• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Sao Tôm nhà em còi vậy ạ?

Tũn còi

Member
Thưa các bác sỹ và mọi người, cho em hỏi là tại sao Tôm nhà em lại còi vậy? Tôm sinh ngày 25/06, tức là đến nay cũng đã được hơn 4 tháng rồi, thế mà cân lên cũng chỉ nặng có 1,5kg thôi. Em thấy mấy nhà bảo là phải nặng trên 2kg mới đúng cơ. Em lo quá. Tôm không ăn hạt khô mà ăn cơm với thịt hoặc cá hoặc gan...+rau và 1 chút nước canh, ngày ăn 3 bữa, mỗi bữa cũng chỉ ăn khoảng 1-2 thìa cơm (loại thìa xúc cơm để ăn í ạ, ko phải thìa cà phê, cũng ko phải muôi xúc cơm), có cho thêm nó cũng chẳng ăn. Ăn thế là ít đúng ko ạ? Em cần bổ sung thức ăn hay thuốc gì để Tôm tăng cân ạ? Cảm ơn mọi người!

Tũn còi

Member
Quên mất ko nói Tôm là mèo ALD ạ. :"> Mọi người vào tư vấn giúp em với nhé, cảm ơn nhiều ạ!

kitty_ilu

Vietpet sponsor
Thực đơn đồ tươi nhà tớ nè
Sáng 1 phomai + bánh mì + rau(cái này nó ăn ít tị), uống chút chút ensure or vinamilk
9h: gan + thịt gà + rau muống (ninh nhừ, băm nhuyễn cả xương để bổ sung canxi)
Trưa: thịt gà hoặc thịt bò + rau
Chiều: Giống lúc 9h sáng
Tối: (ăn nhiều nhất trong ngày vì bọn nhà tớ ngủ cả ngày chỉ thức buổi đêm) Cá + thịt gà + gan + rau muống (tất cả ninh nhừ, băm nhỏ hoặc xay nhuyễn cả xương) và phomai.
Đấy là thực đơn đồ tươi nhà tớ đó. 1 tháng tẩy giun 1 lần bằng thuốc của vibrac (loại tẩy nội ngoại kí sinh trùng ý)
Ỉn nhà tớ đẻ trước Tom nhà bạn 11 ngày mà bi h được 2,5kg rùi đó
Chúc nhóc nhà bạn hay ăn chóng nhớn :x:x

Tũn còi

Member
Trời, đúng là Ỉn, ngày ăn tới 5 bữa thế kia, làm j mà chẳng mập ú, Tôm nhà tớ thì chỉ ăn 2-3 bữa thôi, nó ăn thì nó xin, chứ tự dưng mà cho ăn thì cũng chẳng ăn, thế cơ chứ, có lẽ phải cho ăn thêm phomai thôi.

link_uuu

Member
share cho bạn kinh nghiệm của mình

Có 3 nguyên nhân chính dẫn đến việc mèo ăn ít:
1. Mèo có bệnh trong người khiến nó khó chịu và ăn không ngon miệng.
Vậy bạn hãy đưa bé mèo tới gặp BSTY, hoặc có thể tự khám xem có bị các bênh sau:
- Nửa thân sau hơi gày, nằm choãi 2 chân sau: mèo bịu thiều can xi ( Bạn nên mua viên canxi, nghiền ra trộn cơm, hoặc pha sữa ép mèo uống 1/2 viên 1 ngày)
- Hay lắc lắc đầu, lấy hay tay gãi gãi tai: viêm tai, thối tai, nước vào tai khi tắm. (Mua oxi già ngoáy tai cho hết bẩn, rồi nhỏ thuốc nhỏ tai)
- Theo dõi lúc mèo đi vệ sinh để kiểm tra phân xem có bị phân nhão và tanh: mèo bị tiêu hóa và đường ruột. (Nên đưa mèo đi khám bác sĩ)
- Mèo hay phì phì ở mũi, hoặc bị ho rõ rệt: mèo bị bệnh về hô hấp. (khám BS)
Một vài hiện tượng dễ thấy ở trên là nguyên nhân khiến mèo khó chịu trong người dẫn đến, ăn ít, chán ăn, bỏ ăn.

2. Không hợp khẩu vị.
Nguyên nhân này thì bạn thử cho mèo ăn các loại thức ăn khác như: ruốc, pate, thịt gà, thịt bò ... xem nó thích ăn loại gì. Mèo nhà mình thích ăn : Cá nục kho khô + Gan lợn xay rang khô trộn với cơm.

3. Stress ( Nguyên nhân này ít gặp)
Do mèo bị nhốt nhiều, không được hoạt động ( Bạn nên cho mèo ra chơi outdoor, phơi nắng, chạy nhảy...)

Ngoài ra bạn nên chú ý tảy run sán cho mèo định kỳ, và thỉnh thoảng cho uống B Complex (1 đợt 3 ngày, mỗi ngày 1/2 viên) để kích thích mèo ăn uống.
Trên đây là ý kiến của mình, đây chỉ là ý kiến chủ quan theo kinh nghiệm nuôi mèo của mình, những gì mèo nhà mình đã mắc phải và mình đã chữa.

linhlamhn

Member
Thực đơn đồ tươi nhà tớ nè
Sáng 1 phomai + bánh mì + rau(cái này nó ăn ít tị), uống chút chút ensure or vinamilk
9h: gan + thịt gà + rau muống (ninh nhừ, băm nhuyễn cả xương để bổ sung canxi)
Trưa: thịt gà hoặc thịt bò + rau
Chiều: Giống lúc 9h sáng
Tối: (ăn nhiều nhất trong ngày vì bọn nhà tớ ngủ cả ngày chỉ thức buổi đêm) Cá + thịt gà + gan + rau muống (tất cả ninh nhừ, băm nhỏ hoặc xay nhuyễn cả xương) và phomai.
Đấy là thực đơn đồ tươi nhà tớ đó. 1 tháng tẩy giun 1 lần bằng thuốc của vibrac (loại tẩy nội ngoại kí sinh trùng ý)
Ỉn nhà tớ đẻ trước Tom nhà bạn 11 ngày mà bi h được 2,5kg rùi đó
Chúc nhóc nhà bạn hay ăn chóng nhớn :x:x
Ăn thế này thì béo là đúng rồi, nhưng theo được thực đơn này thì hơi mệt đấy nhỉ :)
Nói chung nuôi con gì cũng thế, chán nhất là chúng nó lười ăn. Bạn cho ăn thêm phô mai, uống sữa, thịt... không nên kiêng nhiều. Kinh nghiệm của nhà mình là đứa nào nhác ăn là bị đè ra cưỡng chế ngay :D, kinh nghiệm thứ hai là bạn nuôi thêm một đứa nữa, có anh có em chúng nó cũng chịu ăn hơn

Kún¥êu

Member
Ấy ơi! mèo trẻ con nghịch ngợm thì khó béo lắm, mới cả béo hay gầy cũng phải tùy từng giống từng gen, và tính cách mỗi con. Mình cứ cho nó ăn những gì nó thích là nó béo ngay.Nó gầy nhưng vẫn khỏe mạnh chảy nhảy tung tăng còn tốt gấp vạn lần so vói mèo béo mà lắm bệnh.Mới cả kinh nhiệm bản thân của mình thì mèo đã triệt sản béo nhanh hơn mèo ko triệt sản. Cố gắng tẩm bổ cho nó trong giai đoạn 5-9 tháng cơ thể mèo con sẽ phát triển tối ưu khung xương bạn ạ.

Tũn còi

Member
Cảm ơn mọi người đã giúp đỡ, em sẽ tham khảo lời khuyên của mọi người để tẩm bổ cho Tôm. >:D<