• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Photography & Travel

meonho

Member
meonho nhờ chị Gem chỉ dạy. Meonho cảm ơn chị.

BAY LÊN NÀO!

meonho không sửa được bài. Up lần hai.

bichdiep

Member

Ảnh này em chụp ở xã La Pán Tẩn - Mường Khương - Lào Cai hè năm ngoái khi đi làm từ thiện. Đố mẹ Gemma em chụp cái gì :))
Cái ảnh này ảo ảo, hay hay, em cũng có mấy cái hao hao thế này chị Lynyeu nè

Giờ đến lượt em đố chị Lynyeu em chụp cái gì ;;)

Lynyeu

Member
Cái ảnh này ảo ảo, hay hay, em cũng có mấy cái hao hao thế này chị Lynyeu nè

Giờ đến lượt em đố chị Lynyeu em chụp cái gì ;;)
Cô ơi cô. Cô chụp cái này ảo tung chảo, còn ảo ảnh hơn cả của chị :-bd:-bd:-bd
Của chị có mỗi màu vàng còn đoán ra được lửa, của cô trắng vàng xanh thì thật không đoán ra.
Vụ này căng à nha:thingking::thingking::thingking:
Mẹ gemma, bác dao găm với bác Kỳ vào giúp em với :((

Gemma

Active Member
Cô ơi cô. Cô chụp cái này ảo tung chảo, còn ảo ảnh hơn cả của chị :-bd:-bd:-bd
Của chị có mỗi màu vàng còn đoán ra được lửa, của cô trắng vàng xanh thì thật không đoán ra.
Vụ này căng à nha:thingking::thingking::thingking:
Mẹ gemma, bác dao găm với bác Kỳ vào giúp em với :((
Cái này là gọi là sử dụng quyền trợ giúp từ khán giả, nhẩy! :D:D

Cái đầu tiên thì chắc đang chuẩn bị chụp thì vấp. Cái thứ 2 chắc là lùi lùi rồi bị rơi xuống hố Ga :D:D
Ka ka, sao mình khoái cái giọng điệu cà tửng nhà chú dao găm này thế nhỉ !:D:D:D

Hình của Bích Diệp nhìn giống ... tranh siêu thực của Picaso :rolleyes: Trông giống như chụp mọi người đang ăn chơi nhảy múa trong một quán bar, hoặc một ban nhạc đang chơi nhạc sống trong quán bar với những vệt sáng giống như những nốt nhạc đang nhảy nhót giữa không gian mờ ảo vô thực... :D:eek::rolleyes:

Tác giả đâu, vào giải đáp xem có đúng là ... bị vấp với rơi xuống hố ga không :confused::confused:

Gemma

Active Member
Được rồi!

Chỉ trao đổi kinh nghiệm thôi, Meonho ạ, chẳng dám chỉ dạy, nghe giống lão bà bà chỉ dạy con cháu quá :(:eek::rolleyes:

Ưu điểm lớn nhất của loạt hình là bắt được cái nét đẹp hồn nhiên thơ trẻ của các bé, bấm máy đúng lúc các bé đang bay lên lơ lửng giữa không gian trông khá ngộ nghĩnh . Nếu chú ý hơn về ánh sáng và bố cục cũng như phông nền phía sau thì bức ảnh sẽ tuyệt hơn rất nhiều . Nếu các bé vui đùa trên một bãi cỏ xanh, nắng sớm tỏa đều hoặc chếch một góc 45 độ, lề đường cắt bức ảnh làm đôi và cũng cắt ngang người chủ đề phía trước làm bố cục tấm hình bị phá vỡ . Phông vườn cây phía sau rất đẹp, nhưng nên kéo chủ đề lại gần phông nền xanh ấy để loại bỏ lề đường cắt đôi bức ảnh, chọn hướng ánh sáng tốt để xóa phông nền phía sau, màu nền xanh lá cây được xóa mờ sẽ làm nổi bật vẻ đẹp trẻ thơ trong sáng trong nắng sớm ...

Chúc Meonho luôn giữ cảm hứng chụp được những bức ảnh độc đáo, đẹp mắt với kỹ thuật tốt ... :p:p:p

Lynyeu

Member
Cái này là gọi là sử dụng quyền trợ giúp từ khán giả, nhẩy! :D:D

Ka ka, sao mình khoái cái giọng điệu cà tửng nhà chú dao găm này thế nhỉ !:D:D:D

Hình của Bích Diệp nhìn giống ... tranh siêu thực của Picaso :rolleyes: Trông giống như chụp mọi người đang ăn chơi nhảy múa trong một quán bar, hoặc một ban nhạc đang chơi nhạc sống trong quán bar với những vệt sáng giống như những nốt nhạc đang nhảy nhót giữa không gian mờ ảo vô thực... :D:eek::rolleyes:

Tác giả đâu, vào giải đáp xem có đúng là ... bị vấp với rơi xuống hố ga không :confused::confused:
Đi bar không được chụp ảnh đâu chị ơi

meonho

Member
Chỉ trao đổi kinh nghiệm thôi, Meonho ạ, chẳng dám chỉ dạy, nghe giống lão bà bà chỉ dạy con cháu quá :(:eek::rolleyes:

Ưu điểm lớn nhất của loạt hình là bắt được cái nét đẹp hồn nhiên thơ trẻ của các bé, bấm máy đúng lúc các bé đang bay lên lơ lửng giữa không gian trông khá ngộ nghĩnh . Nếu chú ý hơn về ánh sáng và bố cục cũng như phông nền phía sau thì bức ảnh sẽ tuyệt hơn rất nhiều . Nếu các bé vui đùa trên một bãi cỏ xanh, nắng sớm tỏa đều hoặc chếch một góc 45 độ, lề đường cắt bức ảnh làm đôi và cũng cắt ngang người chủ đề phía trước làm bố cục tấm hình bị phá vỡ . Phông vườn cây phía sau rất đẹp, nhưng nên kéo chủ đề lại gần phông nền xanh ấy để loại bỏ lề đường cắt đôi bức ảnh, chọn hướng ánh sáng tốt để xóa phông nền phía sau, màu nền xanh lá cây được xóa mờ sẽ làm nổi bật vẻ đẹp trẻ thơ trong sáng trong nắng sớm ...

Chúc Meonho luôn giữ cảm hứng chụp được những bức ảnh độc đáo, đẹp mắt với kỹ thuật tốt ... :p:p:p
Dạ, meonho cảm ơn chị .
Hihi, nhưng mà, khi túm một cái khoảnh khắc nao đó, thì, những lý thuyết sẽ bay biến mất tiêu .
Chắc phải lâu lắm meonho mới vận dụng lý thuyết được . Thường thì, khi chụp, cứ như con lật đật , loay hoay, loay hoay :D

Downcome

Phó nhòm
Dạ, meonho cảm ơn chị .
Hihi, nhưng mà, khi túm một cái khoảnh khắc nao đó, thì, những lý thuyết sẽ bay biến mất tiêu .
Chắc phải lâu lắm meonho mới vận dụng lý thuyết được . Thường thì, khi chụp, cứ như con lật đật , loay hoay, loay hoay :D
Nhiếp ảnh là nghệ thuật của ánh sáng và khoảnh khắc làm được vậy là quá tốt rồi cô a. :x

Gemma

Active Member
Dạ, meonho cảm ơn chị .
Nhiếp ảnh là nghệ thuật của ánh sáng và khoảnh khắc làm được vậy là quá tốt rồi cô a. :x
Chú Dao nói quá đúng, Meonho ạ! Cứ bắt được ánh sáng và khoảng khắc đẹp, còn thì những kinh nghiệm khác về cách quan sát để sắp xếp hậu cảnh, trung cảnh, tiền cảnh và bố cục dần dần sẽ trau dồi được. Kinh nghiệm phải tích lũy dần qua năm tháng, không thể một lúc đến ngay được. Cứ năng nhặt là chặt bị ấy mà :p:rolleyes::D

GA_DONG_TAO

Active Member
Hình này đi Nha Trang chụp đươc... Bị KC lừa vào đời nên còn non lắm, các bác xem hình em gái này thôi, đừng bình phẩm anh của em...tội nghiệp

KimCuong

Active Member
Bị KC lừa vào đời nên còn non lắm, các bác xem hình em gái này thôi, đừng bình phẩm anh của em...tội nghiệp
Good, good! Mới chập chững vào đời với con máy quèn mà bắt được như vầy là ổn đấy . Chăm hay không bằng tay quen, cứ từ từ lên đời là ok thôi .