• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Oscar (Ragdoll cat)

Gemma

Active Member
Boo09 ơi, mình nói thiệt... mình thấy không ổn lắm với chuyện ship mèo ra nước ngoài. Bạn Biết hông Ragdoll rất sợ cô đơn. Mình đi tắm đóng cửa 5 phút mà Oscar gào thét thấy ghê trong phòng, tưởng sắp chết tới nơi. Mở cửa ra anh hai ủn ỉn đi vô mặt rất ngây thơ vô (số) tội. Nếu bạn thật sự kiên quyết bạn nên bay đi đón bé về mình thấy như vậy an toan hơn và tốt hơn cho sức khỏe bé.
Àh hôm nay breeder gửi hình ba má Oscar cho mình (mình muốn tạo hồ sơ cho bé). Mình post cho mọi người coi.

Má Oscar dễ thương quá xá...

Oscar giống ba... cũng mềm èo như vầy.
Hôm nay Oscar mê chơi xém té xuống giường nhưng bị mình nắm đuôi tòng teng kéo lên... hông biết có sao hông nữa. thấy bé té mình quýnh quá chụp lại...quên mất bé là mèo có khả năng thăng bằng tốt. Nhiều khi chiều bé quá đâm ra hại bé...
Hôm nay mới lật lại trang trước và ngắm được ảnh của ba mẹ Oscar. Cả hai bố mẹ đều hàng hoa vương với hoa hậu không :-bd:love struck: Bố mẹ Oscar đều có vệt màu lông trên mặt thế kia mà sao Oscar lại trắng tinh thế nhỉ? Hay là bé lớn lên mới đổi màu sậm hơn? :thingking:

Hồi xưa nhà mình nuôi mèo ta, ba mình cấm không cho đứa nào được nắm đuôi mèo, ông bảo nắm đuôi mèo sẽ làm nó giãn đuôi, không bắt chuột được nữa :(:)D Nhưng mà điều này có vẻ không cần áp dụng với mèo Tây, vì nghe nói mèo Tây không biết bắt chuột? Ở nhà mình không thấy chuột nên không biết hai đứa mèo nhà mình có làm nên cơm cháo gì không, nhưng chúng nó cũng biết bắt thằn lằn với gián và hay lùng sục trong bếp lắm. Ông xã mình gọi em mèo nhỏ là good hunter :D vì ẻm săn bắt đủ thứ con trong nhà. Không biết Oscar có hay lùng sục trong vườn bắt đủ thứ không? :love struck::angel:

Gemma

Active Member
Cha sao sáng nay mẹ Gemma online sớm quá vậy ta...
Giờ này đâu có sớm nữa đâu ta, ở Việt Nam gần giữa trưa rồi mà? Nếu không trực đêm thì tầm 8 - 9 giờ là có mặt cơ quan và online lập tức, nghề của nàng làm việc trên online mờ! :D:blusshing:

ruồi bẹp

Active Member
Boo09 ơi, mình nói thiệt... mình thấy không ổn lắm với chuyện ship mèo ra nước ngoài. Bạn Biết hông Ragdoll rất sợ cô đơn. Mình đi tắm đóng cửa 5 phút mà Oscar gào thét thấy ghê trong phòng, tưởng sắp chết tới nơi. Mở cửa ra anh hai ủn ỉn đi vô mặt rất ngây thơ vô (số) tội. Nếu bạn thật sự kiên quyết bạn nên bay đi đón bé về mình thấy như vậy an toan hơn và tốt hơn cho sức khỏe bé.
Àh hôm nay breeder gửi hình ba má Oscar cho mình (mình muốn tạo hồ sơ cho bé). Mình post cho mọi người coi.

Má Oscar dễ thương quá xá...

Oscar giống ba... cũng mềm èo như vầy.
Hôm nay Oscar mê chơi xém té xuống giường nhưng bị mình nắm đuôi tòng teng kéo lên... hông biết có sao hông nữa. thấy bé té mình quýnh quá chụp lại...quên mất bé là mèo có khả năng thăng bằng tốt. Nhiều khi chiều bé quá đâm ra hại bé...
em thấy không chỉ Ragdoll không thích bị cô đơn đâu, mèo nhà em cũng thế đấy chị ạ, lúc nào mà em ở nhà là nó cũng phải trong tư thế mở mắt ra là nhìn thấy chủ mới chị, đi vào phòng tắm 1 cái là ở ngoài gào thét, cào cửa :praying:

Sheryl

Active Member
Ragdoll phải tầm 5 tháng thì màu lông mới hiện rõ mà chị Gemma, còn bộ lông phát triển đẩy đủ phải tầm 2 tuổi cơ.

babytired

Member
Mẹ Gemma ơi,
Nói một chút về màu lông, Oscar có màu lilac. Thường thì màu lilac có gen lặn nên ít thấy và có thể nói là khá hiếm. Má Oscar có màu nâu socola nên có gen lilac trong đó nên trong đàn chỉ có Oscar là màu lilac. Nhiều breeder sẽ bán Oscar mắc hơn những bé khác vì màu lông này.
Oscar thì quậy khỏi nói, em mua banh, đồ chơi cho bé chơi vậy mà vẫn không đủ. Ba tung tăng nhảy qua nhày lại rượt đuổi bóng của mình mới ghê! Em không cho Oscar ra khỏi nhà vì cái giống này chỉ được nuôi trong nhà. Nến co ra ngoài thì phải dắt bằng dây... Khái niệm mèo tây không bắt chuột là sai vì nhà má chồng em có 3 em mèo bự như voi chuyên gia bắt chuột, không những bắt mà còn xực xì dầu chuôt nữa (ghê).

Gemma

Active Member
Cảm ơn Sheryl và Babytired nhiều, mẹ Gem chưa có nhiều kiến thức về mèo lắm, nhất là giống Ragdoll như Oscar nên cứ cái gì không biết thì hỏi thẳng để học hỏi thêm :blusshing::love struck:

Vậy màu lilac như Oscar lớn lên có sậm hơn tí nào như cô Sheryl nói không? Hiện giờ lông bé gần như trắng, hình như mặt bắt đầu hơi sậm lại thì phải? :blusshing::thingking:

Hôm nay mới nghe có người xác nhận mèo Tây bắt chuột giỏi, trên forum này hình như mình thấy mọi người toàn kêu ca là mèo Tây không biết bắt chuột :-bd:love struck:

babytired

Member
khoảng chừng 3-4 tuổi thì màu lông của Oscar mới rõ. Em nhớ là có post hình lilac ragdoll đâu đó trong topic này. Mặt và đuôi của Oscar sẽ đậm màu hơn một chút nhưng cũng tùy... có thể sẽ giống bé này...

Gemma

Active Member
Thế thì lúc đấy lông Oscar trông hay lắm nhỉ! Đúng là phải chụp ảnh lại thường xuyên thì mới biết màu lông của bé thay đổi như thế nào. Ngay như thằng Bờm nhà mình, nhìn lông nó vằn vện vậy mình cứ tưởng nó không thay đổi cơ, nhưng giờ nhìn lại hình nó còn bé mới thấy màu lông nó đổi hẳn, có thêm nhiều vân mây và nhìn... đẹp trai hơn xưa nhiều :blusshing::love struck:

Mẹ Oscar chịu khó thường xuyên chụp hình cho bé để thấy sự thay đổi màu lông của bé như thế nào nhé! Chắc là lúc lớn hết cỡ Oscar sẽ giống hình bé ở trên, xinh đẹp quá chừng! Trông yêu quá đi thôi, ráng làm kiếm tiền mua một em giống Oscar $-):-bd:love struck:

babytired

Member
Mẹ Gemma qua bên này đi em cho Oscar... hehe... Anh hai quậy quá trời cắn đứt dây điện thoại của ông xã em... Ổng la quá trời mà anh hai vẫn tỉnh queo... chỉ có me là đau khổ ...chiến tranh lạnh...

Gemma

Active Member
Trời, được cho không biếu không một em hot girl Vietpet thế này mừng quá còn gì! Lúc ấy sợ cả làng trên Vietpet lại xúm vào cấu xé mình chết mất thôi :(:))) Babytired ship về Vietnam dùm vậy :D Còn không thì để mình du lịch sang bên ấy, cũng có ông anh ở Melbourne đấy, để sang thăm anh ấy rồi ghé nhà Babytired hốt lẹ, kẻo mẹ Oscar lại đổi ý. Chiều nay phải đi book vé máy bay ngay mới được :)):))

babytired

Member
Mẹ Gemma qua lẹ lẹ nha heheh... nhiều khi qua thấy Oscar xong Me Gemma chạy mất dép luôn... Em chưa từng thấy ai như anh Hai nhà em... Em đi tém bé cũnf đòi vô, đi đánh răng thì bé đi...ị... ị xong cười rất tươi rồi nhấn nút biến... không thèm che đậy sản phẩm... chán!!!

Gemma

Active Member
Vậy là Oscar bằng tính xấu của hai anh em nhà mẹ Gemma cộng lại. Vì thằng Bờm thì mình đi toillet nó đi theo, thậm chí mình... đang ngồi trên bồn thì nó còn... đứng hai chân trước lên cắm đầu dòm vào bồn cầu :blusshing::worried::nailbitting: Còn Bánh Mì đi ị xong cũng tung tăng đi ra vậy đấy, may mà có thằng Bờm nó ra lấp lại giùm, không thôi thì... :(:)(( Nhưng mà hôm nào Bánh Mì phơi bày nhiều tội ác chiến tranh quá thì Bờm cũng lơ luôn, không thèm dọn dùm nữa :(:)at wits end:

Không sao đâu, cứ để Oscar về với anh em Bờm, Bờm sẽ dạy Oscar cách lấp mìn hữu hiệu :-bd:))

garuru

Member
Hì hì, mình cũng biết là cho ăn trứng gà sống và thịt sống rất tốt cho chó, mèo. Hic, dưng mà không dám, sợ vụ liên cầu lợn với H5N1 lắm. Sợ bóng sợ gió cả vụ cho chó ăn đồ sống, nó trở nên rất dữ, rồi chẳng may có hôm nào mình quên không cho ăn thịt sống, nó lại liếm mép nhìn 4 miu đi qua đi lại thì chít

Gemma

Active Member
Chủ top chắc đi ngủ rồi, bên ấy đang là ban đêm thì phải :day dreaming:

beheoxinhxan

Active Member
Mẹ Gemma qua lẹ lẹ nha heheh... nhiều khi qua thấy Oscar xong Me Gemma chạy mất dép luôn... Em chưa từng thấy ai như anh Hai nhà em... Em đi tém bé cũnf đòi vô, đi đánh răng thì bé đi...ị... ị xong cười rất tươi rồi nhấn nút biến... không thèm che đậy sản phẩm... chán!!!
Vậy là Oscar bằng tính xấu của hai anh em nhà mẹ Gemma cộng lại. Vì thằng Bờm thì mình đi toillet nó đi theo, thậm chí mình... đang ngồi trên bồn thì nó còn... đứng hai chân trước lên cắm đầu dòm vào bồn cầu :blusshing::worried::nailbitting: Còn Bánh Mì đi ị xong cũng tung tăng đi ra vậy đấy, may mà có thằng Bờm nó ra lấp lại giùm, không thôi thì... :(:)(( Nhưng mà hôm nào Bánh Mì phơi bày nhiều tội ác chiến tranh quá thì Bờm cũng lơ luôn, không thèm dọn dùm nữa :(:)at wits end:

Không sao đâu, cứ để Oscar về với anh em Bờm, Bờm sẽ dạy Oscar cách lấp mìn hữu hiệu :-bd:))
:)):)) Bông nhà em thì đã hình thành 1 thói quen từ bé tí, em đi toilet thì nó nhảy lên lòng ngồi :blusshing::blusshing:. Thế là 1 công đôi 3 việc, chải lông cho nó luôn:))

Gemma

Active Member
:)):)) Bông nhà em thì đã hình thành 1 thói quen từ bé tí, em đi toilet thì nó nhảy lên lòng ngồi :blusshing::blusshing:. Thế là 1 công đôi 3 việc, chải lông cho nó luôn:))
Tiện quá nhỉ! Nhưng như thế mẹ Bông phải để sẵn một cái lược chải lông mèo trong toilet nhỉ :raised eyebrow: Bông nhõng nhẽo thế là cùng, đến nỗi đi toilet mà cũng không yên, chắc lúc ấy lại kêu nghẹ nghẹ nghẹ :D, gặp mẹ Gemma mà Bánh Mì làm thế là tét vào mông cho í! :D Bánh Mì cũng đi theo vào toilet lúc sáng sớm nhưng chỉ vào chơi thôi, xem mẹ làm gì trong ấy :blusshing::nailbitting::shame on you::))

babytired

Member
Hi hi hi... mới đi làm về 2 h sáng rồi mệt quá. Mình làm ở hội cựu chiến binh nên sống như cú thức ban đêm ngủ ban ngày khakha...Quá khâm phục beheoxinhxan vừa làm "việc" vừa có thể chải lông cho bé... uhmm sao hay vậy ta... làm sao post đươc hình cho lớn lên vậy mọi người...
Lại nói chút xíu về thit sống nếu có ai rãnh đọc bài mình mới viết về chất dinh dưỡng cho mèo thì cũng biết Taurine cần thiết cho mèo mà chỉ thịt co thể cung cấp. Cho ăn thịt gà và bò và gà sống thì ok nhưng thịt heo thì không. Mình không giải thích được nhưng dường như mèo không thích thịt heo cho lắm... Mà mọi người nhớ nha nếu có cho ăn xương thì phải ăn xương sống xương chín rất có hại có thể gây tắc nghẽn bao tử, vì mèo không tiêu hóa được xương chín (mèo trong tự nhiên không biết nấu ăn hehhe). Mỗi đêm Oscar xực 1 cái cổ gà. có đêm mình cho ăn lòng đỏ trứng với sữa (lactose free)...

Sheryl

Active Member
Hi hi hi... mới đi làm về 2 h sáng rồi mệt quá. Mình làm ở hội cựu chiến binh nên sống như cú thức ban đêm ngủ ban ngày khakha...Quá khâm phục beheoxinhxan vừa làm "việc" vừa có thể chải lông cho bé... uhmm sao hay vậy ta... làm sao post đươc hình cho lớn lên vậy mọi người...
Lại nói chút xíu về thit sống nếu có ai rãnh đọc bài mình mới viết về chất dinh dưỡng cho mèo thì cũng biết Taurine cần thiết cho mèo mà chỉ thịt co thể cung cấp. Cho ăn thịt gà và bò và gà sống thì ok nhưng thịt heo thì không. Mình không giải thích được nhưng dường như mèo không thích thịt heo cho lắm... Mà mọi người nhớ nha nếu có cho ăn xương thì phải ăn xương sống xương chín rất có hại có thể gây tắc nghẽn bao tử, vì mèo không tiêu hóa được xương chín (mèo trong tự nhiên không biết nấu ăn hehhe). Mỗi đêm Oscar xực 1 cái cổ gà. có đêm mình cho ăn lòng đỏ trứng với sữa (lactose free)...
Babytired đừng dùng chức năng upload ảnh của diễn đàn mà up qua trung gian như photobucket, picasa hay flickr rồi dùng thẻ
Mã:
[img]đường dẫn ảnh[/img]
là sẽ post được ảnh lớn. Trên photobucket có đường dẫn kèm thẻ luôn rất tiện đấy.