• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo Việt Nam

ashita

Dịch giả Vietpet
Thật là buồn khi thấy nhiều người cứ chăm chăm đi tìm kiếm những con mèo tây đắt tiền mà bỏ quên những chú mèo ta tội nghiệp cũng xinh đẹp ko kém. liệu họ có biết và quan tâm ở Việt Nam có 1 giống mèo quý có tên trong sách đó Việt Nam cần bảo vệ, hay những thứ của Việt Nam là đồ bỏ đi? haizzzzzz

Chúng ta là người Việt Nam yêu mèo. có chăng cũng nên tìm hiểu ở Việt Nam có bao nhiêu giống mèo ko? topic này nói về các giống mèo thế giới, tất nhiên cũng phải bao gồm mèo Việt Nam nữa chứ nhỉ!

Thật ra việc này kể cũng hơi khó, hoặc tầm hiểu biết củs mình về mèo còn quá eo hẹp. các giống mèo vốn đã ít hơn chó rất nhiều. từ trước tới giờ mình mới chỉ thấy mèo ta có 1 kiểu rất đặc trưng: lông ngắn, chân cao, đuôi dài, bụng thon, khuôn mặt hình tam giác, tai dựng và to. màu lông đủ các loại màu: trắng, đen tuyền, đen trắng, trắng vàng, tam thể, mướp, khoang, vân áng, .....
ngoài ra còn 1 loại nữa vốn là mèo rừng có tên trong sách đỏ: mèo cá. loại này khá to, nặng từ 7-11kg, lông có đốm chạy dọc thân, tai và đuôi ngắn... nghe nói chân nó có màng, mình ko biết thật ko

Có bạn nào biết các giống mèo hiện có ở Việt Nam thì share nào
tất cả loài mèo đều bình đẳng trước Cat Lovers:wel:

meoxau

Member
Thật là buồn khi thấy nhiều người cứ chăm chăm đi tìm kiếm những con mèo tây đắt tiền mà bỏ quên những chú mèo ta tội nghiệp cũng xinh đẹp ko kém!
[...]
Tất cả loài mèo đều bình đẳng trước Cat Lovers:wel:
Mình tìm được thêm người có chung ý nghĩ nữa rồi.

có nhiều em mặt tròn đấy chứ!
để khi nào có điều kiện sang chụp ảnh con mèo nhà bà hàng xóm. hơn 1 tuổi nhưng mà 4kg, mặt tròn mắt tròn xoe, mắt màu xanh ngọc.
thích lắm ý!
trộm vía bà lão khuôn mặt đầy đặn phúc hậu nên mát tay, em mèo phổng phao lắm!

Amanda

có nhiều em mặt tròn đấy chứ!
để khi nào có điều kiện sang chụp ảnh con mèo nhà bà hàng xóm. hơn 1 tuổi nhưng mà 4kg, mặt tròn mắt tròn xoe, mắt màu xanh ngọc.
thích lắm ý!
trộm vía bà lão khuôn mặt đầy đặn phúc hậu nên mát tay, em mèo phổng phao lắm!
cảm giác mặt nó tròn là vì nó béo thôi bác ạ, bác cứ nặng cỡ 1 tạ mà xem, mặt tròn ủng, còn bác thử nặng 30kg xem, mặt hình đầu lâu ngay. :))

em chả biết giống mèo Việt nào khác ngoài thằng Mi nhà em, lông trắng, đuôi gấp khúc, đầu có 1 chỏm đen, hồi bé nghịch hơn quỷ, nhớn lên chỉ ăn với ngủ, béo như con heo, nhưng mà yêu. :love struck:

ashita

Dịch giả Vietpet
Mèo ta bắt chuột giỏi thích đi hoang chỗ nào cũng lùng sục không thể ôm vào người cho nằm trên giường nguy cơ lây bệnh cao
ko đồng ý với bạn này
tất cả là do cách chúng ta đối xử với loài mèo thôi. 1 con mèo tây nếu ko được chăm bẵm có khi còn tệ hơn là bạn miêu tả
chứ như đến chục con mèo nhà tớ, nó kêu đòi ăn, kêu đòi bế, ko có người bế là nó ôm chân nó cắn, lúc sinh nở gọi người lên trông rồi đỡ, nếu có người nó yên tâm để con lại rồi đi chơi, ôm ấp mèo suốt chục năm nay ko thấy bệnh tật gì, với các loại hen suyễn hay dị ứng lông mèo coi như đã có đề kháng, chả bao giờ bị.........
mèo tây nhìn lạ mắt thật nhưng rốt cuộc mèo ta vẫn là gần gũi nhất. mèo ta bắt chuột giỏi, thông minh, và hơi vô tổ chức..., nhiều khi mình thấy hay là vì tính hoang dã của chúng vẫn còn nhiều hơn những con mèo tây do ko được người Việt Nam chăm bẵm như kiểu người nước ngoài

hathu08

Active Member
Mèo ta thông minh, nhanh nhẹn, thích nghi tốt. Và rất tình cảm với chủ nếu người chủ thực sự yêu tương và bỏ công chăm sóc nó.
Và mình không đồng ý với bạn Khánh, mèo ta thường tự biết chăm sóc bản thân nên khá sạch sẽ, chẳng có ai nói không ôm được nó vào người (ngoài bạn) cả.
Vấn đề là nuôi em ấy và yêu thương em ấy như thế nào thôi.

Ah, có Vietnamese bob tail. Một giống mèo Việt Nam khá thú vị mà :)

meonho124

Member
Mèo ta Việt Nam còn có lông ngắn sát da dáng người thon thả , chân khá cao chạy nhảy điên cuồng , giởi leo trèo và cực kì khỏe mạnh , hay kêu và quấn chủ , quấn nhất lúc cho ăn ý hi hi , Mèo ta cũng nhanh nhạy nữa bắt chuột rất giỏi , nhưng mà hình như tính hơi ương bướng :D không biết có phải bé nào cũng thế không
Tuy nhiên em xem clip bên Nga ( hình như thế ) có đàn mèo mấy chục con cùng ăn đó , nhìn thấy rất rât nhiều bé mèo giống mèo ta nhà mình , rồi thấy mục cho tặng mèo của nhiều nước cũng hay cho mấy em giống mèo ta của mình lắm
còn em thấy mèo VN có bé mèo đuôi chuôi khóa rất là đặc biệt có thể là một giống mèo của riêng VN :p

Lan Z

Member
Mèo ta hay tây gì cũng do tay chủ nuôi, chủ thương yêu nó nó sẽ chiều chủ, và theo nếp nhà chủ dạy.
Triệt sản đúng lứa tuổi, mèo sẽ không đi chơi rong. Không để lỗ hở để mèo ra ngoài là tốt nhất.
Nhà có mèo thì không có chuột, thì mình mua đồ chơi cho nó chơi, vận động, cũng như trẻ con thôi mà.

X

xuka3691

Guest
Mèo ta bắt chuột giỏi thích đi hoang chỗ nào cũng lùng sục không thể ôm vào người cho nằm trên giường nguy cơ lây bệnh cao
mình thấy mèo ta hoạt bát và nghịch hơn mèo tây. kêu cũng nhiều hơn nữa. nó nghịch quá nên đi hoang là điều dễ hiểu. nhưng mà mình không cho nó đi thì nó cũng phải chịu thôi. còn việc ôm ấp và cho lên giường nằm thì vô tư. nhà mình từ trước đến giờ toàn nuôi mèo ta. vẫn tắm được cho chúng nó và chúng nó cũng toàn ngủ trên giường thôi.
có ý kiến nói mèo ta khó gần hơn mèo tây (gớm hơn, ác hơn) thì cũng không hẳn đúng. mình nghĩ là do người nuôi thôi. mèo nhà mình trước kia đẻ toàn mang con lên giường giấu vào chăn...:worried:

X

xuka3691

Guest
mình thấy mèo ta hoạt bát và nghịch hơn mèo tây. kêu cũng nhiều hơn nữa. nó nghịch quá nên đi hoang là điều dễ hiểu. nhưng mà mình không cho nó đi thì nó cũng phải chịu thôi. còn việc ôm ấp và cho lên giường nằm thì vô tư. nhà mình từ trước đến giờ toàn nuôi mèo ta. vẫn tắm được cho chúng nó và chúng nó cũng toàn ngủ trên giường thôi.

Lan Z

Member
mèo ta

Mèo ta khéo nuôi cũng đẹp, thông minh và có nghĩa với chủ lắm đó.:)

KUTESMILE

Member
trước nhà toàn nuôi mèo tây, giờ thì đang có 4 con mèo nhưng đến 3/4 là mèo ta :)) yêu và dễ thương không kém con kia là mấy :))

lechan

Member
Mèo nào mà chả là mèo. Mèo ta dễ thương chứ bộ. Tớ đã nuôi nhiều mèo, nhận thấy mèo Tây thường quấn người và biết nghe lời còn mèo ta nó hơi chảnh, bù lại tinh ranh và rất khỏe mạnh. Hồi trước nuôi mèo xù nhiều rồi toàn bị trộm , đổi sang nuôi mèo ta cũng bị trộm, mà mèo nhà tớ chắc chắn không thể bị thịt vì bọn nó rất xinh >__< nhà tớ sau bao năm 'chinh chiến' giờ chỉ còn một em mèo cái tam tứ thể 10 tháng tuổi,xinh yêu vô đối, đang đòi lấy chồng, chỉ mong nó không bị bắt đi chứ nếu không chắc cả đời tớ cũng không muốn nuôi mèo quá .

beheoxinhxan

Active Member
Thật ra cái này là do cách nuôi. Nếu bạn nuôi mèo để ôm ấp thì đừng cho mèo đi hoang, cho ăn no ngủ kĩ ( chả đói để mà đi bắt chuột:D), cho mèo chích ngừa các loại, xổ giun sán định kì, tắm rửa sạch sẽ. Thế là dù mèo ta hay mèo tây cũng có thể thoải mái mà ôm ấp, hun hít không lo bệnh tật (trừ khi bạn bị hen thì dù mèo gì cũng không nên nuôi).
Mình thì thích và khá yêu mèo (chỉ dám nói từ khá vì so với nhiều người trên VP, cái tình thương của mình dành cho mèo ko đáng kể ra) và mình cũng thích mèo ta nhưng mình lại chon nuôi 1 bé mèo Anh Lông Ngắn. Rõ ràng không thể phủ nhận là mình thấy giống mèo này đẹp lung linh, nhưng không phải vì lý do "đẹp" và quyết định nuôi 1 con mèo.
Dù nó chỉ là 1 loài vật nhưng khi quyết định nuôi, tức là gia đình có thêm 1 thành viên sẽ gắn bó với mình trong 1 khoảng thời gian dài. Yếu tố quyết định không chỉ là do "thích' mà nó còn phải thỏa mãn nhiều tiêu chí khác phù hợp vào hoàn cảnh gia đình.
Mèo ta kêu to, khá dữ nên không thích hợp với trẻ con như nhà mình.

KUTESMILE

Member
hihi nhà mình giờ có 4 con mèo thì đến 3/4 là mèo ta :)) mà chúng nó cũng dễ thương và đáng yêu chẳng kém con tây kia là mấy, mỗi tội đanh đá quá :)) em mèo tây kia thì hiền khô :))

Annam

Member
mình yêu mèo ta hơn mèo tây, vì 1 nhẽ: mèo ta nếu có đi hoang vẫn sống được, mèo tây... chết vì nhiều lý do

mèo ta ngoan ngoãn hơn mèo tây, bắt chuột giỏi hơn, dễ ăn hơn

dễ sống với chó hơn

nhà mình đang nuôi 1 con mèo ta và 1 con chó tây

Mintha

Member
Thật là buồn khi thấy nhiều người cứ chăm chăm đi tìm kiếm những con mèo tây đắt tiền mà bỏ quên những chú mèo ta tội nghiệp cũng xinh đẹp ko kém. liệu họ có biết và quan tâm ở Việt Nam có 1 giống mèo quý có tên trong sách đó Việt Nam cần bảo vệ, hay những thứ của Việt Nam là đồ bỏ đi? haizzzzzz

Chúng ta là người Việt Nam yêu mèo. có chăng cũng nên tìm hiểu ở Việt Nam có bao nhiêu giống mèo ko? topic này nói về các giống mèo thế giới, tất nhiên cũng phải bao gồm mèo Việt Nam nữa chứ nhỉ!

Thật ra việc này kể cũng hơi khó, hoặc tầm hiểu biết củs mình về mèo còn quá eo hẹp. các giống mèo vốn đã ít hơn chó rất nhiều. từ trước tới giờ mình mới chỉ thấy mèo ta có 1 kiểu rất đặc trưng: lông ngắn, chân cao, đuôi dài, bụng thon, khuôn mặt hình tam giác, tai dựng và to. màu lông đủ các loại màu: trắng, đen tuyền, đen trắng, trắng vàng, tam thể, mướp, khoang, vân áng, .....
ngoài ra còn 1 loại nữa vốn là mèo rừng có tên trong sách đỏ: mèo cá. loại này khá to, nặng từ 7-11kg, lông có đốm chạy dọc thân, tai và đuôi ngắn... nghe nói chân nó có màng, mình ko biết thật ko

Có bạn nào biết các giống mèo hiện có ở Việt Nam thì share nào
tất cả loài mèo đều bình đẳng trước Cat Lovers:wel:
Bạn không biết đó thôi, ở hiệu sách có sách về các giống mèo Việt Nam đấy, mình đọc qua thấy có phân loại theo loại, mỗi mục có hình ảnh, thông tin cân nặng, chiều cao, vòng đời, đặc tính rõ ràng.

Lúc mình gặp mình thì bận mua sách khác nên không mua quyển đấy. Có gì để mình ra tìm lại xem còn không rồi sẽ đưa lên cho mọi người.

Đối với mình mèo lông ngắn là nhất :x

KUTESMILE

Member
nhà mình có 4 em mèo thì có đến 3/4 là mèo ta :)) mà chúng cũng dễ thương và đáng yêu chẳng kém em tây kia là mấy, mỗi tội đanh đá hơn :))