• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo Việt Nam

fen_kute

Member
Mèo ta bắt chuột giỏi thích đi hoang chỗ nào cũng lùng sục không thể ôm vào người cho nằm trên giường nguy cơ lây bệnh cao
Nhiều mèo ta cũng tình cảm, thông minh chả kém gì mèo tây mà. Nằm cùng mèo thì mèo nào mà chả có thể lây bệnh hả bạn, đâu phải cứ mèo ta bị lây nhiều.

meomum

Member
mèo việt ngoan và tình cảm lém...thiện chiến và khỏe mạnh....mỗi tội thèng mướp nhà em nó...dê quá...

RandyOrton

vậy cho em hỏi mèo tây nó biết đuổi chuột ko và có bỏ nhà ra đi ko tại nhà nhìu lỗ hở mà lại rất thix mèo tây định mua 1 pé mà sợ pé chạy mất

RandyOrton

vậy cho em hỏi mèo tây có biết đuổi chuột hay bắt chuột ko và có bỏ nhà ra đi ko định mua mà sợ chạy mất

Mèo ta bắt chuột giỏi thích đi hoang chỗ nào cũng lùng sục không thể ôm vào người cho nằm trên giường nguy cơ lây bệnh cao
Bạn có thực sự hiểu và yêu mèo ko mà phát biểu đc câu này. Vâng, mèo tây đắt tiền, đc mọi người yêu, chiều, cho ăn ngon, no, đủ, dĩ nhiên sẽ ko đi bắt chuột ở ngoài (thậm chí sợ chuột là khác). Mèo ta từ bao đời, giúp người ta diệt chuột, bảo vệ mùa màng, ngăn dịch bệnh (chưa kể do ko phải mua bằng nhiều tiền nên hay bị cho ăn đói, bỏ bê). Mèo ra sao là do người nuôi, chẳng phải tại giống mèo nào cả. Có điều tớ thích câu "mèo ta bắt chuột giỏi" của bạn ^^ mèo ngoại xinh, kiểu kute còn nhìn dáng mèo ta uyển chuyển, kiểu sexy :"

huntertron

Hic hic, hôm nay xuống nhà thằng bạn chơi, nó có chú mèo mới nuôi đc 4 tháng mà to gấp 3 lần mèo mình nuôi hơn 2 tháng, thấy tội nghiệp mèo con nhà mình quá :((!

chị thích mèo ta lắm, nhất là mướp, nhưng ghét chúng nó cái tội bắt chuột xong tha vào nhà T_____T

chaly_91

Member
Riêng em thì thấy mèo ta cũng biết nghe lời lắm, và ít dại dột hơn mèo tây. Mèo ta chăm sóc con khéo hơn mèo tây (đây là nhà em thấy thế). Sức khỏe của mèo ta khá tốt - bằng chứng là con Tôm bé tí tuổi nhà em đi chinh chiến về có thương tích chút nhưng sáng hôm sau khỏe re, con mèo Anh lông dài nhà bà em hôm Tôm sang chơi mới tạt cho một cái mà bà em bảo nó lăn ra ốm luôn rồi. Mèo ta khá thông minh nên nịnh chủ cũng đâu kém mấy em mèo tây. Dù các bé mèo tây rất đáng yêu nhưng các bé mèo ta dễ thương cũng chẳng kém. Em thấy hơn ở mèo ta là chúng nó thích nghi nhanh, chịu xì-trét tốt. Và một điểm khác nhau đặc biệt chắc chỉ có ở nhà bà em là con mèo tây nhà ba em nó rất sợ chuột (nó từng ngất vì bị con chuột cống chạy ra hỏi thăm, báo bà em phải chăm nom nó mất mấy ngày và Tôm với Đốm nhà em cứ vài bữa lãi phải sang bên bà kêu 1 lần cho chuột nó không vào) ..... Ôi các bé mèo .....

HQ-empire

Senior Member
Đàn mèo hoang trên mái nhà mình, không hiểu là thuộc giống mèo gì :) Chụp = máy film luôn !

vicky2310

mèo tây thì công nhận là đẹp thật
Nhưng mèo Vn cũng đáng yêu mà :D
đây là ảnh của pé mèo nhà em ạ

yenmynt

Mèo gì mà chẳng là mèo nhỉ, nhìn mèo tây mình cũng thích nhưng đối với mình thì chỉ có mèo nhà mình nuôi là cưng nhất thôi. Nhà mình có nuôi 1 em mèo từ hồi mẹ em ấy chết trong khi em ấy chưa dứt sữa mẹ ấy. Mê ngủ, thích hái hoa bắt bướm, sưởi nắng buổi sáng, ghiền cá hộp 3 cô gái :love struck:
Hình của bé nè

kiny9x

Member
mèo nào mình cũng thấy yêu hết. mỗi bé có một đặc điểm riêng. chỉ cần yêu thương thì bé nào cũng yêu:*
như con gái mình nè. cũng là mèo ta

yêu không?^^

garuru

Member
Mấy bé mèo hoang này dễ thương nhỉ. Ngộ cái là trông 3 đứa na ná nhau như cùng một mẹ vậy. Bạn kể thêm về đàn mèo hoang này được không

Link Map

Member
Mèo gì cũng yêu hết :).Mèo Mi nhà mình là mèo việt nam và mình thấy em í xinh nhất quả đât, mắt tròn,người tròn,trắng trẻo sạch sẽ,cực kì thông minh và em í rất quấn người

ảnh này nhìn em í như bị móm í ;))

pearlyriver

Cho mình hỏi ngu ngu chút là giống mèo ta tên khoa học là gì? Ví dụ như có giống mèo Bengal, Somali, Siberian, nhưng làm gì có giống mèo tên là Vietnamese cat. Mình tra đủ các giống mèo trên Wiki nhưng ko thấy có giống nào có đặc điểm hoàn toàn giống mèo ta. Hay là mèo ta ko phải là một giống thuần chủng?

LuvExotic

Cho em show em nhà em vs :p

đây nữa ạ :D nằm ngủ phơi hết cả hàng ra :x cơ mà yêu quá hihi

ashita

Dịch giả Vietpet
Bạn không biết đó thôi, ở hiệu sách có sách về các giống mèo Việt Nam đấy, mình đọc qua thấy có phân loại theo loại, mỗi mục có hình ảnh, thông tin cân nặng, chiều cao, vòng đời, đặc tính rõ ràng.

Lúc mình gặp mình thì bận mua sách khác nên không mua quyển đấy. Có gì để mình ra tìm lại xem còn không rồi sẽ đưa lên cho mọi người.

Đối với mình mèo lông ngắn là nhất :x
bạn ơi cho tớ biết sách tên gì được không ? để tớ đi mua. ng Việt Nam mà hỏi mèo tây biết giống này giống kia, nhưng lúc ng nước ngoài hỏi VN có giống mèo gì lại bảo ko biết thì xấu hổ lắm!

Siro Lacoso

Mèo gì cũng yêu hết :).Mèo Mi nhà mình là mèo việt nam và mình thấy em í xinh nhất quả đât, mắt tròn,người tròn,trắng trẻo sạch sẽ,cực kì thông minh và em í rất quấn người

ảnh này nhìn em í như bị móm í ;))
(Đây là ae sinh đôi vs mèo nhà mình giống nhau như đúc 01639478751 nếu đọc được thì nhắn tin nc nha hihi )