• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tây Bắc tầm cẩu ký sự - version 2009

- E thì không nuôi được nhiều Mi như A, chỉ dăm 3 con thôi. Nhưng mà trước kia, giờ tại công việc lu bu quá, không có thời gian để chăm sóc nên đành thôi, giờ vẫn còn để lại mấy cái lồng Mi hê hê, để sau này nếu có thất nghiệp thì trưng dụng.
- Nếu mà là Mi bắt trên đó về thì không phải chê về giọng hót rồi (hàng rừng chính hiệu mà lị).luyến, láy, chuyền,... chắc đủ cả các loại. Nhưng vẫn tiếc là không chim ngưỡng được lúc E nó đá giọng với những chú Mi khác.
Chúc mừng A.

TaiVenh

Active Member
Quay về chó các bác nhé :D

Đàn chó nhà anh Zìn (người Hmong), bạn học của Liên SP. Đây là đàn chó rất đẹp, chân dóng to đến ngạc nhiên. Chó bố to gần 40 cân, nghe nói anh Zìn phải đi mời cách Simacai hơn 10 km đường rừng

Gà Hmong chính hiệu. Cái gì cũng đen tuốt. Kể cả mào, mặt xương...

Gà Mào lông, một sản vật quí nữa của người Hmong. Các bác ngắm kỹ cái mào nhé:-bd

Ngựa thồ Hmong. Bé don don thế thôi nhưng leo núi thồ hàng thì thôi rồi...

Cối đá, máng đá - đồ gia dụng của người Hmong thủa xưa. Nay vì có máy xay, xát thành ra bỏ xó. Phí của giời :p. Cái này mà vác được về HN, lật ngược lên thành bộ ghế đá nhà vườn của em thì quá ổn :-bd. Nặng quá chứ không thế nào cũng đề xuất nguyện vọng với bác Liên :))

TaiVenh

Active Member

Đàn cún trong bản. Xinh phết, mỗi tội đuôi dài :p

Một chú Bắc Hà khá dữ tợn, thấy đoàn khách xồ ra định xử lý

Nhưng hóa ra đây mới là chủ nhân đích thực. Phi thẳng từ trong nhà ra phang chú đen ở trên một nhát, tiện thể vòng qua mấy ông khách định xử lý nốt. rất may chủ nhà can thiệp kịp thời, chứ không thì có ông bị xin tí tiết :worried:

Ông nào có giỏi thì vào đây :praying:

2 cô cậu này cũng dữ lắm. Cậu đen ở ngoài nhìn giống hệt Khuyển tạng (mỗi tội bé ;;) hơn)

TaiVenh

Active Member

Ngôi nhà điển hình của người Hmong: Nhà có tường trình bằng đất (để chống rét). Ngói tự làm. Củi xếp quanh nhà để đốt, sưởi.

Thanh bình trong sương

Chú này đẹp nhưng cực dữ tợn

Trông nhà

Đề phòng bất trắc

Sung mãn

TaiVenh

Active Member

Đoàn "công tác" vào bản

Đuôi cờ lau. Liêu có phải lai Bắc Hà?

:-bd

Gia đình người Hmong và chú chó canh nhà

Có vẻ như người Hmong cũng có tục lệ "nuôi" chó đá trước nhà. Nhưng khác với dưới xuôi là chú chó này rất nguyên sơ. Rất độc đáo :-bd

Giới thiệu thêm 1 ngôi nhà tường trình đang trong quá trình xây dựng. Bà con đang che mưa cho bức tường.

TaiVenh

Active Member

Lũ cún con ở bản Hmong

Còn đây là chó bố. Màu mảng cực đẹp, chả thua gì Dobermann

Thấy con chó đá đẹp, Liên SP định hỏi mua, nhưng chủ nhà nhất quyết không bán.

Một chú cộc khá to lớn ở gần đồn biên phòng Simacai. Thấy anh em quây lại xem, chủ nhà giới thiệu luôn: "Chó Mèo đấy! trước dữ lắm, vì nhà bán hàng nên phải thiến đi rồi". Quả là rất đáng tiếc. Lâu lắm anh em mới gặp một chú Hmong cộc có thể hình ngon lành như vậy

TaiVenh

Active Member
Chó ở nhà sàn đây.
Chú này ở nhà bác Sapa Khi đây mà. Hùng hổ kinh dị, nhưng được cái rất nghe lời. Chủ quát phát im ngay.

Cám ơn bác Tuấn chụp cho em cái ảnh quá đẹp để còn về khoe vợ nhé. Các ảnh khác chú Còi chụp toàn nhăn nhó như khỉ ăn gừng :-bd

doingheo

Member
các bác đi sapa hoành tráng ghê. sinh động vui nhộn và đầy ý nghĩa. lúc này em bận quá không online thường xuyên được

liensapa

Member
Nếu như tấm hình này ống kính này đưa lên cao 1 tí nữa để lấy trọn ngọn núi thì chắc sẽ hoản hảo lắm đây !! Hay tác giả muốn để cho người xem trầm trồ và ... tiếc nuối.
"Xuân về Hoa đào nở
Lại thấy cây Đào già
Bầy lá xanh hoa đỏ
Bên bản đông người qua..."
Vinh ơi Anh thấy tấm ảnh này rất đẹp. Sang năm Vinh ra anh sẽ đua em đến để chép lại ảnh này nhé
đảm bảo nhuận ảnh đủ tiền vé Vinh ạ.

liensapa

Member
Bãi đá cỏ

Buổi sáng, chương trình của đòan là sẽ khảo sát khu vực Tả Van, Cầu Mây, Hầu Thào, nhưng kết quả không gặp được cá thể nào xuất sắc tuy nhiên để bù lại chúng tôi được thỏa thích ngắm cảnh và hít thở không khí trong lành nơi đây.

Bãi đá cỏ Sa Pa nằm trong thung lũng M­ường Hoa tại địa phận Xã Hầu thào trên diện tích khoảng 8 Km2 cách TT T trấn 8km về phía tay nam, với khoảng trên 200 tảng đá có nhũng hình khắc bí ẩn đến mời các bạn đến giải mã .

liensapa

Member
Buổi chiều sau khi nghỉ ngơi, chúng tôi đi tiếp sang Tả Phìn

1 phụ nữ người Dao đang ngồi chờ chồng tỉnh rượu để về nhà

Đây là người H'Mông đen coi77 ạ(Người Dao thường có khăn đỏ đội đầu). Thường thì sau khi đi chợ về gặp AE có quá chén là các ông say đâu ngủ đấy, còn cảnh đợi Chòng tỉnh riệu thì chị em nhà ta còn phải học hỏi nhiều. Mõi năm các Bác đưa chị em lên Sa Pa mọt lần là tiến bộ ngay.

th832003

Member
bác này chụp được mấy kiểu ảnh đẹp thật,em thích mấy chú chó bác hà quá

"Xuân về Hoa đào nở
Lại thấy cây Đào già
Bầy lá xanh hoa đỏ
Bên bản đông người qua..."
Vinh ơi Anh thấy tấm ảnh này rất đẹp. Sang năm Vinh ra anh sẽ đua em đến để chép lại ảnh này nhé
đảm bảo nhuận ảnh đủ tiền vé Vinh ạ.

Vậy năm tới E phải cố gắng thu xếp Tây Bắc chuyến nữa thôi hì (sẽ cố gắng trong lúc xuân đang về). Phong cảnh vùng Tây Bắc thật là đẹp. Đợt trước E ra chỉ nhìn chó :) hơn nũa k phải là lúc Xuân về.

TaiVenh

Active Member
Báo cáo các bác là ông Alex chả hiểu từ đâu mà đã biết về chuyến đi vừa rồi và mail hỏi em về kết quả chuyến đi. Hóa ra chắc bố vẫn theo dõi VP đều đều từ bển.

Sir Alex phán là có nhìn thấy một số cá thể đẹp trong số ảnh anh em mình đã post lên. Em đang phải mail lại để kể lại chuyến đi và giới thiệu thêm về các chú cẩu anh em mình mua được. Hy vọng là các cháu nó sẽ nhận được điểm số tốt từ Sir Alex.

@ Long: Mua vòng Pháp về đeo cho cháu nó đi thôi. Đảm bảo bay hết đám tanh tách ngay

TaiVenh

Active Member

Chú Bắc Hà ở chợ Lùng Phình này quá đẹp. Kim Cương quả là phó nháy cừ và liều lĩnh (vì dám lại gần nó quá 1 m :p)

@Long: Vòng cổ là để đuổi rận ra khỏi toàn bộ cơ thể chó, chứ không như chú nghĩ đâu. Cứ đầu tư thử xem, đảm bảo không hối tiếc. Nhớ dắt nó ra chỗ nào xa xa rồi mới đeo nhé. Đeo khoảng 1 tiếng thì dắt về nhà. Sau đó cứ đeo liên tục, đảm bảo ngon lành.