• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tony hâm mà đẹp trai nhà tớ

l0ve_d0g

Member
Cháu đang định chiều nay sẽ mang Tô sang với Tony ^^.Tý nữa đi mua cái thẻ đt mới nt cho cô được :-ss.Chú cháu cũng vừa mới mất.Tý sang bên đó để viếng rồi bắt Tô về vì họ hàng về đông quá :(.Để bên đó không tiện.

Tin mới toanh xin báo cáo với cả nhà là em nó đã lấy vợ rồi, 2 vợ liền, đều là Golden. Có 1 bạn trên forum cũng muốn đưa chó đến nhưng rất rủi ro là hôm đó mưa to, nhà mình lại tổ chức tiệc mừng thọ cho ông bà nội, mời mấy chục người đến chật cả sân, Tony lại hơi bị nấm, rụng một khoảng lông bằng cái chén nên không dám cho lấy giống. Hôm nay em nó đã khỏi hoàn toàn nhưng lại vui chơi chạy nhảy thế nào mà gãy bật móng chân. Rất thương cho cu cậu là bật toàn bộ 1 móng chân trước, gồm cả thịt ở trong nữa, trông rất ghê, máu chảy đầy sân mà thằng em nó không kêu tiếng nào cả, cứ nằm lăn ra liếm thôi. Còn ngày hôm nay có vẻ nhúc nhăc đi lại được 1 chút nhưng còn tập tễnh lắm. CU CẬU BUỒN THIU VÌ NHỚ bạn gái và đau chân nên chẳng chịu ăn, động viên mãi mới chịu ăn 1 chút, chắc là cũng có hơi làm nũng. Ở đây có bạn nào đã có củn yêu bị bật móng chưa vậy? Nếu có kinh nghiệm gì thì chỉ giúp mình nhé. Cảm ơn nhiều

lapsuon

Member
bác ơi..bác cho em hỏi ko hiểu sao chú gold nhà e được gần 2 tuổi ( rùi ) mà nặng có 30kg vậy..nhìn nó vẫn béo tốt..hôm nào bác cho em giao lưu 1 tí nhé...

khoai

Member
Bạn nên thường xuyên cắt móng chân cho Cún ( khi cún được 2 tuổi trở lên móng chân mọc rất nhanh ) bạn đến cửa hàng của chú Mỡ có kìm bấm móng cho Cún đấy.Móng chân dài có thể làm Cún đau chân mối khi bước đi , khi bị vưóng vào đâu đấy có thể bị gẫy móng .

Chó liền da , gà liền xương chắc không sao đâu bạn ạ .
Chúc Cún nhanh khỏi chân !

Manonero

Member
Chúc mừng thằng TONY nhà chị có vợ...mà lại những 2 cô liền 1 lúc. Tình hình cân nặng của em nó thế nào rồi hả chị..có sáng sủa hơn chút nào ko?

Việc bật móng chân tuy ko gây nguy hiểm, nhưng chị nên tẩy trùng vết thương hàng ngày cho cún bằng các loại thuốc tẩy trùng có bán tại hiệu thuốc. Tony được thả suốt trong sân móng chân chắc cũng không dài, nhưng còn chú Yorkshire và Mun nhà chị thì phải kiểm tra lại móng chân thật kĩ...Tuần trước em vừa phải cắt móng chân cho 1 chú, các ngón thì ko sao nhưng móng đeo ( huyền đề ) quá dài cong gập lại đâm vào thịt, may chưa gây ra nhiễm trùng..

Túm lại...đưa Tony đi off chị ơi! :D

Ok, sẽ đưa đi off em ạ, vấn đề là có ai chịu hy sinh để nó dắt đi thôi. Tony có giảm chút cân nặng rồi, còn 45 - 46kg thôi. Bây giờ đã giảm ăn cho nó rồi nhưng vì đau chân cu cậu ăn uể oải lắm. Tình hình là con fox nhà chị suốt ngày chạy đuổi chuột nên móng chân không cần cắt còn thằng Yorshire chắc phải để ý rồi, nó béo tròn như hạt mít ấy. Mà nó chán Canin cho chó Junior rồi, toàn ăn thức ăn của bọn lớn thôi, bọn lớn lại thích thức ăn của nó. Đại khái là rất vất vả với bọn này Lâm ạ. Con Yorkshire thì vừa đi viện 25 ngày vì bị pavrvo, khỏi rồi, đã tiêm đủ 2 mũi phòng bệnh rồi, sau đấy lại ho phải tiêm một đợt. Thế mà nó béo lắm, ăn như heo ấy. Tony thì bị nấm phải tiêm khỏi rồi, xong lại bị bật móng, chán đời thế. Còn ông Fox thì bị hen và khớp mãn tính rồi, cứ trở trời là ngày nào cũng thấy thú ý đến tiêm, 5năm như thế rồi, đã thế chả vợ con gì, khó tính như ma. Cả nhà thấy chăm chó bận hơn chăm con đấy. Buồn nhất là con mèo Scotish Fold xinh xinh lần trước tự nhiên báo tử không lý do. Nó ăn bình thường, phân vẫn tốt có điều trông cứ buồn buồn, không lớn lên mấy, thế rồi sau khi ăn bữa Royal Canin cho mèo bé của chú Lâm cung cấp. nó từ trần, làm chị đang ế một đống thức ăn cho mèo bé, để mấy thằng dog xơi dần vậy. Em có biết trường hợp nào mèo chết kiểu ấy không, hay bị trầm cảm nhỉ, có khi nó tự tử bằng Royal đấy. không uống nước chẳng hạn. Bác sỹ thú y nói chưa từng thấy bao giwò mèo chết kiểu đấy. Chán quá, buôn tí cho vuui nhỉ

bác ơi..bác cho em hỏi ko hiểu sao chú gold nhà e được gần 2 tuổi ( rùi ) mà nặng có 30kg vậy..nhìn nó vẫn béo tốt..hôm nào bác cho em giao lưu 1 tí nhé...
Bạn ơi đùng mong chó béo làm gì, nó béo phì như Tony thì xấu đấy. Cứ cho chạy nhảy là tốt rồi. Tony nhà mình béo vượt chuẩn chứ chó của bạn 30 kg là đẹp đấy. Tony mà đi thi chó đẹp có khi lại bị loại từ vòng đầu vì quá khung chuẩn đấy nhỉ? Bạn thích có chó to để đi đâu thì nó dắt mình đi à, vì nó đã kéo đi thì đừng hòng níu lại, khoẻ vô biên đấy.. Chó nhà bạn khoẻ, tinh thần vui vẻ là chuẩn đấy, đừng lo nhé. Thân

Tin mới toanh xin báo cáo với cả nhà là em nó đã lấy vợ rồi, 2 vợ liền, đều là Golden. Có 1 bạn trên forum cũng muốn đưa chó đến nhưng rất rủi ro là hôm đó mưa to, nhà mình lại tổ chức tiệc mừng thọ cho ông bà nội, mời mấy chục người đến chật cả sân, Tony lại hơi bị nấm, rụng một khoảng lông bằng cái chén nên không dám cho lấy giống. Hôm nay em nó đã khỏi hoàn toàn nhưng lại vui chơi chạy nhảy thế nào mà gãy bật móng chân. Rất thương cho cu cậu là bật toàn bộ 1 móng chân trước, gồm cả thịt ở trong nữa, trông rất ghê, máu chảy đầy sân mà thằng em nó không kêu tiếng nào cả, cứ nằm lăn ra liếm thôi. Còn ngày hôm nay có vẻ nhúc nhăc đi lại được 1 chút nhưng còn tập tễnh lắm. CU CẬU BUỒN THIU VÌ NHỚ bạn gái và đau chân nên chẳng chịu ăn, động viên mãi mới chịu ăn 1 chút, chắc là cũng có hơi làm nũng. Ở đây có bạn nào đã có củn yêu bị bật móng chưa vậy? Nếu có kinh nghiệm gì thì chỉ giúp mình nhé. Cảm ơn nhiều
Bật móng chân không lo đâu chị ạ, Viky nhà em tháng trước cho đi chạy theo xe máy, chạy hăng quá cũng bật móng và bong đệm chân chảy máu toe toét, về nhà em chỉ dùng oxy già đổ trực tiếp vào đó, xích lại không cho vận động nữa 3 ngày sau lại đi lại bình thường và sau gần 1 tuần lại chạy nhảy rồi. Em cũng cho Viky lấy giống 1 em Gold ở Quốc Tử Giám ngay hôm mưa đó, đến giờ cũng 11 ngày cũng sắp biết có được chưa rồi :)

Lần tới nếu chị đi off thì em tình nguyện trông Tony cho chị :D Viky nhà em không có duyên đi off, hôm thì đi tiêm phòng, hôm thì lấy giống, lấy giống rồi cũng không dám cho đi đến chỗ nhiều chó nữa sợ lây bệnh linh tinh.

Golden của lapsuon là male hay female vậy? nếu là male thì mình nghĩ 30kg hơi gầy, thường thì chó đực cao, khung xương to nặng hơn chó cái, nhiều gold đực mình gặp dù nhìn vẫn gầy, eo ót mà cân lên cũng tầm 32-35kg, nói chung là không nên béo quá nhưng tầm 35kg là chuẩn. Chó cái thì 30kg thôi, gold nhà mình 31kg mà nhìn tròn xoe, đang cho giảm cân bớt một chút cho sắp tới dễ đẻ

Rất tiếc là Tony không có duyên với cún của em. Cám ơn lời tư vấn nhé. Nếu cún nhà em mà knock-off thì hay nhỉ.
oK là lần sau đi off sẽ gọi em nhé

Manonero

Member
Xin chia buồn với chị chuyện chú mèo con. Em cũng chưa nghe có trường hợp như vậy bao giờ...Chỉ e là mèo có bệnh gì đó sẵn trong người mà ta chưa phát hiện ra kịp thôi. Cũng may...nó đã được hưởng những gì tốt nhất dành cho nó từ khi chào đời cho tới khi ra đi..điều mà hàng trăm chú mèo khác mong ước...

Về việc trị chuyện kéo chủ của Tony, chị có thể thử dùng loại dây xích cổ kỉ luật, hoặc ép em nó học lại 1 lớp kỉ luật cho ngoan ngoãn. Việc vượt quá khung chuẩn của Tony thì ko cần lo, vì Tony là chú chó đẹp...

Đẹp trai thì phải đi đôi với cao to..chị nhể :)

Ngày mai mình sẽ cho Tony đi off. Cả nhà đang can bảo đừng đi vì 2 lý do:
1. Mình chưa có thẻ thành viên Câu lạc bộ VietPet
2. Mọi người nói đưa Tony đi thì rất xấu hổ và ngượng với các thành viên Câu lạc bộ VietPet khác, sợ mọi người sẽ cười gia đình mình không biết chăm chó. Biết tại sao không?
Từ một anh chàng đẹp trai ngày nào Tony đã trở thành một thằng béo khủng long, hôm qua nhà mình đã "tổ chức" cân anh chàng rất trọng thể. Cử một thanh niên to khoẻ nhất nhà bế nó, kiểu xốc nách trông rất phản cảm, chỉ ôm vào nách chân trước của nó xốc lên, còn người nó cứ để dài tự nhiên, thòng gần chạm đất. Sau khi cân cả chủ lẫn tớ xong thì cân riêng chủ, hiệu số chính là cân nặng của thằng này, phải không ạ? KẾT QUẢ: 50kg50kg

Bó tay, bó cả chân. Vậy, bài học lớn nhất ở đây là: nuôi chó kiểu cộng đồng, ai cũng cho ăn thì làm cho thú cưng của chúng ta trở thành em chã và lười dã man. Cân ở chỗ cân tự động " Rất... hân hạnh được phục vụ", máy báo tự động nói " bạn cân nặng 50 kilogram, cao 65cm, quá be...é...o...o...". Chán chẳng buồn chê.

Lần đầu tiên cu cậu được đi off, cả chủ nó cũng thế.

Hạn gặp các bạn ngày mai nhé