• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

nhật ký chích chòe ....

CENTIMET

Member
hi hi...chụp giựt lẹ cái..he he...

banh họng ra mới thấy mép còn cộm cộm , vàng .. , nhìn vầy thì có vẻ như mép đang khô...hic hic

Sáng này , ra tiệm ...hàng mới về gần 1 chục ...rộng trong 1 cái lồng to...hi hi
Nổi bật nhất là 1 em , đuôi đều dài..cở 20cm , hơi dạng người chút , kêu cạch cạch mấy phát...em nó đậu trên cầu cao nhất ...có thể nó là một con chim đầu đàn , mỏ mỏng ( dân ở đây gọi là mỏ 3 lá ) ...hứa hẹn những tràng róc tê tái....phân vân quá...Có nên chộp lẹ nó không?...( lửa nhỏ , than lớn là tiêu chí của các đàn anh )...thằng này nhỏ xíu..hic hic

dt cho người bạn nhờ tư vấn...him này có tiếng chơi chim cảnh ở Q4....him okie mấy phát...Vững dạ...định cột lồng lại làm dấu...vô nói chiện "phải quấy" với ông chủ...he he...

ai dè đi ngang qua thằng này , nằm trông hộp..tò mò bắt ra, eo ơi..nó to con , cằm cộm tay , ngó xem thì đuôi mới cở 12=>15 , mép vàng, mỏ hơi dầy chút...một luồng suy nghĩ chạy nhanh như điện xẹt

thằng này bự con vậy chắc là lực nhiều , một con chim nêu hót siêng mà giọng không đủ lớn , thì cũng chỉ là chim thường...nếu thằng này mà chịu hót chắc chát tai luôn...he he...mép còn vàng , ngực sậm , vòng nguyệt ở ngực đều phân đỏ đen rỏ ràng , mi mắt còn mỏng ,mới ...đuôi đều nhưng ngắn....nếu nuôi đủ chất , chắc nó sẻ dài...Vậy là bỏ em đầu lĩnh đằng kia , chơi em đuôi ngắn với hi vọng , và hi vong...hi hi

Vài hôm tắm táp , quen chuồng , quen chủ...em nó xung xung , Cent chụp tỉ mỉ ...vì thằng này lực nhiều , nên làm hoảng nó tông cũng mạnh...nên chụp hình hạn chế...thông cảm , thông cảm

tình hình em nó cháp bạo, cào cào, sâu , cám+sâu khô sạch bách....thiệt là may quá...hi hi

hi vọng nó không ăn mạnh , để mập.... để rồi lười nghiệp hát ca thì khổ..he he

thân ái
Cm

PHAN TÚ

Member
Thật bất ngờ khi thấy CENTIMET lại có niềm đam mê Chim nữa, mình cũng giống như CENTIMET hồi trước mình cũng đã chơi Chích Chòe rồi. Nhưng do điều kiện lúc đó không cho phép nên mình không chơi nữa. Theo mình Chích Chòe Lửa hot hay hơn thì phải. Còn Chích Chòe Than thì chuyên để đá hơn, phải không CENTIMET???.. Thân.
Trân trong.

CENTIMET

Member
Cent hong biết giống nào hơn giốgn nào , chỉ cảm nhận được chút chút về 2 giòng này ...xin được chia sẻ để học hỏi thêm

Cent thích chòe than ở tiếng trong trẻo , réo rắc , điệu bộ (múa) rất cảm tình...

Còn đá đấm thì Cent cũng thích nữa , nhưng ít quan tâm...luyên 1 con chim bổi trở thành võ sỉ có nhiều hi vọng hơn là để trở thành ca sỉ...cáp vài độ đá đấm ,làm tuồng này nọ ....nâng giá lên lẹ lắm từ 200 ngàn , đến 2 triệu , hay 20 triệu hoặc hơn nữa...nghe nói 1 con Than võ sỉ cao giá nhất hiện nay cở 50 triệu...

Về chòe lửa , thì có giọng trầm lẫn cao , lại giỏi bắt chước...cách đây hơn 10 năm (1996 ,1997) , Cent thuần được 3 con lửa...ở nhà nhiều người không thích chim , sợ bệnh hoạn này nọ vì phân chim độc hại....ráng chịu đấm ăn sôi thời gian....bọn chim hót kinh hồn , có lúc kêu cục tác như gà , lại kêu meo meo như mèo...làm cho người trong nhà dần dần yêu thích bọn chúng hơn

Lửa có điệu múa khác với than , mỗi khi căng lửa hót đuôi vũ theo từng tiếng , có khi là chuyền cầu , trái , phải ...có con vũ theo kiểu bật thang ( lên xuống ) nhìn rất thích mắt...

tóm lại loại nào cũng có cái hay , tùy vào cảm tình ở mình , rồi cảm nhận...hi hi

thân
Cm

Theo hình thì mình thấy con này tốt đấy Bổi rừng mỏ cân xứng không quá dầy, mép sâu siêng hót và hót ngân tốt , giọng lớn , em này đẩy sâu khô trộn cám trứng thì căng ngay lúc đó thì có che áo lồng cũng BÓ TAY CEN nhỉ:D . Chúc CEN thành công với hai em CHÍCH này nhé:-bd

CENTIMET

Member
Đúng rồi anh ạ...hi hi...mới sáng này...trời mưa quá ...em mua xong , bỏ vào lồng treo ở đó....( cũng là phát hiện xem nó có bị gì gì (lỗi ) hay không để còn đổi chát....hi hi) ........tới tạnh mưa mới về , mua luôn cái áo lồng đi mưa, không thấm nước mới kịp cho nó phẻ phẻ ...hi hi

Nó hơi nhát người chút ...àh mà sao anh biết hay quá vây cà?
..hi hi

PHAN TÚ

Member
Cám ơn CENTIMET nhiều nhé, nhờ bạn nên mới hiểu biết thêm về giống chim Chích chòe. Hi vọng là một ngày nào đó được lên nhà CENTIMET ngắm mấy em Chích Chòe nhé.Thân
Trân trọng.

:-bd:angel:À cùng chung đam mê mà,máu vụ này lắm nó ngấm vào tim mình mất rồi nên có đi đâu mà nghe giọng hót là ngừng lại đề nghe ngóng,phân biệt,xác định và cho nó vào tập : những địa chỉ yêu thích của mình:chicken::D:angel:

CENTIMET

Member
hi hi...mới tắm em nó vào buổi sáng , có vẻ như nó đẹp hơn...vì sạch sẻ chút và bóng mướt....
Em nó còn khá nhát, tông vào lồng cạch cạch...không đứng gần chụp được...đành chụp đở ghiền...hi hi

CENTIMET

Member
àh..hi hi..
Đạt có nuôi chòe lửa nữa hen , hôm nào có dịp lên học hỏi kinh nghiệm của Đạt nhé

Lồng đang nhốt em nó là lồng hoạ mi ( có trám hay còn gọi là kiếm )....loại lồng này có thể nuôi được chòe than và chào mào.

Anh đang tìm một lồng Lửa cở 80=>82 nan là vừa , trong thời gian thuần chim bổi , không nghĩ tới hưởng thụ được nên lồng càng nhỏ thì chim đở mất sức , và mau thuộc ( thuần ) hơn.

Em biết đâu có bán lồng chạm , cở 82 nan thì giúp anh nhé.

Đuôi thì theo anh không quan trọng, giờ ngắn nữa sẻ dài...giờ tưa , gãy ...nữa sẻ mọc lại...như quần áo của con người...
Người đẹp nhờ lụa mà.....

Cám ơn lời góp ý của Đạt
Thân
Cm

CENTIMET

Member
hôm nay chòe than còn chụp lồng ào ào...có hót véo von 1 lát rồi im re...tình hình bình thường

chòe lửa đã dạn nhiều, đút mồi cho ăn bằng nhíp...( hi vọng tuần sau bỏ nhíp đút ăn bằng tay thì tuyệt cú mèo )

chưa chịu hót...tình khá ổn..hi hi

thân
CENTIMET.

CENTIMET

Member
Bài tập thể lực:

Sau 15 phút tích cực : mổ, cắn , xé , đập , giành giật, kéo , ghì , rị , nhai.....tốn bao nhiêu là năng lượng...Chòe đã nuốt gọn 2em liêu điêu.

CENTIMET

Member
Bài tập thần kinh:

Hi vọng:

Chòe không sợ chó..
Chó không sợ chòe..

Cuối cùng chòe đã bình thản thưởng thức mồi ngon mà chẳng hề run sợ em AGi nữa..

kết thúc buổi tập: Mục đích đã đạt được...hí hả chia sẻ cho ACE thôi...hihi

Thân ái
CENTIMET

quydat82

Member
àh..hi hi..
Đạt có nuôi chòe lửa nữa hen , hôm nào có dịp lên học hỏi kinh nghiệm của Đạt nhé

Lồng đang nhốt em nó là lồng hoạ mi ( có trám hay còn gọi là kiếm )....loại lồng này có thể nuôi được chòe than và chào mào.

Anh đang tìm một lồng Lửa cở 80=>82 nan là vừa , trong thời gian thuần chim bổi , không nghĩ tới hưởng thụ được nên lồng càng nhỏ thì chim đở mất sức , và mau thuộc ( thuần ) hơn.

Em biết đâu có bán lồng chạm , cở 82 nan thì giúp anh nhé.

Đuôi thì theo anh không quan trọng, giờ ngắn nữa sẻ dài...giờ tưa , gãy ...nữa sẻ mọc lại...như quần áo của con người...
Người đẹp nhờ lụa mà.....

em mấy bửa có 3 cái lồng , 1 cái mới mua chưa sài nữa vì lúc mua ko rành, em chỉ có lồng thường àh, mấy bửa em mua ở thuận kiều 300 luôn áo đó ko biết mắc hay rẻ nữa bửa nào anh xuống em đi lấy lồng chim , đổi chó hehehehehehe:)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=)):):):):)

CENTIMET

Member
Cám ơn em quan tâm...thiệt tình anh cũng xót cái đuôi nó lắm áh...hic hic

mà phải chịu thôi...Vô lồng bự thì lâu thuần ..biết bao lâu mới thành chim giỏi được...cũng khó xử quá...hic hic

Giá theo anh biết từ ( 220=>290k là trung bình ) , 700 =>800k là chạm thường ..(chỉ có hoa văn, tre chưa già) )...Lồng Chạm xịn (tích cổ ) ( 3=> 7 triệu)

Hiện nay nuôi để phỏng đoán sự phát triển của đuôi...khi nắm được ( mỗi tuần dài từ 1=>2cm) thì anh cắt gọn lại cho chim dể xoay sở

Đên mùa sau ( cở 1 năm lồng ) ..nhổ chờ ra đợt mới ...khi đó vô lồng chạm xin là vừa!

Hiện nay tập dạn người , thần kinh thép, hót sổng...đi dợt để luyện giọng..

Đến mùa thứ 2.( 2 năm sau ). đuôi ra chuẩn , và nằm trong lồng chạm xịn....nhờ ông anh dẫn đi thi là vừa...hi hi

Cám ơn em góp ý hen.
Ngồi ngắm em nó cũng xót xa quá..hic hic

CENTIMET

Member
cập nhật vài ảnh mới của em Lửa , e Than thì chưa thấy khả quan...
Than lửa , lửa than chuyến này xuống nhà sau chơi với ông táo hết quá..hi hi

Em lửa chưa chịu cất tiếng hát..chỉ cách cách , cách cách cách...bao giờ "bặt bặt" là okie..he he

Thân
Centimet

tribm.ts

Member
Chào CEN, con lửa của Cen đẹp đấy, lông ngực sậm màu vậy hứa hẹn sẽ hay, hơn nữa bộ chân, mỏ đấy là chim OK rồi.
Cen thuần nó bằng lồng đó là k OK đâu, hỏng đuôi, nhưng quan trọng hơn là mỗi lần nhảy vướng đuôi nên làm cho nó sợ thêm.
Tớ thì thuần bằng lồng to đàng hoàng, treo càng ngày càng gần người, chủ yếu là chăm cho có lửa tự nó sẽ dạn thôi. Tốt nhất là dùng một con khác thúc lửa con này nhanh hơn. Kỹ thuật treo lồng là quan trọng lắm nha. (treo-cất - cất- treo ????)
À cậu cho nó ăn con Long đất đó nhiều cũng k tốt đâu-thi đấu thì thúc gián đất tốt hơn.
-Con Than cậu nuôi từ bổi hay chim chuyền lên ???, (nhiều ảnh quá net chậm k đọc hết)

CENTIMET

Member
Cám ơn anh chia sẻ kinh nghiệm

Cở tuần sau em sẻ cắt ngắn đuôi anh à ...tiếc thiệt , nhưng đã CEnt quan sát tốc độ mọc đuôi của nó khoảng 1=>2cm/1tuần
Như vậy hiện nay đuôi đã gần 20cm...nếu tiếp tục chế độ dinh dưỡng thuận lợi như trên có thể con này sẻ có dáng đẹp ( ngũ trường)

Vì hiện nay Cent cũng chưa tìm được lồng ưng ý , mà lồng thường thường cũng 300 ngàn , sài thời gian chán lắm....sài lồng trung bình cũng 800ngan ...sau này không đủ chổ để thì phí...nên chờ có kinh phí chơi luôn lồng chạm , có tích cổ...vậy mới đã

Với lại em này chưa hót , nếu hót và đem thi đấu cũng không bằng ai...nên 2 năm sau mới chín muồi được.

Cent tính coi như năm nay dành để thuần em nó...bổ xung dinh dưỡng tối đa , luyện giọng ở cội và băng dĩa..

Năm sau đổ lông , vô lồng chạm là chơi luôn...còn 2 cái lồng than đang sài sẻ nuôi than con ở mùa sau...Vậy là lửa+than đều sẳng sàng...Vô bếp !

Con này em bắt là chim bổi , được cái là còn tơ ( mép vàng ) nên mình có thể uốn nắn em nó theo ý mình...chắc nó không hót hay như giọng rừng của nó...Chim già mới hót giọng rừng hay.

Con này có thể sẻ hót giọng thổ , đục và trầm....nghe tiếng cách cách...Em đoán vậy.

Với lại Cent thích chim hót giọng thổ hơn, giọng kim và giọng đồng nghe hơi chói ..hong thích lắm

Anh cho em hỏi con long đất là con gì vậy anh?.. có phải là liêu đêu không?..

Xin anh chia sẻ bí quyết treo lồng và cất lồng...phần này Cent chưa biết...mong được truyền dạy

thân
Centimet