• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Thuần chủng hay không Thuần chủng

Vladavia

Member
Chào bác Vla!
Chỉ những chú chó tham gia vào hội để phục vụ nhân giống thì mới cần phải bàn thôi (bây giò còn đang tìm đây bác ạ), còn các chú chó khác thì tùy ý "chủ", mình nghĩ đương nhiên là "suôn sẻ", chứ sao lại không???
Vì là thế này, em thấy cũng có một cơ số các bác khác vì đọc bài về chó Hmong hay quá nên mới quyết tâm ngậm ngải tìm trầm, hi vọng xách về xuôi được một con Hmong. Hí hửng mang lên khoe thì nhận được nhiều lời cay đắng, kể từ đó cũng chẳng thấy tăm hơi cả chó lẫn người đâu nữa. Người thì thây kệ ra sao thì ra, nhưng còn con chó, ko biết nó có còn được cưng quý như lúc nó còn là "Hmong chuẩn" theo như ý chủ quan của chủ ko. Em thì người trần mắt thịt, chả coi trọng chuẩn gì nên lo cho những thân phận cơm hẩm canh thiu ấy lắm.
Ý ấy của em đưa ra ko để tranh luận gì đâu, chỉ là 1 ý nhỏ bên lề góp gia vị cho các bác trong công cuộc chuẩn hóa giống nòi thôi :D

ngoc khoa

Member
riêng về phần em thì chẳng sao cả ( về khía cạnh nuôi dạnh pet ) cộc hay không cộc , thuần chủng hay không thuân chung thi cũng chẳng sao miễn là thích . mà cún của em cũng đã cho từ lâu rồi - từ khi chuyển công tác , vì không co điều kiện nuôi ở thành phố nên đành để em nó lại sapa

tuyluy

Member
:D

Xin báo các bác là em PU, thủ lĩnh chó của nhà tuyluy - một em cún thạch thùng bám cổ huyền đề, đốm mắt, hồi nhỏ cũng giống hệt em này - trừ cái đuôi.

Nhưng em nó chỉ là Cún đồng bằng thôi - quê em ở Nam Đinh :D Của một người bạn tặng. Em đã 4 tuổi và rất khôn.
Mời các bác xem ảnh em Pu - Hmong Nam Đinh nhà tuyluy nhé. :D
Thủ lĩnh chó nhà tuyluy đấy:)

TaiVenh

Active Member
Có vẻ như em đã trả lời hết mọi thắc mắc của bác Sinh Hà Đông rồi nhỉ? Kính bác đọc kỹ và có trả lời hộ em sớm. Biết bác bận rộn nên em đợi hồi âm của bác trong vòng 1 tuần, có được không ạ?. Nếu hết thời hạn trên mà vẫn không có động tĩnh gì thì em mạnh dạn xin phép được triển khai khoản 4 ở trên.
Thời hạn đã hết mà không thấy bác Sinh Hà Đông (hay còn là nick Laky2839) có hồi âm gì. Vì vậy nên mạn phép các bác em cứ chiểu theo NỘi qui của Diễn đàn để xử lý thôi ạ .

Hình thức xử lý:

Nick Laky2839: Ban nick vĩnh viễn.
Nick Sinh_HaDong: Cảnh cáo. Mời nghỉ 2 tuần Nếu tái phạm sẽ bị xóa nick vĩnh viễn.

Xin kính báo.

tuyluy

Member
Hổng thấy gì hết chị Tuý luý ơi, hay là tôi tuý luý nên không thấy gì.
Thì hình post em nó lên đó thôi:D

Em Pu này rất khôn, từ bé đến lớn chưa bao giờ tắm vì không ai động vào người được, trừ chủ. Mà chủ cũng chỉ gọi là vuốt ve, bắt chân tay, liếm tay tí thôi nhá, đừng hòng mà túm đi tắm được.
Pu săn chuột và rắn rất hăng, không cắn gà vịt gì hết, và thỉnh thoảng dạy bảo các em khác; nó là đại đội trưởng phát các hiệu lệnh tấn công đánh úp, đánh hôi các kiểu đấy. Hình như hiểu tiếng ...người hay sao ấy. Khi chủ đi tìm một con chó nào đó trong đàn và gọi tên thì Pu sẽ dẫn đường chỉ lối và khai báo nơi ẩn nấp của em nó ngay.:D

hoangthuy

Member
Mời các bác xem ảnh em Pu - Hmong Nam Đinh nhà tuyluy nhé. :D
Thủ lĩnh chó nhà tuyluy đấy:)

ơ ơ......, bác tuyluy ơi sao Hmông lại có ở NĐ,em Ở NĐ mà sao lại biết nhỉ,tin này đúng là mới:thingking:=))

KimCuong

Active Member
Gửi bác tuyluyanh em nhận xét xem em này là H'Mông cộc đuôi Nam Định hay Lao Cai nhé. ;)

Và KC có 1 câu đố nhỏ đố anh em đoán thử: Em H'Mông cộc này là cái hay đực nhé?

Gửi bác tuyluyanh em nhận xét xem em này là H'Mông cộc đuôi Nam Định hay Lao Cai nhé. ;)

cho ta lai rott + đuôi buộc chun đúng không ạ

trangphuong

Active Member

Theo như trangphuong một kẻ a-ma-tỏ trong khía cạnh mấy cái em đã ''Hở mông lại còn cộc'' này thì .....
Em này đuôi không dài cũng không ngắn, không cộc cũng không phải dài....
Vậy theo suy đoán của mình là em này '' lưỡng tính''
Bác đá quý cảm thông nhé, trình a-ma-tỏ mà....ka..ka..

Shakhi Viet

Active Member
Lúa nhiều thế kia thì là Nam Định rồi,
Nhìn qua thì thấy là cái, nên chắc nó là đực

tuyluy

Member
Ôi bác KimCuong này chụp ảnh Nude nghệ thuật quá, chẳng thấy "tòa thiên nhiên" của em nó đâu:))

Em này trông hơi giống em Hmông đuôi dài Nam Đinh nhà Tuyluy, đầu thủ hơi bị chuẩn Nam Định đấy:D

ldhanoi

Member

Em xin trả lời bác KC nhé, em H'Mông này là ĐỰC, em trả lời đúng có được thưởng gì không bác?
Chúc bác nhiều sức khoẻ và thành công!

TaiVenh

Active Member
Lúa nhiều thế kia thì là Nam Định rồi,
Nhìn qua thì thấy là cái, nên chắc nó là đực
Lúa thì đúng là nhiều thật, nhưng ở Nam Định không có đá cuội to thế kia vứt đầy ở trên bờ ruộng đâu bác Shakhi ạ. Vì vậy e rằng đáp án là Lào Cai.

Bác KC cố tình chụp dấu hàng, nhưng suy theo vết nước tiểu đánh dấu của chú cẩu trên mặt viên đá thì em lại em rằng cháu nó là đại diện của giống đực(nếu quả thực vết ướt trên phiến đá là sản phẩm của cháu nó :D).

Mời bác KC vào phán xét.

PS: Em cẩu này nếu chiểu theo Bản Chuẩn sắp được công nhận thì bị loại ở vòng ... gửi xe nhé. 2 tội rất to: 1 là màu sắc không chuẩn; 2 là đầu thủ cũng không chuẩn nốt :ban:.

KimCuong

Active Member
Lúa thì đúng là nhiều thật, nhưng ở Nam Định không có đá cuội to thế kia vứt đầy ở trên bờ ruộng đâu bác Shakhi ạ. Vì vậy e rằng đáp án là Lào Cai.

Bác KC cố tình chụp dấu hàng, nhưng suy theo vết nước tiểu đánh dấu của chú cẩu trên mặt viên đá thì em lại em rằng cháu nó là đại diện của giống đực(nếu quả thực vết ướt trên phiến đá là sản phẩm của cháu nó :D).

Mời bác KC vào phán xét.

PS: Em cẩu này nếu chiểu theo Bản Chuẩn sắp được công nhận thì bị loại ở vòng ... gửi xe nhé. 2 tội rất to: 1 là màu sắc không chuẩn; 2 là đầu thủ cũng không chuẩn nốt :ban:.
Hà hà, quả thực là cao thủ! Đúng là không hổ danh 1 cao thủ của Vietpet. Heheeee........

Bằng 2 dẫn chứng: đá cuội to vết nước tiểu đánh dấu bác TaiVenh đã đưa ra kết quả chính xác. Hihihi

Em cộc này KC chụp được trong phạm vi dự án thuỷ điện tại Văn Bàn - Lao Cai mà công ty KC đang đầu tư. Đang trên đường đi thấy chú ta có vẻ thân thiện nên đã dừng lại và chớp được 2 bức hình này. Nhưng thú thực, đúng theo đánh giá của bác TaiVenh thì chú ta bị trượt ngay từ vòng gửi xe nếu so theo các đặc điểm thường gặp ở dòng chó Mông cộc.

Nhưng chắc chắn đây là chó Mông cộc nhé, chứ không phải bác nào đó đánh giá là chó ta lai rott và đuôi bị thắt đâu đấy. Hihihihii.................

phonghL

Ban liên lạc Quảng Ninh

[/QUOTE
Nhận xét thì mình chịu, theo mình đây là CHÚ nhìn kĩ thấy cả (Súng) thì phải . E đồng ý với bác Taivenh đây là o vùng cao không phải NĐ (theo tôi NĐ không có nhiều bãi tróng cạnh ruọng lúa mà lại có đá nhiều thế )

dubihp

Member
Phải công nhận bác Taivenh là một "giáo sư" về H'mong cộc. Đọc bài kí sự bác lên Lào Cai, Bắc Hà.. để tìm chó thật khiến mọi người khâm phục. Hi vọng tình yêu với chó của bác mãi cháy trong tim.

Lordrich

Member
Nôm na thì cần phải có mấy kiểu như thế này nhé:

Ảnh chụp toàn thân nhìn nghiêng, en place kiểu VN :D. Đây là ảnh chú hmong cộc đẹp nhất VN tính từ cổ tới nay :-bd

Ảnh chụp đầu thủ từ trên xuống

Nôm na thì là vậy. Các chuyên gia thường thì yêu cầu nhiều hơn nữa, thậm chí cả clip quay bước chạy... Nhưng ta là "chiên ra" nên tạm thời dùng mấy cái ảnh này thôi ạ :D
Trong topic này thấy có chú H'mong đuôi cộc này là thuần chủng nhất :-bd

Em thấy ý kiến ban đầu của bác VTV là rất chuẩn và được đông đảo anh em vietpet hưởng ứng nhất trí cao.
Hầu hết mọi người đều có ham muốn giữ gìn phát huy bảo tồn giống chó thuần việt này.
Chỉ còn phương cách để cho ra đời những chú chó đạt chuẩn cao nhất.
Về cách bảo tồn và phát triển, em ủng hộ ý kiến này của bác Lâm

1 - đó là nhận thức của anh em trong chuyện thuần chủng hay không thuần chủng-:-bd (Nhất quyết không nhân giống những cá thể đuôi không cộc hoặc lai tạo giữa các giống chó với nhau,....)
Theo thiển ý của em việc đầu tiên, chúng ta nên lựa chọn 1 số bác trong diễn đàn có am hiểu về giống chó H'Mông cộc đuôi và Bắc Hà. Theo em nên lựa chọn khoảng 5 bác, cố gắng thu xếp thời gian đi kiểm tra các con giống hiện có tại Hà Nội (hình như có khoảng gần 30 chục cá thể thì phải:doh:), ghi chép, chụp ảnh,... tổ chức off để bình chọn các cá thể phục vụ cho mục đích nhân giống ===> hướng dẫn cách chăm sóc, dạy dỗ,... và xem thế hệ F1 ===> các cá thể bố - mẹ và con cần được update thường xuyên (khoảng tháng/lần các thông tin về sức khoẻ, chiều cao, cân nặng,... TÍNH CÁCH (cái này rất quan trọng và khó các bác nhé):-bd
Theo em, chúng ta có thể tiến hành 2 cách:
1. Lựa chọn các cá thể đạt yêu cầu hiện có tại HN cho nhân giống.
2. Tìm mua các cá thể đã trưởng thành (cả đực và cái) cho nhân giống.
Trên cơ sở đó lựa chọn các cá thể để duy trì việc nhân giống,
để làm được việc này, em nghĩ chúng ta cần có những người có kiến thức - nhiệt tình - đam mê,... + có điều kiện tài chính để duy trì và phát triển.
Nếu các bác đồng ý, em xin ủng hộ 1 triệu đồng để gây quỹ và sẽ cất công tìm lựa một vài cá thể để các Bác xem xét.
Mong các bác có thêm ý kiến để chúng ta cùng trao đổi :D:D:D
Có một vấn đề là:
Không biết hiện nay trên thế giới có giống chó nào có tiêu chuẩn đuôi cộc tự nhiên như chú H'mong Việt Nam không?

H'mong đuôi cộc phân bố ở vùng núi phía Bắc nên khả năng bên Tàu cũng có rất dễ xảy ra, nên chúng ta cần thiết phải làm ngay, làm sớm việc phát triển và đăng ký tiêu chuẩn của H'mong cộc với thế giới trước họ ( tránh sau này lại tranh cãi như 3 giống chó xoáy Nam Phi, xoáy Thái, xoáy Phú Quốc con nào là tổ tiên con nào)
Việc ra đời bản tiêu chuẩn H'mong cộc là một bước tiến lớn trong việc bảo tồn. Bây giờ việc tiếp theo là tuyển chọn giống dựa trên bản tiêu chuẩn và nhân giống, sau đó truyền bá ý thức bảo vệ gien cho những chủ nhân tương lai. Hy vọng chú H'mong cộc này sẽ là giống độc đáo của Việt Nam với cái đuôi cộc tự nhiên mà các loài chó đã được công nhận trên thế giới không có đặc tính này.
Hiện mới có 2 đàn cộc được nhân ở Hà Nội, tiến trình có vẻ chưa được mong đợi lắm, mong rằng càng ngày càng có nhiều người yêu thích giống chó này hơn.
Mục tiêu bảo tồn nên được duy trì lâu dài và kiên định như mấy bài ở trang đầu các bác ha

manty

Member
Nếu có dự án bảo tồn thật, tôi xin góp 1 tay nuôi. Vườn của tôi rộng 7.000m2 ngay đầu cầu Vĩnh Tuy - phía Long Biên, rất tiện cho việc anh em HN qua lại thăm nom. Điều kiện ăn uống, chuồng trại có thể đáp ứng được tất cả các yêu cầu. Người chăm sóc cũng rất yêu và hiểu chó. Có lẽ khoản thú y là còn chưa đủ kiến thức thôi. Nhưng điểm yếu có thể khác phục đươc.
Đề nghị các bác xem xét.
Xin cám ơn.