• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Sinh sản ở mèo và các vấn đề liên quan.

langphieutu

Hix hix các bác làm ơn cho em hỏi chút!!! :-s

Tình hình rất chi khẩn cấp... Nhà em có 2 bé meo Ba Tư đã quá tuổi cập kê! :( Bé đực được gần 2 tuổi rồi... Còn bé cái cũng được hơn 1 tuổi.

Cách đây tầm 1 năm bé đực kêu gào thảm thiết động dục tìm cái mất cả tháng trời. Nhưng nhà em cứ để kệ nó đấy chờ bé mèo cái lớn đủ đã! b-)

Ngờ đâu vài tháng trước đến khi bé mèo cái động dục, lăn lộn khắp nhà thì bé mèo đực lại dửng dưng, thản nhiên, chỉ biết ăn và ngủ!!!!! =(( =(( Giờ thì cứ nửa tháng bé mèo cái động dục 1 lần, còn bé mèo đực không thèm để ý, lại ngày càng béo ra vì chỉ biết ăn + ngủ!!!!!!! :(

Giờ em phải làm thế nào để phối giống 2 bé với nhau giờ?!?! Có thuốc "xuân dược" cho mèo không vậy nhỉ????? :D :D

Xin cảm ơn rất nhiều!!! :x

CFA

''xuân dược'' thì không có đâu bạn àh,bạn muốn kích thích mèo đực nhảy thì cần bổ xung thêm vitamin E có trong rau,củ,quả,có nhiều trong rau mầm và các loại giá đỗ,đơn giản trên hết bạn ra ngoài tiệm thuốc tây mua vitamin E viên bọc dạng tinh dầu cắt ra trộn vào thức ăn cho mèo ăn

langphieutu

Hix đành thử làm theo lời bạn xem có hiệu quả gì không vậy?!? :D

Lúc mình đang reply bài này, Ami đang động dục, lăn lộn khắp nhà!!! =(( Còn Ali cao to đẹp trai thì đang lăn quay ra ngủ trên lòng mình........

Thật bực quá đi!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

doraheo

mèo nhà mình đau đẻ hơn 1 tiếng rồi mà chưa vỡ ối, liệu mèo con có chết ngạt trong bụng mèo mẹ ko vậy hả các bạn? T__T

langphieutu

mèo nhà mình đau đẻ hơn 1 tiếng rồi mà chưa vỡ ối, liệu mèo con có chết ngạt trong bụng mèo mẹ ko vậy hả các bạn? T__T
Hèm đến giờ này chắc là mèo nhà bạn đã mẹ tròn con vuông rồi! :D

Theo mình thì mới chuyển dạ được hơn 1 tiếng mà chưa vỡ ối cũng không vấn đề gì cả. :D Mèo nhà mình ngày xưa đau đẻ từ tối đến nửa đêm mới sinh cơ! :z

chau1308

các bạn ơi cho mình hỏi với =(( bé mèo cái nhà mình cho đi triệt sản ngay từ dấu hiệu gào đực đầu tiên lúc 8 tháng ( muộn có lẽ vì nhà mình kín ko cho bé đi chơi).. BH bé hơn 1 năm rồi bé gào lại mà lợi hại gấp đôi.. toàn rình lúc bố mình đi làm về mệt mỏi gào thảm thiết. Chiều nay bố mình bắt thịt :(( :(( vì bảo nó ko giáo dục đc nữa đâu =((
mình phải làm sao đây :( mình mag nó đi triệt sản lần 2 có ăn thua ko hay nó vẫn gào tiếp %-(

bibito118

Member
Các bạn ơi, Bơ nhà mình sắp tròn 8 tháng, bình thường toàn ở trong nhà, dạo này hay đi ra ngoài, có hôm trèo sang nóc nhà bên cạnh, mình không biết là có phải em ý đã muốn lấy chồng hay không vì mình không biết làm thế nào mà giữ được em ý ở nhà >_< Thực ra thì em ý cũng chả kêu gào gì, chỉ thích đi, với cả đùa giỡn với bác chó Tô nhà mình (là đàn ông đích thực) Nếu tìm chồng cho em ý bây giờ thì có gọi là tảo hôn ảnh hưởng đến sức khỏe của em ý không? Cảm ơn các bạn :)

ntdthanh92

các bạn ui, mình mún hỏi :(

mình nuôi 1 bé mèo đực, cũng còn nhỏ lém :( mình sợ khi nó lớn nó lại bỏ nhà đi tìm mèo cái, mình muốn cho nó lèm công công lun thì có nên ko X_X

Được bạn ạ.Muốn việc triệt sản có hiệu quả thì tốt nhất là nên triệt sản trước khi em nó được 6 tháng tuổi.

hanna128

sau khi triệt sản thì mèo cái có mạnh khỏe và béo đc ko? mình nghe bảo là sau triệt sản mèo cái sẽ gầy và xấu lắm. hix. những em mèo trc thì mình toàn cho các em theo quy luật tự nhiên - thế nên toàn đi mất. T__T. Lần này nuôi 1 bé gái đc 7 tuần tuổi, đang băn khoăn ko biết có nên cho ẻm đi triệt sản k. Bạn nào có kinh nghiệm nuôi mèo đã triệt sản rồi thì giúp mình với. Thanks :)

Sheryl

Active Member
sau khi triệt sản thì mèo cái có mạnh khỏe và béo đc ko? mình nghe bảo là sau triệt sản mèo cái sẽ gầy và xấu lắm. hix. những em mèo trc thì mình toàn cho các em theo quy luật tự nhiên - thế nên toàn đi mất. T__T. Lần này nuôi 1 bé gái đc 7 tuần tuổi, đang băn khoăn ko biết có nên cho ẻm đi triệt sản k. Bạn nào có kinh nghiệm nuôi mèo đã triệt sản rồi thì giúp mình với. Thanks :)
Triệt sản chúng nó chỉ có béo ra, không cẩn thận béo phì chứ làm sao mà gầy và xấu được. Cứ yên tâm nhé :).

X

xuka3691

Guest
k gầy đâu bạn ạ.

chúng nó chỉ gầy tuần đầu tiên, lúc chúng nó còn đang mệt, chưa ăn được thôi. còn sau đấy lành rồi, lại ăn uống, lại béo tốt lên ngay.

mèo nhà mình cũng triệt sản lúc 9 tháng. mình thấy chỉ có cho đẻ mới xấu, còn triệt sản thì đẹp. vì bụng k bị xệ, ti cũng k bị xệ, lông bụng không bị bết, vàng....tóm lại là xinh đẹp

hanna128

k gầy đâu bạn ạ.

chúng nó chỉ gầy tuần đầu tiên, lúc chúng nó còn đang mệt, chưa ăn được thôi. còn sau đấy lành rồi, lại ăn uống, lại béo tốt lên ngay.

mèo nhà mình cũng triệt sản lúc 9 tháng. mình thấy chỉ có cho đẻ mới xấu, còn triệt sản thì đẹp. vì bụng k bị xệ, ti cũng k bị xệ, lông bụng không bị bết, vàng....tóm lại là xinh đẹp
cám ơn bạn nhìu. cho mình hỏi bạn có ở HN k? bạn đã đem mèo nhà bạn đi triệt sản ở đâu vậy? cho mình địa chỉ đc k ? :):):)

X

xuka3691

Guest
cám ơn bạn nhìu. cho mình hỏi bạn có ở HN k? bạn đã đem mèo nhà bạn đi triệt sản ở đâu vậy? cho mình địa chỉ đc k ? :):):)
mình ở hà nội. mình triệt sản mèo đực ở bs Chiền, triệt sản mèo cái ở bs Thanh

hanna128

mình ở hà nội. mình triệt sản mèo đực ở bs Chiền, triệt sản mèo cái ở bs Thanh
Làm sao để liên lạc vs 2 bs này? phong khám ở đâu? Lần trc mình mang em yêu đến Animal care ở Thụy Khuê, lúc chuẩn bị truyền dịch cho em Miu thì nó hoảng quá chạy mất. Thế là mình mang mèo đi khám mà lại mất mèo :(( mà thực sự chỗ phòng khám ấy thật kinh khủng, không chuyên nghiệp tí nào. Mình là gà mờ lần đầu đến phòng khám thú y đã bị lừa như thế. Thật đau thương :( Nên lần này mình muốn tìm hiểu thật kĩ trước khi quyết định đưa thú cưng đến thú y. Lâu lắm rồi mình đã đưa mèo đến nhà 1 bsĩ thú y chữa bệnh và khỏi, nhưng bây h tiếc là bs ấy không làm việc nữa. Bạn có thể cho mình xin ít kinh nghiệm k. Bạn add yahoo của mình cho tiện nói chuyện đc k : smath_9x
Thanks

nếu mèo chửa đến 71 ngày mà không đẻ thì phải làm gì nhỉ?
bạn nào biết chỉ giúp mình với

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
nếu mèo chửa đến 71 ngày mà không đẻ thì phải làm gì nhỉ?
bạn nào biết chỉ giúp mình với
1. Có thể không chửa, hoặc có chửa thì đã ra thai mà không biết.
2. Có thể bạn nhớ nhầm ngày. Không thể tới 71 ngày mà chưa đẻ.

zZĩnz

Member
em là em vẫn cứ lăn tăn cái vụ có nên cho hanabi đẻ 1 lứa trước đã rồi mới triệt sau >.< Hay là triệt luôn khi mới nhen nhóm >.,< vì em nghe có chị bảo nên cho mèo đẻ 1 lứa rồi mới triệt để tránh ung thư. Aizaaaaaaa8->8->

X

xuka3691

Guest
em là em vẫn cứ lăn tăn cái vụ có nên cho hanabi đẻ 1 lứa trước đã rồi mới triệt sau >.< Hay là triệt luôn khi mới nhen nhóm >.,< vì em nghe có chị bảo nên cho mèo đẻ 1 lứa rồi mới triệt để tránh ung thư. Aizaaaaaaa8->8->
k phải. bạn nghe nhầm rồi. 1 là triệt sản mèo luôn. 2 là nếu k muốn triệt sản mèo thì nên để đẻ 1 lần, rồi lần sau kệ nó gào thế. chứ k phải là phải làm cả 2 đâu

GA_DONG_TAO

Active Member
Mèo nhà em mới đẻ xong lứa hai.. tách con được khoảng 1 tháng thì lại đọng dục lại... nuôi cùng nhà là 1 anh mèo tầm khoang 5/6 tháng tuổi... Liệu chú phi công này có làm cô nàng có bầu được không bác sỹ???????????? Vì có nhìn thấy chú phi công này xyz nên khs lo vì ngại chăm mèo đẻ.