• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tuổi động dục và tắt dục chó cái-Dấu hiệu động dục.

mr_lucky

Member
Bác sĩ cho e hỏi 1 chút ạ: Nhà e có 1 cún Samoyed nuôi đc gần 2 năm tuổi, lần salo đầu e bỏ, đến lần salo thứ 2, e cho cún đi lấy giống nhưng ko đậu. E thấy thường thì cứ sau 6 tháng chó salo lại nhưng đến nay đã qua 7 tháng kể từ lần salo thứ 2 mà vẫn chưa thấy cún có hiện tượng ra kinh lại. Liệu cún nhà e có bị vấn đề gì về sinh sản ko? Mong bác sĩ tư vấn giúp e trường hợp này với ạ!

P/S: còn 1 chi tiết nữa là dạo này cún nhà e đang thay lông liệu có phải cún nhà e rơi vào trường hợp sau 8 tháng mới salo lại k ah?

Em xin cảm ơn./.

tình hình nhà e có bé beagle đang salo lần đầu
e ko biết có cho e nó đi nhảy luôn ko :-?
các bác tư vấn e với!!! e nó sức khỏe bt nặng 13 cân r béo tròn lắm

bạn đực của bé hình như là 4 tuổi r :-?

vấn đề thắc mắc là bạn e nói ntn ạ :
Thứ nhất : có trường hợp con chó bỏ lứa đầu xương hông ở bộ phận sd phát triển cứng khiến khó khăn cho việc lên giống ở lứ sau
Thứ 2 : khi đã đẻ 1 lứa , dạ con của chó dãn ra , con chó sẽ ổn định hơn ở lứa sau .
Trước đây quy ước q.tế là bỏ lứa đầu nhưng hiện nay ng.ta đã cho phối lứa đầu theo lẽ tự nhiên
việc bỏ lứa đầu áp dụng chó cho to như Gsd , trd , dorberman , malonois , rot , ....

lilongngu

kính chào bác sĩ ,tôi có vấn dề muốn hỏi là tôi muốn mua một con cái giống,đã trưởng thành,chủ của nó nói rằng nó mới được 18 tháng và lần trước sinh sản tốt,nhưng không biết có đúng không.Vậy bác sĩ làm ơn có thể cho tôi biết cách nhận biết tuổi sinh sản của nó được không.Tôi xin cảm ơn

sontung_it

Cho e hỏi chó mẹ sau khi sinh khoảng gần 2 tháng thì e tách chó con ra. Vậy thì sau khoảng bao lâu nữa chó mẹ có thể lấy giống trở lại ạ?

Cho e hoi e co nuôi con cho Cai do co kinh va da nhảy duoc mot Lan tu do ve sau con cho duc nao toi La do can .duoc moi hai tuan e thay do co ve met va lam bien an chi dam mot cho .may hom nay thay do an nhiu va di lai duoc roi e ko biết do co bau hay trua

hotboyginta

Member

1. Nuôi đực, cái cùng nhau trong 1 nhà, rất khó giữ chúng giao phối nhau khi con cái đến kỳ chín muồi. Chỉ sơ ý là có thai ngoài ý muốn ngay.

2. Chó đực từ 7 tháng tuổi đã có phản xạ giao phối, chúng không có " chu kỳ động dục" như chó cái mà có thể phối bất cứ lúc nào khi gặp chó cái tới kỳ chịu đực .
:( 2 con nhà em chả chịu nhảy mới đau chứ ạ,con cái em tính cũng ngày 12 rồi,giông samoyed bác ạ,em lo quá

binlato

Bác Greenvet ơi cho em hỏi với.

Nhà em đang nuôi 1 em GSD cái, đầu tháng 1 salo lần đầu tiên, giờ em ý đang rụng lông 4, 5 hôm nay rồi, như vậy là dấu hiệu của chuẩn bị salo lần 2 đúng ko bác/? Như vậy thì tầm sau bao ngày nữa thì bắt đầu ạ? có cần bổ sung gì cho em ý tẩm bổ ko bác? Bác giúp đỡ em tí nhé. Cám ơn bác.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Bác Greenvet ơi cho em hỏi với.

Nhà em đang nuôi 1 em GSD cái, đầu tháng 1 salo lần đầu tiên, giờ em ý đang rụng lông 4, 5 hôm nay rồi, như vậy là dấu hiệu của chuẩn bị salo lần 2 đúng ko bác/? Như vậy thì tầm sau bao ngày nữa thì bắt đầu ạ? có cần bổ sung gì cho em ý tẩm bổ ko bác? Bác giúp đỡ em tí nhé. Cám ơn bác.
Bây giờ là tháng 4, vậy mới gần 4 tháng chưa có thể động dục tiếp được. Chắc nhanh cũng phải 2 tháng nữa. Kiên trì chờ đợi thôi !

binlato

Cám ơn bác rất nhiều, hehe thế mà em cứ tưởng sắp đến đang ngồi xem con đực nào được, mà cũng chẳng biết con nào nữa.

dieuphong

Cho em hỏi, chó cái nhà em được 2 tuổi rồi, chó đực là phú quốc lai, to cao, được 1 tuổi 2 tháng. Mấy hôm nay con đực đòi phối mà con cái không cho, lại còn cắn nhau rất dữ dội. Vậy em phải làm sao? Bé cái vừa hành kinh xong khoảng 5-6 ngày. Ngoài ra, vì không "làm ăn" được gì, vì bé cái tránh né, con đực nó cứ lồng lộn lên, đêm thì rên ư ử, rất quấn người, nhưng hay lên cơn run từng đợt, nhất là 2 chân sau. Mong bs và các bạn cho ý kiến

Dan

Xin chuyên gia Greenvet cho biết, con đực CPQ được bao nhiêu tháng thì đủ điều kiện nhảy giống? Thank

cuong_pro

theo mình nghĩ là nó gần salơ lại rồi đó bạn ơi. Vì rụng lông để thay 1 lớp lông mới, đó là dấu hiệu gần salơ của chó cái. Bạn chú ý xem âm đạo của nó, nó sẽ to dần lên, hơi mềm ra đó. cũng là mấy dấu hiệu của salơ. Nên chọn chồng cho em nó đi là vừa. hehe.
Mình đang nuôi con Rott, cũng qua kì salơ, nhưng mà khoảng 3 tháng 20 ngày là nó salơ lại rồi (tại mình tính ngày mà). Salơ cũng phụ thuộc vào chế độ dinh dưỡng nữa đó, chăm sóc tốt thì thời gian giữa 2 lần salơ sẽ nhanh hơn. Lúc này nên bổ sung đầy đủ các vitamin và khoáng chất cho e nó, vậy thì sẽ tốt hơn cho quá trình mang thai sau này đó.
Góp chút ý kiến. Thanks
mình cũng đang nuôi e rott.nó mới salo lần đầu tiên vào giữa tháng 4 này.cho mình hỏi là sau bao lâu nó salo lần 2 nhỉ?mình sẽ lấy chồng cho e nó vào lần salo thứ 2.trước khi lấy chồng cho e nó nên bổ sung nhưng gì bạn nhỉ? liệt kê sơ sài cho mình tí được không?thanks bạn nhiều !:)>:D<

Ý♦Milano

Các bác cho e hỏi con sam nhà e nó đag thay lôg thay lôg xog thỳ nó mới có kinh hay trong khi thay có kinh hả các bác:-/

yonglee

Member
các bác cho e hỏi, cún gsd nhà e âm hộ sưng được hơn 10 ngày rồi mà k thấy ra máu, k biết có phải cún salo k?

yonglee

Member
bác cho e hỏi cún nhà e có phải đang chuẩn bị salo k?

bác cho e hỏi hoa của cún GSD nhà e như thế này có phải là đang chuận bị salo k? e thấy nó to hơn bình thường dc hơn 10 ngày rồi mà k thấy có hành kinh. xin cảm ơn ạ

Chilly

E mới mua 1 em foc soc.khoảng 13 tháng tuổi.mà thấy âm hộ e nó đang to và rất mềm. Sờ vào thì luk đứng yên luk lại chạy chả biết có phải đang muốn salo hay ko? Mà vú e nó cũng rất mẩy

anhyeu23em

Em nuôi con GSD đã bỏ 2lần salo. Hnay lại thấy e nó "bị" ngày đầu tiên . Bác cho e hỏi hôm nào e cho gặp đực là chuẩn ạ. Thanks các bác

Tiger & Bear

Bác sỹ ơi cho cháu hỏi

Cháu có hai em. Thuộc giống Akita Inu. Em gái được 6 tháng. Em trai được 3 tháng. Em gái chưa salo lần nào. Mà cháu thấy em nhỏ cứ ấy ấy em gái hoài. Em nhỏ vậy có sớm quá ko hả bác sỹ. Hai em đó là cùng ông nội. Nếu cháu muốn tụi nó có em bé với nhau thì có sao ko hả bác sỹ. Tại cháu nghe nói nếu có em bé cận huyết quá ko tốt. Còn nữa, nếu em gái có baby thì khoảng bao lâu sẽ sinh. Và thường giống akita này mỗi lần mang thai được mấy em?