• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Sảy thai, đẻ non, đẻ khó ở chó.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Sảy thai, đẻ non, đẻ khó ở chó.

Sảy thai, đẻ non, đẻ khó ở chó cần được nhìn nhận một cách khoa học để có các biện pháp thích hợp trong chăm sóc và nuôi dưỡng chó sinh sản nhằm hạn chế thấp nhất các thiệt hại về kinh tế, giúp bảo tồn các giống chó phục vụ lợi ích của con người.

Bộ máy sinh dục cái của chó : mang thai 40 ngày.​

1. Sảy thai ở chó:

- Chó mang thai dưới một tháng mà bị ra thai gọi là "sảy thai". Nhiều chủ nuôi nhận biết chó sau khi phối giống chắc chắn đã có chửa : phát triển bụng, phát triển nầm vú và thậm chí đã có sữa non, nhưng rồi bụng bé dần và không sinh đẻ, đã cho rằng "có hiện tượng tiêu thai". Thực ra không có "tiêu thai", thời kỳ này bào thai và nhau thai rất nhỏ, với chó giống nhỏ như : Cocker, chihuahua, Phú quốc ... chỉ bé bằng "hạt lạc ", khi sảy thai chó tự động liếm sạch sẽ, thậm chí chúng ta không hề biết là thai đã ra !
- Hiện tượng mang thai giả: thực chất vật chủ không có thai nhưng mọi triệu chứng đều có như đang mang thai, cũng dễ nhầm lẫn với sảy thai.

2. Đẻ non:

Thai đã lớn trên một tháng, chưa đến lúc sinh, do một lý do nào đó không tồn tại trong cơ thể mẹ được bị tống ra ngoài gọi là đẻ non. Lúc này chủ nuôi dễ nhận biết do phát hiện được có máu đẻ và các chất thối rữa, xác của bào thai...Chó mẹ thường có phản xạ "ăn" thai và các chất thối rữa, dễ bị rối loạn tiêu hóa, tiêu chảy...cần chăm sóc và báo BSTY can thiệp.

3. Các dấu hiệu " báo trước" sảy thai và đẻ non:

Hiện tượng có sữa sớm trước một tháng mang thai là báo hiệu sảy thai, "sữa" không có màu trắng của sữa mà chỉ là dịch trong, nhớt hoặc ố vàng. Chó mẹ thường hay quay lại liếm phía sau : các dịch và chất thải từ cửa mình.

Có sữa trằng trước khi dự kiến sinh 15- 20 ngày , chó mẹ bị ốm bệnh, ăn ít , khó chịu như dấu hiệu đẻ thường, có sơn rặn và co bóp tử cung dữ dội.

Chưa tới ngày sinh mà có dịch hôi bẩn hoặc nhớt xanh dính chảy ra từ âm hộ.

4. Các nguyên nhân gây sảy thai, đẻ non:

- Do phối giống ngay lần động dục đầu tiên, cơ thể chó mẹ chưa phát triển hoàn chỉnh.
- Phối giống đồng huyết, cận huyết.
- Điều kiện nuôi dưỡng chăm sóc không tốt.
- Các stress bất lợi về tâm lý hoặc thời tiết khí hậu quá nóng bức ngột ngạt do vận chuyển đường dài, chuyển vùng hoặc nhập khẩu.
- Giảm sức đề kháng, chó mắc các bệnh truyền nhiễm do virus : Parvo, Carre, Viêm khí quản - phế quản truyền nhiễm, các bệnh do vi trùng : Sảy thai truyền nhiễm Brucellosis, Lepto...
- Theo thói quen và các dị tật của bộ máy sinh dục cái.

5. Đẻ khó :

Là hiện tượng khó hoặc không thể ra thai khỏi cơ thể chó. Có thể do nhiều nguyên nhân :

- Do giống chó : Không chỉ có Chihuahua mà phần lớn các giống chó nhỏ thuộc loại "toydogs" như phốc sóc, Yorkshire Terrier...những giống này có kết cấu xương chậu hẹp, nếu thai to thường khó đẻ, hay phải mổ vì thai không thể lọt qua cửa khung xương chậu ra ngoài được. Thậm chí giống to hơn như English Bulldog...cũng phải mổ đẻ tỷ lệ đến trên 70% vì cấu tạo hộp sọ rất lớn so với thân.

- Do cho chó sinh nở quá sớm, quá muộn. Chó trên 4 tuổi mới cho đẻ lần đầu, hoặc chó đã già còn cho đẻ, khung xương chậu không còn tổ chức sụn đàn hồi, dãn nở nữa nên khó đẻ.

- Do bệnh tật: Bị ốm khi mang thai. Bị viêm tử cung , hoặc lộn tử cung khi phối giống. Bệnh Gien : Lai đồng huyết, cận huyết, thai quái dị.

- Do Tâm lý chó mẹ lúc đẻ : Tâm thần hoảng loạn, sợ hãi gây xuất huyết chảy máu đường sinh dục, vỡ ối trước, thai chết ngạt không ra được gây "tắc nghẽn" cho các thai sau. Chủ quá âu yếm, thương xót, vuốt ve nhiều làm "giảm đau đẻ tâm lý" cũng gây đẻ khó hoặc đẻ lâu.

- Do chăm sóc không hợp lý : Cho mẹ ăn quá thừa chất khi mang thai lại ít vận động, thai to, mẹ ỳ ạch, trì trệ sẽ rất khó đẻ. Khi mang thai tiêm nhiều loại thuốc bổ trợ không cần thiết cũng là một loại stress không tốt cho thai. Ít vận động,thiếu ánh sáng khi mẹ mang thai. Do chuyển đổi chủ mới, chỗ ở mới trước khi cho sinh đẻ.

Chủ chó cần tự tìm hiểu, phán đoán khả năng sinh đẻ con để có tư vấn chuẩn xác của BSTY kẻo không kịp mổ gây chết mẹ, con.

Rose1402

Vietpet sponsor
Bác Báu cho cháu hỏi, cún nhà cháu hôm vừa rồi phải đẻ mổ nhà bác Bảo Sinh, cháu lo cún bị nhiễm trùng trong ổ bụng dù trước khi khâu đóng ổ bụng đã được rửa nước khử trùng rồi (nước rửa màu đỏ), trường hợp nghi ngờ bị nhiễm trùng thì có nên dùng thuốc gì không? Cảm ơn bác sĩ!

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Bạn nên thông báo ngay cho Bác sỹ phẫu thuật nếu thấy bất kỳ dấu hiệu khác thường nào sau mổ.

TA_HUA

Member
Chú Vàng nhà em có thai được khoảng 2 tháng có bầu sữa nhưng bụng nhỏ, hai ngày nay nó tiết ra rất nhiều nước đen từ cửa mình sau đó tự liếm sạch mà không thấy đẻ. Nhìn có vẻ rất mệt mỏi, ăn ít và không chịu vận động. Như vậy có phải là xảy thai không các bác???

duyanhpt

Member
con chihuahua nhà em đã bị sảy thai tối hôm qua khi đã mang thai được 40 ngày, thật đau lòng quá

yeucuncon

Member
Bác Báu ơi, Cún nhà cháu được khoảng 7,8 tháng tuổi. Khoảng 2 tuần trước do không để ý nên Cún đã chạy ra ngoài abc xyz với anh chó hàng xóm, nhà cháu chạy ra can không kịp vì 2 đứa đã dính với nhau. 3 ngày sau nó lại dính với 1 chú chó khác. Bây giờ cháu thấy nó có vẻ béo ra, núm vú cũng sưng hơn.Cháu rất lo nếu nó mang thai thì sẽ nguy hiểm cho nó. Mong bác cho 1 lời khuyên, nên tìm cách bỏ thai hay cứ để thế chờ nó sinh

kinh nhỉ,7-8 tháng mà đã ABC, chả bù Bông nhà mình, ngây ngô gần chết, bọn nó đái ướt sũng cổng sắt mà sáng ra hít hít ngửi ngửi rồi phán 1 câu xanh rờn: A í rủ con đi sinh nhật.
nói thế thôi chứ bây giờ cũng dính rồi, cũng can k kịp hoặc k kip (k muốn nữa) can, đang đợi xem e í nghén ngẩm thế nào, giống người thì bỏ mịa, chữa nghén bằng cách đi Shopping, Vincom nhẵn mẹt rồi...

yeucuncon

Member
Hu hu mình thì lo sốt vó mà bạn nói cứ như đùa. Cún mà làm sao thì mình khóc lụt nhà mất.
Mong các bác có chuyên môn cho em một lời khuyên có ích

Tại sao bạn nghĩ chó mang thai thì nguy hiểm!!?Cún đã 7-8 tháng rồi cơ mà, sinh nở là 1 phần của tạo hoá, cá nhân mình thì suy nghĩ có hơi tiêu cực là ngăn cấm chúng mới nguy hiểm vì trước đây nhà đứa bạn có e Lu bị ung thư do cấm...các loại quan hệ đấy.
yeucuncon à, đừng quá lo lắng, hãy giữ liên lạc với BS Báu để đc tư vấn nhé!

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Bác Báu ơi, Cún nhà cháu được khoảng 7,8 tháng tuổi. Khoảng 2 tuần trước do không để ý nên Cún đã chạy ra ngoài abc xyz với anh chó hàng xóm, nhà cháu chạy ra can không kịp vì 2 đứa đã dính với nhau. 3 ngày sau nó lại dính với 1 chú chó khác. Bây giờ cháu thấy nó có vẻ béo ra, núm vú cũng sưng hơn.Cháu rất lo nếu nó mang thai thì sẽ nguy hiểm cho nó. Mong bác cho 1 lời khuyên, nên tìm cách bỏ thai hay cứ để thế chờ nó sinh
Theo như bạn kể thì có thể cún đã mang thai được 2 tuần rồi, nếu chửa thật sẽ đẻ khoảng đầu tháng 10/2008. Tùy thuộc giống chó có thể đẻ dễ hoặc khó. Nếu là giống chó nhỏ: chihuahua, phốc... khả năng đẻ khó cao hơn các giống chó khác. Bạn chưa cho biết giống gì?

Chỉ có cách chờ thôi, khi gần đẻ nhớ đưa đi khám BSTY. Mong hồi âm.

yeucuncon

Member
Tại sao bạn nghĩ chó mang thai thì nguy hiểm!!?Cún đã 7-8 tháng rồi cơ mà, sinh nở là 1 phần của tạo hoá, cá nhân mình thì suy nghĩ có hơi tiêu cực là ngăn cấm chúng mới nguy hiểm vì trước đây nhà đứa bạn có e Lu bị ung thư do cấm...các loại quan hệ đấy.
yeucuncon à, đừng quá lo lắng, hãy giữ liên lạc với BS Báu để đc tư vấn nhé!
Chó mang thai không nguy hiểm nhưng nếu cho phối giống từ lần đầu tiên sẽ nguy hiểm vì cơ thể chưa phát triển hoàn chỉnh, có nguy cơ sảy thai hoặc chết cả mẹ lẫn con. Mình không tiêu cực đâu bạn ạ, chỉ là lo cho sức khoẻ của nó thôi, nếu là lần động dục thứ 2 thì mình chẳng nói làm gì.
Chắc bây giờ chỉ còn cách chờ theo dõi xem thế nào vậy.

Bác Báu ơi, theo bác nói thì chó to dễ đẻ hơn chó nhỏ ạ, thế thì cháu cũng yên tâm hơn rồi

chó không có thai mà có sữa

các bác à.tình hình là con rốt nhà em lấy giống được 2,5 tháng rồi mà không thấy có bụng.nhưng mà em nặn ở vú thì thấy sữa màu trắng ra.có bác nào biết trường hợp này là sao không

các bác à.tình hình là con rốt nhà em lấy giống được 2,5 tháng rồi mà không thấy có bụng.nhưng mà em nặn ở vú thì thấy sữa màu trắng ra.có bác nào biết trường hợp này là sao không
Trường hợp như chú nói, gọi là hiện tượng mang thai giả, hay còn gọi là chửa bóng. Thân

Trường hợp như chú nói, gọi là hiện tượng mang thai giả, hay còn gọi là chửa bóng. Thân
hì.em cảm ơn anh Hùng đã trả lời em.nhưng anh cho em hỏi như thế thì có sao không,và lần salơ tới thì nó cũng salơ bình thường phải không anh

socola_vnvt

bầu sữa cua nó có bị cương len ko ban ? nếu vậy thì ban nên lấy khăn ấm chườm bụng cho nó , ngày làm 2 lần thì sẽ khỏi , chó nhà mình cung bị tinh trang giong ban vậy đó

hì.em cảm ơn anh Hùng đã trả lời em.nhưng anh cho em hỏi như thế thì có sao không,và lần salơ tới thì nó cũng salơ bình thường phải không anh
Tất nhiên là lần xalơ tới vẫn bình thường.

Để giải quyết vấn đề mang thai giả này, tốt hơn hết bằng biện pháp triệt sản. Biểu hiện quay lại nhiều lần của sự mang thai giả rất nguy hại đến tuyến sữa hoặc dạ con của nó. Thân

Thủydx

Member
Ơ cái bác Hùng này, sao lại khuyên anh em thế.
Bây giờ sữa bò nhiễm Melamine nhiều, biết đâu sắp tới sẽ chuyển sang dùng sữa chó:D. Như thế có phải khỏi cần phối giống mà vắt sữa quanh năm không, hay thế còn gì:)):)):))
(Spam cho vui tý:D)

trangvnt

hihi. bạn này vui tính ghê đóa.
hiện tượng mang thai giả nhờ trang web này mà mình mới biết đóa. :)

Ngộ nhỉ ! lần đầu tiên mình nghe nói đến trường hợp mang thai giả đó ! Vậy cún của nhà bác có sao không ?

Ngộ nhỉ ! lần đầu tiên mình nghe nói đến trường hợp mang thai giả đó ! Vậy cún của nhà bác có sao không ?
TÌNH TRẠNG MANG THAI GIẢ.

Tình trạng này không phải là hiếm khi xẩy ra đâu nhé. Những con cái có những biểu hiện như thể đang có thai này, tha đồ vật vào trong ổ, đầu vú giống như có tuyến sữa về và tính tình hung giữ đối với mọi người như chó đẻ đang bảo vệ đàn con của nó. Tình trạng mang thai giả thường có sau thời kỳ dậy thì khoảng hai tháng và kéo dài một vài tuần. Nếu một con chó cái có hiện tượng mai thai giả thường hay lập lại sau những lần dậy thì sau. Để giải quyết vấn đề này mọt cách tốt nhất, nên cho nó triệt sản. Biểu hiện quay lại nhiều lần của sự mang thai giả này rất nguy hiểm cho tuyến sữa và dạ con.

Điều trị hóc môn chỉ là giải pháp tạm thời, nếu tuyến sữa vẫn về, hãy dùng khăn ướp lạnh trườm giảm đau cho nó hoặc dùng khăn ẩm vắt sữa cho nó để nó khỏi bị tức sữa. Lúc này đừng cho nó ăn nhiều nên chú ý và tạo điều kiện cho nó vận động nhiều hơn.