• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Thuần chủng hay không Thuần chủng

AQ1001

Member
Lâu không tham gia mấy trò này, hôm nay mát trời vào viết mấy câu cho đỡ ngứa tay:)
Trước hết chúc mừng các đồng chí trong ban đặc nhiệm phát triển HMong cộc:-bd
Có một điểm băn khoăn thế này nhờ các cao thủ giải thích dùm!
Mr Alex thì chắc là cao thủ về Hmong rồi, cái này khỏi phải bàn:) Đồng chí TV nhà ta đi theo ông Alex mấy năm rồi, lăn lộn miền xuôi miền ngược, trình độ cũng vào loại kha khá coi như chuyên gia F1. Vậy mà có vẻ chưa học được cái gì nhiều từ Mr Alex thì phải( tôi đọc các bài thấy cái gì cũng bảo Alex nói thế này, Alex nói thế kia, cái gì cũng đã hỏi..., trả lời mang tính ngoại giao là chính), vậy thì để phát triển phong trào dựa vào mấy ông F2 tức là mấy đồng chí do TV đào tạo thì quả thực là....không hiểu.:wall:

P/S: AQ tôi mắc cái bệnh AQ lên đến 1001 độ nên hay bị ngông, cái gì cũng tự đề cao cá nhân. Nhưng xem chừng VP bây giờ xính ngoại quá, hết GS Khiêm, Mr Alex rồi lại đến mấy anh bộ đội ở Đức, anh chàng Neo gì gì đó từ CAN. Mây ông đó nói cái gì cũng đúng, cấm có cãi, cãi lại là thiếu hiểu biết, thiếu văn minh:(

Neapolitan

Active Member
Lâu không tham gia mấy trò này, hôm nay mát trời vào viết mấy câu cho đỡ ngứa tay:)
Mr Alex thì chắc là cao thủ về Hmong rồi, cái này khỏi phải bàn:) Đồng chí TV nhà ta đi theo ông Alex mấy năm rồi, lăn lộn miền xuôi miền ngược, trình độ cũng vào loại kha khá coi như chuyên gia F1. Vậy mà có vẻ chưa học được cái gì nhiều từ Mr Alex thì phải( tôi đọc các bài thấy cái gì cũng bảo Alex nói thế này, Alex nói thế kia, cái gì cũng đã hỏi..., trả lời mang tính ngoại giao là chính), vậy thì để phát triển phong trào dựa vào mấy ông F2 tức là mấy đồng chí do TV đào tạo thì quả thực là....không hiểu.:wall:

P/S: AQ tôi mắc cái bệnh AQ lên đến 1001 độ nên hay bị ngông, cái gì cũng tự đề cao cá nhân. Nhưng xem chừng VP bây giờ xính ngoại quá, hết GS Khiêm, Mr Alex rồi lại đến mấy anh bộ đội ở Đức, anh chàng Neo gì gì đó từ CAN. Mây ông đó nói cái gì cũng đúng, cấm có cãi, cãi lại là thiếu hiểu biết, thiếu văn minh:(
Ủa có cái vụ cấm cãi nữa hả ? ở đâu, hồi nào vậy ????

Nếu có kiến thức thì cứ vô tư tranh luận, nếu ông nói phải thì củ cải cũng nghe, liên quan gì tới nội hay ngoại ?
sao tự nhiên bức xúc quá vậy ????

tuyluy

Member

Ô các bác AQ này AQ thiệt rùi.:)

Cuộc sống ngày nay chỉ sợ nhất là không chia sẻ thôi bác ạ, biết mà không chia sẻ điều mình biết thì quá là cổ hủ. Dựa được vào nhau là tốt chứ sao các bác. Còn nếu mình không đồng ý với ý kiến của ai đó thì mình nói lên cái ý của mình thì cũng là chia sẻ cả thôi. Tranh luận là sự cần thiết để đào sâu một vấn đề và khi đã hiểu thấu đáo thì ta có thể có giải pháp thích hợp. Tui nói vậy có gì không phải thì bác bỏ qua hoặc lại "cãi" tiếp nhé :))

TaiVenh

Active Member

Hehee, có bác AQ vào đây là vui rồi :)). Sắp tới nếu anh em định thành lập hội Hmong cộc HN thế nào cũng xin mời bác tham dự một chân nhé :D.

Cái vụ bác "soi" em về Mr. Alex thì đúng quá rồi. Vì tự bản thân em lười không chịu tìm hiểu kỹ (Alex đưa khá nhiều tài liệu Nga, nhưng em ngại nên đọc ít lắm), thành thử ra đành phải mượn hơi bác Alex thôi. Như vậy kể ra cũng coi là nghiêm túc đấy chứ, vì kiến thức có phải của em đâu :p.

Còn vụ sính ngoại thì bác không đúng rồi. Nếu ở VN mà có bác nào trình cao về hmong cộc thì em cũng sẵn sàng bái sư ngay, đâu có phụ thuộc vào quốc tịch :D. Cái này bác có thể hỏi chú Soi_lua, mặc dù chú nó không phải chuyên gia về hmong cộc, nhưng có rất nhiều vấn đề em vẫn luôn tham khảo ý kiến của chú nó.

Còn vụ trao đổi thì đây là 4rum mà. Mọi tranh luận đều được highly welcome, miễn đừng có mạ lị cá nhân và phạm qui là ổn hết ạ :wel:.

Chào bác AQ !
AQ thử nghĩ xem, chả mấy khi có chuyên gia am hiểu về chó vùng cao như Mr Alex, ông ta đang được trả lương rất cao để giúp VN ta nghiên cứu chuyên sâu về 1 số giống chó các tỉnh miền núi phía Bắc. Trong khi đó, những người chơi, đâu có được học các kiến thức chuyên môn đó nên việc học hỏi là chuyện tất yếu phải làm. Mai này khi VN không trả lương cho ông ta nữa, chắc là đi hỏi AQ à???

Người đi sau như chúng ta cần phải biết tận dụng kinh nghiệm và nhiệt huyết của những người đi trước ===> thì mai này mới có cơ hội. Tôi nghĩ học chưa xong mà đã đòi làm thầy, thì chắc chỉ có AQ thôi :)):)):))

AQ đã được xem các tài liệu của Mr Alex thì mới thấy rõ ông ta chuyên nghiệp như thế nào.

Việc theo dõi xem giống chó H'Mông và Bắc Hà chỉ là ý thích của 1 nhóm người chơi thôi, còn các chuyện khác cơ xa lắm.... AQ hiểu nhé!

Tạm thời thế đã AQ nhỉ!

AQ1001

Member
Chào bác AQ !
AQ thử nghĩ xem, chả mấy khi có chuyên gia am hiểu về chó vùng cao như Mr Alex, ông ta đang được trả lương rất cao để giúp VN ta nghiên cứu chuyên sâu về 1 số giống chó các tỉnh miền núi phía Bắc. Trong khi đó, những người chơi, đâu có được học các kiến thức chuyên môn đó nên việc học hỏi là chuyện tất yếu phải làm. Mai này khi VN không trả lương cho ông ta nữa, chắc là đi hỏi AQ à???

Người đi sau như chúng ta cần phải biết tận dụng kinh nghiệm và nhiệt huyết của những người đi trước ===> thì mai này mới có cơ hội. Tôi nghĩ học chưa xong mà đã đòi làm thầy, thì chắc chỉ có AQ thôi :)):)):))

AQ đã được xem các tài liệu của Mr Alex thì mới thấy rõ ông ta chuyên nghiệp như thế nào.

Việc theo dõi xem giống chó H'Mông và Bắc Hà chỉ là ý thích của 1 nhóm người chơi thôi, còn các chuyện khác cơ xa lắm.... AQ hiểu nhé!

Tạm thời thế đã AQ nhỉ!
Ông này đúng là chuyên gia F2 nên chả hiểu cái gì cả.:( Tôi đã nói là Alex kém đâu mà đã vội bênh tổ sư phụ thế nhỉ? Còn cái vụ gọi AQ tôi làm sư phụ thì không bàn làm gì:)):)):))

Hehee, có bác AQ vào đây là vui rồi :)). Sắp tới nếu anh em định thành lập hội Hmong cộc HN thế nào cũng xin mời bác tham dự một chân nhé :D.

Cái vụ bác "soi" em về Mr. Alex thì đúng quá rồi. Vì tự bản thân em lười không chịu tìm hiểu kỹ (Alex đưa khá nhiều tài liệu Nga, nhưng em ngại nên đọc ít lắm), thành thử ra đành phải mượn hơi bác Alex thôi. Như vậy kể ra cũng coi là nghiêm túc đấy chứ, vì kiến thức có phải của em đâu :p.

Còn vụ sính ngoại thì bác không đúng rồi. Nếu ở VN mà có bác nào trình cao về hmong cộc thì em cũng sẵn sàng bái sư ngay, đâu có phụ thuộc vào quốc tịch :D. Cái này bác có thể hỏi chú Soi_lua, mặc dù chú nó không phải chuyên gia về hmong cộc, nhưng có rất nhiều vấn đề em vẫn luôn tham khảo ý kiến của chú nó.

Còn vụ trao đổi thì đây là 4rum mà. Mọi tranh luận đều được highly welcome, miễn đừng có mạ lị cá nhân và phạm qui là ổn hết ạ :wel:.
Thế hoá ra chú chưa học được bí kíp gì của ông ấy à? Chắc chú giấu nghề, đi với ông ấy nhiều thế tất phải nhặt được cái gì chứ?:))
Cái vụ hội cộc với cụt thì anh xin kiếu, sợ mấy cái hội kiểu này lắm rồi:((

Ô các bác AQ này AQ thiệt rùi.:)

Cuộc sống ngày nay chỉ sợ nhất là không chia sẻ thôi bác ạ, biết mà không chia sẻ điều mình biết thì quá là cổ hủ. Dựa được vào nhau là tốt chứ sao các bác. Còn nếu mình không đồng ý với ý kiến của ai đó thì mình nói lên cái ý của mình thì cũng là chia sẻ cả thôi. Tranh luận là sự cần thiết để đào sâu một vấn đề và khi đã hiểu thấu đáo thì ta có thể có giải pháp thích hợp. Tui nói vậy có gì không phải thì bác bỏ qua hoặc lại "cãi" tiếp nhé :))
Bác này nếu không nhầm thì là bạn bè gì với cô của Hoàng cò BK, không hiểu con PQ chuyển từ nhà anh Thanh Festival ra cho bác bây giờ nó ntn rồi? Bác cứ hỏi chú Hoàng xem mấy anh em hội PQHN với nhau chia sẻ đam mê chỉ còn thiếu mỗi cái xà lỏn chưa chia nữa thôi mờ:))
Ủa có cái vụ cấm cãi nữa hả ? ở đâu, hồi nào vậy ????

Nếu có kiến thức thì cứ vô tư tranh luận, nếu ông nói phải thì củ cải cũng nghe, liên quan gì tới nội hay ngoại ?
sao tự nhiên bức xúc quá vậy ????

Neapolitan

Active Member
Bác nên xem lại cái gọi là kiến thức hay là cóp nhặt các câu chuyện từ bên ngoài về giáo huấn, ông nào cũng coi dân trong nước ngu si lắm, ra đây tao dạy cho tý văn minh! Từ anh lao động ở Đông âu và đến mấy anh Tây Âu, Bắc Mỹ. Bản thân tôi ít xem trọng ba cái gọi là "kiến thức" đó. Lại có vụ ông nọ, ông kia từ bển về làm hội thảo tùm lum. Bà con hăm hở tưởng như là VN gia nhập FCI đến nơi rồi. Đến nghe nội dung chả có chi toàn thấy khoe tôi ở bển hoàng tráng, quen ông này ông nọ, rồi hướng dẫn chó đứng dog show này kia...chả đi đến đâu cả, nghe xong rồi...quên luôn. Nói thật ở VN giờ này mang chó đi tập đứng en place cho mấy thằng cẩu tặc nó quăng dây vào cổ à?:(
Bác có kiến thức thì nên chia sẻ thằng Tây ngày xưa lúc nó như VN bây giờ nó làm thế này, thế này, thế này... cho mấy ổng muốn làm học theo thì hơn là bảo mày phải làm như tao mới văn minh:-bd Chắc bác không biết cái vụ mấy cô sinh viên tình nguyện hè đi dạy bà con dân tộc sử dụng bao cao su?
Nếu có kiến thức thì cứ việc dùng kiến thức của mình để chứng minh ông A, ông B ... nói sai chổ nào, rồi dùng kiến thức của mình để chứng minh những gì người ta sai, đưa ra lập luận của mình để thuyết phục người ta, và chứng minh mình đúng . Chứ không phải đem nội với ngoại, tây với ta ra nói, chẳng có liên quan gì tới chuyện chó hết . Kiến thức là kiến thức, không phân biệt tây hay ta, nội hay ngoại . Đơn giản vậy mà cũng không hiểu à ? sao tự hạ thấp mình xuống quá vậy ?

Ông muốn nói gì tui thì cứ đứng thẳng lưng lên mà nói, không cần núp vô cái vỏ nội hay ngoại mà nói đâu . Chổ nào tui nói phải làm như tui mới là văn minh vậy ? Vổ ngực nói ta đây hàng nội, nhưng đọc tiếng Việt có hiểu người ta nói cái gì không vậy ?

Vài lần tham gia thảo luận cùng bác AQ ...từ khi độ "AQ" của bác nó chưa đạt tới 1001 độ như thế này mà mới ở mức 01 thì phải... Bác cho em hỏi 1 câu riêng tư, làm thế nào để tăng lever nhanh thế ạ? Bác tự cày lv hay dùng soft gì thế? chia sẻ em biết với thỉnh thoảng em cày game online :-bd

Bác không xính ngoại ạ? Thế cái AQ của bác nó là nghĩa làm sao thế? Không phải mượn của AQ - Lỗ Tấn đó chứ? hay bác tên là Anh Quân, vậy thì bác nên đổi nick lại là AnhQuân1001 cho nó đỡ giống na ná tương tự cái thương hiệu AQ đã quá nổi tiếng rồi, thể hiện mình là người ái quốc đi bác :D Sau đó thì mời bác dùng kiến thức, trình độ, uyên thâm hiểu biết của bác đóng góp cho cộng đồng, hoặc ít nhất là thể hiện cái ngông một cách có đẳng cấp.

Chứ đá xoáy, chọc ngoáy người khác mà không đưa ra dẫn chứng lý luận, chỉ bằng dăm ba câu cà nhau đâu thể hiện mình hiểu biết, văn minh :-bd Vấn đề này em thấy bác còn phải học hỏi bác Bắn tỉa - 6997.snipper nhiều

anhthe98

Member

Chào bác AQ! Lâu rồi ko gặp, hôm nào ra THD cho AE diện kiến.

Chán các bác! Cái chủ đề cần quan tâm thì không quan tâm lại đi quan tâm mấy cái ps con con.

AE ta cùng " Calm down " dắt tay nhau quay về mổ xẻ chủ đề chính nào!

P/s bác AQ: Bác cứ ở đâu là ở đó đông người :D

KimCuong

Active Member
Tôi đã đọc bài của ai đó nói cho phối Hmông cộc với ko cộc thì tai vểnh cho là ko được công nhận là cộc thuần chủng (mặc dù con đẻ ra đều cộc tự nhiên) ,vậy còn đần chó con cách đây vài ba tháng Alex và Taivênh cho 2 con cùng đàn HAI CHỊ EM phối với nhau ra một đàn con rồi quảng cáo ầm ĩ làm trò tặng mỗi người một con về nuôi có môt con về dưới Hưng yên nuôi cứ gầy mòn yếu và chết thì sao .liệu đây có phải hành đông lừa đảo vô đạo đức ko .mà cứ ra rả là giữ gìn thuần chủng.ko cho phối lung tung này nọ bầy trò vớ vẩn (đây là sự thật nếu Mob dũng cảm thì đừng xoá mà để cho mọi người cùng đoc.) và nghĩ. . . .

Trước hết, xin nhắc bạn laky2839 (và còn 1 nick khác nữa) người mà KC biết rõ và đã đang tôn trọng! Bạn đang xúc phạm đến người khác và đặc biệt là Smod TaiVenh đó.

Nếu cần anh TaiVenh giải thích, bạn nên đưa ra ý kiến cần trả lời chứ đừng ội vàng chụp mũ bằng mấy từ KC in đậm như vậy. Đúng sai rồi sẽ rõ, KC tin chắc anh TaiVenh sẽ có bài trả lời cụ thể những gì bạn muốn hỏi.

Là người lớn tuổi đừng vội vàng như vậy./.

Neapolitan

Active Member
Tôi đã đọc bài của ai đó nói cho phối Hmông cộc với ko cộc thì tai vểnh cho là ko được công nhận là cộc thuần chủng (mặc dù con đẻ ra đều cộc tự nhiên) ,vậy còn đần chó con cách đây vài ba tháng Alex và Taivênh cho 2 con cùng đàn HAI CHỊ EM phối với nhau ra một đàn con rồi quảng cáo ầm ĩ làm trò tặng mỗi người một con về nuôi có môt con về dưới Hưng yên nuôi cứ gầy mòn yếu và chết thì sao .liệu đây có phải hành đông lừa đảo vô đạo đức ko .mà cứ ra rả là giữ gìn thuần chủng.ko cho phối lung tung này nọ bầy trò vớ vẩn (đây là sự thật nếu Mob dũng cảm thì đừng xoá mà để cho mọi người cùng đoc.) và nghĩ. . . .
Tui không biết chuyện gì giữa mọi người, nhưng đọc cái post này thắc mắc quá nhịn không được tò mò . Đã nói là cho mà, rồi sau đó lại nói là lừa gạt ?????

Hung.tinhyeu

Active Member
Chào bạn. Bạn tham khảo thêm.

LINE-BREEDING: Là việc lai tạo các con chó của cùng 1 giống, có huyết thống gần nhau, có các đặc điểm hình thể cũng như tính khí nổi bật, có ít khả năng di truyền bệnh tật sang các thế hệ sau nhưng vẫn còn mang một số lỗi. Ví dụ về line-breeding là cho phối các con có cùng ông bà với nhau, hoặc cho phối con cháu với ông bà của chúng. Khi line-breeding, cần phải cân nhắc thật kỹ và tiên liệu các đặc điểm mong muốn cũng như các đặc điểm không mong muốn có thể xảy ra.

Phương pháp line-breeding giúp chọn lọc những gien tốt từ những con chó có họ hàng với nhau. Phương pháp này góp phần tạo ra những gien thuần mà vẫn giữ được tính đa dạng hóa của gien trong 1 khoảng thời gian tương đối dài. Điều này giúp chó con tạo ra được mạnh khỏe hơn, có khả năng kháng nhiều bệnh hơn. Tuy nhiên, phương pháp này chỉ giúp làm chậm lại chứ không hề ngăn chặn sự sụt giảm tính đa dạng của quỹ gien. Nếu cứ tiếp tục line-breed nhiều lần, đến một mức độ nào đó, tính đa dạng của quỹ gien sẽ giảm.

Với phương pháp này, người ta có thể tạo ra được những con chó giống có mức độ thuần chủng cao. Với gien thuần, các nhà lai tạo chó sẽ có thể phần nào đoán trước được các con chó con sinh ra sau này sẽ có những đặc điểm như thế nào.

Tuy nhiên, phương pháp in-breeding có vài nhược điểm cần phải chú ý. Nếu in-breeding quá nhiều lần, tính đa dạng của gien sẽ bị suy giảm. Do in-breed, con vật được tạo ra thừa hưởng 1 cặp gien giống nhau từ cha mẹ trong hệ miễn dịch, theo đó, nó có 1 hệ miễn dịch kém mạnh mẽ hơn.
Tuy nhiên, ta đã thấy trong tự nhiên, khi thú sống bầy đàn với những quần thể có số lượng cá thể nhất định, việc out-crossing với các con thú khác bầy rất thấp. Vai trò truyền giống được thực hiện chủ yếu do con đực đầu đàn. Con đực đầu đàn có thể giao phối với tất cả các con cái khác trong bầy, thậm chí giao phối với con cháu, anh em của nó. Các cá thể sinh ra từ quá trình giao phối cận / đồng huyết này sẽ có cả con mạnh và con yếu. Con yếu vì cách này hay cách khác sẽ chết đi. Chỉ các con thực sự khỏe mạnh mới có thể sống sót và tiếp tục truyền giống. Đó là sự chọn lọc rất khắt khe của tự nhiên!

Một ví dụ rất điển hình là việc nuôi bồ câu. Thông thường, người ta chỉ bắt đầu nuôi với 1 cặp bồ câu, sau một khoảng thời gian nhất định, người ta có được một đàn bồ câu từ hai con đầu tiên. Khả năng out-cross với các đàn bồ câu khác cũng có thể xảy ra nhưng việc in-breed, line-breed trong đàn bồ câu ấy là chủ yếu.

Ví dụ thứ hai là giống Chinese Sharpei, trước khi giống chó này bị tuyệt chủng, người ta chỉ tìm được khoảng 10 con còn sót lại.

Do vậy, in-breed không phải là một cái gì đó tệ hại cần bị lên án. Nó không chỉ là giải pháp cứu cho một giống chó khỏi bị tuyệt chủng mà còn là 1 công cụ để lai tạo ra giống mới, đồng thời là một phép màu của những nhà lai tạo chuyên nghiệp để tạo ra những con chó thuần chủng.

Hung.tinhyeu

Active Member
Chào bác SHD, laky2839.
Bác có thể cung cấp thêm thông tin về người ở Hưng Yên nuôi em H'mong cộc bị gầy mòn và chết yểu có được không ạ, em đó là đực hay cái, mầu lông của em nó là mầu gì. Có phải là các em h'mong cộc ở đường linh phía dưới không ạ. Rất mong nhận được hồi âm của bác.
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=24764

Neapolitan

Active Member
In breed và line breed là con dao 2 lưỡi, nếu không hiểu rõ ràng thì mấy tay mới ra nghề hay mấy tay cho in breed bừa bải sẽ nguy hiểm vô cùng . Nếu Hungtinhyeu mở 1 topic khác về đề tài này để tranh luận sâu hơn thì sẽ hay hơn .

Chào các Bác !
Có lẽ tranh luận là vấn đề muôn thủa của mọi diễn đàn mà. Có bàn mãi, có tranh luận mãi cũng chả đi đến đâu,... thôi thì mỗi người một tính cách, mỗi người 1 quan điểm,... tóm lại ai thích gì làm nấy. Các bác nào thích nhân giống hoặc nuôi chó H'mông, bắc kiểu gì thì tuỳ vào nhận thức, khả năng của mỗi người. Nên chăng anh em nào thấy hợp với nhau, có cùng 1 hướng đi thì cứ làm thử chơi cho vui, âu cũng là 1 hướng đi riêng của mình.

Tôi thấy chó H'mông khi ở trên núi đã được khẳng định rõ ràng: sức khoẻ tốt, trông nhà giỏi, thần kinh ổn định, không đòi hỏi chăm sóc công phu,.... Nhưng nếu nuôi với điều kiện ở phố có mất đi những khả năng đó không??? Tốt nhất là cứ thử cái đã, bàn chuyện xa xôi quá làm giề! chọc nhau phỏng có ích gì không???

Thôi các bác về chủ đề chính đi, các chuyện khác coi như chưa đọc :)):)):))

TaiVenh

Active Member
Hây dà, bác là người lớn rồi mà còn viết thế này làm em ngại quá. Em xin trả lời bác tuần tự từng vấn đề 1 nhé:

1. Về vụ 2 con Cọp Beo cùng đàn, em có giới thiệu công khai, đầy đủ cả. Một số bác như Thach_arch thắc mắc, em cũng đã trả lời. Kính mời bác xem ở đây:
http://www.forum.vietpet.com/showthread.php?t=9331&page=8

2. Vụ mà bác gọi là "quảng cáo ầm ĩ làm trò" thì em sợ là mới đúng có một nửa thôi. Vì sao lại thế? Xin thưa với bác là người ta chỉ quảng cáo khi kinh doanh, khi có lợi nhuận thôi ạ. Em không phải dân kinh doanh, lại càng không phải là người kiếm tiền từ chó. Vì vậy nên vụ này em cũng xin kiếu nhé.

Cám ơn Bác Neo đã nhận xét rất chính xác: đã là tặng rồi thì sao còn gọi là lừa gạt nữa cơ chứ?

3. Vụ 1 con về dưới HY gầy mòn rồi chết, em có số điện thoại của anh Phương BQP và người anh họ của anh P ở dưới HY đây, nếu cần có thể PM cho bác để tham khảo nguyên nhân chính xác.

4. Về hành động lừa đảo, vô đạo đức: Cái này nếu bác không chứng minh được thì xin phép bác em cứ chiểu theo Nội qui của Diễn đàn để xử lý.

5. Về "ra rả là giữ gìn thuần chủng.": Cái này thì đúng 100% ạ. Bọn em luôn mong muốn giữ gìn sự thuần chủng của giống Hmong cộc.

6. Về "ko cho phối lung tung này nọ bầy trò vớ vẩn": Hì hì, cái này cũng đúng 100% nốt. Khi bác hỏi nhờ cho phối con Cọp với cô chó ta đuôi dài nhà bác, em đã từ chối ngay. Nhưng bằng con đường vòng qua bác Báu, và cũng do sự chủ quan của em không dặn kỹ chủ nhà Cọp nên cuối cùng thì sự việc vẫn xảy ra. Khi biết chuyện em rất khó chịu và đã gọi điện nói chuyện với bác Báu, cộng với dặn dò kỹ lại chú Bình để từ chối mọi đề nghị của bác trong tương lai.

Link bác khoe sự việc và trả lời của em (hay nói theo cách của bác là bày trò vớ vẩn) đây ạ :)): http://www.forum.vietpet.com/showthread.php?t=32851

Có vẻ như em đã trả lời hết mọi thắc mắc của bác Sinh Hà Đông rồi nhỉ? Kính bác đọc kỹ và có trả lời hộ em sớm. Biết bác bận rộn nên em đợi hồi âm của bác trong vòng 1 tuần, có được không ạ?. Nếu hết thời hạn trên mà vẫn không có động tĩnh gì thì em mạnh dạn xin phép được triển khai khoản 4 ở trên.

Oái chà, phức tạp quá các bác bình luận nhau ác liệt, ai sai thì nhận đi thôi chứ delete cái nick ý cũng chả ăn thua gì. Ông TV ơi em beo thế nào rồi, tôi không đi sìnhồ được và cũng chả ai đi đang bảo nó gửi xe khách về mình nhận!

tuyluy

Member
úi zùi ui các bác ơi, em đi trang trại chơi với lũ cún nhà em có 2 ngày mà về diến đàn rổm rả thế này:D

Chợt nhớ có câu " sông chảy được thì cứ chảy, núi không chảy được thì núi đứng" nghe tưởng ngu ngơ hóa ra lại hay các bác ạ.

Tạm đôi dòng vì nhà cháu buồn ngủ quá phải đi ngủ thôi.

Báo cáo với bác AQ còn chó PQ mà nhà tuyluy lấy từ nhà anh Ngọc về tên là em Quốc đó. Rất ngoan và đã là bố của một đàn con rùi bác ạ :))

Songbac

.....................
Những chuyện khác bác L bảo bác T không biết thì em cho là có lý, chứ...... riêng cái chuyện lai giống, phối giống, Thuần hay không Thuần này thì bác T là số 1 của VP rồi.

Biết mới nói nhiều, hehe..... không biết nói ít hoặc không nói gì, hì..hì........ phải không bác mod ;)

Thuần chủng

Vấn đề thuần chung hay không thuần chủng chúng ta nói cũng nhiều. Nhưng với bản chất và tính cách của TAIVENH thì chúng tôi thấy anh là người Có uy tín và trách nhiệm với VP. Tất cả nên thể hiện bằng hành động, Mà việc đó thì TAIVENH và một số anh em trong DĐ là người đi đầu để VP có những hình ảnh đẹp trong con mắt của mọi người yêu chó.