• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Phỏng vấn breeders của CLB

Vấn đề H'mông cộc !

Qua 3 lứa con của Beo đã sinh tại HN, có thể nhận thấy 1 điều: lứa nào cũng có con mầu trắng, điều này cho thấy vấn đề thoái hoá gien của H'mong cộc là khá trầm trọng ! anh Dương có ý kiến gì về vấn đề này ???

Về nhận địnhcách giải quyết vấn đề về chó H'mong cộc của anh Dương, tôi tuyệt đối tán thành, nhưng có lẽ cũng cần đẩy mạnh hơn yếu tố cộng đồng trên cơ sở có chọn lọc, như vậy sẽ đẩy nhanh tiến độ và nâng cao hiệu quả ...nhanh hơn và rộng rãi hơn !

tôi đã từng có dịp tiếp súc nhiều cá thể chó H'mong cộc hơn 20 năm trước, nên qua các tin tức và hình ảnh hiện nay, có thể nhận thấy rất rõ sự suy thoái nguồn gien của giống chó này, cũng bởi đặc thù nuôi thả rông của đồng bào, và nhiều yếu tố chủ quan, khách quan khác .

Vấn đề H'mong thực sự không hề đơn giản, rất mong chúng ta sẽ làm được gì đó cho giống chó này, trước khi quá muộn !

Em xin lỗi chen ngang bài phỏng vấn và trả lời phỏng vấn của các anh, các chú một chút ạ.

Em nghĩ là cái topic này nên ngắn gọn hơn, và mọi người cũng nên bớt tập trung vào đây hơn một chút. Từ đầu topic tới giờ em thấy hầu như chỉ xoay quanh vấn đề chuyên môn, vấn đề kỹ thuật trong việc nuôi, nhân giống 1 vài giống chó. Cái CLB này lập ra cũng chỉ để như vậy thôi ạ? Nếu vậy thì nó có khác gì cái box "Chuyên mục thú y" ngoài kia đâu? thậm chí còn không chi tiết, tính kỹ thuật còn không bằng.

Xây một ngôi nhà người ta phải hình thành ý tưởng xây trong phạm vi nào, cho ai, để làm gì; Sau đó đo đạc khảo sát, tính toán tới quy hoạch chung khu vực; tiếp đến mới vẽ thiết kế và thi công, trong quá trình thi công thì mới có thể đưa ra biện pháp thi công này, biện pháp thi công kia được.
Em thấy CLB này chưa có một định hướng phát triển nào cả, cái ở ngoài kia ghi chỉ là tiêu chí thôi. Mục đích và mục tiêu cũng chưa thấy ai nhắc tới, phương hướng hành động không. Một ban quản trị hay ban điều hành cũng chưa có,... giống như các bác muốn xây 1 ngôi nhà mà chưa biết xây ở đâu, xây như thế nào, tất cả chỉ đang là ý tưởng trong đầu mà đã ngồi bàn bạc với nhau về biện pháp thi công thì nó hơi...ngược đời ạ. Không giống 1 CLB mà chỉ là một quán Trà đá online thôi.

Em từ ngày được tham gia CLB, được vào xem trong box này tới bây giờ đây là bài viết đầu tiên. Thực tình có nhiều điều muốn thắc mắc nhưng em còn nhỏ tuổi ( so với hầu hết mọi người ở đây), nên khi chưa thấy ai nhắc tới thì em cũng không dám lanh chanh. Xong từ khi bác Neapolitan rời bỏ diễn đàn thì cái Box này cũng thành hoang phế luôn, trừ duy nhất topic này còn được một vài người hào hứng phỏng vấn và trả lời phỏng vấn. Em thấy nản quá, đợi cho đủ 7x3 21 ngày từ lúc bác Neo tạm biệt mọi người, em xem tình hình thế nào rồi mạo muội có vài lời. Và em cũng xin có một câu phỏng vấn dành cho các anh, các chú:

Theo các anh, các chú... cái CLB này rồi sẽ đi về đâu? trong 1 tháng, 1 năm, 3 năm nữa?

Em thấy CLB này chưa có một định hướng phát triển nào cả, cái ở ngoài kia ghi chỉ là tiêu chí thôi... giống như các bác muốn xây 1 ngôi nhà mà chưa biết xây ở đâu, xây như thế nào, tất cả chỉ đang là ý tưởng trong đầu mà đã ngồi bàn bạc với nhau về biện pháp thi công thì nó hơi...ngược đời ạ. Không giống 1 CLB mà chỉ là một quán Trà đá online thôi.

Xong từ khi bác Neapolitan rời bỏ diễn đàn thì cái Box này cũng thành hoang phế luôn...

Theo các anh, các chú... cái CLB này rồi sẽ đi về đâu? trong 1 tháng, 1 năm, 3 năm nữa?

:D:D:D !!!

Thực ra những điều bạn nói thì...ai cũng hiểu...chỉ 1 người chưa hiểu !
nhưng người đó bây giờ nhất quyết một đi không trở lại nữa rồi !

CLB này hình thành do sáng kiến của bác Neo...BQT VP cũng rất mong muốn XD 1 CLB như vậy !

thật đáng tiếc khi chúng ta không thể tìm được tiếng nói chung !...rất đáng tiếc ...!

liensapa

Member
"Gầu...gầu.gầu.H'Mông cộc tôi cũng đang rất lo cho tương lai của mình".
Nhưng khi nào còn có những người tâm huyết với H'Mông cộc Thì khi đó lòng đam mê sẽ vẫn được kết nối.

tran huy hoang

Active Member
H'mông Cộc sẽ luôn có Lửa khi có nhưng người nhiệt huyết như Liên . Cứ ở đúng vị trí chiến đấu vì niềm đam mê của Chúng Ta nhé !

manty

Member
Lần vừa rồi, nhóm chúng tôi đi qua mấy huyện của Lao Cai: Simacai, Bắc Hà, Sapa và cả Bát xát ( tất nhiên rồi :p). Vẫn khẳng định thêm nữa về tình trạng của HMC: Bị lai tạp nhiều quá. Nếu không khẩn trương làm điều gì đó thì sau này chắc chắn sẽ ân hận.
Nên chăng VP kêu gọi và lập hẳn 1 nhóm quanh khu vực Hà nội để có thể cùng tham gia vào chương trình bảo tồn giống chó HMC này? Hiện nay, nhóm chúng tôi đều bị quá tải về chăm sóc hoặc diện tích. Vì đam mê vẫn cứ đi lùng sục, xem xét. Nhưng có khi tìm được những cá thể đẹp hoặc rất đẹp thì lại ngậm ngùi ra về vì không có khả năng chăm nữa. Đề cập tới trường hợp của bác KML: 2 vợ chồng cán bộ nhà nước, 2 con nhỏ. Chồng thì công tác liên miên. Vợ cũng công tác, về tới nhà là chăm con chăm chó. Làm sao chăm nổi. Nhìn chúng quây quần cũng thích lắm, nhưng hàng ngày lo ăn lo dọn thì quả thật là oải kinh khủng. Hoặc bạn th832003 nhà ống trong phố, cũng dành hẳn 1 gian để nuôi chó, nhưng cũng đã nuôi 4 con rồi. Bạn viet82 cũng thế, nhà bán hàng, con mọn mà cũng nuôi ở thời điểm này là 6 cún.
Có rất nhiều TV trên VP đam mê chú HMC này, nhưng cũng ko biết các TV đó có hiểu về nó không? Cách chăm sóc và nuôi dạy? Hay lại để lai lung tung để lấy bằng được 1 chú cộc đuôi như trường hợp đã từng xảy ra ở VP?
Vậy nên rất cần thiết VP lập ra 1 nhóm những TV tự nguyện có tâm huyết để có thể chia xẻ nhau cũng nuôi HMC, tuân theo 1 số điều kiện nhất định để cùng nhau chia xẻ gánh nặng này? Chúng tôi sẵn sàng chuyển giao các HMC đang có trong tay với chi phí thấp nhất có thể để cùng tham gia chương trình.
Bác Anhthe98 và MOD KC đang đặt 2 em Đực HMC. Nhưng hiện tại thì tôi mới có trong tay 1 em đực, 1 em nữa trên LC ở nhà bạn Viet82. Cả 2 em đực này chưa được thật chuẩn. 1 em mình dài và thon, 1 em cụp tai. Nhưng tính cách thì tuyệt. Còn cái thì có 4 em đẹp.
Chúng tôi cũng đã đặt và chắc chắn có được trong thời gian tới 1 đực, 1 cái khá chuẩn ( mới gần 2 tháng tuổi), 1 cái tuyệt vời gần 2 năm tuổi ( vì đang chửa nên chủ chưa bán).

TaiVenh

Active Member
Em dạo này đi kinh quá, về lại ngập đầu vào việc nên có phần xao nhãng, kính mong các cụ đánh cho 2 chữ "đại xá".

Về vụ HMC bác Trí nêu, em nghĩ anh em ta cần ngồi trao đổi với nhau 1 buổi. Chắc sẽ giải quyết được nhiều vấn đề đấy ạ.

Mà cũng lâu lâu rồi anh em không gặp nhau, HN trời nóng rồi, bia hơi là được rồi đấy các cụ ơi.

KimCuong

Active Member
Bác Anhthe98 và MOD KC đang đặt 2 em Đực HMC.
KC vẫn có 1 suất Mông cộc các bác nhé, em đã bẻ đôi viên gạch một nửa đưa bác Kiều, một nửa đưa bác Trí rồi. Các bác mà không lo cho em vụ này là không xong đâu đấy nhé.

@ bác Trí: Cái lồng hàng không hôm qua bác qua em lấy, em quên không dặn bác về nhà đánh rửa và giội nước sôi để khử trùng vì em quên mất không bảo mấy cậu em trong đó đánh rửa bác ạ. Tránh việc nhiễm khuẩn cho chó Mông cộc mới được chuyển vùng về nhé.

manty

Member
KC vẫn có 1 suất Mông cộc các bác nhé, em đã bẻ đôi viên gạch một nửa đưa bác Kiều, một nửa đưa bác Trí rồi. Các bác mà không lo cho em vụ này là không xong đâu đấy nhé.

@ bác Trí: Cái lồng hàng không hôm qua bác qua em lấy, em quên không dặn bác về nhà đánh rửa và giội nước sôi để khử trùng vì em quên mất không bảo mấy cậu em trong đó đánh rửa bác ạ. Tránh việc nhiễm khuẩn cho chó Mông cộc mới được chuyển vùng về nhé.
Cái vụ HMC của MOD KC vẫn được anh em nhắc nhau mà. Yên tam, thế nào cũng có đủ HMC cho tất cả anh em. CHỉ sợ đến lúc gọi lại kêi oải quá vì nhiều quá rồi.
:)):)):))

KimCuong

Active Member
Tình hình đôi Bắc Hà về dưới xuối thế nào rồi bác Trí ơi? Đề nghị bác cho anh em biết thêm thông tin nhé. Cảm ơn bác./.

@ Đồng bào Kiều: Chán đồng bào lắm, cán bộ lên thăm mà đồng bào bầy binh bố trận gọi anh em hợp đồng tác chiến nhưng lại không hạ gục được cán bộ. Đến giây phút quyết định thì đồng bào lại lẻn về với vợ. Hihihi. Hẹn đồng bào một ngày tái đấu gần nhất nhé. Hihihi

kieumailc

Active Member
Tình hình đôi Bắc Hà về dưới xuối thế nào rồi bác Trí ơi? Đề nghị bác cho anh em biết thêm thông tin nhé. Cảm ơn bác./.

@ Đồng bào Kiều: Chán đồng bào lắm, cán bộ lên thăm mà đồng bào bầy binh bố trận gọi anh em hợp đồng tác chiến nhưng lại không hạ gục được cán bộ. Đến giây phút quyết định thì đồng bào lại lẻn về với vợ. Hihihi. Hẹn đồng bào một ngày tái đấu gần nhất nhé. Hihihi
:-bdKC cứ an tâm, ĐB giữ lời hứa không kể cho ai đâu:))

KimCuong

Active Member
Theo thông tin mới nhận được, em Mông cộc cái do bác Trí gửi lên nhờ anh em Vietpet Lao Cai chăm sóc đã hạ sinh được 6 nhóc tỳ với quân số 5 đực - 1 cái trong đó có 3 cộc - 3 dài.

Đề nghị anh TaiVenh, anh Trí và anh Kiều thông báo thông tin chi tiết cho anh em dưới xuôi cùng vui nhé! Thanks các anh./.

KimCuong

Active Member
Chú Giang và chú Việt đưa hình lên sớm để anh em được ngắm đàn nhóc nhé và quan trọng nhất là để anh em xem tay nghề thắt đuôi của các chú thế nào. Xem 3 em đuôi dài được thắt có giống cộc thật không nhé! hehe