạng sức khoẻ không :thingking: thanks :D
Mong sự hồi đáp của Bác Sĩ

Hung.tinhyeu

Active Member
Bác sĩ ơi cho em hỏi tí nha :D em có 1 con chó đang lên giống lần 1 bác cho em hỏi lần đầu mình có cần cho phối không hay là bỏ lần lên giống thứ nhất vậy ,nếu mà lấy giống lần 1 thì có ảnh hưởng gì tới tình trạng sức khoẻ không :thingking: thanks :D
Mong sự hồi đáp của Bác Sĩ
GIAI ĐOẠN CÓ KINH NGUYỆT Ở CHÓ CÁI.

Những con cái ở độ tuổi dậy thì thường từ 8 đến 12 tháng tuổi. Đến thời điểm này sẽ có kinh nguyệt lần đầu và kéo dài từ hai đến ba tuần, trong thời gian này bạn sẽ thấy con cái ra máu và đối với con đực lúc này nhìn chúng rất đáng yêu. Trong thời gian của nửa thời kỳ dậy thì này con cái có khả năng thụ thai, ta nên cho con đực đến gần. Tốt nhất là vào thời điểm giao cấu giữa ngày thứ 9 và 13 của thời kỳ dậy thì. Tuy nhiên không phải tất cả các con cái đều có chu kỳ dậy thì giống nhau. Lần dậy thì đầu tiên thường kéo dài không lâu và mạnh mẽ như những lần tiếp theo. Nếu bạn không muốn cho nó giao phối với chó đực thì hãy bỏ qua thời kỳ dậy thì đầu tiên ( đôi khi bỏ qua cả thời kỳ dậy thì thứ hai ). Có nhiều con cái có hai lần kinh nguyệt trong một năm. Có thể vào một lúc nào đó bạn muốn nhân giống con chó của mình thì chắc chắn không bao giờ cho nó đi triệt sản. Nếu tránh, bạn chỉ cần cho nó uống viên thuốc tránh thai, tuy nhiên đôi lúc vẫn xẩy ra trường hợp tác dụng phụ như viêm dạ con chẳng hạn.

http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=3873

http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=2037

thang_Q5

Active Member
Ý mình là muốn hỏi khi lần đầu tiên chó lên giống mình có cho phối hay không ,hay là bắt đầu phối vào lần 2 hoặc 3 :D vì sợ phối lần đầu chó có bi vấn đề gì không

Mju_y3u

Member
Trong bài viết có nói khoảng 6 tháng thì chó cái bắt đầu động dục, mình lại được biết là nên để chó >18 tháng tuổi mới cho nó đẻ con. Vậy đến kì động dục đầu tiên (6 tháng tuổi) thì làm thế nào ạ??

King of bulls

Vietpet sponsor
Trong bài viết có nói khoảng 6 tháng thì chó cái bắt đầu động dục, mình lại được biết là nên để chó >18 tháng tuổi mới cho nó đẻ con. Vậy đến kì động dục đầu tiên (6 tháng tuổi) thì làm thế nào ạ??
Lần đầu salơ, bỏ qua. Đợi lần thứ hai rồi tính tiếp nha.:)

Thân chào,