• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mẹ vẫn yêu mấy đứa

ngudaymuon

Active Member
Mẹ vẫn yêu các con nhiều, mẹ hiểu điều đó.

Mẹ đã thật hèn nhát khi quẳng các con ra khỏi nhà, để trốn tránh...mẹ nghĩ, làm thế mẹ sẽ thanh thản. Nhưng có lẽ, chẳng có cái gì là đơn giản thế.

Mẹ tưởng mẹ đã quên, nhưng khi nhìn thấy Đô, Nhím, mẹ biết, có lẽ mẹ sẽ phải học cách đối mặt, học cách chấp nhận cho dù là thế nào đi nữa.

Ôm Đô, Nhím vào lòng mẹ tủi thân lắm. Các con đang ốm, còn mẹ bỏ chạy như một kẻ hèn nhát. Mẹ đã sai thật rồi.

Những ngày qua, thật sự là trống trải và lòng mẹ vẫn không thôi quặn đau khi nhớ...vẫn có cái gì đó nghèn nghẹn ở lồng ngực, tức tối, giá mà...Trước đây chẳng bao giờ mẹ ân hận hay mong muốn thời gian quay trở lại, nhưng giờ đây trong giấc mơ cũng chập chờn cái ý nghĩ đấy. Nếu thời gian quay trở lại, mẹ sẽ làm khác đi.

Cả cuộc đời này sẽ chẳng bao giờ mẹ quên, khuôn mặt đó, ánh mắt đó, mẹ sẽ yêu con đến khi nào mẹ có thể sống, có thể nhớ, có thể cảm nhận. Mẹ yêu con để mẹ tự thấy mình được an ủi, được thấy con vẫn ở đây bên mẹ. Có những điều đến giờ mẹ vẫn không tin là sự thật, không hiểu tại sao lại như thế. Và nước mắt mẹ vẫn rơi, vẫn nghẹn ngào tức tưởi khi nghĩ về quãng thời gian khủng khiếp ấy. Nếu có thể làm lại...

Mẹ cảm ơn Gáu, Xù, Đô, nhím của mẹ, các con đã không giận mẹ, cảm ơn Ỉn đã sinh ra những đứa con khỏe mạnh, cảm ơn Ốc, Beo, Cá ...cho dù mẹ ko quan tâm tới các con nhiều, các con vẫn khỏe mạnh, ngoan ngoãn.

Mẹ cũng xin lỗi mấy đứa nhiều, vì mẹ vô tâm, hèn nhát, vì mẹ bỏ rơi các con vào lúc lẽ ra mẹ nên mạnh mẽ, lúc các con cũng đang cần mẹ nhất. mẹ thật tồi tệ :( mẹ hiểu

Có lẽ mẹ sẽ cần một thời gian nữa, nhưng mẹ yêu các con nhiều, ở bên mấy đứa mẹ vui lắm, tình yêu chẳng có cái gì thay thế cái gì được. mẹ vẫn luôn nhớ.

Gia đình Mgudaymuon cảm ơn cô Shery, cô Shimmy, cô Sadmoused, Mẹ Mimi83, cô bapcaixinhdep, a Thuận, a Dũng....và rất nhiều thành viên trên đại gia đình VP đã quan tâm tời các cháu, yêu thưong chăm sóc các cháu giùm mẹ Nhung. Cảm ơn cả nhà nhiều lắm.

Vấn đề là không thể làm lại thế nên là bạn đau khổ dằn vặt như thế thì giải quyết được gì.
2 em ấy đang có tiến triển tốt về sức khỏe thì nên vui vẻ lên.
Còn yêu thường thì cố gắng hết khả năng có thể để chăm sóc 2 em ấy. Luôn và ngay đi chứ còn chờ thời gian gì nữa.

Yêu các bé mà để tình trạng của mình trở nên thê thảm ủ ê thế này, kể ra cũng khổ.

Yêu thì yêu, nhưng mình cũng phải sống. Mong chủ top đừng để cuộc sống của mình bị ảnh hưởng quá nhiều bởi các bé.

hoangmoccuong

Vietpet sponsor
Các bạn nói đúng đấy Ngudaymuon, em phải cứng rắn lên, đừng yếu đuối như vậy nhé!

nếu chị còn yêu nhím và đô thì chỉ phải mạnh mẽ lên vì nhím và đô cug yêu mẹ của chúng. các bé sẽ khỏe lại nhanh thôi

thuan81

Active Member
Nuôi một con mèo dù là không tình cảm với nó cũng không đến nổi muốn con vật mình nuôi bị chết!
bạn mở miệng nói thế sao mà nghe được à?biết được sự việc thế nào mà nói thế?nói chung nếu khanhmattịt không hiểu rõ sự việc thì tốt hơn đừng CM
chọn chủ cho mèo thật tình không dễ,mình vừa rơi vào trường hợp bé Xuka cái này do mình mà ra suy nghĩ quá đơn giản !
Nếu nói bán đi không còn trách nhiệm thì rất là dễ người ta đưa tiền mình rồi ,có sống có chết gì mặc xát vì mình có tiền đủ là được!
Nhưng trách nhiệm là trên hết bạn à!con mèo con đó từ đầu ra?từ mẹ nó sinh ra?từ mèo bố nó mà ra?thì mèo Bố và mèo Mẹ từ đâu mà có ở nhà mình để nó sinh sản?do mình mang về,mình nuôi cho nó trưởng thành rồi nó sinh sản,mấu chốt là đó khánhmattịt à!
Trách nó nhiệm đó không đơn giản nên việc Nhung chọn chủ cho mèo cô ấy suy nghĩ sâu sắc là rất đúng!lỡ sau này Bé mèo con gặp chuyện gì ko tốt từ tay người chủ mới thì mình có phải hối hận không?cái này gọi là "đạo đức"
Nếu bán bé mèo đi một cách không "trách nhiêm" và "đạo đức" thì việc đó rất đơn giản
Tất cả vật trên đời này đều có số mệnh,sống chết cũng đều do bệnh tật và tai họa mà ra,thế khanhmattit có nghĩ con nhà giàu được yêu và chăm sóc chu đáo mà lại bệnh không?và có những đứa trẻ con cưng mà phải chết không?!cha mẹ chúng nó có muốn thế không?"
con người và con vật đều không trách khỏi,nên là con người với nhau khanhmattit chắc chắn là cũng sẽ trãi qua những vấn đề theo quy luật này,nhưng đều đó chỉ là đến trước hay sau mà thôi!
Lời động viên khích lệ nó rất có ý nghĩa!mong bạn đừng nói những lời dao búa chua cay như thế!

ngavn89

Member
Anh khanhmattit không biết gì thì đừng nên nói, chị ý coi nhím và đô như con, cho mấy đứa đi ở riêng cũng như cho con gái đi lấy chồng, phải chọn mặt gửi vàng, mấy đứa bệnh nên chị nhung sợ em ko thể chăm sóc được cho Đô nên mới không cho e đón đô.
E hiểu chị rất buồn nhưng cố gắng lên chị nhé, mọi người luôn ủng hộ chị và luôn bên chị :D. vui lên chị nhé

Mimi83

Member
Với tư cách là một người lớn tuổi và là người rất thân thiết và hiểu Nhung trong suốt thời gian các bé nhà Nhung lâm nạn, mình không đồng ý cách suy nghĩ và đối thoại của bạn khanhmatit. Mình tin chắc bạn không biết và càng không thể chăm các bé hết lòng như Nhung đâu (qua cách bạn phát ngôn trên forum). Con người có số phận và con vật cũng vậy, khi mình và phần lớn các bạn trong Cat Lover Club nhận một bé mèo về nuôi thì có nghĩa là bé đã trở thành một thành viên trong gia đình. Vậy nên mong bạn nghĩ lại và thận trọng hơn khi phát ngôn để khỏi làm tổn thương mọi người. Cảm ơn bạn.

Yêu thương quá nhỉ ,bao nhiêu người hỏi mua kiêu căng không bán , sợ chúng nó về chủ mới không được chăm sóc tử tế .Cô Nga muốn mua đô chăm sóc cho tử tế đi lại đến nhà mấy lần đổi ý không bán , mất thời gian đi lại . Nuôi chúng nó có cuộc sống tốt đẹp đến mức con gà chết , hai con kia ghẻ toét người không chăm được đem đi cho người khác ,hài hước thật
Này bạn kia, nếu bạn chưa biết rõ câu chuyện & chưa hiểu cặn kẽ thì đừng phát ngôn những lời thiếu văn hóa như thế. Đây là nơi mọi người chia sẻ cùng nhau ko chỉ qua sở thích yêu các bé mèo mà còn về cuộc sống, dĩ nhiên ko phải điều gì ở cuộc đời này đều như mong muốn của chúng ta nhưng làm sao con người ta tránh khỏi những lúc yếu đuối, những lúc nghĩ lại & nói "giá như ..." khi mà nếu biết trước ta có thể làm tốt hơn. Hãy uốn lưỡi 7 lần hay 9 lần cho chắc chắn trước khi nói ra.
Gia đình ngudaymuon luôn có những người bạn hiểu & ở bên cạnh bất cứ lúc nào, đưa các con cho những người hiểu, biết chăm sóc là điều tốt nhất mà ngudaymuon đã làm chứ ko phải hèn nhát hay trống tránh, ai cũng cần có thời gian để tĩnh tâm & trấn tĩnh lại sau bao chuyện sóng gió. Hãy nhìn vào những điều tốt đẹp, đừng để ý đến lời nói của những người ko hiểu chuyện ngudaymuon nhé.

cun0206

Member
gửi khanhmatit !!!
Không biết bạn nuôi mèo được bao nhiêu lâu rồi mà bạn có thể nói ra những lời như thế. Nếu giả sử đặt trường hợp của bạn vào hoàn cảnh chị Nhung chắc bạn phải mở cả 1 phiên đấu giá mấy con mèo xem ai cho giá cao nhất bạn bán cho người đó ngay ấy nhỉ. Chắc bạn coi mèo như 1 thứ hàng hoá có thể đem ra buôn bán sinh lời, mặc dù bản thân tôi cũng là người đang bán mèo con nhưng không bao giờ tôi nghĩ đó là 1 thứ hàng hoá bạn ạ.
Chắc bạn đã từng nuôi mèo bạn cũng hiểu cảm giác khi phải xa chúng. Vậy tai sao mình không chọn cho chúng nó 1 gia đình tốt để cảm thấy yên tâm hơn khi không còn được ở ben chúng nó nữa nhỉ.
khi bạn viết những dòng CM như thế có nghĩ đến chị ngudaymuon nghĩ gì không. Người ta đã đau sót lắm rồi bạn có cần nhất thiết phải xát thêm muối vào nỗi đau ấy không.
Hy vọng lần sau bạn đừng CM như kiểu đã xoáy thế này nữa. Chào bạn

X

xuka3691

Guest
@ chị bapcaixinhdep: những cm thiếu lịch sự, gây hấn như của bạn khanh thì sớm muộn cũng sẽ bị mod del bài thôi. mình chẳng cần quoe lại làm gì, lại hiện lên thêm 1 lần nữa chị ạ.

@bạn khánh: nếu tất cả mọi thứ bạn có đều khoẻ mạnh, xinh đẹp, lớn khôn. cái gì bạn biết ở bên bạn không khoẻ mạnh được thì bạn đã kịp thời cho người khác để chúng nó xinh đẹp tiếp...thì t nghĩ chắc bạn là người mát tay nhất quả đất, cộng thêm khả năng tiên tri thần kì nữa. thế cái ngày đầu tiên bạn bước chân vào vp, bạn có tiên tri được với những lời cm gây hấn của mình, bạn sẽ có đá đủ xây bịêt thự và cả mấy toà nhà để kinh doanh k?

@chị ngudaymuon: nỗi buồn còn nhiều, 1 2 câu nói vững vàng lên không phải muốn là được ngay. e k biết nói gì lúc này. chỉ mong chị sớm lấy lại tinh thần, để mọi chuyện buồn vui rồi cuối cùng cũng thành kỉ niệm đáng nhớ

ngudaymuon

Active Member
Cũng chẳng có gì để thanh minh nhiều.
Lần đầu tiên mình dám thừa nhận Gà đã chết, cái đó là sự thật mà mình chưa dám đối diện, chưa dám nghĩ đến trong suốt thời gian vừa qua. Có lẽ mình hèn nhát, mình sợ phải chấp nhận sự thật đó. Đã bao lần mình nghĩ mình sẽ làm được hơn thế để giữ gà lại, để gà vẫn khỏe mạnh...đã bao lần mình ước thời gian quay trở lại để mình có thể thay đổi được mọi thứ.
Thời gian qua, nói thật mình đã suy sụp rất nhiều, mình sợ. Sợ sự hỏi thăm, sợ phải trả lời, sợ rất nhiều thứ...Cho đến bây giờ mỗi lần nhớ đến gà mình vẫn không cầm được lòng.
Ba đứa nhỏ sinh ra, bao nhiêu yêu thương, tình cảm mình dành cho tụi nó hết. Con bé Xù hậu đậu, mình đã rất hạnh phúc khi làm mẹ thay cả Xù. Nhìn các con trưởng thành, xinh xắn, khỏe mạnh...mình đã từng rất tư hào.
Nhưng cuộc sống có lẽ vẫn thế, có những chuyện mình không thể hiểu được, không tài nào giải thích được.
Khi mình cho Nhím đi, mình xác định từ nhỏ, Nhím không phải là của mình. Mình học cách không yêu thương con bé quá nhiều. Học cách nghĩ con bé tự lập, học cách để xa con bé.
Ngày Nhím về nhà mới, ra khỏi nhà a Dũng, cả quãng đường về mình khóc tức tưởi như đứa trẻ bị dành mất quà. Có những thứ mà mình không định nghĩa được, và mình nghĩ đó là tình yêu.
Thời gian qua, mình đã nghĩ, mình sẽ không đủ tình yêu thương để chăm sóc đứa nào nữa. Gấu đến nhà Shimmy, đô và Nhím đến nhà mẹ Mimi. Còn mình thì trốn chạy.
Hôm nay, mình đã ngồi cả chiều bên mộ gà, nhìn, và nhớ con bé. Nhớ từ ngày con bé mới sinh ra, khôn lớn và nhớ cả cái ngày khủng khiếp mà con bé quyết định bỏ mình đi. Có lẽ, đối mặt vẫn hơn là trốn chạy. Mình đã từng mong mỏi nếu có cái mà mọi người gọi là kiếp sau, mong rằng con bé sẽ là con gái mình, đứa con mà mình sinh ra. Mình sẽ bù đắp cho nó tất cả tình yêu mà mình đã không dành cho con bé được nữa.
Thực sự mình cảm ơn gia đình VP mình lắm...mẹ Mimi và co bapcaixinh đã yêu thương chăm sóc Đô và Nhím, cô Shery đã luôn ở bên các cháu, cô shimmy đã chăm sóc gấu. Cảm ơn a Thuận vì những lời động viên của anh....

Thành viên khanhmattit này chuyên có những phát ngôn gây chia rẽ mất đoàn kết, chọc phá mọi người. Mình đề nghị mod ban nick khanhmatit ngay. Bạn nào ủng hộ thì cùng giơ tay nhé

knoor

Member
Đâu cần quan tâm người khác nghĩ gì, chỉ cần mình không hổ thẹn với bản thân. Thời gian sẽ xoa dịu những vết thương lòng chị ah, các bé vẫn sẽ sống mạnh khỏe, hạnh phúc vì đã có người chủ yêu thương các bé như chị.

Beambeam

Active Member
Em là một đứa rất nhát và vụng về.
Vì thế em rất sợ chạm vào nỗi đau của người khác..
Em chẳng dám nói lời an ủi nhất là khi em nghĩ nỗi buồn ấy quá lớn để có thể an ủi được bằng lời.
Nhưng mà thời gian vừa rồi chị không vào VP, em rất rất mong chị..
Và khi chị quay trở lại, em rất vui, vậy là phần nào chị đã vượt qua được quãng thời gian khó khăn, như mong muốn của Gà ở trên kia và mong muốn của rất nhiều người ở đây..
Chị vẫn còn phải chăm lo cho Ỉn và các bé nữa, vì thế chị hãy luôn lạc quan lên nhé!
Giáng sinh an lành và năm mới thật nhiều hạnh phúc chị nhé!

ngudaymuon

Active Member
Có một chuyện thế này
Chẳng là Ỉn bé bỏng nhà mình sinh được ba đứa, hai mèo đực và một cô công chúa. Hai đứa đực, một đứa tên Cá, một tên Beo. Còn bé cái tên Ốc. Ỉn là mèo ba tư lai Nga màu xám, con bé bỏ nhà đi bụi đời 10 ngày, đến lúc mình mang Ỉn về được thì con bé đã có bầu, với một anh mèo ta hoang nào đó, mình không biết. :(
Ba đứa trẻ con nhà mình sinh ngày 4.12, sau 5 ngày thì bắt đầu mở mắt, đến hôm nay là 19 ngày, đã biết đùa nghịch và bò lổm ngổm. Bây giờ thì là quá sớm để cho các bé đi ở riêng, nhưng tính đến tết ta thì các bé đã xấp xỉ hai tháng tuổi. Mình muốn ngay từ bây giờ tìm cho các bé một người chủ tốt hơn mình để các bé có được cuộc sống mới. Khi các bé hai tháng mình sẽ tiêm phòng cho mấy bé, còn mũi nhắc lại mình nhờ chủ mới tiêm nốt cho mấy bé hộ mình, vì sợ để ra tết mình đi công tác, đầu năm mọi người kiêng không nhận nuôi mèo thì sẽ không biết làm sao. Mình không thể mang hết cả mấy nhóc theo được. Hình mình sẽ up vào tối nay.
Cả nhà ai quan tâm thì đến chơi với các bé để hiểu tính nết, đặc điểm của mấy bé nhé.
Con của Ỉn là mèo lai ta, khỏe mạnh, xinh xắn, mình chỉ dành tặng cho các bạn thành viên trên Việt pet, nhất là những bạn nào mình quen và hiểu rõ thì tốt. cảm ơn cả nhà

bigbibi

Member
.............Làm sao biết hết chữ ngờ, làm sao biết trước chuyện gì sẽ đến......
..........Buổi sáng ngày thằng Xi nhà em bỏ đi, em vẫn hy vọng vào thứ gọi là" điều kỳ diệu", nhưng không chẳng có gì gọi là kỳ diệu cả........Mọi thứ là thực tế_ phũ phàng mà buộc phải chấp nhận.
Cố lên chị ơi, muốn an ủi chị mà không dám hỏi, sợ lại động chạm. Thôi vẫn còn trước mắt chị nhiều thứ lắm, bệnh của Đô và Nhím, mẹ con nhà Ỉn, dạo này em lu bu quá nên cũng không giúp gì cho chị được. Chị cứ tìm nhà cho Ốc, Beo, Cá. Đến lúc chị phải đi hẳn Sài Gòn mà còn đứa nào chị chưa gửi gắm được thì chị cứ yên tâm để lại cho em. (Nhà chồng em rộng lắm, 2 đứa có 2 phòng riêng, 1 phòng em sẽ để riêng cho Xù nhà em, và vẫn quá rộng với 1 mình Xù, Xù cũng đang rất cô đơn :p ). Chị cứ yên tâm nhé!

hathu08

Active Member
chị à. Em hiểu được phần nào cảm giác của chị.
Em cũng hiểu, chị là một người nhạy cảm, hay suy nghĩ.
Tính cảm của chị dành cho Gà, nỗi đau khi bé ra đi. Chắc chắn chẳng ai hiểu hết được, ngoài chị và bé Gà. Chẳng cần phải thanh minh với những lời này nọ. Bé Gà hiểu được là đủ rồi chị ạ.

Ngày em mất những đứa nhóc, em có cảm giác như chính bàn tay mình giết chết chúng nó vậy. Một thời gian sau, khi em nuôi Tí, nuôi Nim và Nhím, những đứa trẻ mà em gọi là "duyên phận", dần dần em học được cách yêu thương lại, và quan trọng hơn là cách tha thứ cho bản thân mình. Em hay đưa bọn nhóc qua mộ anh chị nó, và nhắc về anh chị nó với những kỷ niệm đẹp. Khi nguôi ngoai và biết tha thứ, thì tất cả chì còn lại tình yêu và những kỷ niệm đẹp.

Chẳng gì có thể thay thế được bé Gà. Cô thương và yêu con lắm. Chúc con hạnh phúc ở quãng đường mới của con. Cô chắc mấy anh chị nhà cô đang đợi con ở đấy đấy. Yêu con.