• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo đần độn của chủ đần độn trong ngôi nhà không thông minh xin chào!

Cún Mèo

Member
Nhà Cún Mèo có thêm 1 em nữa đấy.

Hôm trước đi tập thể dục với bạn cùng nhà và mấy anh chị hàng xóm, Cún Mèo gặp bé này. Nó bé xíu xíu như quả trứng gà, lông bết bẩn nhem nhem chả rõ ra màu gì cả. Nó đang cố gắng để chui vào một cái khe cửa sắt. Cún Mèo cũng tưởng nó là mèo của cái nhà có cửa sắt đó, nên cúi xuống tìm cái khe rộng nhất để cho nó vào, nhưng cái khe nào cũng hẹp, chỉ lọt được 2 ngón tay thôi...

Cún Mèo liền bế nó đi mấy nhà hàng xóm quanh đó, hỏi xem đấy là mèo nhà ai? Tuy nhiên có người bảo Cún Mèo là có người vứt nó đi đấy, mang về mà nuôi...

Thương quá, Cún Mèo không đi tập nữa, bế nó về và tắm cho nó. Nó bẩn lắm cơ, người bé tí mà nhung nhúc rận, lại còn màu nâu xám bẩn thỉu, như một cái bít tất lên mốc í... Nhưng sau khi tắm xong, lau khô, ô, hóa ra nó màu trắng các bạn ạ. Trắng muốt, và mềm như bông, với đôi mắt màu lục sẫm rất xinh đẹp... Nó cũng là một thằng bé nữa. Một thằng bé rất đẹp trai.

Ban đầu, Cún Mèo đặt tên nó là Xíu, lấy cảm hứng từ Lợn Xíu trong truyện Emil làng Lonnebergna của nữ văn sĩ Thụy điển Astrid Lindgren. Nhưng về sau, bạn cùng nhà Cún Mèo bảo đặt tên nó là Bê. Cho tiện gọi: Lu Lắc Bò Bê ấy mà.

Hình ảnh nó đây:

Nghịch con gián cùng anh Bò:

Có mấy cái ảnh hôm đầu tiên của nó... Cún Mèo sẽ gửi sau nhé.

kokokiukiu

Active Member
Hôm nọ đi off gặp chị ở quán nhà chị alex, chị vào bế thằng tori nhà em lên rồi bảo trông nó nhìn giống em mèo nào ở nhà chị ý.Vừa rồi vào đây đọc thì mới thấy tori đần nàh em giống em mèo Lucky thì phải:thingking:

Cún Mèo

Member
Hôm nọ đi off gặp chị ở quán nhà chị alex, chị vào bế thằng tori nhà em lên rồi bảo trông nó nhìn giống em mèo nào ở nhà chị ý.Vừa rồi vào đây đọc thì mới thấy tori đần nàh em giống em mèo Lucky thì phải:thingking:
A em đấy à, ừ... Hóa ra nó tên là Tori à, nghĩa là gì thế? Đọc Tottochan, hình như Toru tiếng Nhật là "triệt để", hi vọng Tori sẽ có một nghĩa gì đó hay ho...

Cảm ơn em đã cho chị bế Tori nhé.

garuru

Member
Ối trời, bác Bò dạo này hình như lại phát tướng rồi, trông mũm mĩm quá:D. Bác Bò phải cấp tốc giảm cân thôi, không có trời nắng mà mập mạp thì mệt lắm. Bê thì nhìn hơi giống bé Ngựa nhà Kiu, hơi giống cả To ri nữa:D

Phu Dung

Moderator
Ôi chúc mừng Phượng nhé, đúng là nhặt được hòn vàng rồi. Thằng bé trông xinh quá đi mất. Thật là thằng bé có phúc, được nhập hộ khẩu nhà Cún Mèo là niềm mơ ước của mọi chú mèo đấy :) :) :)

Hung.tinhyeu

Active Member
Nhà Cún Mèo có thêm 1 em nữa đấy.

Hôm trước đi tập thể dục với bạn cùng nhà và mấy anh chị hàng xóm, Cún Mèo gặp bé này. Nó bé xíu xíu như quả trứng gà, lông bết bẩn nhem nhem chả rõ ra màu gì cả. Nó đang cố gắng để chui vào một cái khe cửa sắt. Cún Mèo cũng tưởng nó là mèo của cái nhà có cửa sắt đó, nên cúi xuống tìm cái khe rộng nhất để cho nó vào, nhưng cái khe nào cũng hẹp, chỉ lọt được 2 ngón tay thôi...

Cún Mèo liền bế nó đi mấy nhà hàng xóm quanh đó, hỏi xem đấy là mèo nhà ai? Tuy nhiên có người bảo Cún Mèo là có người vứt nó đi đấy, mang về mà nuôi...

Thương quá, Cún Mèo không đi tập nữa, bế nó về và tắm cho nó. Nó bẩn lắm cơ, người bé tí mà nhung nhúc rận, lại còn màu nâu xám bẩn thỉu, như một cái bít tất lên mốc í... Nhưng sau khi tắm xong, lau khô, ô, hóa ra nó màu trắng các bạn ạ. Trắng muốt, và mềm như bông, với đôi mắt màu lục sẫm rất xinh đẹp... Nó cũng là một thằng bé nữa. Một thằng bé rất đẹp trai.

Ban đầu, Cún Mèo đặt tên nó là Xíu, lấy cảm hứng từ Lợn Xíu trong truyện Emil làng Lonnebergna của nữ văn sĩ Thụy điển Astrid Lindgren. Nhưng về sau, bạn cùng nhà Cún Mèo bảo đặt tên nó là Bê. Cho tiện gọi: Lu Lắc Bò Bê ấy mà.

Hình ảnh nó đây:

Đặt tên cho nó là Bê cũng hay, nhưng tên mà có một từ thì chưa được hay cho lắm. Theo mình thì đặt tên cho nó là Be Chom, như vậy ý nghĩa hơn.

Cún Mèo

Member
@ Chị Dung: em cũng yêu nó lắm chị à.

Anh Hùng ơi, em biết B theo ý anh hiểu thì không hay cho lắm... Nhưng em luận mãi chả ra Be Chom là cái gì, mà sao với anh nó lại ý nghĩa được?

Be Chom - Bom Che - Che Bom - Chom Be...

Thật nhức cả óc mà chưa hiểu cái ý nghĩa gì... Đần độn nên đâm ra thế đấy anh ạ.

Thôi thì trăm sự mong anh giải thích cho em một nhời nhé... Cảm ơn anh Hùng Yêu Tinh... Ôi chết Tình Yêu....

Tý Phệ

Member
Bắt được chúng nó mặc quần áo thê là giỏi rồi, nhà Tý Phệ thì chịu thua với món này đây! Xin hỏi bí quyết?

bebe6383

Member
Ui, anh Bò Sữa vẫn phong độ và đẹp trai ngời ngời :D

Em Mồng Năm nhìn thương quá, so với cái lũ béo tốt ngồi mát ăn bát vàng Bò, Lucky, Lu thì trông nó xơ xác đến tội nhưng bây giờ thì đúng là bĩ cực thái lai rồi.

Tết là cơn ác mộng của mình vì không có cá cho tụi nhỏ. Mấy đứa kia chỉ ăn lấy hương lấy hoa, còn đâu là ăn Royal nhưng thằng Tí Chuột nó phải ăn cá 100% (nó là có ý thức giữ gìn sức khoẻ lắm đấy :D). Thế là từ rằm tháng Chạp mình đã phải lo dự trữ cá cho chúng nó. Khốn khổ năm nay dịp cuối năm cá nục không được mùa hay sao ấy nên mình không mua đủ cá để dự trữ cho nó. Thế là cả vụ Tết phải ăn dè, Tí Chuột lúc nào mặt cũng dài như cái bơm, suốt ngày rên rỉ kêu đói. Hôm qua rằm, người ta nghỉ bán cá, thế là lại nhịn thêm 1 bữa nữa.

Cô bạn đồng nghiệp của mình có mách 1 kinh nghiệm: mua cá nục đóng hộp cho chúng nó ăn, tính ra có đắt hơn cá hấp một chút thật nhưng rất thơm ngon, chúng nó rất thích. Cô ấy bảo ở siêu thị có loại cá nục đóng hộp loại to (một hộp 8 lạng) mà giá chưa tới 30k; đem trộn cơm cho lũ yêu tinh ăn thì bao nhiêu cơm cũng hết. Có lẽ hôm nào phải ra siêu thị thủ vài hộp về phòng thân mới được.
Hix nghe cô Phu Dung nói mà thương quá chẳng bù nhà con ở gần biển nên không ngày nào đi chợ mà không thấy cá nục cả . Ấy thế mà con Be nhà con nó chưa từng biết đến mùi vị của cá nục thế nào thật là thiếu sót hết sức . Hóa ra là loại cá này tốt cho mèo hả cô vậy từ mai sẽ cho nó thưởng thức món này mới được . Lại biết thêm một thông tin bổ ích nữa cảm ơn cô nhé !

X

xuka3691

Guest
Hix nghe cô Phu Dung nói mà thương quá chẳng bù nhà con ở gần biển nên không ngày nào đi chợ mà không thấy cá nục cả . Ấy thế mà con Be nhà con nó chưa từng biết đến mùi vị của cá nục thế nào thật là thiếu sót hết sức . Hóa ra là loại cá này tốt cho mèo hả cô vậy từ mai sẽ cho nó thưởng thức món này mới được . Lại biết thêm một thông tin bổ ích nữa cảm ơn cô nhé !
ở miền biển dễ mua cá hơn nhiều chứ. còn ở hà nội hình như cá nục là rẻ nhất và dễ mua nhất rồi, nên mèo hay được cho ăn cá nục. nhà mình cũng ở gần biển, mèo ăn đủ loại cá

Phu Dung

Moderator
Cá nục giá khá rẻ, thịt dai, thơm mùi cá biển nên lũ mèo thích ăn. Cá sòng, cá ngân... mùi không thơm bằng cá nục nên chúng nó không chuộng. May cho chủ chúng nó là nó không thích cá thu, không thì phá sản rồi:D

Cún Mèo

Member
Trời ơi, rẻ cái nỗi gì ạ... 40K/ cân (đắt gấp rưỡi sau nửa năm ạ). Cứ mỗi tuần em lại mất 60K tiền cá cho bọn nó đấy.

Cơ bản ở chỗ nhà em nó chỉ có loại cá nục khá to, to hơn nục thường ngày xưa hay bán... Nói thật là... rất ngon nữa. Nhiều khi chiên xong cá thơm ơi là thơm, xé ra thịt ngọt lừ, mình trộn cho mèo mà trong lòng hằn lên nỗi ghen tức.

Nhà em mỗi ngày 2 con cá đấy. Vì tỉ lệ cá & cơm là 50 - 50 nên tốn kinh lắm.

Dạo này trộm vía, thằng Luck, con Lu và thằng Bò đều có vẻ mập mạp trở lại, chứ không tọp như hồi mới ăn cá nữa. Con mèo Bê (chưa hiểu nên chưa đặt là Be Chom như bác Hùng tìn iu khuyên bảo) hình như mỗi ngày nó dài thêm 1cm thì phải, mũm mĩm... Sáng nay đùa với anh Bò thế nào mà bị anh ấy đánh đau, kêu óe lên 1 tiếng rồi chạy vào góc, làm cả em và Hà đều xót xa, bế nựng mãi...

Đi làm thế này chả hiểu ở nhà thằng bé có bị các anh bắt nạt không....

Tý Phệ

Member
Hu hu, ăn cá nục là đại may, 2 thàng cong công nhà tớ lại chỉ ăn... cá thu vã. botay:p. Nên tốn kinh người với khoản cá và... hạt nhà cô Kunyeu. Ngày xưa nuôi các lứa trước đúng là chỉ cá nục kho khô trộn cơm ăn béo tròn trùng trục. Rồi một ngày đẹp trời, Tý phệ dỗi rãi lò dò vào mạng tìm hiểu thức ăn co mèo vì sợ ăn mỗi cá không đủ chất... và thế là làm hư mèo nhà mình:(( và tốn tiền của bố mẹ:nailbitting:

ubeodu

Giật cái tít nghe rõ buồn cười. vào đọc pic còn đau ruột hơn. hahaha

Hung.tinhyeu

Active Member
Con mèo Bê (chưa hiểu nên chưa đặt là Be Chom như bác Hùng tìn iu khuyên bảo)

Đi làm thế này chả hiểu ở nhà thằng bé có bị các anh bắt nạt không....
Cô chưa hiểu nên chưa đặt tên cho nó là Be Chom, vậy cô đặt tên cho dẽ hiểu là Be Trom đi.

HChuong

Member
Chúc mừng gđ cún mèo mỗi ngày một đông vui! Chúc mừng bé Bê có được bố mẹ tuyệt vời!

Cho mình ké 1 tí là thằng cu Bí từ ngày chuyển sang ở nhà mướn bỗng nhiên ăn khỏe hẳn ra, xưa kia nó chỉ ăn ngày 2 bữa thì nay nó ăn ngày 3 bữa mà **a cơm của nó bây giờ phải gấp đôi **a cơm hồi xưa. Vị chi mỗi tuần mình tốn 1.5kg cá bạc má cho nó, nó không chịu ăn cá nục. Mà trộn cơm cho nó thì phải theo tỉ lệ 3:1, nghĩa là 3 phần cá và 1 phần cơm, nếu không thì nó không ăn đấy. Hihi... Bây giờ đánh đít nó rất sướng!

Mà cũng chính vì nó ăn uống tốn kém quá nên giờ gđ mình phải ở nhà mướn đấy!

XuanHoa09

Member
Cá nục giá khá rẻ, thịt dai, thơm mùi cá biển nên lũ mèo thích ăn. Cá sòng, cá ngân... mùi không thơm bằng cá nục nên chúng nó không chuộng. May cho chủ chúng nó là nó không thích cá thu, không thì phá sản rồi:D
Em thì hầu như rất hiếm khi cho mèo ăn cá nục. Em không biết các bác thế nào chứ từ những gì em được nghe được chứng kiến thì em tẩy chay loại này từ lâu lắm rồi ạ.
Trước đây nghe TV, nghe mọi người đồn là cá biển người ta ướp đạm, ướp nọ kia em không tin lắm. Nhưng cho đến khi đứa em họ em ở quê đi trọ học. Bà chủ nhà nó là người bán cá. Chính nó tận mắt chứng kiến các con cá "thơm ngon" được bà ướp dưới tầng tầng lớp lớp đạm (thứ người ta dùng để bón lúa ý ạ). Trước khi bà đem đi bán bao giờ bà cũng tẩy sạch mọi dấu vết.
Có 1 điều thì bản thân em thấy như thế này ạ. Em vốn chiều mèo, nên cái lần ấy tuy có mỗi một con nhưng cũng mua những 2kg cá nục tại chợ đầu mối về cho mèo. Nếu các bác để ý thì sẽ thấy loại cá này người ta chỉ rán chứ không nấu, luộc hoặc cùng lắm là kho với rất nhiều gia vị. Bởi vì rán thì mùi mỡ và sức nóng mỡ sẽ làm cá săn chắc, chứ nếu cho nước vào đun lên thì bản chất cá sẽ phô bày hết. Thịt sẽ rữa ra, bốc mùi thì kinh khủng luôn (nói có hơi quá là giống xác chết đang phân hủy). Hôm đấy em đã đổ đi luôn 2kg cá mà mùi đun nấu vẫn còn ám khắp nhà (lưu ý là khi mua cá trông rất tươi ngon)
Hi hi, chia sẻ kinh nghiệm của em như thế với các bác.

Ghouls

Em đọc bài của Anh(Chị) mà buồn cười gần chết. Các cháu xinh lắm . Chúc chủ topic đông khách

sonbim

Member
Xem xong mình cũng thấy đần độn dần rồi=)) mèo đẹp lắm bạn à>:D<

mèo nhà bạn xinh quá . mà bạn cũng thật tốt bụng nữa, cưu mang tận 2 em mèo. con người bây h ác lắm, họ cứ mang chó mèo đi vứt . chó mèo bị chủ vứt đi thì lang thang, chịu đói chứ biết làm sao ...