• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mang thai và chẩn đoán có thai của chó.

LION_2009

Active Member
Chó Mang Bầu Lâu Nhất Bao Nhiêu Ngày Thì đẻ

Mình tạo topic này xin mời ACE đã từng nuôi chó cho sinh sản vào trao đổi kinh nghiệm về . Chó mẹ mang bầu thời gian lâu nhất là bao nhiêu ngày thì đẻ , và chó mẹ đẻ sớm nhất bao nhiêu ngày . Và tại sao lại có sự chênh lệch giữa ngày tháng của chó mẹ . Và thêm 1 vấn đề nữa là chó mẹ sinh con đuợc bao nhiêu ngày thì lên giống sớm nhất , và lên giống muộn nhất .
Chủ đề này thảo luận giúp cho mọi người nuôi chó sinh sản có sự nhận biết và hiểu thêm về những kiến thức về sinh sản và nhân giống được tốt hơn .

alex nhan

Member
trể nhất là 66 ngaỳ đó bạn
mà trường hợp đó hơi hếm .............................

LION_2009

Active Member
Bác

Anh chị và các bạn có thể tham khảo đường link này.
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=19347
trong này có đủ tất cả các vấn đề liên quan đến sinh sản, phối giống, chăm sóc chó trước, trong khi mang thai, và khi đẻ.
Cảm ơn anh !
Đường link của anh thì em đã xem và đọc nhiều lần rồi nhưng em nghĩ chỉ là để xem và tham khảo thôi còn em tạo topic này là muốn hỏi thực tế chó lâu nhất thì bao nhiêu ngày đẻ , bạn nào nuôi chó đẻ và chậm nhất mang thai bao nhiêu ngày .

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Tôi hiểu ý của chủ topic muốn nói các trường hợp cá biệt về sinh sớm hoặc muộn nhất. Quy luật chung là: thời gian mang thai ngắn hay dài phụ thuộc vào số lượng thai, càng ít thai thời gian mang thai dài ra.

Thông thường chó mang thai trừ 58-64 ngày.

Nếu sinh ra dưới 55 ngày là đẻ non. Chó chết lưu thai có thể tới 70 ngày mới sinh.

Cá biệt mà tôi đã chứng kiến là 68 ngày.

Tất nhiên ngoại trừ trường hợp tính lầm ngày phối.

Vấn đề này đã có đề cập trong các bài viết đường link như Hung.tinhyeu nêu trên.

phuoc

Member
bull dog nhà mình thì , tính ngày phối đầu và cuối là 67 và 69 ngày mới sinh , bull sinh được 6 bé , đến gần 6 tháng sau mới lên giống lại , đây là kinh nghiệm thực tế mình bổ sung thêm , mong ace tiếp tục góp ý , mình nghĩ tùy con nửa các bạn ạ ? không như máy tính đâu nha , chào cả nhà .:D:D:D

tran huy hoang

Active Member
Các Bác cho Em hỏi, sau khi phối về khoàng 15 ngày mà thấy chó cái vẫn ăn và ngủ bình thường không thay đôi gì nhiều so với lúc chưa phối, vấy có cách nào kiểm trả việc đã đậu thai không ạ ?

phuoc

Member
Các Bác cho Em hỏi, sau khi phối về khoàng 15 ngày mà thấy chó cái vẫn ăn và ngủ bình thường không thay đôi gì nhiều so với lúc chưa phối, vấy có cách nào kiểm trả việc đã đậu thai không ạ ?
chó cũng như người thôi bạn ạ ? có lúc ốm nghén & rất bình thường , chó có bầu thường thì vú hơi có màu hồng & vú hơi căng to hơn bình thường , ngủ nhiều & ăn ít , hoa vẫn tươi , còn chó chửa giả cũng gần giống như vậy bạn nhé , rất mong cún yêu của bạn vượt cạn thành công , chào cả nhà ...=D>=D>=D>

LION_2009

Active Member
BAC

Tôi hiểu ý của chủ topic muốn nói các trường hợp cá biệt về sinh sớm hoặc muộn nhất. Quy luật chung là: thời gian mang thai ngắn hay dài phụ thuộc vào số lượng thai, càng ít thai thời gian mang thai dài ra.

Thông thường chó mang thai trừ 58-64 ngày.

Nếu sinh ra dưới 55 ngày là đẻ non. Chó chết lưu thai có thể tới 70 ngày mới sinh.

Cá biệt mà tôi đã chứng kiến là 68 ngày.

Tất nhiên ngoại trừ trường hợp tính lầm ngày phối.

Vấn đề này đã có đề cập trong các bài viết đường link như Hung.tinhyeu nêu trên.
Ngao tạng nhà em tính đúng ngày phối cuối 70 ngày mới sinh bác ạ . Còn chó cái nhà em lên giống khi con của nó chính xác ba tháng tuổi và chịu đực đúng tròn 3 tháng .

Bác ơi cho em hỏi, con GDS nhà cháu có bầu khoảng 50 ngày tự nhiên cháu phái hiện duy nhất có 1 cái vú bị sưng to và cứng ấn vào nó đau. Chắc nghi là nó bị viêm tuyến sữa, vì cháu nặng ra thử thì thấy có 1 ít sữa màu vàng đục như mủ vậy. Bác giúp cháu với

chó pug nhà em đã phối được 51-52 ngày rồi. tình hình hiện giờ thấy 6/8 núm vú nở và đầu ti đỏ hồng, nhưng không thấy bụng to mấy.khi em nó nằm bệt xuống sàn để ngủ mới thấy hơi hơi có bụng. không biết như vậy có phải là thai giả không .ai rành vụ này cho hỏi tí. thanks mọi người nhiều

ruak0olz

Member
em cũng mới đc cho 1 em pug cũng thấy em í có biểu hiện như có bầu...nhưng k biết chính xác ngày phối là bh vậy thì làm ntn để biết em í sắp sinh???

một bài viết khá bổ ít,mình cũng đang quan tâm vấn dề này đang học hỏi kinh nghiệm...cám ơn chủ topic nhé

tronglam16

Mọi người giúp em với ạ !
Con chó nhà em , đã đến kỳ salo . Hnay em đã cho nó đi lấy giống, điều mà em thắc mắc là cho chúng nó nhảy nhau 1 lần , liệu có khả năng đậu thai ko ai .
vì điều kiện nhà xa , ko có thời gian , nên ko thể cho nó đi nhảy lần hai . Các bác giúp em với ạ !
Em cảm ơn mọi người trước .

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Mọi người giúp em với ạ !
Con chó nhà em , đã đến kỳ salo . Hnay em đã cho nó đi lấy giống, điều mà em thắc mắc là cho chúng nó nhảy nhau 1 lần , liệu có khả năng đậu thai ko ai .
vì điều kiện nhà xa , ko có thời gian , nên ko thể cho nó đi nhảy lần hai . Các bác giúp em với ạ !
Em cảm ơn mọi người trước .
Nếu giao phối đúng thời điểm con cái chịu đực nhất thì đậu thai rất cao, chỉ cần 1 lần nhẩy.

Chúc may mắn và mong hồi âm.

s0mei1102

BS ơi giúp cháu với
con chó nhà cháu sau khi đy fối giống về đc 3 hôm ở bụng và bộ phận sinh dục nó có hiện tượng nổi mẩn đỏ giống như ng bị hắc lào :-s
rồi mấy hôm nay nó bỏ ăn, có lúc ăn thì ăn ít lắm :-s
ở 2 chân sau và đuôi có hiện tượng lên vẩy rồi bong tróc, khi bong lông cũng bị bong theo :-s
thế là nó bị làm sao ạ

sang5545

Cháu chào bác! cháu là thành viên mới của Dđ. Cháu hiện đang nuôi một e đóm, muốn cho phối giống với con anh em của nó (chung bầy) thì có ảnh hưởng gì không ah?
Vình nơi cháu ở chó đóm rất ít

thuy.nguyen_hanu

có đồng chí nào biết cách xác định chó mang bầu chỉ tớ nhé ! em Bông của tớ dạo này ham ăn , lười vận động lắm , trông lại mũm mĩm nữa , chả biết thế nào . lo lắng quá đi .:-??

rot83

chó nhà em kể từ ngày phối giống đã được 14 ngày,nhưng khi đi tiểu vẫn còn ra máu màu nhạt,đôi lúc có cục máu nhỏ xíu,ko biết có sao ko?
ai có kinh nghiêm,bác sy cho em hỏi gáp nhe,thank

rot83

bác sỹ greenvet-hanoi cho em hỏi ,chó nhà em kể từ ngày phối giống đã được 14 ngày,nhưng khi đi tiểu vẫn còn ra máu màu nhạt,đôi lúc có cục máu nhỏ xíu,ko biết có sao ko?