• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Photography & Travel

ruồi bẹp

Active Member
thích quá em cũng cực kì thích đi và thích ảnh nhưng tạm thời điệu kiện chưa cho phép được đi nhiều :(

ngày bé cứ mơ ước được xách balo đi khắp thế giới, rồi tự kiếm một cái xe thùng lái đi, ngày thì chơi, đêm thì nghỉ trong xe. Cảm giác như mang cả một căn phòng tí hon theo mình mỗi cuộc hành trình. Cuộc đời là những chuyến đi, đi để trải nghiệm, để nhìn ngắm, hòa mình vào thế giới. Đi để tận hưởng nốt chút nguyên sơ ít ỏi còn lại của thế giới.

Ôi ước mơ thời đó *ngước mắt mơ màng*

Gemma

Active Member
Cháu chẳng còn hình điên đảo nữa, cũng không có hình kiểu phóng sự như của cô hì hì... quan điểm hình báo chí của cháu khác quan điểm của (các) cô mà. Ảnh đời thường, cháu chỉ có ảnh và không có nhiều chữ khì khì.

----------
Cũng lâu không có đi đâu xa, thôi úp 1 bộ "mắt trẻ vùng cao" từ năm 2008 trong một chuyến lên Simacai - Lào Cai với các em bé bản Mế

Những ánh mắt vẫn ám ảnh cháu mãi không thôi cô ạ, đẹp nhưng buồn lắm :) và cháu luôn khai thác chủ để trẻ em vùng cao ở mọi miền, những nơi cháu đã đi qua.

Nếu thế thì chú Dao Găm phải vào Tây nguyên trung phần thôi! Mình có dịp lên Tây nguyên nhiều lần, nhưng mình lại mải mê chụp ảnh phong cảnh và cảnh các vườn cà phê, các cảnh đời thường ở các nông trường cà phê nhiều hơn, vì lúc trước chuyên viết về mảng cà phê xuất khẩu, kinh tế đời sống của dân trồng cà phê. Mình cũng có một số tấm về trẻ em cao nguyên, nhưng lâu quá thất lạc đâu hết rồi. Vì chụp từ hồi chụp máy cơ chụp bằng phim ấy, cũng còn lưu lại một số phim từ thời xa xưa ấy, nhưng giờ chất lượng phim chắc cũng xuống nhiều hoặc đã hỏng rồi :(( Nói chung mắt trẻ miền cao ở đâu cũng đau đáu một nỗi buồn ám ảnh như thế. Mình thích nhất ảnh cô bé ở trên trong loạt ảnh của chú Dao Găm. Có lẽ trời sinh ra họ với ánh mắt buồn thăm thẳm như thế với những số phận đầy ắp nỗi buồn.

Thế chú Dowcome cũng làm việc trong ngành báo chí à? Mình thật ra là dân chuyên về viết lách nhiều hơn là nhiếp ảnh. Nhiếp ảnh là niềm đam mê thứ hai sau viết lách, và cũng là kỹ năng hỗ trợ đắc lực cho tay viết của mình. Thường mình thấy là người viết giỏi thì chụp ảnh không giỏi và ngược lại. Nếu giỏi toàn diện thì người khác thất nghiệp à? Mình không dám nhận là viết giỏi, nhưng khả năng viết lách thì vượt trội hơn là chụp ảnh, mặc dù mình chụp ảnh chuyên nghiệp từ rất lâu rồi đấy. Nói không phải khoe, mình chụp ảnh ăn tiền thiên hạ từ năm 15 tuổi đến giờ, gần 30 năm rồi đấy. Vì ba mình hồi xưa là phóng viên chuyên chụp ảnh ở chiến trường và ông truyền nghề chụp ảnh lại cho các con sau năm 1975 bằng một hiệu ảnh tại gia.

Nghề chụp ảnh đã nuôi sống gia đình mình nhiều năm cho đến tận bây giờ nên mình rất yêu nó. Chỉ tiếc là mình chưa có thời gian đầu tư nhiều cho nghệ thuật, cho nên nhìn những bức ảnh nghệ thuật như của chú Downcome, mình rất thèm đến ngày rảnh rỗi hơn, được vác máy đi sáng tác ảnh nghệ thuật. Mình chỉ có ưu điểm là bố cục rất nhanh ngay trên máy ảnh nhưng rất lười chỉnh sửa bằng photoshop :blusshing::D Cho nên hình chụp làm sao thì cứ vậy phang ngay lên mạng. Với lại nhiều năm chụp ảnh để làm báo đã tạo cho mình cái thói xấu ấy đấy, là lười sửa ảnh, vì phải làm ảnh thật nhanh cho kịp ra báo ấy mà.

Hôm nay lười post bài về du lịch với một số ảnh đi kèm nên viết tào lao chơi, hẹn ngày mai có thời giờ sẽ post thêm bài và ảnh hầu chuyện chú Dao Găm và cả nhà tiếp nhá. Và hy vọng khi mình già hơn, sẽ có thêm thời gian rảnh rỗi chơi... với miu cưng và vác máy đi theo chú Dao Găm học ít chiêu chụp ảnh nghệ thuật :D Vì lĩnh vực ảnh nghệ thuật thì đàn ông thường làm tốt hơn đàn bà, có nhiều tác phẩm để đời hơn :love struck:>:D< Chỉ sợ lúc ấy tay run, tay chống gậy còn không nổi thì làm ăn nên nông nỗi gì! :(:))) Mong ngắm thêm hình đời thường của chú nó nhé! :party::-"​

Gemma

Active Member
thích quá em cũng cực kì thích đi và thích ảnh nhưng tạm thời điệu kiện chưa cho phép được đi nhiều :(

ngày bé cứ mơ ước được xách balo đi khắp thế giới, rồi tự kiếm một cái xe thùng lái đi, ngày thì chơi, đêm thì nghỉ trong xe. Cảm giác như mang cả một căn phòng tí hon theo mình mỗi cuộc hành trình. Cuộc đời là những chuyến đi, đi để trải nghiệm, để nhìn ngắm, hòa mình vào thế giới. Đi để tận hưởng nốt chút nguyên sơ ít ỏi còn lại của thế giới.

Ôi ước mơ thời đó *ngước mắt mơ màng*
Không ngờ cũng gặp cô Ruồi Bẹp ở đây :-bd Ôi, cái ước mơ mà cô nói đó, mấy ai đạt được hả cô? Vì để đi nhiều thì phải có tiền $-) mà lúc đã có tiền rồi thì người ta lại muốn có nhiều tiền hơn, và khi có nhiều tiền hơn rồi lại không còn sức mà đi được nữa! Cho nên chẳng biết đâu là đủ, mình cứ thấy đủ là đủ, và dừng lại để đi du lịch khắp thế giới với một chiếc xe thùng thì còn gì mà nói nữa! >:D<:angel:

Chị chưa được đi khắp thế giới trong một chiếc xe thùng như thế, nhưng cũng có nhiều lần đi lang thang từ tỉnh này sang tỉnh khác như thế, cứ thích chỗ nào thì dừng lại ăn chơi, nấu nướng ở đấy, thích lắm. Nhất là một lần đi lang thang từ Sài Gòn ra tới Hà Nội, Nam Định bằng xe hơi nhà, chỉ tiếc là chưa có thời gian lên đến Sapa, Lạng Sơn và các tỉnh Đông - Tây Bắc khác. Nội đi dọc Việt Nam mình thôi bằng đường bộ như thế cũng có biết bao điều để học, để xem, và để ngắm nhìn, chưa cần đi đâu xa! :love struck::-bd Hôm nào chị sẽ post tiếp lên đây những bức hình ghi lại trong chuyến hành trình Bắc - Nam ấy. Cũng có nhiều chốn còn nguyên sơ trên thế giới để mà tận hưởng, cô ạ! Chúc cô cứ tiếp tục mơ những giấc mộng đẹp chinh phục thế giới thế nhé, và biến nó thành sự thực trong một ngày nào đó không xa... :day dreaming::love struck:

Gemma

Active Member
Meonho thường xuyên theo dõi topic này.
Rất thích ảnh của chị Gemma và ảnh của bạn.
Ảnh của chị Gemma, thiên về ký sự. Ảnh của bạn thiên về nghệ thuật.
Năm 2009, meonho đến Lạng Sơn. Meonho cũng bắt gặp những ánh mắt như trong hình bạn chụp.
Những em bé đến trường trên đôi chân trần. Đến trường trong manh áo phong phanh giữa gió núi. Đến trường với chiếc đầu bù xù vàng quạch khét nắng. Nhìn các em cứ nghe nhoi nhói nơi ngực.
Duy chỉ có ánh mắt! Những ánh mắt trong veo veo, mà, ít khi meonho thấy được ở trẻ em thành phố.
Có những ánh mắt...cứ u uẩn thế nào, meonho không biết diễn tả làm sao.

ÁNH MẮT MIỀN SƠN CƯỚC.
Cái suối đầu nguồn nước trong văn vắt.
Cái nắng trên nương
Cái gió đại ngàn.
Cái gùi to mẹ đeo mỗi lần về bản.
Đọng nơi em
Ánh nhìn yêu thương.
Chắt chiu vàng nắng từ vầng dương.
Chắt chiu hạt sương mắt lá.
Chắt chiu giọt giọt mồ hôi lưng áo cha lã chã.
Cho một trời óng ả nguyên sơ.
Cho ươm mơ cất cánh
Gió núi heo may lành lạnh.
Ấm áp miền sơn cước - mắt em tôi.
Meonho - 21/4/2011
Cảm ơn Meonho đã tung chưởng một bài thơ ở đây nhé! :D Ôi, cái tài "ứng khẩu thành thơ" của em làm chị cũng ngứa miệng muốn "phun" thơ quá đi thôi! :angel: Ánh mắt trẻ em miền cao nào cũng thế đấy, ở Cao Nguyên (tây nguyên theo cách gọi bây giờ) chị cũng gặp nhiều ánh mắt như thế đấy! Họ được trời sinh ra với đôi mắt đẹp nhưng luôn u sầu muôn thuở với những chuyện đời buồn. Chị không có thơ về những ánh mắt buồn dịu vợi ấy, nhưng cũng xin ứng đối với em một bài thơ chị làm giữa những chuyến công tác Tây Nguyên hơn 10 năm trước.

Dã Quỳ

Sắc vàng hoang dại
Em đứng bên đường
Và đi mãi bên cuộc đời anh
Một ngày
Trong tay anh
Hương rừng nồng cháy
Từng cánh úa
Tan vào bụi đỏ
Dư hương theo gió
Về đâu?

Ngọc An (*), Tây Nguyên, 10-1995

(*) Đây là bút danh của chị thời đó, bài thơ này đã đăng báo vào năm đó thì phải, lâu quá chị không nhớ rõ.

Downcome

Phó nhòm
Nếu thế thì chú Dao Găm phải vào Tây nguyên trung phần thôi!
.........
Mong ngắm thêm hình đời thường của chú nó nhé! :party::-"
Tây Nguyên cháu đã ghé qua 1 lần nhưng không có nhiều thời gian nên chỉ cưỡi ngựa xem hoa, chưa có điều kiện đi sâu vào vùng (cũng do nhiều nguyên nhân cô ạ)... Nhưng cô phải lên Tây Bắc 1 lần, để xem và biết đất nước mình nó hoành tá trành như thế nào :D

Nhiếp ảnh với cháu cũng không cũ mà cũng chẳng mới, thập niên 90 cháu cũng đã bắt đầu cầm máy nhưng không thường xuyên, và cháu mê mẩn với những tiếng "xoạch xoạch" vui tai... nhưng rồi gần đây mới có chút điều kiện, nên máy ảnh nó theo cháu như hình với bóng ^^

Cháu thì không sống bằng ảnh, thật ra trước cũng có những ý muốn đầu tư vào cho nó vừa là thú chơi vừa là kiếm chút gỡ gạc đống thiết bị này nhưng rồi sau thời gian trải nghiệm, cái nhìn về nhiếp ảnh với XH còn bèo lắm (cô làm báo chắc biết :D) nên là đổi sang chiến thuật "lang thang" cứ có time là cháu lượn, hết time lại về hì hì...

Ảnh đời thường là chủ đạo của cháu, nhưng ít khi cháu có ảnh bộ, toàn ảnh lẻ thôi ^^. Chủ đề trẻ em vùng cao luôn là những điểm nhấn của cháu khi đặt chân đến nơi đó.

Cô rảnh mà ra đến HN hú cháu một tiếng, cháu dắt cô đi xem người ta đang chữa bệnh cho cụ rùa như nào khì khì...
----------------

Tặng thêm cô bộ ảnh "Khách Lạ"

Gemma

Active Member
@ Sheryl: Bộ ảnh đẹp và có hồn thật đấy chú Dao Găm ạ! Đến nỗi cô Sheryl cũng theo cả vào đây hóng hớt rồi :D Mở Gallery cho chú ấy thôi, cô Sheryl ạ!

@ Downcome: Mình rất mong được lên Tây Bắc - Đông Bắc một lần, nhưng chưa có dịp. Nếu chưa ra đấy một lần, chắc chết nhắm không được mắt :(( Vì ngắm cảnh đẹp vùng núi phía Bắc mới chỉ qua ảnh thôi. Mình mà ra Bắc thì thế nào cũng hú chú Dao Găm, nhưng là để rủ chú đi vùng Đông Bắc - Tây Bắc nhìn đời qua ống kính chơi. Chứ cụ rùa thì đã có nhiều người lo rồi, chẳng đến phần mình :D Mình hay bị mẹ mắng là "Chậm như rùa!" cho nên không dám ra chào cụ tổ mấy chục đời đâu :))

Chú Dao Găm ghiền cái tiếng xoạch xoạch thì phải quay lại làm bộ sưu tập những quả máy cơ ngày xưa, nghe cái tiếng màn chập nó sập lại nó đã ghiền hơn máy kỹ thuật số nhiều $-):-bd Chú lựa chọn như thế là khôn ngoan đấy ạ, có time thì lượn, hết time thì về >:D< Chú nói đúng, nghề chụp ảnh thế mà bạc, cả chụp ảnh dịch vụ lẫn chụp ảnh báo chí. Trong nghề báo thì anh nào viết bài tốt vẫn được đánh giá cao hơn là anh nào chỉ biết chụp hình, dù là chụp hình tốt :(( Cho nên đối với mình, viết lách vẫn là chính, chụp ảnh là hỗ trợ thêm, sau này sẽ ra kinh doanh riêng về tay nghề ảnh sau $-)$-)

Cảm ơn bộ ảnh "Khách lạ" chú Dao Găm gởi tặng nhé! Xem ra không phải mình nhà Gemma rình chờ xem ảnh của chú Dao Găm ở góc này nữa rồi, còn có thêm ai đó đó đó nữa đấy! :love struck::love struck:

Downcome

Phó nhòm
Đúng tủ Dao quăng, hết bình luận! :-bd
Sao cái tên này mình đi đâu nóa cũng bám theo thế nhể?? về chăm rott cho tốt đê bố ku, không tốt là đừng có trách thằng này bẩu ác nhớ! :raised eyebrow:

@Cô gemma: Cám ơn chia sẻ của cô, bi giờ đi chụp cháu quan niệm, "chụp cho mình" chứ không chụp cho bố con ông nào hết, nên kệ cô ạ, có time ra được Hànội cứ hú cháu nhá!! ^^ :-c

phamhuyhoang

Active Member
Dòng thác Dray Nur có một nhánh đặc biệt chảy vào giữa ba bề vách đá tạo nên phòng tắm thiên nhiên tuyệt vời giữa rừng già. Vũ khúc giữa lòng thác bạc:

[/QUOTE]

em tưởng cô gái người dân tộc này phải tắm tiên mới đúng chứ ạ ?

Gemma

Active Member
Dòng thác Dray Nur có một nhánh đặc biệt chảy vào giữa ba bề vách đá tạo nên phòng tắm thiên nhiên tuyệt vời giữa rừng già. Vũ khúc giữa lòng thác bạc:

em tưởng cô gái người dân tộc này phải tắm tiên mới đúng chứ ạ ?[/QUOTE]

Cô ấy người Kinh đấy, không phải người dân tộc đâu :D Đúng là sau đấy cô ấy có tắm tiên, nhưng cô ấy hóa thành "tiên" nhanh quá, không có người trần nào chộp kịp ảnh lúc ấy :)):rolling eyes::eek:h go on::wall:

KimCuong

Active Member
Mời các bác vào đây tắm nhé........................................ :wel:

phamhuyhoang

Active Member
hehe!nhìn cái hầm mà anh Kim cương đứng mà thấy ghê ^_^ chỉ sợ đứng trong đó rồi mai báo lại đăng là ...MOd của VP bị kẹt trong hầm
@ Gemma: bác này nói sai rồi ,bác phải nói là lúc đó anh chụp hình mải vào tắm tiên cùng nên không có ai chụp lại giây phút lên tiên đó ^_^

Gemma

Active Member
Mời các bác vào đây tắm nhé........................................ :wel:

Ka ka, hôm nay Bac Kim Cưong đã xuất chiêu tại góc này rồi nhẩy! Chuẩn bị lãnh dao của Dao Quang đêêê! :))

KimCuong

Active Member
hehe!nhìn cái hầm mà anh Kim cương đứng mà thấy ghê ^_^ chỉ sợ đứng trong đó rồi mai báo lại đăng là ...MOd của VP bị kẹt trong hầm
Anh biết Hoàng đã từng là Quỷ sứ, nhưng em đã có cảm giác này chưa??? :waiting: :D

Gemma

Active Member
@ Gemma: bác này nói sai rồi ,bác phải nói là lúc đó anh chụp hình mải vào tắm tiên cùng nên không có ai chụp lại giây phút lên tiên đó ^_^
Bác chỉ đưọc cái nói đúng! Nhà bác quanh quẩn đâu đấy lúc ấy, mải nhìn cảnh tiên nữ -tiên nam trong động thiên thai đến quên cả chộp hình rồi nhẩy! :)) :)) :))

phamhuyhoang

Active Member
Anh biết Hoàng đã từng là Quỷ sứ, nhưng em đã có cảm giác này chưa??? :waiting: :D

anh ra khu C em dẫn anh vào địa đạo thông qua mấy ngọn núi và thông ra tận biển đó ah ạ ^_^ em đi vào đó bắt rắn và rết mà tưởng mình bị nhốt trong đó đấy ^_^ đang đi thì gặp cái ngã 5 không biết đường nào vừa đi vào đó anh ạ ^_^