• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tuổi động dục và tắt dục chó cái-Dấu hiệu động dục.

Nhoc0206

Member
Cún nhà e là Nhật lai ta, nặng 12kg. Mọi người thì vẫn bảo cho đẻ tốt, nhưng phải lưu ý chăm chút sức khỏe nhiều. Em cũng lo lắm! Phải tầm 2, 3 tháng nữa nó mới đi lấy giống đc, lúc đó thì cũng gần 6 tuổi rồi! Thực sự thì chăm chút thì nhà em không lo, chỉ sợ đẻ xong nó giảm tuổi thọ hay ốm yếu dặt dẹo thì thương lắm. Giờ muốn cho đẻ cho em nó vui, yêu đời hơn thôi, vì trông em nó ở nhà buồn bã lắm, lúc nào cũng chỉ trông chờ vào tình yêu của chủ. Mong bác sĩ cho lời khuyên!

viet-hong

Member
chó nhà bạn như vậy là động đực rùi đó,có thể bạn xác định sai tuổi của cún nhà mình chăng???còn triệt sản thì bạn có thể mang ra BSTY,lúc nào cũng được trừ thời kì động đực,mang thai và cả mới sinh con thôi...
thế thì chó nhà bạn bị nóng trong người rồi giống em root cái nhà mình cũng vậy. bạn cho nó uống nước dâu ngô và bông mã đề sẽ hết. còn khong thì gọi bác sỹ đến khám xem em nó có bị viêm ko

tonhuanTB

Member
Các bác cho em hỏi có chó cái dòng GSD nào mà qua 13 tháng tuổi, nặng 30kg mà chưa sa lơ không, em có con cún cái đúng ngày sinh nhật 12 tháng tuổi thì xuất hiện kinh, sau đó 2 ngày là không thấy gì nữa, đến nay là quá 5 ngày rùi mà không có dấu hiệu có kinh trở lại, không biết có bệnh tật gì không? mong các bác có kinh nghiệm cho em vài lời chia sẻ kinh nghiệm, xin cảm ơn các bác nhiều.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Các bác cho em hỏi có chó cái dòng GSD nào mà qua 13 tháng tuổi, nặng 30kg mà chưa sa lơ không, em có con cún cái đúng ngày sinh nhật 12 tháng tuổi thì xuất hiện kinh, sau đó 2 ngày là không thấy gì nữa, đến nay là quá 5 ngày rùi mà không có dấu hiệu có kinh trở lại, không biết có bệnh tật gì không? mong các bác có kinh nghiệm cho em vài lời chia sẻ kinh nghiệm, xin cảm ơn các bác nhiều.
Động dục ở từng cá thể chó khác nhau, bạn cần nhờ các chuyên gia nhân giống như: Ảnh Hưng Yên, Nhâm Hùng, ĐoànThái bình... xem giúp nhé. Trao đổi trên Diễn đàn không thể chuẩn bằng khám thực tế được.

Mong hôì âm.

smalbacba

Member
Tuổi động dục và tắt dục chó cái-Dấu hiệu động dục.​

1. Mô tả động dục, hành kinh còn gọi là "Sa lơ" của chó cái:-

Đó là biểu hiện sự thuần thục về giới tính, chó thay, rụng lông để có bộ lông óng ả hơn. Hoạt bát và nhanh nhẹn, cặp mắt trong sáng, thích gần gũi, quấn quýt với người và đồng loại hơn. Bộ máy sinh dục và núm đầu vú mẩy lên. Âm hộ sưng to dần có dịch nhờn trong, nhớt từ âm đạo tiết ra. Có thể trông thấy một vài giọt máu "báo" hiệu sắp hành kinh.

- Sau các dấu hiệu trên từ 7-10 ngày, chó bắt đầu chính thức ra kinh, lúc đầu không nhiều, chó thường quay đầu lại tự liếm sạch. Sau đó khỏang 3-5 ngày máu ra ồ ạt, không liếm kịp, dây rớt ra nền nhà, sân vườn..đây là lý do những người không nuôi chó sinh sản muốn triệt sản chó cái. Cửa mình sưng to khác thường và cương cứng.

- Từ 10-15 ngày: máu ra ít dần, màu từ "đỏ máu"nhạt dần sang "hồng", "hồng nhạt", "lờ lờ máu cá". Đồng thời cửa mình cũng mềm lại. Đây là thời điểm rất quan trọng để kiểm tra chính xác mang chó đi phối giống. Chó rất thích gần chó đực hoặc quấn quýt với người, nhất là đối với Nam giới (vì hóoc môn sinh dục giữa người và động vật tương tự nhau). Phản xạ chịu đực rất rõ rệt: dùng tay kích thích nhẹ phần dưới đuôi chó đứng im, hoặc mông giật giật..Nếu thả tự nhiên chó hay ôm chó khác, bất kể cái đực, rất dễ giao phối tự nhiên với chó đực quanh vùng. Chúng tự nhận biết và đến với nhau, con đực có thể phát hiện một chó cái động dục bán kính 2-3km do khả năng ngửi mùi, đánh hơi bằng thần kinh khứu giác có thể gấp 900 lần mũi người (đặc biệt các giống chó có mũi dài: Datshund, becgie, Cocker Spaniel...).
Bác Báu cho em hỏi về việc chích ngừa cho chó cái .
Trên nguyên tắc chúng ta phải chích ngừa cho chó cái tối thiểu 1 tháng trước khi mang thai.Vậy nếu ít hơn 1 tháng thì có vấn đề gì không ? Vì như Bác nói ở trên từ khi có các dấu hiệu biểu hiện sự thuần thục về giới tính(7-10 ngày) cộng 13 ngày động dục(thời gian tốt cho thụ thai) tổng cộng tối đa chỉ có 23 ngày vả lại để nhận biết các dấu hiệu như thích quấn quýt,lông mượt,bộ máy sinh dục nẩy lên vv...ngay những ngày đầu là rất khó vậy nhiều lắm là chúng ta có 20 ngày kể từ khi có các dấu hiệu đầu tiên đến khi mang thai .Như vậy chích ngừa chỉ 20 ngày (hoặc ít hơn )trước khi mang thai có ảnh hưởng gì đến thai không ? Rất mong BSGV chỉ bảo .
Vấn đề thứ 2 Em muốn xin ý kiến BSGV là :
Theo như kinh nghiệm của người già trong thời gian động dục .Bộ phận sinh dục của chó cái nở lớn rồi "héo"dần,sau khi bắt đầu héo độ 2-3 ngày cho phối giống vừa tốt vừa đậu nhiều con. Kinh nghiệm này không biết có đúng không ? Xin BSGV cho em một ít số liệu chuyên ngành như :
1 . Thời gian rụng trứng của chó vào khoảng ngày thứ mấy trong chu kỳ động dục ?
2 . Trứng rụng 1 lần hay rải rác nhiều ngày?
3 . Tập tính của ting trùng mang nhiễm sắc thể đực và cái có khác nhau nhiều không?
(ở người sự khác biệt này rất rõ giúp cho việc chủ động về giới tính của thai nhi)

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Bác Báu cho em hỏi về việc chích ngừa cho chó cái .
Trên nguyên tắc chúng ta phải chích ngừa cho chó cái tối thiểu 1 tháng trước khi mang thai.Vậy nếu ít hơn 1 tháng thì có vấn đề gì không ? Vì như Bác nói ở trên từ khi có các dấu hiệu biểu hiện sự thuần thục về giới tính(7-10 ngày) cộng 13 ngày động dục(thời gian tốt cho thụ thai) tổng cộng tối đa chỉ có 23 ngày vả lại để nhận biết các dấu hiệu như thích quấn quýt,lông mượt,bộ máy sinh dục nẩy lên vv...ngay những ngày đầu là rất khó vậy nhiều lắm là chúng ta có 20 ngày kể từ khi có các dấu hiệu đầu tiên đến khi mang thai .Như vậy chích ngừa chỉ 20 ngày (hoặc ít hơn )trước khi mang thai có ảnh hưởng gì đến thai không ? Rất mong BSGV chỉ bảo .
Vấn đề thứ 2 Em muốn xin ý kiến BSGV là :
Theo như kinh nghiệm của người già trong thời gian động dục .Bộ phận sinh dục của chó cái nở lớn rồi "héo"dần,sau khi bắt đầu héo độ 2-3 ngày cho phối giống vừa tốt vừa đậu nhiều con. Kinh nghiệm này không biết có đúng không ? Xin BSGV cho em một ít số liệu chuyên ngành như :
1 . Thời gian rụng trứng của chó vào khoảng ngày thứ mấy trong chu kỳ động dục ?
2 . Trứng rụng 1 lần hay rải rác nhiều ngày?
3 . Tập tính của ting trùng mang nhiễm sắc thể đực và cái có khác nhau nhiều không?
(ở người sự khác biệt này rất rõ giúp cho việc chủ động về giới tính của thai nhi)
Có thể chích ngừa loại vaccine vô hoạt ( Inactivated vaccine trước khi mang thai 10 ngày), thậm chí có loại có thể tiêm khi mang thai, nhưng phải theo chỉ dẫn cụ thể của BSTY.

Bài viết mô tả động dục và phối giống chỉ mang tính tham khảo, cụ thể cần có các chuuyên gia nhân giống trực tiếp khám, kiểm tra độ chín muồi quyết định thời điểm phối giống vì mỗi giống chó khác nhau, bản thân một con chó cái từng thời gian cũng biểu hiện động dục khác nhau.

Còn về sắp xếp Nhiễm sắc thể ở chó thì xin khất ở topic khác về gien- di truyền của chó.

Trao đổi trên 4rum không thể thay thế thực tế được.

Bạn smalbacba thông cảm.

BSGV

aquarius_271

nhà em có nuôi 1 em cún bắc kinh được gần 7 tháng tuổi rồi ạ. Sáng nay nhà em phát hiện ra em nó bị hành kinh ạ nhưng mà kèm theo đó em ấy còn bị nôn (nôn ra nước vàng ) và còn đi tiểu rất nhiều lần nữa ạ (trong 1 khoảng 15-20 phút đi tiểu những 2-3 lần). Từ sáng đến giờ em ấy cứ nằm ủ rũ và ăn ít hơn mọi ngày rất nhiều.(chỉ ăn có vài miếng thôi ạ.). Nhà em đang rất lo không biết em nó có bị làm sao không ạ.
Em ấy đã đi tiêm phòng đủ 7 bệnh và đã uống thuốc giun 1 lần rồi ạ
Mọi người có kinh nghiệm xem hộ em xem em cún nhà em có bị làm sao không ạ.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
nhà em có nuôi 1 em cún bắc kinh được gần 7 tháng tuổi rồi ạ. Sáng nay nhà em phát hiện ra em nó bị hành kinh ạ nhưng mà kèm theo đó em ấy còn bị nôn (nôn ra nước vàng ) và còn đi tiểu rất nhiều lần nữa ạ (trong 1 khoảng 15-20 phút đi tiểu những 2-3 lần). Từ sáng đến giờ em ấy cứ nằm ủ rũ và ăn ít hơn mọi ngày rất nhiều.(chỉ ăn có vài miếng thôi ạ.). Nhà em đang rất lo không biết em nó có bị làm sao không ạ.
Em ấy đã đi tiêm phòng đủ 7 bệnh và đã uống thuốc giun 1 lần rồi ạ
Mọi người có kinh nghiệm xem hộ em xem em cún nhà em có bị làm sao không ạ.
Tốt nhất bạn nên đưa BSTY khám ngay kẻo muộn. Trao đổi trên 4rum không thay thế thăm khám của các BSTY được đâu.

ppq2011

Member
sunny nhà tớ mới 5 tháng,mà là giống cái mà ngày nào cũng bám lấy tay mình để ...,rõ ghét,đang mong đến ngày đèn đỏ để cho e nó đi lấy giống đây,he:)

vht91

Nhà mình có con chó pug nay 11 tháng tuổi rồi ko thấy đèn đỏ lần đầu gì cả. Có đợt hồi nó 9-10 tháng gì đó tất cả núm vú cương cứng lên hết, đỏ hồng, giống như là đèn đỏ hay mang thai vậy, nhưng cái hoa ko nở tẹo nào, cũng ko thấy nhỏ máu. Có hay liếm, mà ko rõ là liếm bụng hay chỗ ấy nữa.
Ở nhà có chó đực, khoảng thời gian đó cứ thấy đi theo hửi hửi chỗ ấy của nó, rồi còn định giao phối, nhưng con đó là ba nó, ở nhà tách chuồng riêng nên ko theo dõi được nhiều.
Ko hiểu con này lên giống rồi hay chưa nữa. Mình sợ khả năng sinh sản có vấn đề. Ko biết nó có phải "kinh trắng" ko?

Kính chào BS GV-HN! Mình thấy có người đăng trên topic là chó cái đã tiêm thuốc triệt sản vẫn có thể salo sau 6 tháng, thế có đúng không BS? Mong tin BS!

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Kính chào BS GV-HN! Mình thấy có người đăng trên topic là chó cái đã tiêm thuốc triệt sản vẫn có thể salo sau 6 tháng, thế có đúng không BS? Mong tin BS!
Vấn đề bạn hỏi cần có tên thuốc chính xác và Hãng sản xuất mới có thể trả lời bạn được.

Theo tôi biết và đã từng sử dụng là chế phẩm đình sản mang tên :

PROMOVET
-thuốc của Đan Mạch 1ml có chứa 50mg Medroxyprogesteron acetate.
Lọ 5ml tiêm bắp thịt.
Liều dùng 0,6ml cho 10 kg thể trọng chó.

Hoặc chế phẩm tương tự có tên: DEMO - PROMONE hãng Pfizer

DEMO - PROMONE

Thuốc có tác dụng đình 1 chu kỳ động dục. Tiêm liên tục 6 tháng 1 lần chó sẽ không động dục. Nếu dừng tiêm thì chó lại động dục và sinh sản như thường.

PROMOVET

Nhiều chủ chó không muốn chó bị phẫu thuật triệt sản và khi cần vẫn cho đẻ nên dùng chế phẩm trên.

Hiện trên thị trường Việt nam chưa thấy có loại thuốc này. Thuốc xách tay do mục đích riêng của chủ chó.

VENMIENTAY xin chân thành cảm ơn BSGV: 0903223217, 50 đường Ngọc Lâm, LB, Hà nôi. đã tư vấn những thông tin hữu ích cho cộng đồng VIETPET, chúc sức khỏe BSGV!:-h

Bs cho em hỏi;bé nhà em là phốc sóc(Pom) em thấy bé sưng hoa ra.cảm giác mềm hơn từ khoảng 6:3..dến giờ dã 18 ngày rồi mà e k thấy bé ra kinh.e có theo dõi ổ nằm và nền nhà nhưng k thấy máu.em vạch của bé ra theo dõi nhưng chỉ thấy chất nhờn nhờ nhờ như máu cá.hoa của bé vẫn mềm.e tính cho bé di phối mà k biết dc k.bé dã hơn 1 năm tuổi rồi.e k có kinh nghiệm nuôi nên Rất bối rối.cảm ơn bs

my.meo.511

bác sĩ ơi cho cháu hỏi chó nhà cháu là phốc sóc. cún đã đc 1 tuổi 4 tháng rồi ạ. nhưng bh mới là lần động dục đầu tiên thì có nên cho đi phôi giống không ạ ???

myt_a2

cho e hỏi chó đực có thời kì này k ạ???
ý e tức là cún hay xổng ra ngoài... rồi đi tìm chó cái để nhảy ấy... thế có gọi là động dục k ạ???

khuyenxinh

e muốn hỏi 1 chút
e co nuôi 1 e xoáy tên Mực, mầu đen, giới tính cái, cao khoảng 45cm, nặng khoảng 11kg (k dám gọi la xoáy phú quốc la vì co thẻ người này nói fai, người kia nói k. tốt nhất là gọi là xoáy để khỏi fai tranh cãi)
nhưng vấn đề chính la bé Mực của e khi được khoảng 8-9 tháng tuổi (lúc e bắt về k biết e ấy bao tháng chỉ doán khoảng 2 tháng. tu 13/3/12 => 25/9/12 thi bé bật nước) có thấy các dấu hiệu bình thường nhưng e bỏ nước đầu. đến khoảng giữa tháng 3 thấy e ý co các dấu hiệu lạ (đầu tiêm la lấy đuôi úp chỗ ấy lại, hơi xưng chỗ đó...như sắp bật nước) nhưng ngày nào e cũng để ý mà k thấy máu. rồi nó lại nhỏ lại và bình thường. đến hôm 02/07/12 e thấy e ý rơi 1 jot huyết..... vậy e muốn hỏi có phải hồi tháng 3 bé mực của e ra huyết trắng hay k? hay la do e ý chuẩn bị nhưng gắp phải 1 yếu tố j đó từ môi trương nên....
bác tư vấn giúp e với :-ss

Mr.Kin

Member
cho e hỏi con PQ nhà e hum qua đã sạch máu.vậy ngày nào cho xxx đc để có kết quả tốt ạ ?