• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Photography & Travel

Gemma

Active Member
Chụp thế này mà cũng úp lên đây hả con hàng kia... đi về ngay!!! :-w
:)):)):)):)):)):)):)):)):)):))

Kha khà khà! Đã bẩu bác Kim Cương rồi, mà bác ấy cóc có sợ Dao Quăng! =))=))=))

Gemma

Active Member
Bác Kim Cương show thêm hình Hà Nội nào! Sao hình du lịch đẹp của bác đi đâu hết rồi mà toàn đi trêu tức Dao Quăng thế kia? Em thấy nhà bác ấy đang mài dao thì phải :D

Gemma

Active Member
Chờ mãi không thấy bác Kim Cương, chú Dao Găm và mọi người show thêm hàng, em đành lục lại một số ảnh năm xưa đi Cambodia ăn chơi tí đỉnh, may còn lưu lại ít bức ảnh, tưởng là thất lạc mất rồi. Thân tặng các bác nào chưa có dịp ghé thăm đất nước Chùa Vàng một chuyến du lịch trên Vietpet nhé! :love struck::love struck:

Nụ cười ngàn năm của đá

Cambodia kỳ bí

Nhìn từ đỉnh núi Bà Kheng

Leo lên đỉnh Angkor Wat

Nhìn xuống từ đỉnh Angkor Wat

ruồi bẹp

Active Member
hâm mộ chị Gemma quá :X nhìn ảnh của chị em càng quyết tâm đi Lào-Campuchia :X

Gemma

Active Member
hâm mộ chị Gemma quá :X nhìn ảnh của chị em càng quyết tâm đi Lào-Campuchia :X
Cảm ơn cô Ruồi Bẹp nhá! Đợt đó mang máy cũng chưa xịn lắm mà cảnh thì hoành tráng quá cơ, chụp cỡ nào cũng đẹp, tay máy có dởm lắm thì lên hình vẫn hoành tráng như thường :D Mình còn có một loạt hình Lào đẹp lắm, chưa show hàng bao giờ nhưng bị thất lạc đâu đó trong đám ổ cứng và DVD sao chép hình ra để lưu, chưa tìm lại được :(:)(( Giờ đang tính rủ ông xã đi Cambodia lại để làm một bộ sưu tập hoành tráng hơn, nhưng bị vướng tụi nhỏ (hai đứa mèo và một đứa chó) không có ai chăm sóc dùm thành ra bỏ lỡ mất đợt du lịch 30-4 này do cơ quan tổ chức :(:)((

Cô Ruồi Bẹp còn son rỗi, tranh thủ đi du hí các nước láng giềng, tuy nước họ nhỏ hơn nước ta nhưng cảnh đẹp thì không thiếu và cũng có nhiều điều để xem, để học :love struck:>:D<

Downcome

Phó nhòm
Đến là ghen tị với những chuyến đi của cô Gemma. Thôi thì úp ảnh lương khô vậy

Đi chơi tết Hà Giang, trong cái lạnh 7oC.
----------

Gemma

Active Member
Ôi, các em bé xinh và hồn nhiên quá! Lạnh lẽo lại luôn lung linh :D Khô đâu mà khô, vẫn luôn tươi rói trong cái lạnh miền núi cao phía Bắc. Thèm được một ngày đặt chân lên đấy cùng với túi máy ảnh, ống kính lỉnh kỉnh với sự hướng dẫn của thổ địa Dao Găm :D:love struck::-bd

Gemma

Active Member
Sắp đến mùa du lịch 30-4 rồi, mọi người nhanh tay update hình du lịch đi nào, để mọi người cùng đi du lịch trên... Vietpet trong ngày nghỉ lễ với nào! Nếu không ai buồn post thêm hình du lịch mới, mai em sẽ post thêm hình, à mà giờ đã là ngày mới rồi còn. Lúc ấy đừng bảo em tham, giành hết cả topic đấy nhá :D

Gemma

Active Member
Ai lên xứ hoa đào đừng quên mang về một cành hoa...

Hôm nay ngày lễ, chắc các bác đi chơi đâu xa cả rồi hay sao mà thấy diễn đàn có vẻ vắng vắng thế nào ấy! Nghe cô Sheryl bảo chú Dao Găm đi Simacai đú hình gì ở trên ấy :D, trong khi chờ chú ấy về quăng ra một loạt ảnh lé mắt bà con nhà Vietpet, em xin post tạm ở đây đãi các bác một chuyến du lịch Đà Lạt, nhất là các bác nào chưa từng ghé thăm thành phố hoa ở cao nguyên phương Nam này nhé. Chuyến này em đi cũng cách đây vài năm, nhưng cảnh vật thì không bao giờ cũ, chỉ có người là cũ đi thôi :(:)))

Đà Lạt luôn là điểm đến “nóng” trong những chuyến du lịch dịp lễ vì thành phố này luôn mát mẻ quanh năm và là nơi cho du khách bốn phương thưởng lãm hoa bốn mùa. Mời các bác du lịch cùng em ở đây nhé, nhất là các bác mắc kẹt ở nhà bởi đàn con đông chó mèo lúc nhúc chục đứa ấy, không đi du lịch ở đâu được thì tạm du lịch ở đây vậy. Nhà em cũng hoàn cảnh vậy đấy, nên tạm vào đây đón các bác du lịch thôi… Nào, mời các bác lên đường! :love struck:

Suối Vàng Đà Lạt một ngày đầu xuân :angel:

Hái dâu trên đồi

Đưa em tìm động hoa vàng… :love struck:

Nhà thờ Con Gà cổ kính ở Đà Lạt

Hoàng hôn trên hồ Xuân Hương. Ai lên xứ hoa đào dừng chân bên hồ nghe chiều rơi... :day dreaming:

Quả thông gợi nhớ những mùa Noel đã xa…

Lan Đà Lạt

Hoa cát tường ở Đà Lạt

Vườn xuân ong bướm…

Dáng hoa lạ

Đỏ thắm một trời Đà Lạt

Giọt lệ cho tình nhân…

Hẹn các bác chuyến du lịch sau nhé! Chúc mọi người đợt nghỉ lễ hoành tráng, vui vẻ, dù là thả hồn lang thang trong những chuyến du lịch dài ngày hay đơn giản chỉ là thư giãn cùng bầy thú cưng tại gia :party::love struck:

Gemma

Active Member
Mọi người đi đâu chơi lâu quá, sao vắng vẻ thế này! Khua khoắng mãi mà chẳng thấy ai cả :(:)((

Gemma

Active Member
Đi chơi tết Hà Giang, trong cái lạnh 7oC.
----------

Trong khi chờ chú Dao Găm post lên hình lung linh mới nhất trong chuyến lên rừng dòm... các cụ Hơ Mông, em xin bình loạn một tí về mấy bức ảnh Hà Giang của chú ấy để làm nóng không khí tí ạ. Thích nhất hai tấm này của chú ấy. Cô bé trong trang phục đẹp ăn tết với ánh mắt trong trẻo đẹp như thiên thần, hứa hẹn trở thành một nàng sơn nữ xinh đẹp trong tương lai. Còn các bé trai được khắc họa rõ nét tinh nghịch đáng yêu. Cả hai bức ảnh dù có sắp xếp hay không cũng bắt được nét hồn nhiên trong trẻo nhất của những thiên thần bé bỏng miền cao... Mong ước có ngày ống kính của mình cũng ghi được những bức ảnh lung linh của miền cao Hà Giang như chú Dao Găm vậy :blusshing::love struck::day dreaming:

Downcome

Phó nhòm
Trong khi chờ chú Dao Găm post lên hình lung linh mới nhất trong chuyến lên rừng dòm... các cụ Hơ Mông, em xin bình loạn một tí về mấy bức ảnh Hà Giang của chú ấy để làm nóng không khí tí ạ. Thích nhất hai tấm này của chú ấy. Cô bé trong trang phục đẹp ăn tết với ánh mắt trong trẻo đẹp như thiên thần, hứa hẹn trở thành một nàng sơn nữ xinh đẹp trong tương lai. Còn các bé trai được khắc họa rõ nét tinh nghịch đáng yêu. Cả hai bức ảnh dù có sắp xếp hay không cũng bắt được nét hồn nhiên trong trẻo nhất của những thiên thần bé bỏng miền cao... Mong ước có ngày ống kính của mình cũng ghi được những bức ảnh lung linh của miền cao Hà Giang như chú Dao Găm vậy :blusshing::love struck::day dreaming:
Nhà cháu đã về rồi cô ạ, cơ mà ảnh xấu chưa dám úp hehe...

Cám ơn cô đã ủng hộ ảnh cháu, ảnh đời thường cháu hem sét úp bao giờ, mấy nhóc này ở Bản Phó Cáo - Hà Giang (cách biên giới TQ ~2km) chúng (gần như) không biết tiếng Kinh cô ạ ^^
-------

Gửi tặng cô tấm "Sơn cước" ^^

Gemma

Active Member
Nụ Cười Sơn Cước

"... Hình dung một chiếc thắt lưng xanh
Một chiếc khăn màu trắng trắng
Một chiếc vòng sáng long lanh
Với nụ cười nàng quá xinh

Nàng ơi
Tôi đã dứt tơ lòng
Dệt tơ cùng mấy cung yêu thương
Gởi hồn trong trắng
Cùng những bông hoa rừng
Đời đời không tàn hết khúc nhạc lòng tôi"

Bức Sơn Cước của chú Dao Găm làm mình nghe vang vọng trong đầu một bài hát tiền chiến mà năm xưa Ba mình rất thích và hay đàn hát cho mình nghe... Cảm ơn chú Dao Găm nhiều nhé! Thêm một bức ảnh trong trẻo của miền cao qua ống kính của chú nó, nét đẹp sơn nữ thật chân chất như bóng núi sương phủ mờ xa...

Chờ thêm ảnh đẹp từ miền rừng núi nhé, chú Dao Găm! Làm mình ngứa hết cả chân tay rồi, chỉ muốn quảy túi đi một chuyến lên rừng xuống biển nữa đây :D:love struck:

Downcome

Phó nhòm
Ở Bắc Hà, có phiên chợ hình như là phiên chợ vùng cao lớn nhất Tây Bắc (không chắc lắm) một tuần một lần vào sáng Chủ Nhật, họp từ sáng đến giữa buổi chiều. Có lẽ nó là chợ phiên lớn nên cái gì cũng có, từ đôi dép nhựa (Tàu) đến con trâu... tất tần tật cái gì cũng bán.

Không biết dưới xuôi còn những cảnh như này không nhưng với cháu thì hình ảnh chiếc lò rèn cùng cái bễ vo vo lần cuối được thấy chắc cũng không dưới 10 rồi. Hay mình ở thành phố, dao Thái, thớt Nhật nên không còn để ý nữa!?

Một điều lạ nữa là, với dân tộc Mèo (H'mong) thì công nghệ rèn đúc dao đi rừng có thể nói là "thượng thừa" về độ bén và bền, nhưng với cái cuốc thì không hiểu sao vẫn phải mang đi sửa và vá lại lưỡi, dịch vụ không rẻ chút nào (25k cho 1 lưỡi cuốc (xếp hàng thứ tự) và 35k nếu muốn lấy ngay sau 20p)... Một ngày lang thang chợ Bắc Hà, bất giác làm mấy kiểu ảnh xem lại cái cuốc được sinh ra lần thứ 2, với người làm nông, có lẽ cái cuốc chỉ xếp thứ 2 sau con trâu.

Đến chợ, những lưỡi cuốc được xếp và đánh số theo thứ tự, cái nào đến trước được đánh số trước, đến sau được đánh số sau, trật tự và không chen lấn ^^

ghè bỏ lưỡi cùn...

Hoặc hàn lại

Nắn nót sửa lại mối hàn

Sau khi hàn, được cho vào lò nung...

rồi gò lại...

và mài để trở thành một lưỡi cuốc mới.​

Một ngày ở Bắc Hà có nhiều cái để nhìn lắm
- Có những chú chó Mông nổi tiếng được bán ở đây (nhưng mua không khéo chó về đến dưới xuôi là lăn quay ra chết :()
- Có những anh chàng cả buổi sáng chỉ đi hút thuốc lào chùa và rồi say lòi mắt lờ đờ dựa tường (nhìn buồn cười lắm)
- Có người Mèo "hóa" kinh mỗi khi muốn đưa máy lên là "Cho tìn đi..."
- Tan chợ sẽ có những người đàn ông lừ đừ đi bộ đánh võng, nằm bệt bên vệ đường vì say rượu ngô (nếu ai không biết sẽ nghĩ "ông này chết rồi") ^^
- Còn gì nữa nhỉ...? đi đi rồi bạn sẽ thấy!

Gemma

Active Member
Ôi phóng sự "hàng độc" đây mà, thế mà đến giờ này mới biết để vào nghía :-bd Cái này gởi báo đăng kiếm được mớ tiền đấy, chú Dao Găm nhà nó ơi! Hàng "nóng", hàng lạ, hàng "độc" đơi, mại dzô đơi :-bd:-bd

Nghe chú Dao Găm quảng bá về chợ Mông Bắc Hà mà thèm quá cơ! :drooling::drooling: Nhưng chẳng biết khi nào mới sắp xếp đi được, ở nhà có đến mấy đứa con mọn thế này :(:)((

Đọc bài chú Dao Găm chợt nhớ lâu rồi ở gần nhà mình cũng có một lò rèn, hay sang đấy ngồi xem người ta rèn cái cục sắt đo đỏ thành đồ dùng, hồi lúc còn bé tí ấy. Quả thật, các lò rèn ấy giờ biến đi đâu hết rồi ấy. Còn về lưỡi cuốc mà người Mông phải mang đi vá, đi sửa lại, mình nghĩ chắc họ tin là lưỡi cuốc ấy mang lại may mắn hoặc nó là lưỡi cuốc đầu tiên từ khi bắt đầu lên nương lên rẫy nên họ tin là nó giữ cơ nghiệp hay mang lại mùa màng tươi tốt gì đấy. Nghĩ vậy chẳng biết có đúng không :blusshing:;;)

Thế không còn nụ cười sơn cước nào nữa à, chú Dao Găm, hay là sợ ai kia nghĩ này nọ nên không dám show hàng đẹp nữa? :D:-@

Downcome

Phó nhòm
Cái này gởi báo đăng kiếm được mớ tiền đấy, chú Dao Găm nhà nó ơi! Hàng "nóng", hàng lạ, hàng "độc" đơi, mại dzô đơi :-bd:-bd
Cô sêu cho cháu kiếm tí $, nuôi lũ lắm lông chỉ ăn với @#$#@ kia đi cô... :D Cháu chỉ chụp chơi, không có kiếm được $ từ cái này đâu cô ah

Ảnh sơn cước cháu cả rổ, "ai kia" là ai? cháu chỉ sợ mỗi cái không có gạo để ăn thôi, chứ ngoài ra chẳng có ngoại lệ nào hehe

Gemma

Active Member
Mình nói nghiêm túc đấy! Hay chú DownCome email cho mình ở địa chỉ khanhngoc67@yahoo.com, hoặc khanhngoc@tuoitre.com.vn, mình gởi tòa soạn đăng trên báo in hoặc báo mạng. Trên báo in của bọn mình có trang dành cho phóng sự ảnh hàng tuần, nhất là những loạt phóng sự về miền cao dễ đi lắm. Còn nếu báo in không có đất đăng thì đăng trên tuoitreonline, nhưng trả rẻ hơn báo in tí $-);) Nếu thích kiếm tí tiền cho lũ toàn lông thêm ít hạt Royal thì cứ email cho mình nhé! Một chuyến đi lên vùng cao như thế thì chẻ được khối phóng sự đấy, nghề của nàng trước đây, giờ ít đi nên cũng ít viết lại rồi :(:)))

Downcome

Phó nhòm
Mình nói nghiêm túc đấy! Hay chú DownCome email cho mình ở địa chỉ khanhngoc67@yahoo.com, hoặc khanhngoc@tuoitre.com.vn, mình gởi tòa soạn đăng trên báo in hoặc báo mạng. Trên báo in của bọn mình có trang dành cho phóng sự ảnh hàng tuần, nhất là những loạt phóng sự về miền cao dễ đi lắm. Còn nếu báo in không có đất đăng thì đăng trên tuoitreonline, nhưng trả rẻ hơn báo in tí $-);) Nếu thích kiếm tí tiền cho lũ toàn lông thêm ít hạt Royal thì cứ email cho mình nhé! Một chuyến đi lên vùng cao như thế thì chẻ được khối phóng sự đấy, nghề của nàng trước đây, giờ ít đi nên cũng ít viết lại rồi :(:)))
Ôi dời ôi, thế thì tốt quá, nhưng văn cháu vừa dốt vừa nát, cô mô đi fê thêm cho cháu nhá!! Cháu sẽ gửi mail cho cô đây. Nếu cô có nick Y! thì cho cháu biết nhá, Y! của cháu: meloveai

(Kiểu này này lại phải siêng lên núi rồi) :blusshing::blusshing: