• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Phỏng vấn breeders của CLB

Bác Hungvuong hôm qua có gọi điện cho em, vì lý do PC hỏng nên tạm thời không tham gia được. Xin anh em cứ đặt câu hỏi, mấy hôm nữa chữa được máy bác HV sẽ trả lời dần ạ.

Xin kính báo.

Trong CLB tôi thấy có bác Thuấn-Hải Dương và bác Long DL là những người hiểu sâu về GSD, trong thời gian chờ bác Hungvuong, xin đề nghị các bác tiếp nhận trao đổi với AE được không ạ ???

Em xin các bác cho thư thư đôi ngày. Mấy hôm nay em bận quá nên chỉ đảo qua đảo lại được thôi. Không có thời gian để ngồi viết cho tử tế. Xin hẹn các bác sang tuần được không ạ?

Trong lúc đó bác nào còn câu hỏi với bác LG và bác QVB xin mời mại dzô :)) Bác TMN hình như cũng nắm kha khá tình hình CPQ ở ngoài Bắc, bác có thể cho ít thông tin được không ạ?
Nay đã qua tuần như đã hẹn mà vẫn chưa thấy thông tin từ bác TaiVenh

TaiVenh

Active Member
Nay đã qua tuần như đã hẹn mà vẫn chưa thấy thông tin từ bác TaiVenh
Xin lỗi các bác nha, em vừa từ Bình Phước về, chưa kịp làm gì thì chiều nay lại phải đi Hải Phòng rồi. Em sẽ cố, nhưng không dám hứa trước.

Thành thật cáo lỗi.

tran huy hoang

Active Member
Xin lỗi các bác nha, em vừa từ Bình Phước về, chưa kịp làm gì thì chiều nay lại phải đi Hải Phòng rồi. Em sẽ cố, nhưng không dám hứa trước.

Thành thật cáo lỗi.
Em có nghe Đồng Chí VTV báo Bác TV có vào TP, vậy mà không xuống Đồng Nai cho ACE phỏng vẫn trực tiếp luôn, buôn Bác TV quá !!!:blusshing::blusshing::blusshing:

Trong CLB tôi thấy có bác Thuấn-Hải Dương và bác Long DL là những người hiểu sâu về GSD, trong thời gian chờ bác Hungvuong, xin đề nghị các bác tiếp nhận trao đổi với AE được không ạ ???

Hôm nay vào đọc thấy được nhắc tên nên mới mạnh dạn lên tiếng :D
Thú thực là trước đây thỉnh thoảng thấy bài viết của Tuấn (Neo) muốn đọc,kích vào thì không đọc được,biết rằng chỉ những ai là thành viên CLB mới đọc được.
Cách đây hơn tuần cũng tình cờ như vậy bấm vào thì lại ....đọc được.Tưởng bở nghĩ là bây giờ Box này đã được mở cho mọi người vào đọc vô tư.Khi đọc các bài thì thấy có một bài nào đó mang tính chất giới thiệu (người này người kia v.v.) nên cái sự "bán tín bán nghi" càng tăng vì không thấy tên mình trong danh sách được "mời" hehhehhe.
Vậy là tôi cũng là Thành viên rồi phải không các bác?
Xin chân thành cảm ơn các bác đã ưu ái,xin tự giới thiệu một chút nhé.
Tôi tên Trần Khoa Thuấn,quê ở Hải dương,sinh năm 1963.Sang Đức kiếm ăn từ năm 1988.Hiện đang sinh sống tại Đức.Nói thật với các bác,các bác tín nhiệm cho vào đây viết bài cũng cảm thấy "ngường ngượng" thế nào ấy vì nếu gọi là Breeder thì tôi chưa trực tiếp nuôi chó đẻ ngày nào.Những kiến thức về lĩnh vực này hoàn toàn là do lòng đam mê cộng với tí mong muốn giúp cho ông già và cậu em ở nhà làm kinh tế (với vai trò là nguồn cung cấp giống và làm cố vấn) nên mày mò tìm hiểu qua những người bạn nuôi chó bên này,chủ trại nhỏ cũng có,chủ trại lớn nổi tiếng cũng có.
Vì vậy trong khả năng hiểu biết của tôi,tôi xin sẵn sàng trả lời các câu hỏi.Nhưng xin các bác hiểu một điều là kiến thức của tôi hoàn toàn là theo kiểu "nông dân" thôi nhé vì không phải là kiến thức sách vở,nếu nhỡ có sai thì cũng xin lượng thứ :D

Rất cảm ơn anh Thuấn !
Tuy gọi là CLB cho nó oai, chứ ở đây mọi người là AE, cũng chẳng có cả chủ tịch CLB !:D
Nói cho đúng thì VN mình còn rất xa lạ với cái gọi là Breeder, cái gì cũng còn đang học hỏi, ai có kinh nghiệm gì liên quan thì AE mình cùng chia sẻ, chứ thực sự cũng rất ít người là Breeder đúng nghĩa ở VN lúc này ! vì ngay bản thân phong trào nuôi chó và chơi chó của mình cũng còn trong giai đoạn học hỏi.

CLB này hình thành, phần nhiều là sáng kiến của anh Tuấn ( Neo ) và của BQT VP
Vừa rồi cũng vì những mâu thuẫn không đáng có, anh Tuấn bỏ đi không tham gia diễn đàn, đây cũng là 1 tổn thất của CLB nói riêng, và cộng đồng VP nói chung, cũng rất đáng tiếc !

Tôi cũng hy vọng anh Tuấn ( Neo ) sẽ vì những cái lợi ích chung của VP mà suy nghĩ lại !

Xin mời các bác quan tâm GSD đặt câu hỏi với bác Thuấn !

Tôi chỉ xin phép hỏi bác Thuấn 1 câu: với cái nhìn của 1 người VN sống ở nước ngoài, bác đánh giá ra sao về phong trào và xu hướng GSD VN ?

Rất cảm ơn anh Thuấn !
Tuy gọi là CLB cho nó oai, chứ ở đây mọi người là AE, cũng chẳng có cả chủ tịch CLB !:D
Nói cho đúng thì VN mình còn rất xa lạ với cái gọi là Breeder, cái gì cũng còn đang học hỏi, ai có kinh nghiệm gì liên quan thì AE mình cùng chia sẻ, chứ thực sự cũng rất ít người là Breeder đúng nghĩa ở VN lúc này ! vì ngay bản thân phong trào nuôi chó và chơi chó của mình cũng còn trong giai đoạn học hỏi.

CLB này hình thành, phần nhiều là sáng kiến của anh Tuấn ( Neo ) và của BQT VP
Vừa rồi cũng vì những mâu thuẫn không đáng có, anh Tuấn bỏ đi không tham gia diễn đàn, đây cũng là 1 tổn thất của CLB nói riêng, và cộng đồng VP nói chung, cũng rất đáng tiếc !

Tôi cũng hy vọng anh Tuấn ( Neo ) sẽ vì những cái lợi ích chung của VP mà suy nghĩ lại !

Xin mời các bác quan tâm GSD đặt câu hỏi với bác Thuấn !

Tôi chỉ xin phép hỏi bác Thuấn 1 câu: với cái nhìn của 1 người VN sống ở nước ngoài, bác đánh giá ra sao về phong trào và xu hướng GSD VN ?
Nhìn lại khoảng thời gian chục năm qua,con GSD và hiểu biết của người VN về GSD đã có một bước tiến dài.Tuy vậy muốn để con GSD đi đúng hướng,phát triển đúng hướng cần phải có một cái chung cho tất cả mọi nơi,mọi miền trên đất nước Việt nam mình.Theo tôi được biết ở VN hiện nay đang có tình trạng loạn nhiều sứ quân,dẫn tới khó mà có được cái chung ấy.Khi nào cái chung ấy chưa hình thành,chưa vững mạnh thì vẫn là mạnh ai nấy chơi,mạnh ai nấy làm.Hy vọng trong giới chơi GSD Việt nam xuất hiện một Đinh Bộ Lĩnh trong thời gian tới.

Nhìn lại khoảng thời gian chục năm qua,con GSD và hiểu biết của người VN về GSD đã có một bước tiến dài.Tuy vậy muốn để con GSD đi đúng hướng,phát triển đúng hướng cần phải có một cái chung cho tất cả mọi nơi,mọi miền trên đất nước Việt nam mình.Theo tôi được biết ở VN hiện nay đang có tình trạng loạn nhiều sứ quân,dẫn tới khó mà có được cái chung ấy.Khi nào cái chung ấy chưa hình thành,chưa vững mạnh thì vẫn là mạnh ai nấy chơi,mạnh ai nấy làm.Hy vọng trong giới chơi GSD Việt nam xuất hiện một Đinh Bộ Lĩnh trong thời gian tới.
Tiếc rằng tôi không nuôi GSD nên không đi sâu tìm hiểu !
nhưng tôi thấy, với tình hình hiện nay, nếu các bác chủ tịch các CLB GSD chịu ngồi lại với nhau 1 lần, cùng tìm 1 tiếng nói chung, thành lập nên 1 hiệp hội GSD VN,( đoàn kết và thống nhất !)... có thể mọi chuyện sẽ khác !

Ở VN phong trào chơi GSD đã phát triển từ lâu, và khá sâu rộng, nên đó cũng là 1 lợi thế. cái gốc vẫn là chưa có 1 nhân vật đủ tâm, đủ tầm, đủ uy tín và đủ bản lãnh ...chịu xung phong làm việc này, chứ về cơ bản tôi nhận thấy, ở tầm CLB các bác đều làm khá tốt !

Tiếc rằng tôi không nuôi GSD nên không đi sâu tìm hiểu !
nhưng tôi thấy, với tình hình hiện nay, nếu các bác chủ tịch các CLB GSD chịu ngồi lại với nhau 1 lần, cùng tìm 1 tiếng nói chung, thành lập nên 1 hiệp hội GSD VN,( đoàn kết và thống nhất !)... có thể mọi chuyện sẽ khác !

Ở VN phong trào chơi GSD đã phát triển từ lâu, và khá sâu rộng, nên đó cũng là 1 lợi thế. cái gốc vẫn là chưa có 1 nhân vật đủ tâm, đủ tầm, đủ uy tín và đủ bản lãnh ...chịu xung phong làm việc này, chứ về cơ bản tôi nhận thấy, ở tầm CLB các bác đều làm khá tốt !
Như vậy có phải là các "sứ quân" sứ nào cũng mạnh,bây giờ chỉ cần một "Đinh Bộ Lĩnh" thôi đúng không :D
Người này không những có tài,có lực mà phải có đức nữa thì mới mong "thiên hạ thái bình" phải không các bác?

TaiVenh

Active Member
Em có nghe Đồng Chí VTV báo Bác TV có vào TP, vậy mà không xuống Đồng Nai cho ACE phỏng vẫn trực tiếp luôn, buôn Bác TV quá !!!:blusshing::blusshing::blusshing:
Báo cáo các bác, em có vào SGN, nhưng công việc lu bù quá thành thử có hẹn chú VTV mà cuối cùng vẫn không gặp được. Xin cáo lỗi và hẹn các bác lần sau nhé. Dạo này em đi công tác nhiều, nên thế nào cũng có dịp được ngồi nhậu lai rai với các bác ở trỏng.

Welcome bác Thuan HD :-bd. Cũng xin lỗi bác vì tại em bận nên quên không gửi invitation qua PM cho các bác. Bác cho em xin 2 chữ đại xá nhé. Rất mong bác chia sẻ với anh em trong CLB các kiến thức mình có để chúng ta cùng học hỏi và phát triển.

@ all: Sự việc bác Neo là rất đáng tiếc. Tuy nhiên lửa trong bác Neo thì vẫn còn. Bọn em vẫn giữ liên lạc qua @. Bác Neo có gửi lời chào ace trong CLB và xin lỗi vì không tiếp tục tham gia cùng anh em. Nếu bác nào cần tư vấn của bác Neo thì PM cho em, sẽ cung cấp địa chỉ @ của bác ấy.
Em đang tiếp tục thuyết phục bác Neo quay lại VP, có thể chỉ tham gia ở trong mục CLB này thôi. Hy vọng là khả thi :D

Tuần này em không phải đi đâu, sẽ cố gắng tuần tự trả lời câu hỏi của bác Tuấn. Bác nào có câu hỏi về giống Hmong thì cũng đưa hộ em luôn nhé. Em làm luôn 1 thể.

Shakhi Viet

Active Member
Tuần này em không phải đi đâu, sẽ cố gắng tuần tự trả lời câu hỏi của bác Tuấn. Bác nào có câu hỏi về giống Hmong thì cũng đưa hộ em luôn nhé. Em làm luôn 1 thể.
Em xin hỏi ạ.
1. Bác có thể cho biết những đặc điểm gì của con "Gấu" mà khiến ông Alex lúc mới gặp nó khi còn bé tý, đã đòi mua bằng được.
2. Giới tính có ảnh hưởng gì đến năng lực canh gác, truy vết, tuân lệnh của tôma cộc HMông?

kieumailc

Active Member
Bây giờ xin được đặt câu hỏi với Taivenh:

1- Những người nhân giống và bảo tồn H'mong cộc học được bài học gì từ CPQ ?

2- HMC nhân giống khó nhất là phần nào ?

3- Các CLB HMC tại sao chưa tham gia VKA ? dog show kỳ trước sao không tham gia ? có định đào tạo giám khảo cho chó HMC .... làm những việc mà 1 CLB thật thụ cần phải làm hay không ? nếu có thì bao giờ, và dog show sắp tới CLB HMC có định đem chó đi thi hay không ?

4- Với 1 giàn nhân lực đông đảo và hùng hậu hiện nay, BQT VP có dự định bước ra ngoài thế giới online hay không ? tức là thành lập 1 CLB all breeds đầu tiên của VN . (cái này tui nghĩ TV hiểu, nhưng xin nói rõ để nhiều người không hiểu sẽ hiểu lầm, CLB all breeds là CLB của tất cả các giống chó, và hoàn toàn không liên quan tới các CLB 1 giống chó, không phải là CLB mẹ của các CLB 1 giống chó)
Em xin hỏi ạ.
1. Bác có thể cho biết những đặc điểm gì của con "Gấu" mà khiến ông Alex lúc mới gặp nó khi còn bé tý, đã đòi mua bằng được.
2. Giới tính có ảnh hưởng gì đến năng lực canh gác, truy vết, tuân lệnh của tôma cộc HMông?[/QUOTE

Đồng Bào xin trích dẫn lại để bác Taivenh và các bác tiện theo dõi,đặt câu hỏi và trả nhời ạ

manty

Member
@TaiVenh: Đồng chí cho biết thông tin chi tiết về chương trình bảo tồn giống HMC của BQP. Hiện nay chương trình này đã đựoc tiến hành đến đâu? Những việc trong thời gian sắp tới là gì? Trong chương trình này có kể tới khả năng xã hội hoá để những người đam mê MHC như chúng ta góp phần vào không?
Nhân đây cũng xin hỏi luôn về Bắc Hà với những câu hỏi tương tự.
Xin cám ơn.

TaiVenh

Active Member
Thành thật cáo lỗi cùng các bác, em dạo này bận kinh quá. Chỉ đảo qua đảo lại được thôi, không có thời gian để ngồi viết cho tử tế.

Thôi thì để các bác khỏi mắng, em xin phép trả lời từng câu một vậy. Em xin phép trả lời ngắn, có gì nhờ bác HTY bổ xung thêm nhé.

1. Bài học từ CPQ:

Theo em bài học lớn nhất là phải có bản chuẩn cụ thể, rõ ràng. Có cái này như kim chỉ nam vậy, sẽ loại bỏ được những cãi vã, xung đột vô ích, tốn côg sức tiền của của anh em.

Bài học thứ 2 là phải siết chặt ngay từ đầu khâu phối giống, nhân giống. Tuyệt đối không để xảy ra tình trạng lạm dụng, phối giống bừa bãi, giả danh lung tung... Thực tế với Hmong cộc đã có trường hợp xẩy ra rồi, nhưng em đã xử rất rắn ngay nên có vẻ như có hiệu quả.
Trước mắt con giống chỉ chia sẻ cho những ae có đủ điều kiện nuôi.

Bài học thứ 3: Xác định rõ cá tính và khả năng của giốgn Hmong cộc, từ đó khu trú đối tượng người nuôi. Tuyệt đối không huyễn hoặc, thổi phồng. Sẽ tránh được tình trạng thất vọng của người nuôi, không kỳ vọng quá nhiều vào giống chó như PQ (khôn gấp 3 lần béc giê, rắn cắn không chết, săn hổ....)

Bài học thứ 4: Nói ít, làm nhiều. Tránh các tuyên bố hoành tráng. Lẳng lặng mà làm trong nhóm các anh em. Khi nào có kết quả tốt, có đủ lực lượng rồi thì đưa ra công chúng cũng không muộn.

Tạm thời vì thời gian em hẹp, em đưa ra 4 vấn đề lớn nhất để các cụ bình luận. Nhớ gì ra thêm em sẽ bổ sung sau.

1. Bài học từ CPQ:

Theo em bài học lớn nhất là phải có bản chuẩn cụ thể, rõ ràng. Có cái này như kim chỉ nam vậy, sẽ loại bỏ được những cãi vã, xung đột vô ích, tốn côg sức tiền của của anh em.

Bài học thứ 2 là phải siết chặt ngay từ đầu khâu phối giống, nhân giống. Tuyệt đối không để xảy ra tình trạng lạm dụng, phối giống bừa bãi, giả danh lung tung... Thực tế với Hmong cộc đã có trường hợp xẩy ra rồi, nhưng em đã xử rất rắn ngay nên có vẻ như có hiệu quả.

Bài học thứ 3: Xác định rõ cá tính và khả năng của giốgn Hmong cộc, từ đó khu trú đối tượng người nuôi. Tuyệt đối không huyễn hoặc, thổi phồng. Sẽ tránh được tình trạng thất vọng của người nuôi, không kỳ vọng quá nhiều vào giống chó như PQ (khôn gấp 3 lần béc giê, rắn cắn không chết, săn hổ....)

Bài học thứ 4: Nói ít, làm nhiều. Tránh các tuyên bố hoành tráng. Lẳng lặng mà làm trong nhóm các anh em. Khi nào có kết quả tốt, có đủ lực lượng rồi thì đưa ra công chúng cũng không muộn.
Ngắn gọn & chuẩn xác !

H'mông cộc đi sau PQ mà lại hoá may !
tyuệt đối đồng ý với bài học thứ 3 của anh Dương !:-bd

TaiVenh

Active Member
@TaiVenh: Đồng chí cho biết thông tin chi tiết về chương trình bảo tồn giống HMC của BQP. Hiện nay chương trình này đã đựoc tiến hành đến đâu? Những việc trong thời gian sắp tới là gì? Trong chương trình này có kể tới khả năng xã hội hoá để những người đam mê MHC như chúng ta góp phần vào không?
Nhân đây cũng xin hỏi luôn về Bắc Hà với những câu hỏi tương tự.
Xin cám ơn.
Câu này dễ, em tranh thủ trả lời trước :))

Chương trình của BQP do liên quan tới các nội dung An ninh quốc phòng nên em không được và cũng không dám biết về các chi tiết :p. Em chỉ xin nói sơ qua để các bác cùng biết ý tưởng chính thôi ạ.

Điều tra, Phát hiện các giống chó bản địa của VN có các đặc tính quí --> sử dụng vào các mục đích ANQP. Do có 1 số ưu điểm: thích nghi tốt, dễ chăm, nuôi, dẻo dai, giá cả phù hợp, dễ kiếm, dễ huấn luyện... nên có thể thay thế các giống chó nghiệp vụ nhập. Em nói vậy chắc các bác cũng hình dung ra phải không ạ :-bd

Về tiến độ thì em biết họ vẫn đang làm. Cụ thể hơn thì em chịu :D

Về mô hình xã hội hoá, huy động cộng đồng: Đây là ý tưởng tuyệt vời nhất của VP, được các bác BQP rất mê vì tỏ ra rất hiệu quả (ít nhất là hơn mô hình của các bác ý). Hiện vẫn có sự phối hợp giữa VP và các bác đó và họ luôn coi VP như một partner quan trọng.

Bắc Hà được xếp hàng thứ 3, sau Hmong cộc và Vietdingo. Hiện bản chuẩn đang được viết bởi ông Alex. Hy vọng sẽ sớm có để chúng ta cùng ngâm cứu và lấy làm kim chỉ nam cho việc tuyển chọn.

Em lại chuồn. Mai mà rỗi em lại xin hầu các bác tiếp :p

Thành thật cáo lỗi cùng các bác, em dạo này bận kinh quá. Chỉ đảo qua đảo lại được thôi, không có thời gian để ngồi viết cho tử tế.

Thôi thì để các bác khỏi mắng, em xin phép trả lời từng câu một vậy. Em xin phép trả lời ngắn, có gì nhờ bác HTY bổ xung thêm nhé.

1. Bài học từ CPQ:

Tạm thời vì thời gian em hẹp, em đưa ra 4 vấn đề lớn nhất để các cụ bình luận. Nhớ gì ra thêm em sẽ bổ sung sau.
Xin hỏi tiếp bác TaiVenh nhé:

Em thì cũng rất thích và sưu tầm nuôi các "hàng độc" như gà H'mông, Đông Cảo (Đông Tảo) và cả "đặc sản" Phú Quốc như con Kỳ Cuốc (thuộc nhóm Kỳ Đà nhưng hiếm hơn) ngoài CPQ, em nghe đến H'mong Cộc em cũng có quan tâm mặc dù nhận thấy có thể nó sẽ không thích hợp lắm ở vùng nóng như trong Nam, nhưng em đọc đến bài "Lúa nước & Miêu Cương" http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=30548 của bác Snipper nên em cũng hơi băn khoăn cho mục tiêu chó bản địa hay hơn nữa là quốc khuyển chẳng hạn, bác có thể cho em thông tin thêm về giống này không?

Với lại em cũng có thông tin thêm để bác tham khảo ở bài học thứ 3, đó là những hiện tượng bác thấy hay bài học mà bác rút ra được khi chỉ gặp ở những người biết "chút chút" về CPQ rồi "dancing" thôi, còn những người hiểu biết nhiều về CPQ thì không ai huyễn hoặc. VD:
- Săn hổ: thật ra đó là nói quá mà nên hiểu 1 cách nôm na là con chó rất trung thành với chủ, được chủ dẫn dắt đi săn khi gặp phải cọp thấy chủ lâm nạn nên liều mình cứu chủ, mà CPQ thì sự liều lĩnh, gan lì là có thừa nhất là những con chó đi săn, chứ thật sự nói nó chủ động săn hổ thì có vẻ hơi quá. Mà nghe nói ngày xưa hổ trên đảo rất hiếm.
- Rắn cắn không chết, đúng ra phải nói đầy đủ là "rắn độc cắn không chết" (người ta thường đề cặp đến chó có lưỡi đốm nhất là lưỡi đen), trường hợp này cũng giống như săn hổ là quá thổi phồng. Có 1 thực tế rằng, hoặc con chó sẽ chết nếu chủ nó không cứu kịp hoặc có thể có trường hợp con rắn đã cắn qua nhiều con mồi khác nhau nên lượng độc tố đã giảm nên con chó vẫn còn sống, mà đi săn thì thường có nhiều con chó. Tuy nhiên, hiện nay 1 con CPQ cũng có chút giá trị ít ai dám thử, nếu ai dám tuyên bố việc này là có thì đem chó ra thử xem để kiểm nghiệm.
- Ngoài các báo chí đưa tin quá mức về con CPQ chứ nếu ai đã hiểu về con CPQ thì chưa bao giờ khẳng định con CPQ khôn hơn becgie mà chỉ rút tỉa ra rằng CPQ có những nết mà không cần được đi học vẫn có/hiểu/làm được trong khi đó 1 con GSD muốn có được thường phải được cho đi học. CPQ thường phát triển theo bản năng, còn GSD thì có kỷ luật sau khi qua trường lớp.

Bài học thứ 2: Với trường hợp là số lượng chó Hmông cộc còn rất ít hoặc những ai có sở hữu con chó là do anh em trong nhóm chuyển giao thì còn có thể giao kèo cam kết được, vậy trong những trường hợp mà người dân tự tìm, tự đi mua mà không có sự ràng buộc nào với nhóm (ngoài ràng buộc về cơ chế thị trường để chấp nhận nó hay không) thì các bác phát triển H'mong cộc sẽ kiểm soát bằng cách nào? Các bác cần chú ý đến giai đoạn nguồn gien tương đối 1 chút mà không kiểm soát tốt sẽ rất dễ lãng phí hoặc pha tạp nguồn gien? Vậy lúc này cần kiểm soát bằng cách nào?

TaiVenh

Active Member
Xin hỏi tiếp bác TaiVenh nhé:

Em thì cũng rất thích và sưu tầm nuôi các "hàng độc" như gà H'mông, Đông Cảo (Đông Tảo) và cả "đặc sản" Phú Quốc như con Kỳ Cuốc (thuộc nhóm Kỳ Đà nhưng hiếm hơn) ngoài CPQ, em nghe đến H'mong Cộc em cũng có quan tâm mặc dù nhận thấy có thể nó sẽ không thích hợp lắm ở vùng nóng như trong Nam, nhưng em đọc đến bài "Lúa nước & Miêu Cương" http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=30548 của bác Snipper nên em cũng hơi băn khoăn cho mục tiêu chó bản địa hay hơn nữa là quốc khuyển chẳng hạn, bác có thể cho em thông tin thêm về giống này không?

Với lại em cũng có thông tin thêm để bác tham khảo ở bài học thứ 3, đó là những hiện tượng bác thấy hay bài học mà bác rút ra được khi chỉ gặp ở những người biết "chút chút" về CPQ rồi "dancing" thôi, còn những người hiểu biết nhiều về CPQ thì không ai huyễn hoặc. VD:
- Săn hổ: thật ra đó là nói quá mà nên hiểu 1 cách nôm na là con chó rất trung thành với chủ, được chủ dẫn dắt đi săn khi gặp phải cọp thấy chủ lâm nạn nên liều mình cứu chủ, mà CPQ thì sự liều lĩnh, gan lì là có thừa nhất là những con chó đi săn, chứ thật sự nói nó chủ động săn hổ thì có vẻ hơi quá. Mà nghe nói ngày xưa hổ trên đảo rất hiếm.
- Rắn cắn không chết, đúng ra phải nói đầy đủ là "rắn độc cắn không chết" (người ta thường đề cặp đến chó có lưỡi đốm nhất là lưỡi đen), trường hợp này cũng giống như săn hổ là quá thổi phồng. Có 1 thực tế rằng, hoặc con chó sẽ chết nếu chủ nó không cứu kịp hoặc có thể có trường hợp con rắn đã cắn qua nhiều con mồi khác nhau nên lượng độc tố đã giảm nên con chó vẫn còn sống, mà đi săn thì thường có nhiều con chó. Tuy nhiên, hiện nay 1 con CPQ cũng có chút giá trị ít ai dám thử, nếu ai dám tuyên bố việc này là có thì đem chó ra thử xem để kiểm nghiệm.
- Ngoài các báo chí đưa tin quá mức về con CPQ chứ nếu ai đã hiểu về con CPQ thì chưa bao giờ khẳng định con CPQ khôn hơn becgie mà chỉ rút tỉa ra rằng CPQ có những nết mà không cần được đi học vẫn có/hiểu/làm được trong khi đó 1 con GSD muốn có được thường phải được cho đi học. CPQ thường phát triển theo bản năng, còn GSD thì có kỷ luật sau khi qua trường lớp.

Bài học thứ 2: Với trường hợp là số lượng chó Hmông cộc còn rất ít hoặc những ai có sở hữu con chó là do anh em trong nhóm chuyển giao thì còn có thể giao kèo cam kết được, vậy trong những trường hợp mà người dân tự tìm, tự đi mua mà không có sự ràng buộc nào với nhóm (ngoài ràng buộc về cơ chế thị trường để chấp nhận nó hay không) thì các bác phát triển H'mong cộc sẽ kiểm soát bằng cách nào? Các bác cần chú ý đến giai đoạn nguồn gien tương đối 1 chút mà không kiểm soát tốt sẽ rất dễ lãng phí hoặc pha tạp nguồn gien? Vậy lúc này cần kiểm soát bằng cách nào?
Rảnh rảnh tý, em lại vào trả lời tiếp:

Ý 1: Như em đã từng trả lời, bọn em hoàn toàn không có ý tưởng xây dựng Hmong thành dạng to tát như quốc khuyển. Có lẽ chính xác nhất thì nên xây dựng thương hiệu ở dạng : Loài chó của người dân tộc Hmong. Còn về dân tộc Hmong thì theo như em biết, cộng đồng lớn nhất nằm ở miền Nam TQ, rồi đến Bắc Lào và Bắc VN. Vì chưa có điều kiện nên em cũng ko rõ là ở bển có nuôi loại này không nữa. Tuy nhiên nếu tiếp cận vấn đề theo hướng dân tộc (chứ không phải quốc gia) thì sẽ không có sự sai lệch nào cả. Và khi đó, nếu mọi sự OK thì phải chăng giống chó này sẽ được đăng ký kiểu như sau: Giống chó cộc đuôi của người Hmong, được đăng ký lần đầu tại VN?

Ý 2: Em đã từng nuôi chó PQ vài năm (hồi mới xây dựng VP), và chơi với gần như tất cả hội chơi CPQ ở ngoài Bắc. Các bác gạo cội chơi CPQ trên VP ở Miền Nam em cũng được giao lưu nhiều lần. Một số trại ở MN em cũng từng ghé qua (trừ PQ thì chưa được đi lần nào). Vì vậy nên em cũng nắm được đôi chút tình hình về CPQ ở cả 2 miền. Sau khi chơi PQ độ 2 năm thì em chuyển hướng vì thấy không phù hợp. Ngoài HN hiện nay còn khá ít người chơi PQ. Đội chơi CPQ trên VP của HN thì gần như đã dẹp tiệm. Lý do thì có nhiều, nhưng có lẽ chủ yếu là vì CPQ không phù hợp với các diện tích nhỏ hẹp của các gia đình ngoài Bắc (chiếm đa phần). Theo em có lẽ CPQ hiện trông đợi nhiều vào phong trào trong MN hơn là khu vực ngoài này.

Ý 3: Câu này nếu VKA chạy ngon và Hmong cộc được đăng ký ở VKA thì mọi vấn đề sẽ được giải quyết ổn thỏa. Truớc mắt khi chưa đăng ký tại VKA thì tạm dùng dạng kiểm soát lâm thời bằng VP.

Trả lời luôn câu hỏi của bác Neo: Khó nhất là gì khi nhân giống Hmong:

Theo em, hiện tại khâu khó nhất là tuyển lựa được con giống đẹp, ổn định. Thực tế cho thấy tìm được con đẹp là rất khó. Những con đẹp nhất lại nằm ở những nơi khó đến nhất, xa xôi, hẻo lánh. Ngoài ra, thói quen không bán chó lớn của người dân Hmong cũng là một trở ngại. Rồi thì thói quen thiến chó đực cho khỏi đi chơi - cũng là điều đau đầu của anh em trong hội. Cứ con nào nhìn ngon ngon một tý, đến gần thì hóa ra là công công :-((.

Các khâu sau như chuyển vùng, nuôi dưỡng, chăm sóc, nhân giống... thì bọn em đã nắm hòm hòm

Tạm thời thế đã ạ. Rảnh em lại viết tiếp nhé.

TaiVenh

Active Member
3- Các CLB HMC tại sao chưa tham gia VKA ? dog show kỳ trước sao không tham gia ? có định đào tạo giám khảo cho chó HMC .... làm những việc mà 1 CLB thật thụ cần phải làm hay không ? nếu có thì bao giờ, và dog show sắp tới CLB HMC có định đem chó đi thi hay không ?
Lực lượng còn mỏng quá bác Neo ơi. Các cụ mình có câu "Yếu thì không nên ra gió". Em nghĩ ta cứ bình tĩnh và âm thầm làm đã. Sớm muộn một vài năm cũng không phải là vấn đề. Quan trọng là mình có vực nổi giống hmong cộc lên hay không mà thôi.

Thực ra ban đầu anh em VP khi được làm quen với kết quả nghiên cứu của chuyên gia Nga, và nhất là khi được mục kích các tố chất của giống hmong cộc thì vấn đề cấp bách được đặt ra là: Làm sao bảo tồn thành công giống chó quí này. Chỉ sau khi bảo tồn thành công rồi thì mới nghĩ đến việc phát triển. Tham gia Dog Show có lẽ sẽ là mục tiêu long term của bọn em. Trước mắt tập trung vào short term đã ạ

Em xin hỏi ạ.
2. Giới tính có ảnh hưởng gì đến năng lực canh gác, truy vết, tuân lệnh của tôma cộc HMông?
1. Cái này hình như ông Alex nói rồi, nhưng lâu quá nên em quên. Giờ thì chỉ suy từ logic ra thôi nhé: Ông Alex là chuyên gia về cẩu chủng học. Tức là nôm na ông ấy xem xét các cấu trúc hệ xương rồi kết hợp với nguồn gốc phát sinh... để xác định sự liên quan của các giống chó. Theo ông ta thì miền núi phía Bắc Vn có thể là nguồn gốc phát sinh của khá nhiều giống nổi tiếng trên thế giới... Trường hợp Gấu cũng vậy. Khi gặp ở chợ, chắc ông Alex đã có những nhận xét của mình và đã mua để kiểm chứng.

Cái vụ mua Gấu nghe cũng vui: Gấu được bày bán cùng một lũ cún khác. Một bà già người Hmong sau khi ngồi ngắm nghía cả đàn đã chọn ra Gấu. Giá mua là 50k. Ông Alex cũng ngồi xem và quan sát sự lựa chọn của bà già Hmong, và cũng chọn Gấu. Nhưng vì là người chọn sau nên đành phải đề xuất giải pháp là mua lại của bà già với giá 80k. Cái này cho thấy có lẽ người dân tộc Hmong có cách chọn chó khá chuẩn, theo những tiêu chí riêng mà ta chưa được biết. Tuy nhiên thì cũng có thể chỉ là sự tình cờ...

2. Theo em thấy thì chó cái chỉ khác biệt ở chỗ là có khung hình và cân nặng nhỏ hơn --> thể lực yếu hơn. Thính giác, khứu giác thì có vẻ như không thua kém gì. Về tính cách thì có vẻ như không hung hăng bằng chó đực. Tuy nhiên số lượng chó mà em được biết còn quá ít nên sợ là những nhận xét này không có tính khái quát cao.

Shakhi Viet

Active Member
Cái này cho thấy có lẽ người dân tộc Hmong có cách chọn chó khá chuẩn, theo những tiêu chí riêng mà ta chưa được biết. Tuy nhiên thì cũng có thể chỉ là sự tình cờ...
Cái này nhờ anh KieuMaiLC tìm hiểu giúp thì may mắn cho tôi quá.
Nếu được giải thích tường tận, có lý giải khoa học như ông Alex thì quá tuyệt, còn không thì "sự linh cảm" của đồng bào được chứng minh bằng thực nghiệm cũng quá tốt rồi.
Một lần nữa cám ơn anh Dương.