• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Sảy thai, đẻ non, đẻ khó ở chó.

Nhà mình nuôi chó đã 4 năm rồi rất nhiều giống : chihuahua, chihuahua xù , pinser, Phú Quốc. Mỗi năm đều có chó
sinh sản 2 lứa , nhưng không bao giờ gặp trường hợp thai giả, nên mình nghe rất lạ đó bác Trung Yên ạ !

Kieu Loan

ngôn ngữ chat

Sao ban giong minh` wa' ban oi ! Minh cung la` nguoi` iu meo so' 1 doa' !!!!!!!!!!!!!

Kieu Loan

Cai' do' thi` chac ban phai~ di hoi~ Doctor rui` ban Oi ! Lo~ no' mang thai thiet thi` sao ? Con neu gia~ thi` chac phai co bien phap gi chu ? Minh nghe noi' neu mang thai gia~ nhieu` lan thi` nguy doa' ! Co' tin gi moi' ban bao' cho minh nha ! ( dung tin wa' nghen minh chi~ la` nghe noi lai thoi , chu chua gap truong` hop nhu ban lan nao`

Kieu Loan

Mun chac' an di hoi~ bac' si~ di ban , nhung theo minh thi` : vu phat trien , bop' thay co sua~ hoac 1 dich long~ mau trang trong ( tu` tu` se~ thanh sua~ ) cun' co' ve~ kho' chiu , an it lai , tieu va i. nhieu lan ... Co' tin gi` bao' cho minh` voi nhe' ! de~ minh kiem~ tra lai kien thuc neu can ^^

Kieu Loan

Hay wa' ban oi ! Minh` hoc hoi~ dc nhiu` sau khi xem day' ! tai vi` cho' nha` minh` co' bau sap' de~ nen ........ hoc hoi~
Nhan tien cho hoi luon nha !
Cho' nha` minh bung hoi to , vu' cua~ no' khi bop' co' ra nhung~ dich trang' trong , dao nay no' an cung~ nhieu` hon roi` ===> vay do' co' phai~ la` co bau khong ? Va` chi~ cho minh cach cham soc voi' !!!!!!!!!!!!
Mong tin cac' ban !
Thanks

fanrott

cam on bs bai rat hay va chi tiet...................
thanks nhieu
em ko danh dc tieng viet.......................

MoonChan

Chó phốc bị sẩy thai

Con Phốc nhà mình mới bị sẩy thai 2 hôm trước,sau khi sẩy thai thấy ra nhiều máu,lúc đầu là máu đen,nhưng gần đây lại thấy ra máu màu đỏ tươi.Cho mình hỏi hiện tượng này có sao không và nó sẽ kéo dài khoảng bao lâu.Thanks! :)

Thu Huong

Member
Cho mình hỏi về việc chó chửa vú đi, cún cái nhà mình mới sinh hôm kia, chỉ được có 2 đứa đực thôi, mà con nhỏ quá, lứa trước nó sinh được 06 cún con. Lần này khi mang bầu cún mẹ ăn rất ít, vú to lắm, bụng không to. Sau khi sinh thấy con con có vẻ ít bú qúa, chó mẹ cũng không thèm ăn nhiều, lứa trước nó ăn cứ xin ăn hòai và ăn rất nhiều. Không biết làm sao chăm sóc chó mẹ và chó con, vì chó con ít bú quá mà chó mẹ nhiều sữa nên nó có vẻ khó chịu lắm.

thuongvu

Member
Chó mang thai ra huyết đen có cần can thiệp không?

Xin chào các bác, bác nào có kinh nghiệm chỉ giúp em với, cún nhà em mang thai được 45 ngày rồi nhưng ngày hôm nay em thấy ở chổ ấy. . . (hoa) chảy ra nước màu đen hơi kẹo em nghĩ chắc đó là huyết có thể em nó đã động thai, em vừa tiêm progesterron cho em nó vậy xin các bác có kinh nghiệm chỉ giúp.

Nếu đúng là trường hợp như bạn nói, thì nên lưu ý khả năng bị động thai và đẻ non là rất cao. Thân

mylinh

chó nhà mình ko biết là trừơng hợp nào nữa . nó có bầu bụng rất to.nhưng bây giờ bụng xẹp lại. nhưng mình thấy nó cào ổ nhưng ko đẻ. vú cua no củng phát triển như bình thừong mà. mình mong nó đẻ nhưng bung nó xẹp lại mình lo lang71 wa. giúp mình với .no chỉ là chó ta thôi .nhưng mình yêu nó lam71

ruak0olz

Member
Xin chào các bác, bác nào có kinh nghiệm chỉ giúp em với, cún nhà em mang thai được 45 ngày rồi nhưng ngày hôm nay em thấy ở chổ ấy. . . (hoa) chảy ra nước màu đen hơi kẹo em nghĩ chắc đó là huyết có thể em nó đã động thai, em vừa tiêm progesterron cho em nó vậy xin các bác có kinh nghiệm chỉ giúp.
em bi nhà mình cũng bị chảy dịch đen như bạn..đi khám bs báu bảo động thai..mai bs sẽ mổ cho em í..k biết ntn..lo quá :( bh đọc mới biết ...có thể do em í lần đâu động dục với cả chạy nhảy nhiều quá nên động..k biết có cứu đc mẹ k :-<

Có cách nào chữa trị bệnh sảy thai ở chó không các bác? Nếu chó đã chửa hơi một lần rồi có cách nào làm cho nó chửa tiếp hay không?
Các bác cho em cách chữa trị với em đang đau đầu về điều đó. Em chân thành cảm ơn.

vấn đề này mình đang quan tâm từ bữa giờ đây.vì chó nhà ông anh đẽ non mà không hiểu nguyên nhân hôm nay đã hiểu dược phần nào.cám ơn topic

teocute

Member
cho mình hỏi với. Cún nhà mình đi lấy giống ngày 28/1/2011. Đến nay được hơn 2 tuần rồi. Mình cũng thấy vú nó to lên và đòi ăn suốt ngày. Nhưng nó rất nghịch .Trc khi lấy giống nó đã rất nghịch rồi. Sau khi lấy mình không dám đùa với nó nhiều nhưng cứ tự nó chơi một mình cũng rất mạnh. Mà mình không thể nhốt nó trong lồng suốt ngày được. Mình đoán có vẻ nó đã có thai. Nhưng hôm nay lúc nó đi tè mình thấy có 1 ít chất nhầy mầu nâu sậm. Liệu có phải nó bị sảy thai và ra thai rồi không ạ. Nó đi tè 2 lần mình đều thấy có 1 ít nhầy nhầy đó. Rất mong bác sĩ giải thích giùm cháu xem có phải cún nhà cháu đã xảy rồi không ạ

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
cho mình hỏi với. Cún nhà mình đi lấy giống ngày 28/1/2011. Đến nay được hơn 2 tuần rồi. Mình cũng thấy vú nó to lên và đòi ăn suốt ngày. Nhưng nó rất nghịch .Trc khi lấy giống nó đã rất nghịch rồi. Sau khi lấy mình không dám đùa với nó nhiều nhưng cứ tự nó chơi một mình cũng rất mạnh. Mà mình không thể nhốt nó trong lồng suốt ngày được. Mình đoán có vẻ nó đã có thai. Nhưng hôm nay lúc nó đi tè mình thấy có 1 ít chất nhầy mầu nâu sậm. Liệu có phải nó bị sảy thai và ra thai rồi không ạ. Nó đi tè 2 lần mình đều thấy có 1 ít nhầy nhầy đó. Rất mong bác sĩ giải thích giùm cháu xem có phải cún nhà cháu đã xảy rồi không ạ
Quan sát cửa mình nếu không có bất cứ dịch gì chảy ra thì không phải sảy thai. Chó là loài vật hiếu động nên bạn không lo sảy thai do chạy nhảy. Chúc may mắn !

BSGV

hongnhung_hl111

Bác sĩ ơi, giúp em với, nhà em có nuôi 1 em chó(giống chó lai chó xù nhật ) 7 tuổi và chưa lần nào sinh con, đợt vừa rồi đã có thai ngoài ý muốn với con chó nhật 2 tuổi của nhà hàng xom'. Nghe nói chó già rất khó đẻ, nếu không mổ đẻ kịp thời sẽ chết cả mẹ và con. Nhưng ở địa phương em không có bất kì một bệnh viện hay cơ sở chăm sóc thú y nào. Vậy em ấy mà đẻ khó thì có cách gì khác ngoài mổ đẻ không ạ, mong bác sĩ hồi âm vì em í sắp đẻ rồi

Loo

Member
Đẻ non lẫn đẻ thường cho một lứa con!

Có một vấn đề đã qua rồi, nhưng trong tôi còn xót xa, thắc mắc mãi! Tôi nêu ra đây, mong được BS Greenvet - HN giải đáp giúp!

Mina Fox nhà tôi được 5 tuổi, đẻ được 4,5 lần rồi. Lần này nó có bầu nhưng ăn ít nên hơi ốm. Đến ngày thứ 55, nó cào ổ rồi đẻ ra hai đứa: Đứa trước to con, còn sống nhưng do đẻ non 5 ngày nên không bú được rồi chết! Đứa tiếp theo là thai chết lưu, nhỏ xíu và đen thui! Thấy nó đẻ non, con chết, tôi rất buồn! Nhưng 5 ngày sau, tôi thấy nó còn cào ổ. Sờ bụng thấy có gì nhút nhích trong đó. Tôi đem nó đi siêu âm. BS siêu âm nói còn thai sống bên trong! Chiều hôm đó, chưa kịp bồi dưỡng cho nó thì nó đã đẻ thêm hai đứa sống khỏe mạnh!

BS ơi, vì sao có 2 lần đẻ như vậy? Thường thì chó đẻ non do bị động thai, do chó mẹ yếu hay do chó con yếu, chết lưu. Khi tử cung co bóp để đẩy thai ra ngoài thì tất tần tật mọi thứ có trong tử cung đều phải được tống ra chứ sao lại còn 2 em níu chặt tử cung như vậy???

Giả thuyết như vầy có đúng không? Chó mẹ mang thai 2 con ở sừng phải2 con ở sừng trái, do một bên sừng có thai chết lưu, bắt buộc tử cung phải co bóp để đẩy thai chết đó ra ngoài. Nhưng vì có một thai sống án đường nên thai sống đó bắt buộc phải ra trước cho thai chết thoát ra!? Còn sừng bên kiahai bào thai khỏe mạnh. Vì chó mẹ yếu, nồng độ kích tố sinh dục ít nên tử cung co bóp không đủ mạnh để đẩy chúng nó ra!? Thật là may mắn! Vì vậy mà 5 ngày sau, 2 đứa nó được sinh ra bình thường! Như vậy, nếu con chết lưu nằm ngoài, có phải nó bị đẩy ra một mình không? Và con còn lại nằm trong sẽ không bị ảnh hưởng để được sinh ra đúng ngày thứ 60? Mình nhìn con chó sống mạnh khỏe mà bị đẻ non, trong lòng đau lắm! Thà nó chết đen thui như con kia! Nhưng mình cũng tự an ủi: may mà còn 2 con đẻ sau, chứ nếu chúng nó bị tống ra hết vào ngày thứ 55 thì còn đau lòng hơn nữa!!!

BS ơi, xin cho ý kiến hay có link nào liên quan (bằng tiếng Anh càng tốt) xin vui lòng cho Loo biết! Cám ơn rất nhiều!