• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Phong Hạ Long tại trại Ngao Tạng Quảng Đông Trung Quốc

LION_2009

Active Member
BẠN

Thưa bạn Việt Châu! Cách đây khoảng 12 năm (1997) lần đầu tiên tôi được xem 1 Tạp trí TQ và hình ảnh nói về Ngao Tạng từ đó tôi cũng hay hỏi han nói chung tìm hiểu vì tò mò cũng như suy nghĩ của bạn vậy,nó là cả vấn đề lớn.
Do đó tôi đã từng đến những trại ở Khu Tự Trị Dân Tộc Chuang- Tỉnh Quảng Tây, Đông Ngoạn, Thâm Quyến - Tỉnh Quảng Đông.........
mục sở thị để tìm lời giải cho những thắc mắc sau:
- Như nào là đầu Sư đầu Hổ, như nào là lông dài, ngắn
- NHư nào được gọi Thiết Bao Kim, Hắc Ngao, Ngao Tuyết, Ngao vàng, Ngao Đỏ, Bốn mắt phải như thế nào.
- Mõm mắt, tai như nào đi với lông dài thì đẹp chuẩn và ngược lại...........
- Như nào là đuôi hoa Cúc............
** Có điều này ngay bản thân tôi và các bạn đang đã nuôi cũng đều lo lắng
Kinh nghiệm thực tế về mọi mặt chúng ta con ít do vậy Ngao đưa về Vn thường không có nguồn gốc rõ ràng, chỉ cần mạnh khoẻ là được. Con chuẩn rất đắt khoảng từ 100- 200triệu chó nhỏ.
Mà mua chó nhỏ thì bất kì 1 loại chó nào cho dù bố mẹ có đẹp thuần chủng cũng còn mảng chăm sóc dinh dưỡng ....... có những trường hợp Bố mẹ thuần chủng đẹp ra con cũng .....bình thường tôi chỉ nhắc lại lời các bậc tiền bối trên dd đã viết.
** Do vậy khi các bạn sở hữu 1 con Ngao Tạng cũng đừng quá kì vọng con của mình lớn lên nó phải như con này con kia trên những bức ảnh Quảng Cáo xin được nhắc lại (ẢNH QUẢNG CÁO)
bất kể chó to hay nhỏ, đã là Quảng Cáo thì:
- Chó Giống rất đẹp (đẹp thật sự) = giá rất cao
- Chó bình thường đựoc chỉnh sửa trên bàn phím và bằng kéo,
Xin thưa với các bạn khi mua Ngao đỏ nhỏ theo tôi khoảng 70% ngao đỏ nhỏ dưới 4 tháng tuổi đầu sợi lông ở một số vùng như:
xung quanh vành tai, sống lưng đuôi đều có màu phớt đen nếu không có mầu đen thì phải xem xét tỉ mỉ cùng giá cả. Đặc biệt có những con khi trưởng thành đoạt giả này giải nọ mầu lông trên sống lưng hoặc một số bộ phận nêu trên thẫm hơn hoặc tối hơn nhưng chỗ khác.
Theo nguồn những người am hiểu, nuôi, chơi Ngao Tạng -TQ họ đều nói với tôi rằng đa phần đông người đang sở hữu chỉ là KHYỂN- TÂY TẠNG
- Như thế nào mới là NGAO - TÂY TẠNG xin hẹn các bạn vào dịp khác

Phong mỗ có vài lời có gì không đúng rất mong được sự chia sẻ đóng góp trên tinh thần xây xựng của các bạn
Phong Làm ơn cho Tất cả AE trên diễn đàn biết thế nào là NGAO TÂY TẠNG. Cho mọi người yêu dòng chó này mở mang kiến thức :wall::wall::wall::wall::wall::wall::wall::wall::wall::wall::wall:

phonghL

Ban liên lạc Quảng Ninh
tiếp

Thêm vài hình ảnh ông chủ họ Lã nhận giải đầu năm 2009

phonghL

Ban liên lạc Quảng Ninh
tt

Do thời điểm NGao Tạng của trại đang trong thời kì thay lông, số lượng ảnh chụp cũng có hạn vậy hình ảnh cũng không được đẹp cơ bản người chụp cũng rất nghiệp dư.
* Sau đây mời các bạn xem tiếp Ngao giống cái của trại
Tầm Mai 寻梅 3 năm tuổi:

phonghL

Ban liên lạc Quảng Ninh
tiếp

Mao Mao 毛毛 Ngao cái Giống 15tháng tuổi đã xuống hết lông, đang ra đợt lông mới nhưng nhìn vẫn .....phê chỉ riêng 2 cặp giò vẫn còn chơ da bọc xương.

phonghL

Ban liên lạc Quảng Ninh
tiếp

Trong năm 2008 khoảng trên 10 Ngao cái sinh sản ông chủ trại chọn ra được 5 con ( 2 Thiết Bao Kim, 3 Đỏ) có thể để làm lớp kế cận.
Ảnh tôi tự chụp ngày 27-5-09 (cả lăm chú này cũng đang thay lông)

Đây là một nhỏ nhất trong 5 con 4 tháng tuổi, bờm cao .....

phonghL

Ban liên lạc Quảng Ninh
tiếp

Tiếp theo 2 chú đỏ 5 tháng 20 ngày cân nặng khoảng 30kg trở lên.
2, Mõm Đen- trong lăm chú con này cao to nhất

phonghL

Ban liên lạc Quảng Ninh
tiếp

****Chú thứ 3
Cùng ổ với chú thứ 2 (5 tháng 20 ngày)

****Hiện chú này đã có mặt ở Hạ Long vào hồi 15 giờ ngày 29- tháng 5-2009

lian123

Member
Ố ồ! vui quá anh Phong ơi, em nó mới về à, em sẽ lên xem một ngày gần nhất...chúc chú ta khoẻ mạnh, nhanh chóng thich nghi với khí hậu Việt Nam....

phamhuyhoang

Active Member
hình như là 2 thùng chứ không phải 1~~~~ mới post được 1 chú vậy chú kia đâu nhỉ??? Ông anh Phong nhà ta hay làm giật gân lắm~~~ Ông anh cứ đẩy được con này đi thì lại đưa hàng khủng hơn về để trêu tức anh em~~~^_^ anh thiết kế nốt con Cuồng phong về Khu C cho em đi~~~bảo ông chủ bên đó nhốt cẩn thận không là em sang đó........nhìn trộm rồi về~~~nó to như vậy bố ai mà dám bắt chứ~~~

phonghL

Ban liên lạc Quảng Ninh
hi

hình như là 2 thùng chứ không phải 1~~~~ mới post được 1 chú vậy chú kia đâu nhỉ??? Ông anh Phong nhà ta hay làm giật gân lắm~~~ Ông anh cứ đẩy được con này đi thì lại đưa hàng khủng hơn về để trêu tức anh em~~~^_^ anh thiết kế nốt con Cuồng phong về Khu C cho em đi~~~bảo ông chủ bên đó nhốt cẩn thận không là em sang đó........nhìn trộm rồi về~~~nó to như vậy bố ai mà dám bắt chứ~~~
Tặng riêng Huy Hoàng cái mà Quồng Phong vẫn dùng để đi.............sàn......:)):)):))hoặc đi cafe với bạn gái:)):)):)):)):))

**** Cũng tại thích chơi lại không đủ điều kiện đóng thùng chú THIÊN BÁ-CUỒNG PHONG....hoặc thường thường đại loại như mấy con đó:)):)):)), đành thi thoảng sang ngắm chúng cho đỡ đau mắt và ....bắt cháu tiến đến bắt con chúng, chưa biết chừng nay mai lại có con cùng cấp với THIÊN BÁ suất hiện tại Hạ Long thì .....:)):)):)):)):))
******** một ngày không xa Rùa bảo với Gấu ....đợi mình tí nha*********

phamhuyhoang

Active Member
anh nói tặng rồi đấy nha~~em đang định làm cái đó lắp vào xe rồi bắt Cún kéo em đi chợ chơi đó~~^_^ lần sau a không được đi một mình như vậy đâu nha~~~đưa em đi để em làm một chú về nhà gác xe cho em chứ~~~^_^ ~~~~đắt quá là em lại phải nằm ngoài trông nó đấy~~~

phamhuyhoang

Active Member
anh phong không trả lời đúng trọng tâm gì cả~~~còn một thùng nữa là con màu gì post lên ngay~~~anh có post không thì bảo???
...............anh không ngoan cố không post chứ gì????không post thì em.........cũng mặc kệ~~~~^_^_^ anh ngứa tay là sẽ chụp hình rồi post ngay đấy mà

liemhitle

Member
anh phong không trả lời đúng trọng tâm gì cả~~~còn một thùng nữa là con màu gì post lên ngay~~~anh có post không thì bảo???
...............anh không ngoan cố không post chứ gì????không post thì em.........cũng mặc kệ~~~~^_^_^ anh ngứa tay là sẽ chụp hình rồi post ngay đấy mà
ko cần nhiều lời anh Hoàng ah tối nay em từ HN về rồi , em biết cách vào nhà ông Phong rồi :-bd co gì em alô cho anh ok;)

liemhitle

Member
Cái thùng gỗ lần này to ghê :D
-------------------------------------------
em can anh đấy ..........................^:)^ thùng nó to ghê thì mặc nó sao anh cứ để ý làm gì ...... rồi lại lau :drooling:kô kịp =))

phamhuyhoang

Active Member
theo tin tình báo thì thêm một chú đen về thêm nữa~~~haha~~anh Phong khéo chọn nên không biết mấy chú này có ở được Hạ Long dự buổi off nào không đây~~~cứ chuyển sang Khu C hải quân thì còn chứ chuyển đi nơi khác là không được nhìn lại đâu anh Phong ạ

phonghL

Ban liên lạc Quảng Ninh
theo tin tình báo thì thêm một chú đen về thêm nữa~~~haha~~anh Phong khéo chọn nên không biết mấy chú này có ở được Hạ Long dự buổi off nào không đây~~~cứ chuyển sang Khu C hải quân thì còn chứ chuyển đi nơi khác là không được nhìn lại đâu anh Phong ạ
Đúng là ở khu C Hải Quân có khác cái chi cũng biết chẳng dấu hắn được cái gì:)):)):))
To MInh: Chính xác là 2 cái thùng đều to và nặng hơn 2 cái trước :)):)):))

phonghL

Ban liên lạc Quảng Ninh
ko cần nhiều lời anh Hoàng ah tối nay em từ HN về rồi , em biết cách vào nhà ông Phong rồi :-bd co gì em alô cho anh ok;)
Chú Liêm lần này vô nhà cũng chỉ dám đứng ngoài cổng thôi .....đừng báo Kiểm Lâm nhà anh có nuôi Sư Tử nghe :)):)):)):)):))