• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Những thắc mắc về giống chó Rottweiler

KimCuong

Active Member
mười hai ngày (12ngày) được 1kilogam với Female ...hic hic...Cho em học ít bí quyết ấy đi anh Hung tình yêu ơi...

Theo quan điểm của tớ thì chó con với Female 12 ngày thì tuổi không cần có hỗ trợ gì bên ngoài để đạt được từ 1-:-1,2kg. Mà chính do dinh dưỡng từ mẹ sang là cốt lõi. Vì từ khi mang thai đến khi đẻ thì dinh dưỡng đều từ chó mẹ chuyển sang nuôi dưỡng chó con.

Nếu hàng ngày chó mẹ được nuôi dưỡng thật đầy đủ kể cả lúc chưa đến kỳ salơ, với một thể lực lúc nào cũng sung mãn thì chắc chắn đàn con sẽ được thừa hưởng từ mẹ những tố chất này. Nếu theo thông thường, thì từ lúc phối giống đến ngày sinh chó mẹ mới được bồi bổ thì cũng rất mệt khi nuôi con.

Và cũng theo tớ biết thì ngay từ thời kỳ này những chó con suất sắc đã bắt đầu thể hiện tố chất của chúng, ví dụ như tranh bú luôn ở chỗ có nguồn nhiều sữa nhất hay phản ứng, đạp chân, húc đầu những con khác khi bị tranh giành. Nhất là những con đầu đàn thì tố chất này được thể hiện rõ rệt.

Hihi, xin phép được múa rìu qua mắt các cao thủ chút nhé!

CENTIMET

Member
hi hi..bác KC nhận xét chính xác quá...
Nhưng chắc chưa đủ độ cay của gừng già rồi...

Để chó con bú nhiều, hấp thu tốt Cent nghĩ ko đơn giản mà cả 1 bí quyết nằm trong ấy ...

Thân ái!
Centimet!

KimCuong

Active Member
Nhưng chắc chưa đủ độ cay của gừng già rồi...

Hihi, thế nên tớ mới xin phép được múa rìu mà. Tớ vẫn còn trẻ lắm CEN ơi, còn phải học hỏi nhiều hơn nữa.

Nhưng nhiều khi lớp trẻ cũng không thể đùa với họ được đâu. Đơn cử có đồng chí CEN đó, cũng cay lắm đó.

(Tớ lại Spam rồi!)

CENTIMET

Member
Cent bảo bác HTY càng già càng cay là do cảm nhận qua nhiều việc từ trước giờ , cộng với đàn Baby..cent cảm thấy bác HTY đã vượt qua nhiều khó khăn ở vai trò bà mẹ của bà mẹ...đến hôm các cháu như vậy đã quá okie rồi..

Đàn chó 7 con trong khi chó mẹ chỉ có 4=>6 vú nhiều sửa..vừa cũng cấp sửa tốt cho đàn chó 7 con kia mà chó mẹ vẫn đều đều có sửa theo nhu cầu tăng cao hằng ngày thì cung cấp dinh dưỡng quả thật là điều không đơn giản....

Khi nuôi chó đẻ rất sợ chó mẹ bị sốt , khi bị vấn đề gì đó không may mắn ( trái gió trở trời, ăn uống không tiêu hoá, di ứng, bị thương tích , viêm nhiễm , "nhiểm trùng vú và chổ ấy"..v.v.) Chó mẹ bị sốt thì vú không còn sửa nữa..chó mẹ mất sửa chó con sẻ lâm nguy...Lúc đó chắc thu xếp cũng không dể chút nào

Việc tắm nắng có thường xuyên thì chó con sẻ tốt cho chó con , với người chủ đi làm vào buổi sáng sớm thì thiếu khâu này rồi...

Ngày cho bú mấy lần , bú xen kẻ và chia bầu vú thế nào cho hợp lý...làm sao để chó con ham bú và bú nhiều...hic hic

Khi bú như vậy có kèm thêm thuốc bổ nào cho bọn baby hay không, mát xa chó con thế nào cho tốt...

Đến ngày thứ 12 hay 14 chó mở mắt có thể mọc răng nên cho ăn dặm loại nào...hic hic

Nói chung cả một công trình tìm tòi học hỏi ứng dụng ...Với số lượng 7 con chó con, trong 12 ngày đạt trọng lượng 1kg/chócái là thành công lắm rồi á..

Qúa trình nuôi một chó con đến lớn có nhiều nguy hiểm..vướng 1 thiếu sót chó con sẻ không phát triển đến thể trọng mà ta mong muốn

..

Cũng xin múa rìu qua mắt mấy đại ka...hi hi

thân ái
Centimet

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
chào các bác ! qua điều tra sơ bộ thì trong quá trình mang thai là phải áp dụng bí "quyết luôn" thì mới hiệu quả chứ không phải khi sinh con rồi mới lo khai triển "bí quyết" lúc đó thì hiệu quả chỉ khoảng 50% thôi. đúng là thú chơi lắm công phu chứ không đơn giản như mình nghĩ . vài lời chia sẻ

Các bác ơi !
Không có bí quyết gì cả đâu, toàn ăn những thứ hầm bà làng các bác ạ. Hết âu này này đến âu khác, liên tục phát triển.

Hehhehhehe bác Hùng tình yêu mà không có bí quyết thì còn ai có vào đây đc nữa nhỉ. Tầm đó mà đạt vậy thì ai nuôi chó đẻ rồi đều biết thôi.Để dạt đc như "cũng thường thôi" đó đâu phải đơn giản đâu các bác nhỉ ?
Bác Hùng quả là người Hà nội xịn thiệt : rất khiêm tốn. Đúng là cao nhân có khác, hơn hẳn người khác một bực. Quả là kính nể, kính nể ^:)^^:)^^:)^

KimCuong

Active Member
Hehhehhehe bác Hùng tình yêu mà không có bí quyết thì còn ai có vào đây đc nữa nhỉ. Tầm đó mà đạt vậy thì ai nuôi chó đẻ rồi đều biết thôi.Để dạt đc như "cũng thường thôi" đó đâu phải đơn giản đâu các bác nhỉ ?
Bác Hùng quả là người Hà nội xịn thiệt : rất khiêm tốn. Đúng là cao nhân có khác, hơn hẳn người khác một bực. Quả là kính nể, kính nể ^:)^^:)^^:)^

Báo cáo, đã có tớ học được. Nhưng phải nói thật, bí quyết thì đúng có bí quyết thật, nhiều khi và nhiều giai đoạn phải dùng cả tiểu xảo nữa nhưng "toàn ăn những thứ hầm bà làng các bác ạ. Hết âu này này đến âu khác, liên tục phát triển." thì quá chuẩn như bác Hùng nói đó ạ.

Và các bác cũng nhớ lời anh sonnguyen nữa: "qua điều tra sơ bộ thì trong quá trình mang thai là phải áp dụng bí "quyết luôn" thì mới hiệu quả chứ không phải khi sinh con rồi mới lo khai triển "bí quyết" lúc đó thì hiệu quả chỉ khoảng 50% thôi." thì rất đầy đủ.

Cùng áp dụng song song với cách của đồng chí CEN nữa: "Việc tắm nắng có thường xuyên thì chó con sẻ tốt cho chó con. Ngày cho bú mấy lần , bú xen kẻ và chia bầu vú thế nào cho hợp lý...làm sao để chó con ham bú và bú nhiều..." thì cực kỳ hoàn hảo.

Đó đó, em sơ sơ bật mí bí quyết qua kinh nghiệm của 3 bác Hùng Tình Yêu, Sơn Nguyên Tử và Cèn Tì Mẹt cho mọi người suy ngẫm ạ. He he...

Hỏi Về Cách Nuôi Rott Con

mình mới nuôi rott nên chưa có kinh nghiệm xin các cao thủ có thể dậy mình cách nuôi rott con mới đẻ ko.và làm thế nào để đáp ứng đủ lượng can xi để chó con có thể phát triển một cách tốt nhất.xin cám ơn

babyg

Thắc mắc 1 tý

Cho e hỏi 1 câu này . Sau khi xem hết hình của các thành viên trong CLB , e nhận thấy 1 điều là hầu như bé Rott nào ở VN mặt cũng dài . Chỉ có những chú đang đi thi đấu tại Serbia mặt mới ngắn và trông có nét hung dữ . Có phải là chỉ có những bé " chiến đấu " đc chọn giống bên Serbia và nuôi dưỡng ở nước ngoài mới có khuôn mặt như thế này :

còn đây là hầu hết khuôn mặt của các bé ở VN

có phải wa đến VN các đời sau đã bị lai hay gì gì đó ...

khanh_st

Member
trang web về chó

anh SONNGUYEN và các cao thủ cho hỏi ngoài trang vietpet.com và vietdog.com còn trang web nào nói về chó không ? trang tiếng việt nhé !
mình đồng ý với bạn là rot sinh ra ở vn cái thủ đều không ngầu và mõm bị dài không hộp.mình tham quan nhiều chú rot rồi (trong nước thôi nhé)

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
Cho e hỏi 1 câu này . Sau khi xem hết hình của các thành viên trong CLB , e nhận thấy 1 điều là hầu như bé Rott nào ở VN mặt cũng dài . Chỉ có những chú đang đi thi đấu tại Serbia mặt mới ngắn và trông có nét hung dữ . Có phải là chỉ có những bé " chiến đấu " đc chọn giống bên Serbia và nuôi dưỡng ở nước ngoài mới có khuôn mặt như thế này :

còn đây là hầu hết khuôn mặt của các bé ở VN

có phải wa đến VN các đời sau đã bị lai hay gì gì đó ...
chào bạn babyg ! để trả lời cho câu hỏi của bạn mình xin bạn xem sơ qua tiêu chuẩn của giống Rottweiler theo đường link sau Tiêu chuẩn Rottweiler - tác giả Fred A.Alimusa . theo tiêu chuẩn thì tỉ lệ giữa khung đầu và mõm là tỉ lệ 4:6 trong đó khung đầu là 6 và mõm là 4 . ngoài ra cũng có những con mõm ngắn hơn tỉ lệ này hoặc dài hơn tỉ lệ này. về cách tính điểm trong thi đấu thì mời bạn tham khảo thêm theo đường link sau Hệ thống thi đấu và bảng điểm của Rottweiler dựa trên bảng điểm thì đầu và mõm cũng chỉ là 1 trong 17 tiêu chí để chấm điểm của giống Rottweiler này vì vậy 1 con chó vô địch không nhất thiết là 100% hoàn hảo vì không có 1 con chó nào là hoàn toàn không có lỗi quan trọng là nặng hay nhẹ và giám khảo sẽ là người trao chức vô địch cho những con chó có cơ thể hoàn hảo nhất trong cuộc thi .

về vấn đề bạn hỏi là tại sao những con chó ở VN mõm luôn luôn dài còn những con thi đấu bên Serbia thì ngắn hơn thì câu trả lời cũng khá đơn giản vì những con mà mình và 1 số anh em post hình lên đều là những con đã được tuyển chọn rất kỹ để thi đấu và đoạt nhiều thành tích cao nên những con đó sở hữu những cơ thể hoàn hảo là chuyện đương nhiên hơn nữa cũng không hẳn là mõm của nhưng con này ngắn mà là cơ hàm của những con này rất khoẻ và lớn do tập luyện nhiều nên cằm của chúng bạch ra nên chúng ta thường có cảm giác nó ngắn . còn những con ở VN thường không được tập luyện thường xuyên và nguồn gen không ổn định nên không thể sở hữu 1 cơ thể đẹp được và thường thì cơ hàm bé , mõm nhỏ nên chúng ta dễ tưởng tượng là mõm bị dài .

nhìn chung bạn nên nghiên cứu kỹ hơn về giống này sẽ thấy được nhiều cái hay và ngày càng yêu thích chúng hơn . hy vọng bạn sẽ khám phá ra nhiều điều hay ở giống Rottweiler này

babyg

Cám ơn câu trả lời rất dễ hiểu và xác đáng của a Sơn . Khỏi cần nói thì cũng thấy nó hay rùi . bé Pun nhà e về nhà ngày đầu , tới ngày thứ 3 theo hướng dẫn của chú VuHung e đã dạy được cho nó ngồi xuống và bắt tay theo khẩu lệnh . quả là rất đáng kinh ngạc !

hoamoclan99vn

Em phải làm thế nào ?

Em mong các ACE có kinh nghiệm giúp em với ạ. Em bé Rott nhà em tử lúc đẻ đến nay là tròn 11 tháng. Nó có bắt đầu trưởng thành và muốn có bạn trai. Rott nhà em thì thuần chủng hoàn toàn, mặt mũi hình dáng thì khỏi phải nói, ai ngắm cũng yêu. Chính vì vậy mà em không muốn cho nó kết bạn lung tung được.
Em biết trong diễn đàn nhà mình nhiều bác có Rott đực đẹp mà em thật sự muốn cho em Rott nha em kết bạn. Chỉ có điều em lại không ở Hà Nội, em ở Sơn Tây cách Hà Nội khoảng 60 km. Chính vì vậy em đang băn khoăn làm thế nào để cho em Rott nhà em có được bạn trai như ý và có em bé. Không biết là phối giống cho em ý một lần có lâu không ạ ? Và nếu vùa phối giống xong mà đi đường xa thì có tốt và có hiệu quả không ạ? Và vấn đề tế nhị cuối cùng là giá cả một lần phối giống là bao nhiêu ạ ?
Em xin chân thành cảm ơn các anh chị ạ.

Cách tốt nhất là bạn cần ACE ViêtPt giới thiệu chỗ uy tín, có thể cho ở lại vài ngày thì càng tốt!

manhhuyht1977

Ôi hay thế nhỉ các bác ơi giúp bạn ấy đi! chúc bạn lấy được chồng cho em nó và cho ra 1 lứa chó đẹp! Bạn hoamoclan99vn ơi cho hỏi bạn ở sơn tây chỗ nào vậy mình đang muốn tìm 1 bạn yêu chó gần nhà để có dịp giao lưu! Xin cảm ơn nếu không phiền!

anh sonnguyen ơi, cho em hỏi một chút về chế độ dinh dưỡng của rot con voi ạ.Chú nhà em mới đc 9 tuần tuổi, nhưng chỉ nặng có 4,5kg thôi.Em cho ăn cháo hầm với xương, cổ gà,uống sữa không đường.em có mua thức ăn RC loại A3 cho nó nhưng nó không chịu ăn. Cún nhà em ăn cháo và uống sữa rất tốt.Nhưng như thế là bị nhẹ cân quá phải không anh?Em còn phải bổ sung gì thêm vào chế đọ ăn của nó nữa không ạ?
Em cám ơn anh

0312385

Các ACE cho em hỏi câu hỏi hơi ngớ ngẩn chút, Em sap nuôi 1 cặp Rott nhưng không bít thời gian 1 ngày dành chó cún cưng là bao nhiu thì , cún không bị thiếu tình cảm? Em rất thich Rott nhưng chỉ sợ không có thời gian chơi với nó. Em đi làm suốt ngày đến tối mới về nhà. chỉ sợ cún không có tình cảm rồi sinh ra cộc tính thì tội cho em nó quá. Mong các ACE đừng cười nhé.

tuti88

Member
chào anh sơn.
anh sơn ơi bé rot nhà em được 5 tháng tuổi, rot nhà em ăn ngày 3 bữa nhưng đợt này chân sau của bé có vẻ càng ngày càng yếu đi đến ngày hôm nay thi không thể đi được chỉ bò. Em có gọi bác sĩ đền thì bác sĩ bảo bị thiếu canxi em đã tiêm cho bé ,em muốn hỏi anh là bây giờ em phải làm như nào để bé rot nhà em đi lại bình thường như trước ạ chứ thấy bé bò em thấy tội nghiệp quá hix hix anh giúp em cho em xin vài lời khuyên.. em xin chân thành cảm ơn..