• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mang thai và chẩn đoán có thai của chó.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y

Mang thai và chẩn đoán có thai của chó.

Tác giả mở topic này theo yêu cầu của nhiều chủ nuôi chó, đặc biệt với anh chị em Vietpet nuôi chó sinh sản lần đầu tiên. Rất cám ơn các cao thủ nuôi, nhân giống chó đã trao đổi và cung cấp nhiều kinh nghiệm quý báu, thực tiễn cho Bác sỹ Greenvet viết bài này.

1. Chó mang thai bao nhiêu ngày ?

Kể từ khi thai hình thành và làm tổ ở sừng tử cung tới khi ra đời khoảng 58 - 68 ngày ( trung bình là 9 tuần = 63 ngày ). Chó càng ít thai ( dưới 4 con với các giống chó to: GSD, Rottweiler, Labrador, golden.... dưới 2 con với miniature bull terrier, Nhật, Bắc kinh, chihuahua...) thì thời gian mang thai càng dài.

2. Mang thai được tính từ khi nào ?

Nếu để tự nhiên, chó giao phối liên tục trong khoảng 3-5 ngày của kỳ động dục, nên tính thời gian từ giữa các lần giao phối.

Giao phối chủ động ( chủ mang chó đi lấy giống), căn cứ vào ghi chép các lần phối, nhưng nên nhớ rằng tinh trùng có thể sống trong tử cung chó tới 24 giờ nên có thể tính thời gian mang thai sau 1 ngày phối giống.

Kiểm tra sự thay đổi nồng độ hooc-môn LH (Luteinizing Hormon ) và Estrogen đạt đỉnh điểm trong huyết thanh cũng có thể xác định thời điểm mang thai ( áp dụng trong thụ tinh nhân tạo cho chó).

3. Có biện pháp chẩn đoán sớm chó có thai ?

Hiện nay chưa có các thực hành xét nghiệm mẫu máu, nước tiểu nào có thể xác định chó đã có thai hay chưa. There are no practical blood or urine tests available to confirm pregnancy in the dog.

Sớm nhất cũng phải từ 26-35 ngày sau phối giống để xác định có thai bằng thăm khám lâm sàng vùng bụng của các bác sỹ thú y ( độ chính xác khoảng 85% ).

Không được chụp X-quang chó mới mang thai. Chỉ được phép dùng X-quang để xác định số lượng con 45 ngày sau khi mang thai ( chính xác 95% về số lượng thai )
.

Có thể siêu âm chó mang thai nhưng không có ý nghĩa chẩn đoán vì có thai sau 25 ngày mới có thể siêu âm được và cũng không biết rõ bao nhiêu thai.

4. Khi nào có thể biết được chó mang thai bằng quan sát các thay đổi tâm sinh lý cơ thể chó ?

Khoảng 5 tuần sau phối giống, rất khó xác định chắc chắn chó có thể mang thai hay không bằng cách quan sát thay đổi về phát triển đầu vú, nầm sữa, thay đổi hành vi, tính tình, cách thức ăn uống, ngủ nhiều, lười vận động... Nhiều chủ chó quá mong mỏi sự thành công nên dễ "hoang tưởng" chó đã chửa rồi đợi mãi không thấy đẻ và kết luận " chửa giả " !

Chỉ sau tuần thứ 5 trở đi mới thấy sự to nhanh, ộ ệ của vùng bụng và bầu vú. Nhưng cũng chỉ rõ rệt với chó chửa nhiều thai, còn chó mẹ mang ít thai ( 1 - 2 thai ) thì bụng chó chỉ thấy to ra rõ rệt vài ngày trước khi sinh.

Bàu vú phát triển sớm và to nhanh hơn phát triển bụng thì chó chửa ít thai ( gọi là chửa vú ), ngược lại bụng to và bàu vú phát triển vừa phải sẽ mang nhiều thai.

Có thể có sữa trước khi sinh 7- 9 ngày. Tốt nhất 1- 2 ngày trước khi sinh mới có sữa. Màu sữa phải có màu trắng đặc trưng, không trong, vàng ố bẩn mới bảo đảm thai khỏe và sinh sản bình thường. Có sữa quá sớm là dấu hiệu của sảy thai hoặc đẻ non.

Rhodesian Ridgeback mang bàu.

Golden mang bàu.

Beagle mang bàu.

Nguồn: Bài viết tham khảo Internet và các đồng nghiệp, chủ nuôi chó sinh sản Vietpet.

Các bài viết có liên quan:

Sảy thai, đẻ non, đẻ khó ở chó.

Các chủ đề quan trọng trong box "Sinh sản và Nhân giống".

Bác sỹ Thú Y Hoàng Ngọc Báu​

my_lucky

Active Member
Thưa Bác, con lucky nhà cháu hôm nay cho lấy giống lần đầu tiên. Hoa của nó đã nở to hết cỡ và rất mềm, cộng với hơi tái đi rôi.Khi gãi vào mông nó cháu thấy nó đã vắt đuôi sang một bên rồi mà không hiểu sao nó lại không cho con đực nhẩy theo kiểu tự nhiên. Cháu và một người khác, người thì giữ chặt con cái, người thì vừa kích thích con cái vừ giúp con đực nhẩy cho đúng cách mà không hiểu sao con đực không đút sâu vào được, 5 lần như thế thì cháu mệt quá đành bỏ dở đợi ngày mai cho lấy giống tiếp vậy.theo bác như thế con cái nhà cháu có chuyện gì không ạ??

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Thưa Bác, con lucky nhà cháu hôm nay cho lấy giống lần đầu tiên. Hoa của nó đã nở to hết cỡ và rất mềm, cộng với hơi tái đi rôi.Khi gãi vào mông nó cháu thấy nó đã vắt đuôi sang một bên rồi mà không hiểu sao nó lại không cho con đực nhẩy theo kiểu tự nhiên. Cháu và một người khác, người thì giữ chặt con cái, người thì vừa kích thích con cái vừ giúp con đực nhẩy cho đúng cách mà không hiểu sao con đực không đút sâu vào được, 5 lần như thế thì cháu mệt quá đành bỏ dở đợi ngày mai cho lấy giống tiếp vậy.theo bác như thế con cái nhà cháu có chuyện gì không ạ??
Nhiều trường hợp cả trai và gái đều "tân" nên chưa có kinh nghiệm, khó nhảy tự nhiên được. Bạn cần có hỗ trợ của các chuyên gia "Lái tên lửa" nhé. Chúc bạn thành công.

Chào Bác sỹ !!!
Nhà cháu có 1 em chó chihuahua. Cháu nghe nói khi nó sanh thì fải mổ,nếu tự sanh thì có được ko Bác?
Bắt đầu chu kì của em nó thì bao nhiêu ngày là có thể fối giống được ạ? rất mong câu trả lời của Bác sỹ. em xin cảm ơn!

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Chào Bác sỹ !!!
Nhà cháu có 1 em chó chihuahua. Cháu nghe nói khi nó sanh thì fải mổ,nếu tự sanh thì có được ko Bác?
Bắt đầu chu kì của em nó thì bao nhiêu ngày là có thể fối giống được ạ? rất mong câu trả lời của Bác sỹ. em xin cảm ơn!
Bạn Phương Trang à, chỉ có Bác sỹ thú y của bạn thăm khám cún trực tiếp mới trả lời rõ vẫn đề bạn hỏi. Trao đổi trên Diễn đàn chỉ mang tính tham khảo, không thay thế chẩn đoán lâm sàng của các BSTY.

Mong bạn hiểu và thông cảm cho.

bác GV ơi , con cún của cháu là chó fox mới sinh hôm offline (chủ nhật 15/3), mới đầu nó đẻ 1 con đực thai ngược lôi ra nhưng chết mất , may cháu về đc và cứu đc con thứ 2 cũng là đực cả 2 con đều là đẻ ngược chân ra trước; bây giờ nó đang nuôi 1 con nhưng cái chỗ mà hồi trước tiêm kích thích nó lại nổi u cục lên cháu chẳng biết phải làm thế nào hay kệ nó tự khỏi ? Còn 1 dám lông của nó trên lưng bị ghẻ từ hồi đang có thai , lúc đó chửa cháu ko dám tắm ,bây giờ rụng hết cả 1 nhúm lông tội lắm phải chữa thế nào ạ . Chú chó con tự dưng hôm nay trên trán nổi 3 cái nốt không biết bị gì nữa , mong bác giải thích hộ cháu , cháu xin cảm ơn

ảnh chụp buổi tối nên hơi mờ

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Bạn thông cảm không thể "Chẩn đoán bệnh online" thay thế các BSTY lâm sàng được đâu. Bạn nên đưa đi khám bệnh nhé. Mong hồi âm.

theo mình chỗ tiêm thuốc kích thích là bị áp_xe ( do thuốc chích mà không tan hết tạo thành ổ thường thì là mủ với máu)nên đến BSTY xem và điều trị, bạn cũng đừng bóp, dùng nước ấm xoa lên,nên điều trị sớm nha,chú chó con cùng đemđi khám,coi chừng dạng nấm ghẻ từ mẹ lây sang con đó

vietyen

Member
Rot cái nhà không có bầu

Chào các bác em co một con rot cái phối giống đến ngày hôm nay được 44 ngày rồi mà sao ko thấy gì cả, chắc ko co quá.

bác à.em cúng đã gặp trường hợp như bác rồi,thế con rốt nàh bác vú đã sưng lên chưa,đã xuất hiện có sữa chưa.theo em 1 là em nó chửa giả,2 là số con rất ít,thường thì 1 em.con rốt nhà em cũng chỉ đẻ được 1 em,đến ngày thứ 60 mà em cũng không thấy bụng em nó,nhưng rồi cũng đẻ 1 em.hì.mong bác có tin vui

vietyen

Member
Chào bác sỹ, con root nhà em phối đã được 63 ngày rồi mà sao vẫn ko thấy hiện tượng gì cả, em nặn đầu vú thì thấy có ra chất nước màu trắng trong, đầu vú cũng thấy nở to ra, vậy xin hỏi chó em có thai hay ko vậy, và bao giờ đẻ.

vietyen

Member
Chào bạn, hì mình mong em nó mãi?// tại vì từ trước đến nay chưa nuôi chó đẻ bao giờ nên hồi hộp quá, chi mong em nó đẻ cho mình mãn nguyện là được rồi, 63 ngày rồi đó bạn, đầu vú mình thấy cũng to và nặn đầu vú có thấy nước màu trắng trong chảy ra.

Hỏi về chó có thai

bạn em có chú chó hiện tại cũng cho đi được gần 30 ngày, hiện giờ ty nó đã hồng và to lên, đã có ngấn sữa ở bụng rồi, nhưng mấy hôm trước nó bị ốm, phải tiêm kháng sinh, không biết là có ảnh hưởng đến việc mang thai của nó không ạ. Mong các bác giúp đỡ bạn em với ạ.

Cho em hỏi lần trước chó nhà em nó mang thai gia hết một lần rồi bây giờ npó mang thai tiếp nhưng không biết nó có thai thật hay không thì phải làm sao cho biết chắc là chó có thai.hôm nay thấy bvụng nó to và được khoảng 42 ngày rồi đó.

huybinhxp

Member
Chào bác sỹ GreenVet Hà Nội !
Đầu tiên xin gửi lời chúc bác và gia đình luôn vui vẻ và khoẻ mạnh !
Sau xin chia sẽ niềm vui cùng bác là qua sự hướng dẫn tận tình của bác từ cách tính ngày salơ để phối giống và phối như thế nào là hiệu quả cho đến hướng dẫn chế độ ăn uống để dưỡng cho chó mẹ ! đến ngày 06 tháng 04 năm 2009 thì em chó Phú Quốc tên Lu Lu nhà em đã hạ sinh được 8 em chó PQ con , tất cả đều đạt tỷ lệ chó có xoáy là 100% gồm có :
05 em màu đen : 2 đực , 3 cái
03 em màu vàng : 1 đực , 2 cái
Sau đây là vài tấm hình chia sẽ cùng bác GreenVet

Hung_Phong_BT

Chuyên gia nhân giống Chi Hua Hua

Chúc mừng Lu Lu nhà bạn đẻ được 8con tất cả đều xoáy 100%:-bd trông các bé thật là dễ thuơng quá:D chúc các bé ăn khoẻ & chóng lớn:D good luck.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Chào bác sỹ GreenVet Hà Nội !
Đầu tiên xin gửi lời chúc bác và gia đình luôn vui vẻ và khoẻ mạnh !
Sau xin chia sẽ niềm vui cùng bác là qua sự hướng dẫn tận tình của bác từ cách tính ngày salơ để phối giống và phối như thế nào là hiệu quả cho đến hướng dẫn chế độ ăn uống để dưỡng cho chó mẹ ! đến ngày 06 tháng 04 năm 2009 thì em chó Phú Quốc tên Lu Lu nhà em đã hạ sinh được 8 em chó PQ con , tất cả đều đạt tỷ lệ chó có xoáy là 100% gồm có :
05 em màu đen : 2 đực , 3 cái
03 em màu vàng : 1 đực , 2 cái
Sau đây là vài tấm hình chia sẽ cùng bác GreenVet

Xin chúc mừng bạn huybinhxp có đàn chó Phú Quốc đẹp. Thành công thật là may mắn, tư vấn từ xa không được tiếp cận, kiểm tra chó chỉ có thể hiệu quả 40-50% thôi. Hy vọng qua lứa chó này bạn có nhiều kinh nghiệm thực tế về nhân giống chó.

Mong được cập nhật thường xuyên đàn chó Phú Quốc này.

huybinhxp

Member
Chào BS GreenVet !
Đã có thông tin cập nhật về bầy chó con ! Như đã hứa với BS là thường xuyên up hình về bầy chó con . Vì tránh trường hợp post nhiều chủ đề, xin mạng phép mời BS vào đường link thông tin về chó PQ nhà BinhXP :
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=24310
Đúng như BS nói việc chăm sóc chó mẹ và chó con sẽ có nhiều khó khăn hơn lúc chăm em nó có thai ! Mong được BS hướng dẫn thêm thông qua đường link trên !

Chửa bóng ở chó cái

ACE nào cho mình hỏi thế nào là chửa "bóng" ở chó cái? Một đực một cái nuôi cùng chuồng có dẫn đến chửa bóng không

toilavodich

berger phối giống 5 tuần rồi mà không "đậu"

tôi có em berger phối giống 5 tuần rồi mà không thấy dấu hiệu nào báo hiệu là có thai,không lên vú, bụng không to.Vậy là chó của tôi không đậu đúng không?Mong anh em hướng dẫn giùm,thanks