• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Thành viên tự giới thiệu

phamhuyhoang

Active Member
mấy hôm nay nhà em có tâm sự nên không có đầu óc nào để vào post bài cả ^_^ các bác cho em nợ bai mấy hôm nhé ^_^ em cho con Ngan lấy giống xong em sẽ vào phục vụ các bác ^_^

ly-giang

Chuyên gia Bulldog
vẫn chưa đủ bác TaiVenh ơi ! còn anh Sơn Ly Giang, còn các Mod.
các Mod tuy chủ yếu làm việc quản lý diễn đàn, nhưng cũng là thành viên CLB Breeder, nên cũng phải bình đẳng với mọi người thôi .

Nói thật là tôi cảm thấy thiếu cái gì đó, không khí trầm lặng quá ! chúng ta thiếu ...Lửa chăng ???

Anh Sorry Quang và mọi người, cho anh đến cuối tuần nhé. Cuối năm nhiều việc quá viết được vài dòng là phải có việc nên chậm trể.

Còn trầm lặng thiếu lữa, thì anh k. nghĩ vậy. Tuấn rành cách thức sinh hoạt CLB Breeder bên đó em hãy kể sơ để cho mọi người có khái niệm cần phải làm gì. Hay là cũng gần tết rồi, anh đề nghị SonNguyen và MinhQuang tổ chức một buổi gặp mặt cuối năm đi cho vui.

Thân,

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
Anh Sorry Quang và mọi người, cho anh đến cuối tuần nhé. Cuối năm nhiều việc quá viết được vài dòng là phải có việc nên chậm trể.

Còn trầm lặng thiếu lữa, thì anh k. nghĩ vậy. Tuấn rành cách thức sinh hoạt CLB Breeder bên đó em hãy kể sơ để cho mọi người có khái niệm cần phải làm gì. Hay là cũng gần tết rồi, anh đề nghị SonNguyen và MinhQuang tổ chức một buổi gặp mặt cuối năm đi cho vui.

Thân,
Tổ chức họp mặt ăn nhậu là nghề của em...ka..ka...cái quan trọng là anh em có thu xếp họp mặt được không. bên CLB VRC của em cũng họp mặt cuối năm vào ngày 7-10 nếu anh em không chê thì mời anh em họp mặt chung cho vui.

thân chào.

minhcuong

Active Member
Có khi phải chuyển hộ khẩu vào trong SG thôi.
Bác có thể tạo được cuộc chơi ở Hà nội mà, đâu phải đi đâu. Lâu lâu, nhắn anh em mang Rott đến một địa điểm yên tĩnh nào đó, trao đổi cách thức đóng chuồng cho cún đẻ, tự chế dây cương đa dụng, làm sao xã hội hoá Rott, người TQ họ huấn luyện Rott ra sao: ...Phần vận động thì bác thừa sức đóng được rào cho Rott tập rồi :)

Trước Tết hẹn bác, bác AT, AQ, TrangPhương,... bàn chuyện cún cái nhỉ.

Hung.tinhyeu

Active Member
Bác có thể tạo được cuộc chơi ở Hà nội mà, đâu phải đi đâu. Lâu lâu, nhắn anh em mang Rott đến một địa điểm yên tĩnh nào đó, trao đổi cách thức đóng chuồng cho cún đẻ, tự chế dây cương đa dụng, làm sao xã hội hoá Rott, người TQ họ huấn luyện Rott ra sao: ...Phần vận động thì bác thừa sức đóng được rào cho Rott tập rồi :)

Nhất trí như bản kẽm, có gì đ/c hú cho mình một tiếng nha. Thân

Ở Sài gòn Sơn nguyễn cùng CLB Rott cũng đã làm rất tốt việc này, nếu ngoài đó bác Hùng và các bác cũng tổ chức được sân chơi thì hay quá, lâu lâu còn giao lưu 2 miền các bác nhỉ ! :D

trangphuong

Active Member
Cuối năm họp thôi...

Em cũng như bác Hùng thôi nhất trí cả 2 tay....:-bd...
Cuối tuần sau có được không các huynh? Thứ 7 hoặc chúa nhật ok ngay.

Nhất trí như bản kẽm, có gì đ/c hú cho mình một tiếng nha. Thân
Anh hùng chựu trách nhiệu a lô bac anhthe98,KC, bác AQ 1001 bác Báu em túm minhVL và hieu-kts...anh nguyentuan HN.

Thân,
Gặp mặt cuối năm thì Sơn Nguyễn và AE đã sắp xếp xong hết rồi anh Sơn ạ ! chỉ còn chờ anh thôi đó
Phong trào phía nam mà anh Sơn gánh 1 tay thì chắc là mọi việc sẽ tốt đẹp.

minhcuong

Active Member
Em cũng như bác Hùng thôi nhất trí cả 2 tay....:-bd...
Cuối tuần sau có được không các huynh? Thứ 7 hoặc chúa nhật ok ngay.

Anh Hùng chịu trách nhiệu a lô bac anhthe98,KC, bác AQ 1001 bác Báu em túm minhVL và hieu-kts...anh nguyentuan HN.
Nghe nói ở đây, bác Manty có một vườn cây cảnh rất rộng, lại có đàn cún rất đa dạng. Nên chăng hỏi ý kiến bác Manty, anh em cùng chọn một khoảng vườn làm nơi gặp mặt. Để bác chủ nhà khỏi tất bật, mỗi người đăng ký mang một sản vật gì đó để "thực-tửu" được như là:
1- Rượu Lào Cai, nghe nói cái này ở Hà nội đang sẵn
2- Mực nướng
3- Lạc rang- Snack
4- Bánh đậu xanh....kẹo lạc ... nước chè...

Nhân chuyện cún, bàn chuyện chăm cây cảnh, tạo thế cây ra sao. Vừa bổ ích vừa dân dã.

Lựa chọn 2: lên thăm trang trại của nhạc sỹ Anh Quân - Mỹ Linh, trại cũng có khoảng 5-6 chú chó các loại. Em có thể liên lạc được vụ này

Lựa chọn 3: đi thăm trại chó nghiệp vụ D-24 bác AT98 đã từng đề cập.

Các bác có ý kiến gì cứ đóng góp thêm.

KimCuong

Active Member
Nếu em được tham gia thì khỏi cần rượu Lao Cai (thứ này em đầy), em sẽ mang 2 lít rượu Bàu Đá chính hiệu (em được Giám đốc Sở Công Thương tỉnh Bình Định giới thiệu đến tận nhà Chủ tịch Hiệp hội bia rượu Tỉnh Bình Định ở huyện An Nhơn lấy ở bể dưới hầm lên) em vừa mới mang về, đến để các bác nhâm nhi thử. :thingking:

Neapolitan

Active Member

Thân,
Em có nhiều điền muốn viết lắm chứ, nhưng phải chờ coi anh em trong CLB xác định rõ đây là CLB kiểu gì thì mới nói tiếp được, CLB online chia sẻ kinh nghiệm với nhau thôi, hay là CLB ngoài đời thực thụ, 1 all breeds club đầu tiên ở VN (giống như Westminster club ở Mỹ, em ví dụ vậy cho mọi người dễ hiểu), có luật lệ bắt thành viên tuân theo, sẽ tổ chức dog show sau này .... vv ....

Em thì sao cũng được, nhưng không rõ đường hướng rồi viết sợ anh em hiểu lầm sẽ không hay .

manty

Member

Xin gọi tôi với, tôi cũng muốn tham gia để học tập kinh nghiệm nhậu nhẹt...:D

trangphuong

Active Member
Nghe nói ở đây, bác Manty có một vườn cây cảnh rất rộng, lại có đàn cún rất đa dạng. Nên chăng hỏi ý kiến bác Manty, anh em cùng chọn một khoảng vườn làm nơi gặp mặt. Để bác chủ nhà khỏi tất bật, mỗi người đăng ký mang một sản vật gì đó để "thực-tửu" được như là:
2- Mực nướng
3- Lạc rang- Snack
4- Bánh đậu xanh....kẹo lạc ... nước chè...

Nhân chuyện cún, bàn chuyện chăm cây cảnh, tạo thế cây ra sao. Vừa bổ ích vừa dân dã.

Lựa chọn 2: lên thăm trang trại của nhạc sỹ Anh Quân - Mỹ Linh, trại cũng có khoảng 5-6 chú chó các loại. Em có thể liên lạc được vụ này

Lựa chọn 3: đi thăm trại chó nghiệp vụ D-24 bác AT98 đã từng đề cập.

Các bác có ý kiến gì cứ đóng góp thêm.
Em khoái ngồi uống rượu bàn chuyện chó nuôi và huấn luyện <đây là màn lý thuyết> sau đó đi thăm trại chó nghiệp được tận mắt họ huấn luyện < màn thực hành>
Những em chỉ có 2 ngày thứ 7 hoặc chúa nhật tuần sau các bác cố gắng thu sếp tạo điều kiện vào 1 trong 2 ngày đó nhé.

ly-giang

Chuyên gia Bulldog
Em có nhiều điền muốn viết lắm chứ, nhưng phải chờ coi anh em trong CLB xác định rõ đây là CLB kiểu gì thì mới nói tiếp được, CLB online chia sẻ kinh nghiệm với nhau thôi, hay là CLB ngoài đời thực thụ, 1 all breeds club đầu tiên ở VN (giống như Westminster club ở Mỹ, em ví dụ vậy cho mọi người dễ hiểu), có luật lệ bắt thành viên tuân theo, sẽ tổ chức dog show sau này .... vv ....

Em thì sao cũng được, nhưng không rõ đường hướng rồi viết sợ anh em hiểu lầm sẽ không hay .
Dear Tuấn,
Em cứ viết những gì em biết được ở CLB Breeder nước ngoài, những tiêu chí, phương hương và cách thức hoạt động cũng như sinh hoạt của họ. Để anh em ở VN có cái nhìn khái quát. Tất nhiên, CLB Breeder rất mới lạ ở VN, nên điều trước tiên mình phải hiểu trước cái đã, mọi việc cứ từng bước, k. nên đòi hỏi ngay là phải chuyên nghiệp như người ta được mà sẽ phấn đấu trở thành như vậy. trước mắt là CLB online để liên kết và chia sẽ kinh nghiệm. Sau đó, gặp nhau ngoài đời, để giao lưu, chia sẽ, và khi lực đủ mạnh thì CLB ngoài đời.

ý anh là vậy, anh rất muốn làm gì đó cho CLB, nhưng anh k. hiểu thì làm sao anh làm tốt được.

Thân,

Neapolitan

Active Member
Dear Tuấn,
Em cứ viết những gì em biết được ở CLB Breeder nước ngoài, những tiêu chí, phương hương và cách thức hoạt động cũng như sinh hoạt của họ. Để anh em ở VN có cái nhìn khái quát. Tất nhiên, CLB Breeder rất mới lạ ở VN, nên điều trước tiên mình phải hiểu trước cái đã, mọi việc cứ từng bước, k. nên đòi hỏi ngay là phải chuyên nghiệp như người ta được mà sẽ phấn đấu trở thành như vậy. trước mắt là CLB online để liên kết và chia sẽ kinh nghiệm. Sau đó, gặp nhau ngoài đời, để giao lưu, chia sẽ, và khi lực đủ mạnh thì CLB ngoài đời.

ý anh là vậy, anh rất muốn làm gì đó cho CLB, nhưng anh k. hiểu thì làm sao anh làm tốt được.

Thân,
Lúc vô đây đâu có ai nói rõ là CLB gì đâu, nếu em viết đến những chuyện cần làm ngoài đời thì thành ra dư thừa hay sẽ gây hiểu lầm .

nếu chỉ là CLB chơi online thì có lẽ mấy anh ở VN cần chia sẻ thông tin nhiều hơn, như nhập chó ở đâu, giá cả ... làm sao để khách hàng tin mình, làm sao để mọi người ý thức được như thế nào là chó của breeder, khác với BYB và chó chợ ở chổ nào .....

Còn vấn đề nhân giống hay thủ tục giấy tờ, hay tư vấn những breeder nào ở nước ngoài mà anh em chưa quen nhưng muốn mua chó, nhìn coi họ có điểm nào dáng nghi hay không ..... ???? thì em em đụng tới đâu hỏi tới đó, em biết gì sẽ trả lời .

Vậy có cần nội quy hay không ?

Hình như còn thiếu 3 bác là hungvuong1, quocvietbiz và trangphuong là chưa giới thiệu về mình ạ.

Kính mời các bác hoàn tất thủ tục để anh em ta chuyển sang thảo luận các phần khác nhé.

Tks a lot.
Trước tiên cảm ơn các bác đã đề cử em tham gia, em thì chưa có kinh nghiệm breed nhiều nhưng em thấy breeder giống CPQ ít người tham gia nên em cũng xin mạo muội góp tay vào, theo em thấy các bác nên đề cử bác luoiden vì bác này có nhiều kinh nghiệm về CPQ cũng như breed. Sau đây em cũng xin giới thiệu sơ qua về bản thân.

Tên: Bùi Quốc Việt, SN: 1979, Quê quán: Tiền Giang, hiện đang sống và làm việc tại TpHCM

Có lẽ cái tên của em nó ảnh hưởng đến tình cảm và sở thích của em về con CPQ của VN mình, niềm tự hào về “quốc khuyển” “quốc bảo” của VN, và có lẽ “người Việt nên ưu tiên hàng Việt”.

Em tiếp xúc con CPQ từ giữa những năm 80, 1 trong những con chó đầu tiên là 1 con vện được dân ngoài đảo PQ biếu tặng, con này khi mới về vì em lúc đó quá ham nên bắt nó liền, hậu quả lĩnh mấy cái răng của nó vào tay, rốt cuộc phải uống hết 1 ly nước hòa với xương sọ của con cọp (thời đó việc chích ngừa cũng còn hạn chế), khi con chó lớn lên thì chiếm được nhiều tình cảm của mọi người trong gia đình cũng như những ai thích đi săn và nết khôn ngoan của nó. Chiến công nổi bật của con này là 1 lần khi có con chồn vào chuồng gà của gia đình để bắt gà thì nó rượt đuổi con chồn chạy ra vườn và leo lên cây, nó canh giữ dưới gốc cây trong 3 ngày liền mà không ăn uống, lúc đầu ở nhà cứ tưởng là nó bị bệnh vì gọi vào ăn mà không ăn mấy ngày nay, cuối cùng phải mang cơm đến tận nơi cho nó ăn và phát hiện có con chồn trên cây, sau cùng phải dùng súng hạ con chồn đó thì nó mới chịu vô nhà; nết săn bắt của nó thể hiện khoảng vài ngày không đi săn là không chịu nổi, cứ hễ mấy anh em đi săn huýt sáo kêu nó là nó mừng lắm vì được cho đi săn chuột. Em hơi dài dòng vì những ấn tượng và nhiều kỷ niệm đẹp về con CPQ và nó cũng ảnh hưởng đến những sở thích sau này khi bắt đầu quay lại tìm hiểu, nghiên cứu và nuôi CPQ sau 1 thời gian tìm hiểu, cân nhắc đến các giống chó khác như GSD, Rot để trong nhà và giữ vườn.

Em bắt đầu nuôi lại CPQ từ năm 2006 và đến năm 2008 thì breed được 1 lứa, sắp tới sẽ thêm 1 lứa nữa, song song đó em cũng tham gia với 1 vài anh em thực hiện breed chung 1 vài lứa nữa. Về kinh nghiệm breed em chưa có nhiều nhưng cũng muốn tham gia CLB để học hỏi và chia sẻ kinh nghiệm breed với các anh em trong khả năng của mình, một mặt là góp phần nâng cao năng lực breed của các breeder chân chính, mặt khác em cũng muốn tập trung góp sức cho con CPQ được phát triển ổn định, từng bước nâng tầm con CPQ lên cùng vị thế với những giống chó nổi tiếng khác trên thế giới.

Mục tiêu trước mắt là cần củng cố nguồn gen con CPQ ổn định, chuẩn và hy vọng nó sẽ được xã hội hóa rộng hơn ở VN và xa hơn là khi VN gia nhập được FCI thì sẽ phải có những con CPQ quay trở lại đấu trường quốc tế như cha ông của chúng đã lập kỳ tích cách đây hơn 100 năm

Về định hướng thì em muốn breed những con CPQ có thể đi show + có khả năng giữ nhà và săn bắt chuột. Em thì có máu đi săn và cũng đang huấn luyện 1 vài con chó để hỗ trợ việc săn bắt chuột dù có đủ dụng cụ và cả súng săn, vừa là thú tiêu khiển, vừa giúp cho con CPQ trao dồi kỹ năng săn bắt của mình, vừa tiêu diệt được dịch hại.

TaiVenh

Active Member
Lúc vô đây đâu có ai nói rõ là CLB gì đâu, nếu em viết đến những chuyện cần làm ngoài đời thì thành ra dư thừa hay sẽ gây hiểu lầm .

nếu chỉ là CLB chơi online thì có lẽ mấy anh ở VN cần chia sẻ thông tin nhiều hơn, như nhập chó ở đâu, giá cả ... làm sao để khách hàng tin mình, làm sao để mọi người ý thức được như thế nào là chó của breeder, khác với BYB và chó chợ ở chổ nào .....

Còn vấn đề nhân giống hay thủ tục giấy tờ, hay tư vấn những breeder nào ở nước ngoài mà anh em chưa quen nhưng muốn mua chó, nhìn coi họ có điểm nào dáng nghi hay không ..... ???? thì em em đụng tới đâu hỏi tới đó, em biết gì sẽ trả lời .

Vậy có cần nội quy hay không ?
Theo em, bác Tuấn nói vụ này là trúng phóc nè. Có lẽ trước tiên anh em mình nên thống nhất xem mô hình hoạt động của CLB nên theo kiểu gì, rồi từ đó mới lần lượt tới các việc khác được.

Nếu các bác nhất trí, thì em xin phép được đặt hàng với câu hỏi đầu tiên nhé:

Theo các bác, với tình hình như hiện nay thì CLB breeder nên hoạt động theo kiểu mô hình như thế nào thì sẽ phù hợp và hiệu quả nhất?

Xin kính mời các bác:D

HOANG HUNG_HP

Chuyên gia
Bàn bạc đi đến thống nhất :

Theo tôi thiết nghĩ :
Chúng ta gặp nhau vào một buổi hoặc một ngày rồi bàn bạc , lúc đó mới đi đến thống nhất .
Gặp nhau trên D Đ này mồi bài viết , mỗi ý kiến tôi thấy khó đến hồi Kết .
Thời gian , địa điểm ...... ở đẩu ........... yêu cầu bạn Ti Vi ... rút ngắn lại và cho biết ý kiến nhé .

Neapolitan

Active Member
Theo tôi thiết nghĩ :
Chúng ta gặp nhau vào một buổi hoặc một ngày rồi bàn bạc , lúc đó mới đi đến thống nhất .
Gặp nhau trên D Đ này mồi bài viết , mỗi ý kiến tôi thấy khó đến hồi Kết .
Thời gian , địa điểm ...... ở đẩu ........... yêu cầu bạn Ti Vi ... rút ngắn lại và cho biết ý kiến nhé .
Nhưng thành viên của CLB trải dài khắp mọi miền đất nước thì làm sao mà gặp mặt để bàn bạc ?

Chúng ta bây giờ nên tìm hiểu sự lợi hại của hướng đi CLB, hướng đi nào có những điểm lợi hại gì .