• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tôi không biết chó của tôi là PQ hay xoáy Thái Lan, xin mọi người giúp đỡ.

Cám ơn bác letranle đã tâm sự, em cũng như bác thôi, mới tham gia diễn đàn, hiểu biết về chó chưa nhiều nên em chỉ dám đọc, học hỏi, làm quen với các anh chị nhiều kinh nghiệm không ngoài mục đích nào khác là để học hỏi ở các anh chị em hiểu biết sâu về chó.
Nhưng nhiều khi trên mạng những lời nói không biết biểu cảm nên dễ dẫn đến hiểu lầm. Theo em được biết thì bác snipper cũng chỉ là nói vui thôi chứ ko hề có ý gì đâu, mong bác bớt giận để anh em không mất hoà khí.
Thân!

=> Nguyễn Hà:

Hầy dà, chú nói nhiều làm gì cho ... tốn đất diễn đàn! Tui thế nào - tui nói gì thì ... tui biết, ai biết thì biết, không biết thì thôi, tôi chẳng quan tâm! Chú cố làm .... ban hòa giải phường thì tui e cũng chỉ mất công!

Cặp chó này chẳng phải PQ, chẳng phải chó xoáy Thái Lan thì sao cứ bắt nó phải là PQ hay xoáy Thái Lan??? Nó là chó lai thì sao? Hay vì tui chỉ rõ cái hiện tượng bệnh ngoài da của bọn đó nên chủ chó "mất vui"????

Còn cái vụ đánh lộn đảm bảo không thua - ừ thì cho nó đánh lộn với chó khác đi? Pitbull, Rott, Ngao Tạng, Cáp-ca ... liệu có thắng không mà nói vậy? Tự nhận là không biết => nói bừa vậy mà mới bị chỉnh có chút chút đã nhảy tưng tưng lên thì nói làm gì cho .... phí nhời!!!

Cám ơn bác letranle đã tâm sự, em cũng như bác thôi, mới tham gia diễn đàn, hiểu biết về chó chưa nhiều nên em chỉ dám đọc, học hỏi, làm quen với các anh chị nhiều kinh nghiệm không ngoài mục đích nào khác là để học hỏi ở các anh chị em hiểu biết sâu về chó.
Nhưng nhiều khi trên mạng những lời nói không biết biểu cảm nên dễ dẫn đến hiểu lầm. Theo em được biết thì bác snipper cũng chỉ là nói vui thôi chứ ko hề có ý gì đâu, mong bác bớt giận để anh em không mất hoà khí.
Thân!

=> Kenvin234:

Ai đùa mà chú nói vậy? Chú về đếm lông con Husky nhà chú xem có bao nhiêu sợi mà bảo tui nói đùa :D :D

Định nói với chú 1 chút về cái con huskeo 30kg của chú với lỵ cái tiêu chuẩn mà chú nói tới, nhưng tụt hứng, dek nói nữa. Heheh

Bác snipper xin lỗi chủ topic đi,đùa cũng không nên quá trớn :D
Husky trưởng thành theo tiêu chuẩn là 30kg nhưng cái này có thể xê xích lên hoặc xuống 1 chút,theo như thằng nhà mình thì mình thấy nó 7 tuần tuổi 7kg,5 tháng tuổi 20kg,đến 6 tháng là 25 và hiện tại 10 tháng là 30 :)

hoangtkv

Active Member
Nếu xoáy Thái mà quí hơn PQ thì không ai lai PQ voi xoay Thai làm gì đâu hoangtkv ah.ông cha ta có câu "biết thì thưa thốt, không biết thì dựa cột mà nghe", biết rành hãy phát biểu nhé. Nếu chỉ là nuôi chó xoáy Thái thì mua theo ký luôn đấy, có 1 người bạn của tôi nói vài ba bữa là có 1xe tải chở chó xoáy Thái theo dạng chó thịt qua bán ở Hà Nội đấy bạn àh.
nếu là PQ đẹp thì có tiền cũng không chắc đã mua được đâu nhé,,,,,,,,có bao giờ bạn nghe 1con Phú Quốc giá 3000đôla chưa??????????
Ông này nói ra nghe thấy tầm hiểu biết nông cạn. Tôi nói thật là tầm nhìn của ông không vượt qua được mấy xe thịt chó Thái Lan và con Phú Quốc 3000$. Có những người kém hiểu biết như ông, thích chó to chó đẹp nên người ta mới phải lai Xoáy Thái Lan với Phú Quốc chứ không phải vì Phú Quốc quý Xoáy Thái Lan rẻ tiền. Ông nói chó Xoáy Thái Lan được bán theo kí đủ hiểu ông chẳng biết thế nào gọi là con chó Xoáy Thái Lan (TRD) rồi. Ông có biết dòng chó xoáy Thái Lan được FCI công nhận là một giống chó trong khi Phú Quốc thì không được không. Chó đẹp thì vô giá nhưng phải so sánh mặt bằng chung mà nói chứ, ông có biết 1 con Xoáy Thái đạt giải người ta bán bao nhiêu tiền không. Ông đem con Phú Quốc thuộc loại quý ở Việt Nam đem so sánh với mấy con chó cỏ nhập về Việt Nam làm thịt thì đã hạ nhục Phú Quốc rồi.

Biết thì thưa thốt, không biết thì dựa cột mà nghe!

Xin gửi ông và nhưng ai coi thường chó Xoáy Thái Lan cái bản tiêu chuẩn đăng trên vietpet này. Đọc mà suy ngẫm nhé.
http://vietpet.com/vietpet/modules.php?name=Category_Dogs&op=view&id=MzE=

hoangtkv

Active Member
=> Nguyễn Hà:

Cặp chó này chẳng phải PQ, chẳng phải chó xoáy Thái Lan thì sao cứ bắt nó phải là PQ hay xoáy Thái Lan??? Nó là chó lai thì sao? Hay vì tui chỉ rõ cái hiện tượng bệnh ngoài da của bọn đó nên chủ chó "mất vui"????

Còn cái vụ đánh lộn đảm bảo không thua - ừ thì cho nó đánh lộn với chó khác đi? Pitbull, Rott, Ngao Tạng, Cáp-ca ... liệu có thắng không mà nói vậy? Tự nhận là không biết => nói bừa vậy mà mới bị chỉnh có chút chút đã nhảy tưng tưng lên thì nói làm gì cho .... phí nhời!!!
Đồng ý với anh snipper về trình độ nhận xét đúng bản chất và sự thật vấn đề. Thế nhưng cá nhân em thấy rằng bác nói thế làm tổn thương đến tình cảm người ta dành cho con chó yêu quá.

Người ta yêu quý con vật nuôi của mình, cũng như cha mẹ yêu quý đứa con, người ngoài ai cũng kêu con mình hư đốn xấu xa nhưng mình thì luôn hy vọng và cũng có thể mù quáng mà luôn thấy nó tốt. Đó cũng là tâm lí bình thường. Nếu bác nhận xét về bệnh ngoài da và kèm theo khuyến cáo các chăm sóc thì người ta cũng cám ơn bác nhiều.

"Lời nói chẳng mất tiền mua, lựa lời mà nói cho vừa lòng nhau" Đôi khi chỉ vì những lời nhận xét vô tình lại làm cho vài con chó phải ra đi đó các bác ạ.

Chán cái nhà chú đại trượng phu không lo ế vợ này!

Nhà tui hỏi nhà chú nhé: cái bản tiêu chuẩn chú gửi đó - nó được ai công nhận?

Nếu chẳng ai công nhận thì chú bờ-zi-an kia ngồi tự vẽ ra 1 bản tiêu chuẩn khác rồi ... cãi nhau tiếp thì sao?

Tui nhớ VP còn 1 bản tiêu chuẩn chó xoáy Thái nữa - "hàng đẹp" hơn bản chú gửi. Chú tìm lại mà xem, lâu rồi tui không nhớ ở đâu, cũng ngại ngồi tìm lại ....

Xin gửi ông và nhưng ai coi thường chó Xoáy Thái Lan cái bản tiêu chuẩn đăng trên vietpet này. Đọc mà suy ngẫm nhé.

Shakhi Viet

Active Member
Đúng là
Những con xoáy Thái trong http://vietpet.com/vietpet/modules.p...p=view&id=MzE= trông hơi khác những con xoáy Thái ở VN mình, trông nhẹ nhàng hơn.
Luôn tồn tại các tranh luận mang tính so ánh và tự hào dân tộc về các sản phẩm vật thể và phi vật thể của các dân tộc.
Các thành tựu của Ngô Bảo Châu, lần đầu ở VN được chính tác giả báo cáo ở Quy Nhơn từ 8/2008, trước đó đã báo cáo tá lả ở tây rồi. Từ đó đến giờ chẳng thấy dư luận đả động đến, thế mà sau khi được Time cho đứng thứ 7/10 thì thấy ầm lên, nào là trí tuệ VN ... tự hào dân tộc làm cho lớp trẻ cảm thấy dân tộc mình là nhất thế giới luôn.
Dài dòng vậy ý là nhấn mạnh tầm quan trọng của các đánh giá từ các tổ chức uy tín tầm quốc tế. Các bác làm khoa học ở VN luôn cần có bài báo đăng ở các tạp chí uy tín của các nước đã phát triển, còn đăng trong nước thì "chưa đáng tin". Vậy nếu TRD đã được xếp trong 10 giống chó bảo vệ tốt nhất TG thì ta có thể yên tâm rồi, chỉ việc nuôi thôi. Tất nhiên có thể còn có những "ngoạ hổ, tàng long" nữa nhưng chắc chắn nằm trong top10 thì không phải băn khoăn. Ngoài ra, sự khác biệt về thổ nhưỡng giữa Thailand và VN cũng không nhiều lắm, nên chắc cũng phù hợp với "quê ta".

hoangtkv

Active Member
Chán cái nhà chú đại trượng phu không lo ế vợ này!

Nhà tui hỏi nhà chú nhé: cái bản tiêu chuẩn chú gửi đó - nó được ai công nhận?

Nếu chẳng ai công nhận thì chú bờ-zi-an kia ngồi tự vẽ ra 1 bản tiêu chuẩn khác rồi ... cãi nhau tiếp thì sao?

Tui nhớ VP còn 1 bản tiêu chuẩn chó xoáy Thái nữa - "hàng đẹp" hơn bản chú gửi. Chú tìm lại mà xem, lâu rồi tui không nhớ ở đâu, cũng ngại ngồi tìm lại ....
Bác cứ tỉa tót câu chữ người khác kiểu như: "mày hở ra là tao bắn chết" thế làm gì nhỉ. Em có ý định tranh luận với bác đâu.

Chẳng có ai hoàn hảo kể cả bác, cho nên bác cũng đừng nóng mũi khi người khác tỉa lại bác làm gì. Bác bắn tỉa, bác núp khéo nhưng thỉnh thoảng vẫn phải ăn đạn và vẫn phải cười chứ nhỉ.

Em gửi link bản tiêu chuẩn kia là vì nó ở trên trang chủ VP, nếu bác có mắng, có chửi gì thì bác bảo bác admin cho người sửa chữa chứ em không dịch không viết lên nó mà. Xét về nội quy thì em không đưa link sống của diễn đàn khác nên em không hiểu sao bác lại mắng em.

Có thể tiêu chuẩn đó chưa chuẩn, chưa hay nhưng đối với những thằng gà mờ như em là cũng vỡ vạc ra khối điều rồi bác ạ.

Kính mong bác hiểu cho cách suy nghĩ của bọn vô danh tiểu tốt như em ạ.

Chào các bác,

Thấy topic này hay hay sáng nay tôi có làm một cái reply nhung không biết mạng sao đó gửi lên cái mất luôn, lại còn bị out, chán chả buồn gửi lại nũa.

Theo photo của bác chủ tôi thấy đây là một cặp xoáy thái đẹp đấy. Tôi cũng đang nuôi một em đực giống hệt của bác, được khẳng định chắc chắn là xoáy thái về nguồn gốc và không thể lẫn với PQ được vì nhà cũng có nuôi 2 PQ - một dòng bắc đảo, một dòng đồng bà, cho chúng nó ở một chỗ sự khác biệt rất rõ ràng. Theo tôi tự tìm hiểu thì xoáy thái lớn con hơn PQ (kể cả dòng PQ lớn con nhất là dòng bắc đảo), khung sọ có tỷ lệ lớn hơn, mắt nhỏ, cách xa nhau về 2 bên đầu... Tôi cũng đọc được trên chính VP này có bài nói rằng người thái từ rất lâu rồi đã từng đến PQ để tìm những cá thể PQ mang về nước họ lai tạo nên dòng xoáy thái và cũng được một vài bạn người Thái chỉ cho biết giống chó bản địa Đông Bắc Thái lan lớn con đã lai tạo với chó xoáy mà hình như (chỉ hình như thôi nhé) tạo ra giống chó xoáy thái ta thường thấy. Tôi nhận xét thấy họ nói có vẻ có cơ sở vì chó xoáy thái có đặc điểm của chó núi là đệm chân 2 ngón giữa chân trước dính liền nhau mà PQ thì không thể có đặc điểm này do môi trường sống là biển đảo - vùng có nhiều cát và đầm lầy.

Thấy các bác cứ tranh luận mãi nhưng theo cá nhân tôi xoáy thái nếu giữ nguyên được tính hoang dã cũng hay phết đấy không thua kém PQ đâu, nó lại còn to con hơn, trông "côn đồ" hơn PQ ấy chứ... còn thú thực là tôi không dám cho chúng nó chiến đấu vì xót chó, với lại chúng đều tình cảm, biết nghe lời nên cũng khó phân biệt sự hơn kém. Về tính chiến đấu thì cả Thái lẫn PQ đều là nỗi kinh hoàng của chó, mèo hàng xóm và thậm chí cả người vào những đêm trăng hay trở trời vì tiếng hú nên cũng chưa thấy ai dám coi thường chúng cả, người lạ thì phải hết sức cẩn thận đã đành rồi vì nếu không có chủ thì đừng hòng lại gân cổng...

Bác chủ thớt ơi, trong đàn mới sinh có em nào màu đen, có xoáy và giống cái không thì cho đăng ký một em nhé...

Thân.

letranle

Hầy dà, chú nói nhiều làm gì cho ... tốn đất diễn đàn! Tui thế nào - tui nói gì thì ... tui biết, ai biết thì biết, không biết thì thôi,
....................................
...................................
Tự nhận là không biết => nói bừa vậy mà mới bị chỉnh có chút chút đã nhảy tưng tưng lên thì nói làm gì cho .... phí nhời!!!
Chào 6997.snipper.

Bạn còn thích cãi nữa không? Thích tự hào về trình độ chuyên nghiệp của mình nữa không? cứ tuôn trào, xin mời.

Riêng tôi, tôi cảm thấy mệt rồi? Chắc chó của bạn là nhất thiên hạ? Nên hết chê người này lại đi mắng người khác.

Mỗi lời bạn nói ra có nhiều người xem và đánh giá, bạn tự hiểu.

Tôi ngạc nhiên thế nào là nhảy tưng tưng, bạn diễn đạt thêm bằng ngôn từ chuẩn xác nhất xem nó là cái gì được không? Bạn diễn tả cũng giống như đang thuyết trình về một loài chó nào đó mà bạn là chuyên gia thì phải?

Xin mời bạn cứ tự nhiên tung bay trên diễn đàn để thể hiện trình độ của mình về kỳ thuật nuôi chó cũng như trình độ diễn thuyết bằng ngôn từ Mixed. Tôi hơi ngạc nhiên khi thấy dòng chữ ký tâm đắc của bạn đã không còn?

À còn vấn đề này nữa, tôi chưa hề phản bác những gì bạn giải thích về chó của tôi, tôi xem đó cũng là một ý kiến đóng góp, tôi cũng chưa hề nói rằng chó của tôi là PQ, TRD hay lai, nó là gì cũng được miễn là chính xác, dùng từ mất vui ở đây không hợp đâu snipper? đọc lại thật kỹ nhé anh bạn snipper 6997. May đồ là phải thật kỹ và chính xác mới được?

letranle

Đồng ý với anh snipper về trình độ nhận xét đúng bản chất và sự thật vấn đề. Thế nhưng cá nhân em thấy rằng bác nói thế làm tổn thương đến tình cảm người ta dành cho con chó yêu quá.

Người ta yêu quý con vật nuôi của mình, cũng như cha mẹ yêu quý đứa con, người ngoài ai cũng kêu con mình hư đốn xấu xa nhưng mình thì luôn hy vọng và cũng có thể mù quáng mà luôn thấy nó tốt. Đó cũng là tâm lí bình thường. Nếu bác nhận xét về bệnh ngoài da và kèm theo khuyến cáo các chăm sóc thì người ta cũng cám ơn bác nhiều.

"Lời nói chẳng mất tiền mua, lựa lời mà nói cho vừa lòng nhau" Đôi khi chỉ vì những lời nhận xét vô tình lại làm cho vài con chó phải ra đi đó các bác ạ.
Bạn Hoangtkv!

Tôi trân trọng những góp ý thẳng thắn xung quanh con chó của tôi, xin gửi lời này đến tất cả bạn bè gần xa, đó là tâm ý của tôi trên diễn đàn này. Cám ơn các bạn đã chỉ dẫn nhiệt tình, dù đúng sai tôi vẫn ghi nhận, có người nói là PQ, có người nói là Thái, có người nói là Phú Thái, tôi không có ý kiến gì? Nhưng xin đừng lấy chủ đề này để tự gán cho tôi chiếc áo cố tình buôn bán quảng cáo như anh bạn thợ may 6997, vì đó là tự trọng.

Nếu muốn làm điều đó tôi qua bên topic quảng cáo trên vietpet hoặc bất kỳ trang web quảng cáo rao vặt nào đó đăng vài dòng bán chó là xong, không cần phải phải hỏi ở đây làm gì? lại bị đánh giá là quảng cáo, là không hiểu biết…từ những kẻ tự cho là hiểu biết hơn người như thế.

Thân chào Hoangtkv.

letranle

Bác chủ thớt ơi, trong đàn mới sinh có em nào màu đen, có xoáy và giống cái không thì cho đăng ký một em nhé...

Thân.
Chào bạn.

Trong đàn chó của tôi có 4 con đen, 2 con cà phê (nghe mọi người nói là cơm cháy thì phải). Có 4 con có xoáy và 2 con không có, còn đực cái thì tôi chưa biết nhìn.

Nói thật với bạn rằng, bạn tôi xin hết rồi, tôi đồng ý cho 4 con, còn 2 con còn lại (màu cơm cháy) tôi để dành nuôi.

Nếu bạn thích thì khi nào có vô đây, gặp đợt nó đẻ nữa tôi sẽ cho bạn một con, nhưng không hứa trước là màu gì hay đực hay cái nha.

Thân chào bạn.

kenvin234

Member
Haha tụt hứng đếch nói nữa hả anh ^^,chắc anh cũng nuôi husky nhỉ,em cũng chỉ nuôi chơi thôi chứ không có ý kinh doanh gì nên chắc cũng không biết nhiều bằng anh và đó cũng không phải là tiêu chuẩn anh ạ,em thấy thằng nhà em nó thế nào thì em nói thế ấy hihi,còn em thấy đây là diễn đàn sinh hoạt chung của mọi người nên cũng nên có chút lịch sự thôi nên em góp ý :),và cuối cùng đây là topic của bác letranle em nghĩ cũng không nên chuyện nọ xọ chuyện kia,anh thích bàn về husky thì sang box đó em xin học hỏi kinh nghiệm và hiểu biết của anh :)

hoangtkv

Active Member
Bạn Hoangtkv!

Tôi trân trọng những góp ý thẳng thắn xung quanh con chó của tôi, xin gửi lời này đến tất cả bạn bè gần xa, đó là tâm ý của tôi trên diễn đàn này. Cám ơn các bạn đã chỉ dẫn nhiệt tình, dù đúng sai tôi vẫn ghi nhận, có người nói là PQ, có người nói là Thái, có người nói là Phú Thái, tôi không có ý kiến gì? Nhưng xin đừng lấy chủ đề này để tự gán cho tôi chiếc áo cố tình buôn bán quảng cáo như anh bạn thợ may 6997, vì đó là tự trọng.

Nếu muốn làm điều đó tôi qua bên topic quảng cáo trên vietpet hoặc bất kỳ trang web quảng cáo rao vặt nào đó đăng vài dòng bán chó là xong, không cần phải phải hỏi ở đây làm gì? lại bị đánh giá là quảng cáo, là không hiểu biết…từ những kẻ tự cho là hiểu biết hơn người như thế.

Thân chào Hoangtkv.
Rất hiểu tâm trạng bạn. Hữu duyên thiên lí năng tương ngộ!

Ông này nói ra nghe thấy tầm hiểu biết nông cạn. Tôi nói thật là tầm nhìn của ông không vượt qua được mấy xe thịt chó Thái Lan và con Phú Quốc 3000$. Có những người kém hiểu biết như ông, thích chó to chó đẹp nên người ta mới phải lai Xoáy Thái Lan với Phú Quốc chứ không phải vì Phú Quốc quý Xoáy Thái Lan rẻ tiền. Ông nói chó Xoáy Thái Lan được bán theo kí đủ hiểu ông chẳng biết thế nào gọi là con chó Xoáy Thái Lan (TRD) rồi. Ông có biết dòng chó xoáy Thái Lan được FCI công nhận là một giống chó trong khi Phú Quốc thì không được không. Chó đẹp thì vô giá nhưng phải so sánh mặt bằng chung mà nói chứ, ông có biết 1 con Xoáy Thái đạt giải người ta bán bao nhiêu tiền không. Ông đem con Phú Quốc thuộc loại quý ở Việt Nam đem so sánh với mấy con chó cỏ nhập về Việt Nam làm thịt thì đã hạ nhục Phú Quốc rồi.

Biết thì thưa thốt, không biết thì dựa cột mà nghe!

Hehe, mới nói có mấy câu đã nhảy dựng lên rồi ah? buồn cười, tui đang nói chó Thái là nói chó Thái thịt chứ có đề cập chó Thái tiêu chuẩn đã đoạt giải đâu mà ông nói tùm lum thế? đưa dẫn chứng ra làm gì? khekhekhe, đúng là chưa biết tới đâu mà đã lên mặt rồi, Chó Thái tiêu chuẩn thì khỏi nói đến cái giá làm gì, chuyện này khỏi nói ai cũng biết, đọc lại cái comment đầu tiên của tui kỹ dùm chút rồi hãy nói tiếp đi he. Mà sao ông dám chắc là người ta lai Thái với PQ vì mê vẽ ngoài to con và đẹp của xoáy Thái? hay chỉ đơn giản vì có rất nhiều người cho chó Thái cũng không thèm nuôi như Tui, khakhakha, vấn đề ở đây đơn giản vì thị hiếu người nuôi, thích chó PQ hơn xoáy Thái nên nhiều người mới cho lai lung tung nhằm bán được hàng thôi. Còn bản thân tôi muốn mua là ra Đảo PQ mua về nuôi, mắc gì phải tìm lung tung những con chó lai Thái........có cho chó Thái chưa chắc gì tui nuôi, chứ đừng nói bỏ tiền ra mua,,,,,,,,,,toàn thứ thùng rỗng kêu to, được cái vẽ ngoài nhưng ngốc ngếch,,,,,,,,thà nuôi PQ còn hơn.

àh quên, nói thùng rỗng kêu to, ngốc nghếch là nói chó Thái nhé, không có nói ông àh, để không ông lại hiểu lầm như chuyện chó Thái tiêu chuẩn và chó PQ, lại la lối ầm ĩ thì mệtttttttttttt..............mà tui cứ băng khoăng mãi cái comment đầu tiên của ông "xoáy Thái quí hơn PQ", đọc nghe thấy buồn cho ông ghê...........hỏi thật mọi người trên diễn đàn nhé, chó Thái tiêu chuẩn và đoạt giải với PQ đẹp, chuẩn thì mọi người chọn con nào để nuôi?????

hoangtkv

Active Member
hỏi thật mọi người trên diễn đàn nhé, chó Thái tiêu chuẩn và đoạt giải với PQ đẹp, chuẩn thì mọi người chọn con nào để nuôi?????
Chó Thái là chó gì thế hả ông, chó Thái Lan hay chó hấp rồi thái chấm mắm tôm, để phân biệt với loại chó chặt. Ông kém hiểu biết hay do lười mà không biết chó ở Thái Lan thì gọi là chó Thái, còn chó Xoáy Thái chỉ là một giống chó ở Thái Lan. Ông nói chó Xoáy Thái Lan bán về Việt Nam làm thịt giờ lại nói đến chó "thái" thì quả cũng có tý logical. Nghe câu ông bảo thích nuôi Phú Quốc là ra đảo bắt về ngay đã đủ thấy sự dốt nát trong hiểu biết rồi. Ngay cả ở đảo Phú Quốc hiện nay tìm mua một con Phú Quốc cho đúng chuẩn là rất khó, nhiều trại chó ở đó phải nhập chó từ trại trong đất liền ra để bán. Ông có thể theo dõi những bài nghiên cứu của Việt Nam lẫn nước ngoài về loài chó Phú Quốc thì sẽ hiểu. Ở Việt Nam ông nói Phú Quốc nổi tiếng và quý hơn Xoáy Thái thì có thể đúng nhưng nếu ra quốc tế, so tầm thế giới thì sao ông có biết không.

Tranh luận trên diễn đàn nhiều khi không cần phải nói cái giọng như muốn đánh nhau chửi nhau thế đâu ông ạ.

Thì nhà tui có tranh luận với nhà chú đâu cơ chứ. Chỉ là làm rõ cái từ "bản tiêu chuẩn" thui mờ. Khờ khờ...
Chắc nhà chú thấy nhà tui gửi link từ nơi khác nên nói vậy, đó là vì vp chưa có. Chứ bản tiêu chuẩn chó TRD vp có rồi. Đây nè: http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=3630

Rảnh rỗi thử xem chó Thái theo cái bản tiêu chuẩn này nó mô tả khác với chó PQ được mô tả trong bản tiêu chuẩn ra sao nhé!

Bác cứ tỉa tót câu chữ người khác kiểu như: "mày hở ra là tao bắn chết" thế làm gì nhỉ. Em có ý định tranh luận với bác đâu.
=======

Cám ơn đ/c chủ topic vì đã phát hiện ra tui bị ..mất chữ ký. Chẳng biết sao nữa. Chắc bị CỤ đòi. (CỤ nào thì các bác cứ Gúc 1 phát ra ngay, câu này ko phải của tui nghe). LƯỢN!

Chó Thái là chó gì thế hả ông, chó Thái Lan hay chó hấp rồi thái chấm mắm tôm, để phân biệt với loại chó chặt. Ông kém hiểu biết hay do lười mà không biết chó ở Thái Lan thì gọi là chó Thái, còn chó Xoáy Thái chỉ là một giống chó ở Thái Lan. Ông nói chó Xoáy Thái Lan bán về Việt Nam làm thịt giờ lại nói đến chó "thái" thì quả cũng có tý logical. Nghe câu ông bảo thích nuôi Phú Quốc là ra đảo bắt về ngay đã đủ thấy sự dốt nát trong hiểu biết rồi. Ngay cả ở đảo Phú Quốc hiện nay tìm mua một con Phú Quốc cho đúng chuẩn là rất khó, nhiều trại chó ở đó phải nhập chó từ trại trong đất liền ra để bán. Ông có thể theo dõi những bài nghiên cứu của Việt Nam lẫn nước ngoài về loài chó Phú Quốc thì sẽ hiểu. Ở Việt Nam ông nói Phú Quốc nổi tiếng và quý hơn Xoáy Thái thì có thể đúng nhưng nếu ra quốc tế, so tầm thế giới thì sao ông có biết không.

Tranh luận trên diễn đàn nhiều khi không cần phải nói cái giọng như muốn đánh nhau chửi nhau thế đâu ông ạ.
Thứ 1: hỏi thật nghe, có đi học không sao ăn nói kém văn hóa thế, càng nói càng kém....buồn cho ông.
Thứ 2: nói chó Thái mà ông cũng không hiểu ah? hay cố tình bắt bẻ? đang nói xoáy Thái, thì nói chó Thái cũng phải tự hiểu ra chứ?
Thứ 3: rốt cuộc ông vẫn cứ cho là chó Thái quí hơn PQ vì đã được công nhận......buồn cho cái suy nghỉ cạn.........
Thứ 4: chán..........chả thèm cãi nhau với ông làm gì........trước giờ có ra Đảo PQ chưa mà nói chó PQ trên Đảo rất khó tìm ra 1con đúng chuẩn???????? hay chỉ là nghe ngóng ngta nói rồi nói theo.......
Thứ 5: ông có nói nặng hơn nữa, chửi tui nặng hơn nữa thì càng lộ rõ cái tính vô văn hoá của ông thôi.......mặc xác ông..........tui nói thẳng là chả thèm vô đây nói chuyện với ông nữa..........thích thì cứ chửi...........vậy nhé.
Thứ 6: Xin lỗi chủ topic vì vô giành topic của Bác mà tranh cãi,
Thứ 7: chúc diễn đàn 1tuần vui vẽ.........
CNhật: ta đi nghỉ lễ thôi 2/9 rồi.........kha kha kha