• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo đi chơi không về :(

hoapt

Member
Em mèo nhà mình (mèo đực), được khoảng 7 tháng tuổi, dạo này đi chơi triền miên, chỉ ngủ ở nhà ban ngày, đêm là đi biền biệt nhưng được cái tham ăn, đến giờ ăn là về.

Thế mà đi từ tối qua đến bây giờ không thấy về. Đã hơn 1 ngày rồi.
Cho mình hỏi mèo đực đi chơi thường bao lâu thì về? Mà nó đi có xa không? Đi thế đói khát cả ngày sao ko về? Có phải bị bắt rồi ko =((

hoapt

Member
Huhu, Miu ơi, sao ko về??? Hay bị bắt mất rồi =(( Ở HN cũng nhiều trộm mèo lắm đúng ko?

Cún Mèo

Member
Trời ơi, sao đến giờ này mà vẫn còn có những câu hỏi ngây (ngô) như thế nhỉ?

Em đi dán thông báo khắp hang cùng ngõ hẻm nơi nhà em sống, mô tả hình ảnh mèo, và xin hậu tạ 500,000- thì may ra nó về với em được.

Mệt mỏi!

mèo hay bỏ nhà ra đi phải chăng sự vô tâm của người chủ ? khi không có ai tâm sự thì phải tìm chỗ giải trí thôi.

Cũng mệt mỏi

Mèo đực thì hay thích đi hoang lắm,nếu tìm được em về bạn nên thiến đi em ấy sẽ không đi nữa đâu!

hoapt

Member
vô tâm? k hiểu?

huhu, mình chỉ sợ tối hôm trc nhà có khách, nó sợ nên bỏ đi thôi, đến hôm nay là gần 2 hôm rồi mà ko thấy về :(( Miu nhà mình 1 ngày ăn 4, 5 bữa mà ko bỏ bữa nào, :(( mèo đi chơi có đến mức quên ăn như vậy ko? Hay là bị bắt mất :((

Có lẽ là bị bắt mất rồi em ơi! Em phải đi quanh mấy khu bán mèo chó nhờ họ biết cho chuộc về thì may ra(giá khá đắt á)! Nhưng mèo Tây thì còn mong chuộc chứ mèo ta thì hong biết sao... Chúc em may mắn!

anhbob

Member
Chuyện mèo đực đi hoang mấy ngày không thèm ăn là bình thường thôi, nhu cầu truyền giống của nó cao lắm. Nhưng thường nếu không bị bắt trộm thì nó sẽ về ăn lấy sức rồi lại đi. Nếu mà mèo không về vài hôm thì bạn cũng nên nghĩ đến khả năng bị mất trộm rồi. Chắc là bạn mới lần đầu nuôi mèo nên không có kinh nghiệm. Tốt nhất là mèo nếu không cần sinh sản thì nên triệt đi (cả đực cả cái) để đỡ đi hoang.

hoapt

Member
mèo nhà mình là mèo ta, nên mới lo như thế :-ss Thương em Miu quá, nếu bị bắt chắc là bị thịt rồi :((

Mình mới nuôi mèo lần đầu, mà chưa đc bao lâu đã mất mèo rồi :(( Mong là e ý chỉ đi chơi thôi :( chứ mà bị bắt thì ... :(

Cầu mong em ấy chỉ đi chơi hoang vài hôm rồi về thôi! Còn nếu em không về thì lần sau rút kinh nghiệm mang đi thiến đi bạn ạ,vừa không đi hoang,không tè bậy,lại không kêu gào khủng khiếp khi đến mùa nữa!

hoapt

Member
Tính đến giờ này là tròn 2 ngày em Miu đi mà ko về... mình càng nghĩ càng lo, mất ngủ cả ngày, nghĩ đến là chỉ muốn khóc...
Nếu Miu ko về thì chắc mình sẽ không bao giờ nuôi mèo nữa... Miu nhà mình ngoan lắm, ko đái bậy, ko ăn vụng, cho ăn ít cũng ko đòi thêm, ngoan lắm... Miu ơi, :(

Em mèo nhà mình (mèo đực), được khoảng 7 tháng tuổi, dạo này đi chơi triền miên, chỉ ngủ ở nhà ban ngày, đêm là đi biền biệt nhưng được cái tham ăn, đến giờ ăn là về.

Thế mà đi từ tối qua đến bây giờ không thấy về. Đã hơn 1 ngày rồi.
Cho mình hỏi mèo đực đi chơi thường bao lâu thì về? Mà nó đi có xa không? Đi thế đói khát cả ngày sao ko về? Có phải bị bắt rồi ko =((
Mới đi 1 ngày thì vẫn còn hy vọng bạn ạ, con mèo nhà mình hồi trc có những lần đi 2,3 ngày rồi mới về. Về nhìn gầy đi bao nhiêu.

Nhưng nếu lần này nó về thì tốt nhất bạn tìm cách hạn chế nó đi hoặc ko cho nó đi, vì kinh nghiệm từ con mèo nhà mình là "đi đêm lắm cũng có ngày gặp ma", trc sau gì cũng bị mất :((.

Hy vọng con mèo sẽ về với bạn.

hoapt

Member
bây giờ đã là sáng thứ 3 em ý không về rồi...
sáng nào cũng 5h sáng là nó về thế là mình cứ tỉnh dậy đợi nó mãi... sáng nay đã sáng thứ 3 rồi... mình sợ mình sẽ chẳng bao giờ có cơ hội nhìn thấy em ý nữa :((

hoapt

Member
3 ngày rồi, mình chẳng thể làm đc gì... Miu ơi... hãy trở về đi... chị đã khóc hết nước mắt rồi ...

Thu Lan

Member
Rất thông cảm với nỗi lo lắng của em.

Vì, chị cũng đã từng có một bé miu ngoan, dễ thương và đi đâu mất tiêu như vậy. Bỗng nhiên biến mất! 1 ngày, 2 ngày... và rồi cả tháng, đến nay thì đã hơn 1 năm rồi. Cả nhà cũng đã khóc hết nước mắt.

Rồi, sau đó, lại một bé miu nữa đi đâu mất. Chị cũng khóc quá trời, cũng rất buồn như em. Nhưng lần này trời thương, bé ấy lại tự đi về, về bằng cổng trước nhé, không biết làm sao, cứ đứng kêu hoài, lúc đó cũng đã gần nửa đêm rồi. Không chừng bé bị đi lạc hay sao đó mà mấy ngày mới mò về. Cả nhà ai cũng mừng, và lại khóc nữa chứ.

Hai trường hợp của miu nhà chị, chị kể em nghe. Và chị cầu mong cho bé Miu của em, hoặc là sẽ tự về nhà, hoặc nếu đi lạc thì cũng gặp một nhà nào thương bé, nuôi bé và cưng bé như em vậy.

Em đang buồn nhiều như thế này thật chị cũng không biết an ủi ra sao, nhớ lại lúc chị buồn thì cũng thê thảm lắm...

Và chị chúc em có tin tốt lành nhé.

hoapt

Member
Cám ơn chị... 4 ngày rồi, em cũng sẽ ko khóc nữa... đành phải chấp nhận thôi, dù ko thể ko đếm, nhưng nếu như cứ thế này em cũng cố gắng chấp nhận...

phuongcuoi

Cứ thử hi vọng đi xem sao ^^ Ngày trước Miu nhà mình cũng đi 5 hôm, đang định đổ hết thức ăn với chăn nệm của nó đi thì tự nhiên cu cậu lù lù trước mặt :D, nhưng lần đi sau... thì không trở lại :-S

Cứ thử hi vọng đi xem sao ^^ Ngày trước Miu nhà mình cũng đi 5 hôm, đang định đổ hết thức ăn với chăn nệm của nó đi thì tự nhiên cu cậu lù lù trước mặt :D, nhưng lần đi sau... thì không trở lại :-S
nghe bạn nói không giống như tình cảm của 1 người yêu mèo :)

hoapt

Member
Mình cũng đã cất hết thức ăn của nó đi... ko mỗi lần nhìn thấy lại khóc...

Hôm kia, tối 10h thì con mèo cái nhà hàng xóm về, nghe bảo cũng bỏ đi từ tối Chủ nhât, làm mình lại hi vọng, nhưng đã đợi thêm 2 tối, thêm 2 đêm mất ngủ và 2 sáng thức dậy lúc 4 rưỡi sáng đợi mà ko thấy e về...