• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tin này là tin vui hay buồn cho Phú Quốc dog fan

Status
Không mở trả lời sau này.

Hoan2008

Member
Buồn trong vui. Vui lẫn trong buồn. Nói rộng rằng, một sự kiện nào đó xảy ra, sẽ là niềm vui đối với ta, nhưng là nỗi buồn với người khác và ngược lại, hoặc vui với ta lúc này nhưng lại buồn với ta lúc khác. Ôi, nó là cuộc sống mà.
Với tôi, trước đây từng nuôi mèo, chó ta. Nhưng khi nó chết, tôi đều chôn chứ không đem làm thịt. Nhưng cũng có con chó ta, nuôi lớn mỡ màng, thợ thịt đến gạ ... bán luôn.
Tôi yêu mến chó, đặc biệt là béc giê. Nên luôn quyết tâm có nó và giờ đã có nó. Nói các bác thông cảm, giờ vào chuồng của nó cả tiếng đồng hồ chả ngại mùi phân của nó. Những lúc dọn vệ sinh cho nó lại thấy vui.
Nhưng tôi cũng ăn thịt chó. Cái cảnh anh em quây quần bên mâm, nâng ly rượu cũng thấy hay, ngon miệng. Hoặc cũng có bữa vợ mua thịt chó về nhưng ăn không ngon.
Lại bàn thêm, VP là nơi tập hợp những người yêu pet, trong số đó hiện có những người đang âm thầm, nỗ lực, dành tâm huyết để duy trì, bảo tồn chó, hoặc để thúc đẩy phong trào nuôi chó ở nước ta phát triển. VP không khuyến khích chúng ta ăn thịt thú là lẽ đương nhiên rồi, nhưng ... thực tế mà.
Nói chung, cuộc sống là vậy. Tôi bộc bạch thật tình với các bác. Phật ở trong tâm - có 1 bác đã nói ở trên rồi đó.

1stLady

Member
Vào 1 buổi tối xyz ....của 1 đêm tân hôn .

Sáng hôm sau . Cô gái khóc lóc nức nở với cô bạn . Cô bạn lo lắng và luôn lời trách chú rể đã ko tốt làm việc tồi tệ và xấu xa với cô dâu ....

Và sau 1 hồi gặng hỏi và thuyết phục . Cô dâu vừa khóc vừa nói :

- Biết vậy mình đã nói ba má cho mình cưới từ năm 12 tuổi rồi .......Má ơi ...con sung sướng quá .........đi .

Cô bạn xỉu .

-----

Và đêm qua, 1 thằng tôi 32 tuổi ... sau 1 chiều cafe với bạn bè với khoảng 7 người bạn . Và chuyện đã xảy ra .
Đến giờ đi ăn tối , ai cũng bảo đi ăn nó để xả xui ... Mình nhất quyết là ko , vì tôi , 1 thằng chưa bao giờ ngồi và nghĩ đến nó . Nghĩ đến mà thấy tội ....tội vô cùng , vì bản thân tôi cũng yêu , cũng quý nó .

Và tôi ở lại cafe 1 mình . Bạn bè anh em đi . Và 1 mình tôi buồn , tôi cũng đến để xem thế nào . Mọi chuyện diễn ra ...... mọi người bảo , ép , trách móc , mời mọc ....và tôi cũng nhất quyết chọn cái khác , chạy đi tìm cái khác dành cho mình .

Và khi rượu đc vài chung , vài vòng với anh em . Và chuyện cũng xảy ra : Anh cứ ăn nó đi , dạo này thấy anh xui , ăn nó đi anh ....để xả xui, ai biết anh sẽ hết ....

Ok, lấy hết can đảm , vì nói thật , cái chuyện này , bao lần , bao người ép rồi mà cũng ko lay chuyển đc mình .

Và thế là mình làm nhẹ nhè sơ sơ ....1 nửa , 1/2 thôi ....

Ai cha , ngon quá ta, nhìn rất hấp dẫn ....ngon . Và tôi 1 thằng già , giờ mới đc tận hưởng đc cái ngon của Thịt chó , đúng là thằng Quang Lady ngồi bên cạnh bảo :giờ ko ăn thịt chó , chết xuống âm phủ ko có nó mà ăn .

Má ơi ...biết trước như vậy thì con đã ăn nó từ năm 10 tuổi rồi .....hic ....

04/04 . Tôi lần đầu tiên ăn thịt chó sau gần mấy chục năm , nói ko với nó .

(nguồn: Blog HaoBui)

Mình không mê thịt chó, nhưng có dịp thỉnh thỏang vẫn ngồi đc với bạn bè. Thật sự là thịt chó rất ngon, nhưng cũng chỉ vì yêu chó mà mình hạn chế và rất ít khi ăn.

Nhà mình nuôi cả bull và chó cỏ, mình đối xử với chúng như nhau - rất công bằng.

Theo quan điểm của mình, mục đích đầu tiên nuôi chó (hoặc bất kỳ con vật nào) đều nhằm phục vụ 1 lợi ích nào đó của con người. Mục đích thì nhiều: giữ nhà, giải trí, săn bắn....và cả làm thịt. Nói thật, chúng ta nuôi thú cưng mục đích đầu tiên là để chúng phục vụ cho chúng ta trước, và ta thương yêu chúng đối xử tốt với chúng khi chúng ngoan và biết vâng lời. Còn ngược lại, có ai dám vỗ ngực nói sẽ thương yêu vô điều kiện 1 con chó ngỗ ngược, cắn càn, xa lạ, không biết vâng lời...? Tất cả chúng ta đều bất công với chó dù ít dù nhiều. Chúng ta cho chó mặc áo quần đẹp, thiến, triệt sản, xịt nước hoa, cắt tai... những cử chỉ mà chúng ta gọi là "chăm sóc". Nhưng những con chó đâu có sướng, ý thức là ta thương chúng khi đc "chăm sóc" như vậy, có khi chúng còn khó chịu ý chứ (mặc áo này, mùi nước hoa này, thiến này...) Thế thì chúng thơm chúng đẹp, chúng vô sinh là vì ai? Vì con người các bạn àh.

Xét về khía cạnh khoa học thì mọi lòai động vật đều là... con vật (chứ ko phải là con người) và mọi biểu hiện của con chó cũng chỉ là phản xạ có điều kiện hoặc phản xạ do lập đi lập lại mà có... (chuyện này phải hỏi các chuyên gia, xin lỗi đã múa rìu:D) Chuyện chó có những biểu hiện thân thiết với con người nếu xét về khía cạnh khoa học thì chúng ta là những người cho chúng ăn và thuần dưỡng chúng mà thôi. Nếu bảo chúng khôn có tình cảm thì bạn thử từ đầu ko chăm sóc ko cho ăn xem chúng có tình cảm với bạn ko? Chúng đâu như con người, yêu cả những người thù ghét mình. Chuyện chó trung thành thì nhiều người biết - thế chuyện chó cắn chủ và không nghe lời thì đầy ra mà có ai kể trên VP đâu.

Bởi vậy khi nuôi thú cưng và yêu chúng cũng phải thấy rõ bản chất rằng chúng đang là những người đầy tớ phục vụ cho ta . 1 con chó ko đạt đc yêu cầu chủ đề ra (đẹp hoặc khôn hoặc có thể giữ nhà...) thì chúng ta chẳng bao giờ chọn lựa để mang về nuôi.

Xin hết ạ. Dog Eye

soi_lua

Member
Các bác ơi là các bác ơi, tranh luận lạc đề rồi :D :D

Bài đầu tiên bác catsamac chỉ nêu về việc chó ở bên Thái bị bán làm chó thịt rẻ quá trời, chó bên Thái với chó bên Việt Nam mình thì cũng đâu có khác nhau mấy, Chó nuôi bên Thái cũng có dăm bảy chục, thậm chí vài trăm giống, cũng lai tạp lung tung beng, khác gì Việt Nam đâu, nên ở VN mình chó thịt đắt thì người ta sang Thái mua về bán. Chứ đám chó thịt mua bên Thái về đâu có phải là toàn chó xoáy lưng Thái đâu mà người nuôi chó PQ phải buồn, phải vui hay phải nghĩ ngợi => có nghĩ thì chỉ nghĩ về vấn đề ăn thịt chó thôi!!!

Xin phép các bác, nếu ta tranh luận về vấn đề ăn thịt chó => mời các bác mở topic mở mục khác đi, em gợi ý ở mục "Các thú vui tao nhã" chẳng hạn. Bác nào phản đối thì đừng mắng em nhé, chỉ là một ý tưởng chợt nảy sinh thôi.

Các bác cứ bóng bàn nhé, mai em xin phép khóa topic này lại, đợi topic "Những người nuôi chó thấy buồn hay vui khi ăn thịt chó?" hoặc cụ thể hơn là "Những fan của chó PQ thấy buồn hay vui khi ăn thịt chó PQ?"mở ra ở đâu đó thì em sẽ tham gia! :D :D :D

Các bác ơi là các bác ơi, tranh luận lạc đề rồi :D :D

Bài đầu tiên bác catsamac chỉ nêu về việc chó ở bên Thái bị bán làm chó thịt rẻ quá trời, chó bên Thái với chó bên Việt Nam mình thì cũng đâu có khác nhau mấy, Chó nuôi bên Thái cũng có dăm bảy chục, thậm chí vài trăm giống, cũng lai tạp lung tung beng, khác gì Việt Nam đâu, nên ở VN mình chó thịt đắt thì người ta sang Thái mua về bán. Chứ đám chó thịt mua bên Thái về đâu có phải là toàn chó xoáy lưng Thái đâu mà người nuôi chó PQ phải buồn, phải vui hay phải nghĩ ngợi => có nghĩ thì chỉ nghĩ về vấn đề ăn thịt chó thôi!!!

Xin phép các bác, nếu ta tranh luận về vấn đề ăn thịt chó => mời các bác mở topic mở mục khác đi, em gợi ý ở mục "Các thú vui tao nhã" chẳng hạn. Bác nào phản đối thì đừng mắng em nhé, chỉ là một ý tưởng chợt nảy sinh thôi.

Các bác cứ bóng bàn nhé, mai em xin phép khóa topic này lại, đợi topic "Những người nuôi chó thấy buồn hay vui khi ăn thịt chó?" hoặc cụ thể hơn là "Những fan của chó PQ thấy buồn hay vui khi ăn thịt chó PQ?"mở ra ở đâu đó thì em sẽ tham gia! :D :D :D
bác cứ đùa chứ có ai dại gì mà đem PQ bán làm chó thịt đâu!!!
trừ mấy thằng nghiện trộm chó bán lấy tiền trích thôi
các bác cứ yên tâm là chó PQ sẽ chẳng bao giờ bị đem ra làm thịt như chó Thái đâu
có thì cũng chỉ là mấy ông ngoài đảo nuôi làm đặc sản thôi:D:D:D
em nói thế có gì ko phải các bác bỏ qua cho^:)^^:)^^:)^

AQ101

Member
Tranh thủ làm một phát kẻo mai TP bị khoá thì uổng.
Qua bài này AQ tôi có rút ra được một thứ rất là hay: biết được ông nào ăn thịt chó và không ăn thịt chó, để khi nào có đi nhậu còn lựa chọn bạn nhậu cho nó phù hợp :beer:beer:beer

Thủydx

Member
Hehe,thế là thông điệp của mình cũng đã thấu đến... đà chủ AQ, lần sau đi ăn thịt chó không đi khỏi cần lý do rồi:D:D:D

Status
Không mở trả lời sau này.