• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Những thắc mắc về giống chó Rottweiler

Hungvq

Member
Cho mình hỏi sao con rott nhà mình nó lại có 1 cái yếm trắng chạy từ dưới cổ đến bụng nhỉ? Tổng cộng trên người nó có 3 màu đen-vàng-trắng, có người bảo nó là chó tam thể chú không phải rott có phải không các bác? ngoài cái yếm trắng thì nó giống hệt rott luôn, :thingking:

Zudas

Member
Các bác đã nói về khẩu phần ăn cho Rott nhưng trong trường hợp Rott biếng ăn thì phải làm sao ạ ? Chó lớn rồi thì có thể kệ cho nó đói thì nó khắc phải ăn nhưng đằng này nó đang thời kỳ phát triển mà biếng ăn thì sốt hết cả ruột. Các bác cho cao kiến ạ

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
Cho mình hỏi sao con rott nhà mình nó lại có 1 cái yếm trắng chạy từ dưới cổ đến bụng nhỉ? Tổng cộng trên người nó có 3 màu đen-vàng-trắng, có người bảo nó là chó tam thể chú không phải rott có phải không các bác? ngoài cái yếm trắng thì nó giống hệt rott luôn, :thingking:
chào Hungvq ! bạn có thể post hình chú Rott nhà bạn lên để những anh em có KN sẽ có những nhận định chính xác hơn . thân

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
Các bác đã nói về khẩu phần ăn cho Rott nhưng trong trường hợp Rott biếng ăn thì phải làm sao ạ ? Chó lớn rồi thì có thể kệ cho nó đói thì nó khắc phải ăn nhưng đằng này nó đang thời kỳ phát triển mà biếng ăn thì sốt hết cả ruột. Các bác cho cao kiến ạ
chào Zudas ! bạn có thể cho biết chó nhà bạn bao nhiêu tháng rồi không ? bạn nói chó nhà bạn làm biếng ăn vậy bạn có thể cho biết bạn cho ăn 1 ngày bao nhiêu bữa , 1 bữa nó ăn hết bao nhiêu để những anh em yêu Rott có thể chia sẻ những kinh nghiệm cho bạn nhất là anh hungtrungyen anh ấy rất mát tay trong việc dinh dưỡng cho Rott .

theo kinh nghiệm của mình thì khi Rott biếng ăn thì sẽ có nhiều lý do để lý giải . trong giai đoạn phát triển của Rott sẽ có những giai đoạn biến đổi ở cơ thể như thay răng , thay lông ..v...v... chó sẽ có dấu hiệu biếng ăn hoặc thời tiết quá nóng , thức ăn không phù hợp , chế độ vận động không phù hợp ........

Zudas

Member
Rott nhà mình hơn 6 tháng tuổi 1 chút. Ngày mình chó ăn 3 bữa. Sáng mình cho ăn hạt khô, trưa và tối mình chó ăn cơm với đầu cổ gà hoặc thịt bò, ngoài ra thỉnh thoảng mình cho ăn trứng vịt lộn. Trước nó ăn rất khoẻ nhưng khoảng gần 1 tháng gần đây nó ăn uống rất cảnh giả, thường xuyên ăn không hết phần cơm. Nó biếng ăn như thế nên mình đành phải cho nó ăn vã thịt thêm nhưng nó cũng chỉ ăn thêm phần nào. Có thể chó biếng ăn là do trơì nóng quá, còn vận động thì mình không xích, nó được chạy nhảy tự do, nghich phá kinh khủng. Mọi người chó ý kiến để mình có thể cải thiện tình hình nhé. Thanks

CENTIMET

Member
bạn hãy cho nó một tinh thần khoẻ mạnh hơn là một chế độ dinh dưỡng quá tốt, nó sẽ biếng ăn..
Tinh thần quan trọng hơn bất kì một liều thuốc nào, không có vitamin nào có thể thay thế được.
Centmet

...

KimCuong

Active Member
@ Zudas:

1. Có thể do thời tiết và điều kiện sống của chú chó nhà bạn. Mặc dù được thả nhưng trong một môi trường nóng nực thì chú chó cũng rất dễ oải.

2. Bạn lưu ý có thể do thành phần thức ăn của chó nhà bạn không được thay dổi. Vì có những chú chó sẽ chán loại thức ăn được thường xuyên ăn. Bạn có thể thay đổi thành phần thức ăn xem sao hay nói cách khác là đổi món đó. Bạn có thể dừng món cổ gà lại và thay đổi sang thành phần khác xem sao. Vì ăn nhiều và liên tục một loại thức ăn cũng sẽ dễ làm chú chó chán đó.

Chúc bạn tìm được ra nguyên nhân và có cách khắc phục để chú Rott nhà bạn luôn được mạnh khoẻ nhé!

Thân./.

phu tho binh

chào các bạn !

cho mình hỏi chút xíu, mình mới nuôi một em rott được một tuần rồi, nó sinh ngày 15-05-2008. chủ cũ cho biết đã chích ngừa lần 1 ngày 10-06 (hiệu thuốc là vanguard plus 5). hôm nay mình tới trạm y tế để chích ngừa lần 2 cho nó, bs ở đó nói là đã trễ thời gian chích ngừa lần 2 ( phải chích sau lần 1 là 15 ngày) chích trễ thuốc không có tác dụng, bs nói là phải chích lại từ đầu. vậy mình có nên chích lại từ đầu hay chích tiếp lần 2 , và nếu chích tiếp có phải chích vanguard plus 5/cv-l không. sau khi chích lần 2 có chích thêm gì nữa không (vaccine dại chẳng hạn). cảm ơn đã đọc qua, nếu có ai biết thì chỉ giúp mình. xin cảm ơn !!!!!

Theo tôi thấy khi cún lười ăn thì ngoài yếu tố thời tiết như d/c Kim Cương đã nói ở trên. Bạn cũng nên lưu ý đến :

Định lượng cho mỗi bữa ăn :
cho ăn no quá thì chó sinh tính lười vận động, cơ thể sẽ tiêu thụ ít năng lượng nên nó không có cảm giác đói, thèm ăn như vậy sẽ dẫn đến việc chán ăn
Chất lượng của mỗi bữa ăn :
Bạn cho nó ăn tốt quá thì nó cũng sẽ ăn ít đi(thực ra là đủ lượng chất cần thiết rồi thì nó tự điều chỉnh bằng việc ăn ít đi)
Sự thay đổi các loại thực phẩm :
Nếu bạn ít thay đổi thức ăn thì cũng là nguyên nhân gây nên bệnh chán ăn ở chó,bạn nên thường xuyên thay đổi các loại thực phẩm khác nhau làm phong phú bữa ăn cho chó cũng là một cách kích thích sự thèm ăn nơi cùn yêu của bạn.
Như tôi trước kia cũng gặp phải trường hợp như bạn, khi tôi thay đổi cổ gà, bê bao tử, lợn bao tử, gan, xáo bò... nó ăn rất tốt bạn ạ(Nếu bạn ở Hà nội tôi có thể giúp bạn mua các loại thức ăn trên không khó, mà mấy thứ đó cũng không đắt hơn nhau là mấy đâu(Cổ gà sạch 15k/kg bê chỉ 20k/kg, xáo bò thì loại 35k đến 40k đâu chả có, lợn bao tử thì hơi khó kiếm và đắt hơn tí 35k/kg Cần gì thì alo tôi sẽ giúp bạn những gì có thể : 0986375242). Mỗi lần đi lấy thức ăn cho chó tôi vẫn thường lấy hộ các a e bận bịu không đi lấy đc ấy mà. Những lúc đó trông cứ như thèng hàng thịt ý :)) :)) :))
Chế độ vận động :
Chắc chú cún của bạn ít vận động nên nó không phải tiêu hao năng lượng mấy nên chả cần bổ xung nhiều. Bạn nên cho em nó vận động nhiều vào, tiêu hao calo nhiều tự nhiên nó có cảm giác đói và thèm ăn thôi.
Thỉnh thoảng chó cũng có hành động bỏ ăn một vài ngày(it thôi)
Yếu tố cuối cùng bạn phải tính đến là con chó của bạn có vấn đề bệnh tật nào chăng(mong rằng ko có :)) )
Chẳng hạn như đường ruột có vấn đề cũng dẫn đến thói bỏ ăn, hay các bệnh nào khác dẫn đến sự mệt mỏi chán ăn
Mà chó nhà bạn đc 6 tháng rồi còn nhỏ bé cái nỗi gì mà bạn sợ đến sốt ruột như vậy.Cứ vô tư đi, có khi bạn cho nó nhịn một 2 ngày là nó tự ăn ngay thôi. Nhưng mà này nếu bạn mang ra nó không ăn thì bạn cất ngay đi nhé đừng để đó.
Nếu là do thời tiết nóng ban ngày nó gần như không ăn thì ban tối nó sẽ ăn đấy.
Chúc bạn sớm tìm ra nguyên nhân và chăm sóc em nó tốt nhé. Thân

Tôi đọc thấy một bạn nào đó nói dẹp bỏ ý định nuôi Rott khi nhìn thấy cái thực đơn của bác Hùng trung yên thì bạn sẽ nghĩ sao khi nhìn thấy thực đơn này của em Rott bạn tôi nó 18 tháng nặng khoảng gần 60kg :
Sáng chạy bộ hoặc kéo lốp xe ô tô con chạy 7km đến 10km về làm một bát sữa to( con này từ bé đến giờ không biết uống nc lã mà chỉ uống một loại sữa gì đó tôi ko nhớ tên chỉ biết nó có giá 390k/hộp), nghỉ một lúc ăn bữa đầu tiên 7 đến 10 quả chứng vịt lộn(3000/quả), xong tráng miệng một hộp sữa chua.
đến tầm trưa : bữa ăn chính đc xơi 700g thịt bó sống loại 100k/kg(70k), ăn xong tráng miệng 1 hộp sữa chua nữa(3500/hộp).
Bữa tối : 300g thịt bò sống và một hộp sữa chua nữa
Sữa thì pha uống cả ngày (hết oshin lại pha tiếp)
một tuần lại đc sơi một e thỏ sống thả ra cho tự săn lấy( thỉnh thoảng đổi bằng lợn con sống cũng thả cho tự săn)
Đấy là chưa kể những loại thức ăn phụ vào nữa như cổ gà sạch, bê bao tử, lợn bao tử chim cút sống...v.v...
Hứng lên nó còn đc sơi cái lọ thức ăn gì gì đó dùng cho vận động viên thể hình ăn để phát triển cơ bắp đó mỗi lọ đó cũng đâu có ít tiền đâu
Nghe qua thực đơn này bác thấy thế nào ?:thingking:
Theo tôi mình cứ nuôi nó theo khả năng tốt nhất mình có thể thôi bác à ! Chứ chạy theo sao đc với các bác đó.Mà ngoài vấn đề có tiền ra, em thấy không có mấy em Rott n đẹp để phải tốn đến vậy đâu ngoài mấy em nhập như của bác Doanh cầu sơn và mấy em của Sonnguyen... thì mới nên chi bạo tay chứ còn mấy em trong nc thì ......:waiting::waiting::waiting:
Mà khi nuôi Rott thì bác phải xác định là giống ăn hơi bị lục tốn đấy (thủng nồi trôi dế chứ chẳng chơi)

nghuuhoa

Member
Chích ngừa

chào các bạn !

cho mình hỏi chút xíu, mình mới nuôi một em rott được một tuần rồi, nó sinh ngày 15-05-2008. chủ cũ cho biết đã chích ngừa lần 1 ngày 10-06 (hiệu thuốc là vanguard plus 5). hôm nay mình tới trạm y tế để chích ngừa lần 2 cho nó, bs ở đó nói là đã trễ thời gian chích ngừa lần 2 ( phải chích sau lần 1 là 15 ngày) chích trễ thuốc không có tác dụng, bs nói là phải chích lại từ đầu. vậy mình có nên chích lại từ đầu hay chích tiếp lần 2 , và nếu chích tiếp có phải chích vanguard plus 5/cv-l không. sau khi chích lần 2 có chích thêm gì nữa không (vaccine dại chẳng hạn). cảm ơn đã đọc qua, nếu có ai biết thì chỉ giúp mình. xin cảm ơn !!!!!
Vẩn chích lần 2 được Bình ơi, nhưng nên chích loại 7 bệnh có ngừa dại luôn. Sau đó chỉ cần theo dỏi và cho uống lại sổ lải thôi. Cần gì cứ gọi nhé.

chào các bạn !

Đ/c mang ra chạm y tế phường, nơi chỉ tiêm phòng cho trẻ sơ sinh, chứ ko phải nơi chuyên tiêm phòng cho chó.
Vậy mà đ/c không hỏi luôn BS đó, là 1 mũi thuốc tiêm phòng cho chó, có tác dụng là bao nhiêu ngày trên cơ thể của chó, ( tiêm mũi thứ 2 cách mũi thứ nhất 15 ngày, như vậy có gần quá không ) !

quangnhoc

Member
chào các anh em có con rott con duoc hơn 3 tháng nhưng không biết sao bị khối u ở chân sau, có ai biết chỉ dùm em với làm sao cho nó trở lại bình thường, dưới đây là hình khối u của nó!

phu tho binh

cám ơn bác HOÀ và anh hung trung yen! thật ra mình đem nó đến trạm thú y ở quận bình thạnh chứ không phải trạm y tế. hồi chiều có việc gấp quá nên đánh nhầm mọi người thông cảm nhé!
bsty đó nói mỗi năm đều phải tái chích ngừa lại (vì thuốc có tác dụng khoảng 1 năm nếu chích đúng liều và đúng quy trình) , còn việc chích lần thứ 2 sau lần thứ 1 là 15 ngày nếu trễ hơn thuốc không có tác dụng, mình thấy cũng không hợp lý lắm nhưng do đó là bsty nên không tranh luận. cho nên mới hỏi thêm kiến của mọi người.
cám ơn bác HOÀ, mai cháu sẽ đem nó đi chích lần 2, loại 7 bệnh để khỏi mất công chích nhiều lần.

echipvn

Member
Khi 1 con Rott quá hiền thì muốn huấn luyện cho nó dữ hơn ntn ạ. Mặc dù người lạ vào nhưng nó cũng chỉ đứng nhìn, ngửi ngửi vài cái. Sau đó thì để người ta vuốt ve thoải mái. Tệ hơn nữa là khi người lạ chọc tức thì cũng ko có phản ứng gì nhiều, ngoài việc nhăn trán, làm mặt ngầu.

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
chào echipvn ! bạn có thể nói rõ hơn là con rott của bạn hiện nay bao nhiêu tuổi và điều kiện nuôi của bạn như thế nào để các anh em có kinh nghiệm có thể đánh giá chính xác từ đó đưa ra những lời khuyên bổ ích cho bạn . thân

Khi 1 con Rott quá hiền thì muốn huấn luyện cho nó dữ hơn ntn ạ. Mặc dù người lạ vào nhưng nó cũng chỉ đứng nhìn, ngửi ngửi vài cái. Sau đó thì để người ta vuốt ve thoải mái. Tệ hơn nữa là khi người lạ chọc tức thì cũng ko có phản ứng gì nhiều, ngoài việc nhăn trán, làm mặt ngầu.
Thôi xin cha nội !

Dữ mà để làm gì nếu bạn không khống chế đc nó(Giống này hơi bị khó khống chế nhất là ở VN, vì cách dậy dỗ ở VN khác với Đức với Serbia hay các nc phát triển có cả một hệ thống đào tạo bài bản lắm. Chỉ dậy dỗ sơ sài những động tác cơ bản thôi, mức độ phục tùng ở VN mình còn kém lắm).
Con Rott nhà tôi trước nổi tiếng là hiền nếu không muốn nói là nhát thế mà hôm nọ nó còn phang một thằng may mà tôi đứng gần đó can thiệp kịp không thì đền ốm.
Một anh bạn tôi cũng như bạn rất muốn Rott nhà mình giữ đã tìm đủ mọi cách để làm nó giữ. mới mấy hôm trước xích trước nhà, vào ăn cơm mà nó chồm ra cắn một cô bé chạy ngang qua nó làm thằng bạn tôi quăng cả bát cơm lao ra ôm cổ nó chọc tay vào lưỡi nó mới nhả.
Sau đó đưa cô bé kia đi tiêm mấy hôm, rồi tiền bồi dưỡng cả thẩy mất hơn chục triệu
Đấy là gia đình hàng xóm tốt không đòi bồi thường hay kiện cáo gì đấy. Giờ gặp lại tôi hỏi thế có thích chó dữ nữa không a chỉ cho vài chiêu là cậu ta vái cả nón : "bảo cạch đến già, có không hiểu biết mới muốn vậy chứ biết rồi mới thấy dại" :)) :)) :))
Cái chính là chó nhà bạn có khôn hay không chứ đâu cứ cần phải lúc nào trông cũng hằm hằm như thịt bằm nấu cháo mới là OK đâu.
Khi bạn hỏi kinh nghiêmnhự vậy thì bạn nên cho mọi người biết một số thông tin như Rott nhà bạn bao nhiêu tháng tuổi, nuôi trong điều kiện nào...v.v....
Chúc bạn sớm tìm ra nguyên nhân.Thân